[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

6997

Xe container
Con gái Đà Lạt thì má luôn phớt hồng, nhất là tầm 1 - 3h chiều :D
Vậy luôn hả cụ? Nhưng cụ nói em nghe sao lại là tầm 1-3h chiều được không?

Em thì không gặp nhiều con gái Đà Lạt, nhưng thấy suốt ngày, lúc nào má em ý cũng có thể phớt hồng được ý :D

Hang Tet 2017_30.jpg

Tại mây nên mắt môi nồng
Trời xanh thêm nắng cho hồng má em
Tóc dài em xõa vào đêm
Nụ cười em giữ, muộn phiền ...để anh :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thread cứ mắt nhắm mắt mở tạo điều kiện giúp ông anh em chút :D
Thread không bay đâu mà lo.
Ổng cũng có mặt trong thread này đấy :D
Hơ hơ, comt #2619 vẫn bỏ ngỏ mà ai đó còn mắng em rõ khéo kìa, 🤣.

6997

Xe container
Vì tầm ấy Đà Lạt hay có nắng xiên & gió Lào (hoặc gần như vậy), rất giống thời tiết mùa hanh của miền Bắc nên cô gái nào ra đường má cũng hơi ửng hồng.
Mọi người hay khen khí hậu ĐL nhưng em lại thích khí hậu Sa Pa hơn (ẩm hơn), Đà Lạt mát nhưng khô. Em ở ĐL tương đối nhiều.
Em ... bắt giò cụ xíu nhé :D : Đà Lạt làm gì có gió lào đâu. Chỉ là trên cao nguyên, nắng hơi gắt (cường độ tia cực tím cũng mạnh hơn) và gió mạnh nên khí hậu hanh khô, nhất là vào mùa khô nữa thì càng thế, nhưng không khô hanh đến mức làm nứt nẻ do như nắng hanh miền bắc.

ĐL mùa mưa, có những ngày lành lành, ẩm ướt, mây giăng mờ mịt, cả ngày. Rõ là buồn ạ! Và lúc đó có nắng, thì nắng cũng chỉ hôn nhẹ, làm hồng môi em thôi... , cụ nhỉ!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em đã có từ trong ngoặc ấy :D vì em không biết chắc chắn là gió gì nhưng khô, lại thêm nắng xiên nên y như mùa hanh hao miền Bắc, gió Lào khô nóng còn gió ĐL thì khô lạnh. Bản thân em không chịu được lạnh, nếu có lạnh mà có độ ẩm (do nhiều sương) như Sa Pa thì em lại thích. Đà Lạt quanh hồ Xuân Hương tầm 23h mới có mờ hơi sương ;))

Mưa ĐL thì như mưa đuổi, được cái mùa mưa thì tính được sẽ mưa lúc nào, nay 14h mưa thì mai tầm 14h20... cứ kiểu như vậy rồi hết mùa mưa. Nếu được chọn nơi ở em sẽ chọn SG, Vũng Tàu sau đó là Sa Pa (nhưng giờ quy hoạch phá nát thị trấn xinh đẹp ấy rồi).
Đà Lạt em chỉ thích những quán cafe mộc, nghiêng nghiêng sườn dốc nhìn xuống đồi thông... cafe lại ngon, chất, đượm. Hoặc sáng sớm lượn qua những quán nhỏ ven đường có những món nhậu dân dã & rượu :D
Thôi, không nói nữa không em lại thèm đi :(
Em chưa từng đặt chân đến Đà Lạt, chưa cảm nhận được cái vị "trầm buồn" của thành phố ngàn hoa. Quả cũng là điều đáng tiếc!

Nhưng nghe review từ các bạn em đi, đúng mùa mưa, nên Đà Lạt vốn đã buồn, lại càng buồn hơn. Họ thuê một homestay và chỉ quanh quẩn ở phòng rồi ra lan can ngắm mưa giăng.
Nên trong những sự lựa chọn trên của cụ, em cũng chọn Sapa - vì khí hậu mát mẻ. Sài Gòn của
mợ Phương cũng là một trong những thành phố nhộn nhịp, nên nếu có ghé chơi mấy ngày thì được, nhưng ở lâu, không biết liệu em có hợp không?!

Riêng Sapa, em thích những buổi sáng bảng lảng hơi sương. Buổi chiều mây giăng tím thẫm - tiết trời như mùa Thu, nên đến đó, tự nhiên, ai cũng thấy mình sống chậm. Chưa nói, Sapa là nơi ghi dấu kỷ niệm đầu tiên khi em đặt chân đến một nơi với những cảnh đẹp rất thơ, những hình ảnh đôi khi chỉ có trong những trang sách miêu tả.
Rồi ban đêm, sương len lỏi thấm vào da, se se lạnh, khoác một chiếc áo mỏng, đến chợ tình, ngắm các thanh niên nam nữ chơi đùa. Những chiếc khăn thổ cẩm sặc sỡ rất bắt mắt, những đôi mắt lúng liếng nhìn nhau,...quá trời là thú vị. Chưa kể, trẻ con Sapa, năm em đến, nói tiếng Anh trôi chảy như là sinh ra để làm du lịch. Sự lém lỉnh, kiên trì của lũ trẻ cũng làm nên một Sapa có bản sắc rất là riêng.

Còn những quả đồi bạt ngàn, xanh ngút tầm mắt trồng cây su su. Cầu Mây với khe suối róc rách nước chảy, đến đó mà không tắm thì thật có lỗi với thiên nhiên quá. Có lẽ, giờ Sapa đã thay da đổi thịt lắm rồi, cũng dễ gì còn những hình ảnh mà em đã thu lượm được. Nhưng khí hậu, em nghĩ cũng không đổi khác nhiều. Vả chăng, vì sinh ra ở nơi ôn hoà như vậy, nên phụ nữ ở đó da rất mịn màng chăng?:-/

6997

Xe container
Em chưa từng đặt chân đến Đà Lạt, chưa cảm nhận được cái vị "trầm buồn" của thành phố ngàn hoa. Quả cũng là điều đáng tiếc!

Nhưng nghe review từ các bạn em đi, đúng mùa mưa, nên Đà Lạt vốn đã buồn, lại càng buồn hơn. Họ thuê một homestay và chỉ quanh quẩn ở phòng rồi ra lan can ngắm mưa giăng.
Nên trong những sự lựa chọn trên của cụ, em cũng chọn Sapa - vì khí hậu mát mẻ. Sài Gòn của
mợ Phương cũng là một trong những thành phố nhộn nhịp, nên nếu có ghé chơi mấy ngày thì được, nhưng ở lâu, không biết liệu em có hợp không?!

Riêng Sapa, em thích những buổi sáng bảng lảng hơi sương. Buổi chiều mây giăng tím thẫm - tiết trời như mùa Thu, nên đến đó, tự nhiên, ai cũng thấy mình sống chậm. Chưa nói, Sapa là nơi ghi dấu kỷ niệm đầu tiên khi em đặt chân đến một nơi với những cảnh đẹp rất thơ, những hình ảnh đôi khi chỉ có trong những trang sách miêu tả.
Rồi ban đêm, sương len lỏi thấm vào da, se se lạnh, khoác một chiếc áo mỏng, đến chợ tình, ngắm các thanh niên nam nữ chơi đùa. Những chiếc khăn thổ cẩm sặc sỡ rất bắt mắt, những đôi mắt lúng liếng nhìn nhau,...quá trời là thú vị. Chưa kể, trẻ con Sapa, năm em đến, nói tiếng Anh trôi chảy như là sinh ra để làm du lịch. Sự lém lỉnh, kiên trì của lũ trẻ cũng làm nên một Sapa có bản sắc rất là riêng.

Còn những quả đồi bạt ngàn, xanh ngút tầm mắt trồng cây su su. Cầu Mây với khe suối róc rách nước chảy, đến đó mà không tắm thì thật có lỗi với thiên nhiên quá. Có lẽ, giờ Sapa đã thay da đổi thịt lắm rồi, cũng dễ gì còn những hình ảnh mà em đã thu lượm được. Nhưng khí hậu, em nghĩ cũng không đổi khác nhiều. Vả chăng, vì sinh ra ở nơi ôn hoà như vậy, nên phụ nữ ở đó da rất mịn màng chăng?:-/
Chapa, với em là nơi giữ lại thật nhiều những kỷ niệm, cả buồn, lẫn vui... cả những ngày mây xanh ngắt và những ngày sương, mây, mưa mờ mịt...

Ảnh Chapa em cũng nhiều. Em lựa mấy tấm em chụp trong những lần ghé Chapa, cũng cách nhau khoảng 5-6 năm gì đó, nhưng chụp cùng 1 chỗ, và gần như từ 1 góc! Tặng mợ, cụ hxduong và "con người của khói mây" :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chapa, với em là nơi giữ lại thật nhiều những kỷ niệm, cả buồn, lẫn vui... cả những ngày mây xanh ngắt và những ngày sương, mây, mưa mờ mịt...

Ảnh Chapa em cũng nhiều. Em lựa mấy tấm em chụp trong những lần ghé Chapa, cũng cách nhau khoảng 5-6 năm gì đó, nhưng chụp cùng 1 chỗ, và gần như từ 1 góc! Tặng mợ, cụ hxduong và "con người của khói mây" :D

Ảnh đẹp quá!!!
Tiếc là, ngày em đến Sapa, em dùng Blackberry, nên không chụp được nhiều. Ảnh cũng không được sắc, nét như kia. Sau đó, đổi sang điện thoại khác, ảnh cũng mất theo.

Với riêng em, Sapa là nơi vừa thơ vừa thực. Thơ nhất, là khi những ánh mây bồng bềnh ở lưng chừng núi, hay những dải mây vấn vít quanh mặt trời lúc hoàng hôn. Hay buổi tối, trời lạnh hơi sương, nên cả thành phố như ngủ vùi trong hơi men của những cặp nam thanh nữ tú, văn vở thì nói là "men tình ái" đấy, hihi. Rồi nửa buổi sáng, nắng lên rất là trong, tịnh không có chút nào bẩn bụi cả. Khi em đến, có lẽ quá mệt vì thao thức cả đêm trên tàu, nên cảm giác ngất ngư cứ nôn nao. Em ngủ vùi trong cái hơi sương lạnh lạnh đó, mệt nhoài. Tên khách sạn em lưu trú cũng bị quên luôn ở thời điểm này, vì lịch trình đã lên trước, nhưng đã quá lâu rồi, nên cái tên đó không còn ở trong đầu nữa. Tỉnh dậy, trời chiều đã bảng lảng hoàng hôn, núi tím thẫm một màu biêng biếc...

Nói đến Sapa, gợi lên rất nhiều kỷ niệm với em. Nhớ nhất, chạy ra ga Hà Nội để chen chân lên tàu, rồi chứng kiến những thói quen sinh hoạt của những con người ở nơi đó, khiến em cực kì ấn tượng. Bản Cát Cát không rõ còn con đường nhiều bụi, mưa xuống là nhớp nháp bùn không. Thác Bạc còn những chỗ tắm tiên rất là "thiên nhiên" không nữa. Kể mà còn thì vui, :D.

Em không có ảnh của Sapa, nhưng hôm nay thì cũng "gọi nắng về cho bờ môi thêm mọng đỏ" đơi, hihi.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa phát hiện ra em bị hỏng 1 chai vang Ý =((
Oài, tiếc quá. Hỏng là do bị vỡ, hay do vị của vang bị không khí vào vậy mợ? Nóng này mà không bảo quản theo đúng quy cách, thì vang hai bị phá vị lắm. Mà nói đến, em lại nhớ cái kỷ niệm say vang, cũng vào mùa Hè như này của năm nọ, hichic😩.

Trista

Xe hơi
Thế là say luôn hả mợ ;))
Tiếc một lúc rồi em lấy chai vang Đức ra cho tủ lạnh cụ ạ, mát tý rồi uống. Em đi khám bị bảo huyết áp cao, đo lúc cao nhất được 158/118, may rượu vang vẫn được uống dưới 150cc nên giờ em phải tranh thủ ạ :P

DaDieuchienxu

Xe container
Nhà cháu thèm đi Sapa lắm nhưng biết bao giờ mới đc nghỉ để đi đây? :(
Giờ cả xóm bị phong tỏa, tìm đồ ăn hàng ngày cũng vất vả. Mình nhờ ngta mua giúp thực phẩm đem đến, ko vừa ý cũng phải chịu vậy.
Nếu ko có con Covid này thì lại tất bật vs công việc, chẳng có thời gian rộng rãi để đi chơi.
Người bạn cho 1 cái nền ở Đức Trong (Lâm Đồng) đã mấy năm nay mà vẫn chưa có thời gian lo giấy tờ chuyển lên thổ cư rồi cất căn nhà nhỏ, về hưu sống cho nó thanh thản.
Mà lần đầu tiên nhà cháu mới thấy mưa đá, lạ phết. Chỉ mong sau này có cơ hội lên Sapa ngắm tuyết rơi.

Trista

Xe hơi
Oài, tiếc quá. Hỏng là do bị vỡ, hay do vị của vang bị không khí vào vậy mợ? Nóng này mà không bảo quản theo đúng quy cách, thì vang hai bị phá vị lắm. Mà nói đến, em lại nhớ cái kỷ niệm say vang, cũng vào mùa Hè như này của năm nọ, hichic😩.
Em rót được 1 lần đóng lại mà nút tuột ra, giờ chua như dấm mợ ạ. Em hay để lạnh, rót xong đóng nút lại rồi cho tủ lạnh, không ngờ nút tuột nên rượu biến chất hết rồi.

Khoadag1991

Xe tăng
Ảnh đẹp quá!!!
Tiếc là, ngày em đến Sapa, em dùng Blackberry, nên không chụp được nhiều. Ảnh cũng không được sắc, nét như kia. Sau đó, đổi sang điện thoại khác, ảnh cũng mất theo.

Với riêng em, Sapa là nơi vừa thơ vừa thực. Thơ nhất, là khi những ánh mây bồng bềnh ở lưng chừng núi, hay những dải mây vấn vít quanh mặt trời lúc hoàng hôn. Hay buổi tối, trời lạnh hơi sương, nên cả thành phố như ngủ vùi trong hơi men của những cặp nam thanh nữ tú, văn vở thì nói là "men tình ái" đấy, hihi. Rồi nửa buổi sáng, nắng lên rất là trong, tịnh không có chút nào bẩn bụi cả. Khi em đến, có lẽ quá mệt vì thao thức cả đêm trên tàu, nên cảm giác ngất ngư cứ nôn nao. Em ngủ vùi trong cái hơi sương lạnh lạnh đó, mệt nhoài. Tên khách sạn em lưu trú cũng bị quên luôn ở thời điểm này, vì lịch trình đã lên trước, nhưng đã quá lâu rồi, nên cái tên đó không còn ở trong đầu nữa. Tỉnh dậy, trời chiều đã bảng lảng hoàng hôn, núi tím thẫm một màu biêng biếc...

Nói đến Sapa, gợi lên rất nhiều kỷ niệm với em. Nhớ nhất, chạy ra ga Hà Nội để chen chân lên tàu, rồi chứng kiến những thói quen sinh hoạt của những con người ở nơi đó, khiến em cực kì ấn tượng. Bản Cát Cát không rõ còn con đường nhiều bụi, mưa xuống là nhớp nháp bùn không. Thác Bạc còn những chỗ tắm tiên rất là "thiên nhiên" không nữa. Kể mà còn thì vui, :D.

Em không có ảnh của Sapa, nhưng hôm nay thì cũng "gọi nắng về cho bờ môi thêm mọng đỏ" đơi, hihi.
Mợ có phải là người phụ nữ mà ngày còn nhỏ em thầm mong ước được gặp không vậy? 1 người phụ nữ từng dùng BB, thích đi du lịch khám phá nhiều nơi, yêu cái đẹp và muốn được cái đẹp yêu, để ý tiểu tiết, chừng mực trong câu chữ, biết chăm sóc bản thân và những người xung quanh... May mà giờ em đã lớn thêm vài tuổi, đã bớt đòi hỏi đời. :P

Thôi em xin tặng cccm bức ảnh rồi xin phép cáo từ... @};- chúc cccm có 1 đêm Euro đầy cảm xúc!

6997

Xe container
Em vừa phát hiện ra em bị hỏng 1 chai vang Ý =((
Cụ nói làm em giật mình!

Em còn mấy chai, được cho từ đợt tết. Uống thử 1 cặp thấy khá ngon! Còn 1 cặp chưa động tới :( - Chắc cuối tuần này khui thôi :D

4/7 ảnh úp lên, là em chụp bằng BB đấy Réd ạ!

Cần cù cày

Xe hơi
E ủn Mợ

DaDieuchienxu

Xe container
Cảm ơn lão hxduong về ~ thông tin ở trên rất nhiều. Nhà cháu sẽ save để sau này khỏi bỡ ngỡ.
Tháng 6 vừa rồi, nhà cháu có slot free ra HN mà dịch giã căng quá nên phải hủy.
Quan điểm của nhà cháu, hễ đi chơi thì tiền bạc + thời gian phải xông xênh 1 tí, chứ đi kiểu ắn sấp dập ngửa thì khi về cũng còn nuối tiếc...
Cầu mong dịch đc chặn đứng trước tết, chứ SG giờ căng như dây đàn. Nơi nơi, hầu như đường nào cũng có hẻm bị phong tỏa, như Quận nhà cháu đang sống lockdown trọn con đường luôn. :(
Dịch đc khống chế thì KT mới đc dần hồi phục, đi chơi có chỗ ăn uống, ngủ nghỉ tốt + đa dạng mới thích, chứ cảnh vật & con người vẫn nhuốm màu u ám do dư chấn của đại dịch Covid thì khách cũng chả vui vẻ gì...

Natalie.P

Xe buýt
BB chụp đẹp mà, thật màu.
Em dùng BB từ 2006 đến tận 2016 mới bỏ (do nó không còn phục vụ đc nhu cầu của em).
Cụ làm em nhớ tình yêu suốt 1 thời. Công nhận là ảnh chụp nhìn màu gần gũi, âm thanh cũng thích hơn nhiều thương hiệu khác, kiểu như ko bị làm màu mè quá mức nhỉ.

juve99

Xe cút kít
Cụ làm em nhớ tình yêu suốt 1 thời. Công nhận là ảnh chụp nhìn màu gần gũi, âm thanh cũng thích hơn nhiều thương hiệu khác, kiểu như ko bị làm màu mè quá mức nhỉ.
E Na cũng biết Black berry ha :-??