[Funland] Đang ở chung cư, có 15 tỷ có nên BT ven nội đô hay mua chung cư cao cấp ở, còn lại gửi TK

moilaiSP

Xe hơi
Theo như thông tin cụ chia sẻ thì em có lời khuyên như sau.
1. Về việc mua nhà thì cái quan trọng đầu tiên là vị trí, nếu đã về hưu thì có thể ra vùng ven ở cho thoáng đãng, chất lượng không khí tốt hơn, giao thông đỡ ùn tắc, và với tầm tiền đó có thể mua được liền kề/biệt thự song lập ở một số khu quanh vành đai 3.5, vành đai 4 (ocean park 2/3, ecopark, ...).
Ở trong khu đô thị thì sẽ có đầy đủ tiện ích từ thể dục, thể thao, sức khoẻ, vui chơi giải trí cho anh cụ sử dụng. Nhà mặt đất thì giờ làm được thang máy hết nên khỏi lo phải leo.
Giá liền kề OCP 2 hay Ecopark đều đang giảm. Tầm 7-8 tỷ là mua được căn 65-75m2 ở thoải mái rồi.
Tiện ích đầy đủ hết cụ nhé, chỉ có điều dân chưa về ở mấy thôi. Phần tiền còn lại có thể đầu tư bđs, gửi tiết kiệm,... để có thêm nguồn thu nhập thụ động...
Cảm ơn cụ, cụ nói chí phải. Đúng là ra vùng ven môi trường trong lành, không chen chúc và ô nhiễm, sức khỏe tốt. Nhưng vùng ven mà vắng hoe quá, dân chưa về ở,.. . , thì em e rằng có vẻ quá ít tiện ích, buồn quá cũng thấy cô đơn phải không cụ.

moilaiSP

Xe hơi
Muốn tư vấn chuẩn cụ phải biết ông anh nhà cụ mong muốn gì, lối sống, tình hình tài chính và nhu cầu ra sao.
Đúng là 15 tỷ thì chưa đủ 1 căn biệt thự đúng nghĩa, kiểu biệt thự mini/song lập hoặc liền kề có sân vườn tầm 120-150m2 ở xa xa (mạn Vân Canh Hoài Đức Hà Đông hoặc OCP...) thì cũng chỉ vừa đủ hoàn thiện để ở được. Nếu ông anh thích yên tĩnh, có nguồn thu nhập khác đủ tiêu và ko cần lo nhà cho con cái thì đó cũng là 1 phương án hợp lý. Sau đó bán căn CC kia gửi tk/dự phòng hoặc cho thuê lấy thêm tiền ăn tiêu hàng tháng chờ sau này cho con cái.
Còn nếu ông anh cụ thích nơi nhộn nhịp thì làm căn CC cao cấp hơn chút, ở khu nào tiện nghi đúng mong muốn của mình. Cũng chỉ gọi là cao cấp hoặc trung tâm hơn thôi chứ penthouse hoặc luxury cũng ko với đến được (mà tầm tiền đó có mua được thì chi phí sinh hoạt cũng ko phù hợp với túi tiền đâu). Chi phí tốn tầm 7-10 tỷ, còn lại 5 tỷ gửi tk lấy tiền ăn tiêu hoặc đầu tư 1-2 mảnh đất ở xa chờ lên giá sau cho con. Cái CC cũ cho thuê lấy tiền xài hàng tháng.
Phương án mua vài căn CC để ở với cho thuê thì thực ra em thấy cũng không phải giải pháp tốt. CC 5 tỷ khó mà cho thuê được 20tr, nếu có cũng chỉ là hãn hữu thôi. Còn thông thường CC tầm 5 tỷ cho thuê được 17-18tr/tháng trừ đi tiền MG cũng chỉ còn 16-17tr thôi, rồi thỉnh thoảng cũng phải sửa chữa, bảo dưỡng đồ đạc thiết bị nữa. Hơn nữa ông ấy đã có sẵn 1 căn CC rồi, có thể cho thuê luôn.
Cụ phân tích em thấy hợp lý quá!
Để em hỏi ông anh xem tiêu chí cuộc sống giờ như thế nào, thích đông đúng náo nhiệt hay yên tĩnh, không khí trong lành,...

Shyn

Xe hơi
Cháu thì chưa có 15 đồng nhưng cũng mạn phép đưa ra vài gợi ý nhỏ như thế này.

Phương án mua nhiều chung cư thì như cháu đọc mấy cụ trên có thể chưa phù hợp với cụ chủ lắm, nên tạm bỏ qua.

Còn về nhà đất thì cháu đề xuất 2 phương án như thế này.

1. Cụ muốn ở villa/ nhà vườn, cháu thấy cụ nên tham khảo Lideco Hoài Đức, giá các căn to cháu đang thấy loanh quanh 55-60tr/m2. Cụ mua 1 căn về hoàn thiện ở được luôn, cảnh quan đầy đủ, chỉ yếu điểm là vắng người. Gần như không cho thuê kinh doanh được nếu cụ muốn cho thuê tầng 1. Bù lại bên này vẫn còn dư địa tăng giá tương đối tốt mà vẫn ở được luôn.

2. Cụ mua nhà liền kề dự án đẹp, ở sướng luôn, mời cụ tham khảo Vinhomes Ocean Park 1 hoặc Ecopark. OCP2-3 thì vài năm nữa mới ở được nên cháu không bàn. 2 bên này nếu cụ thích nhộn nhịp/ sôi động thì cọn OCP/ yên tĩnh nhẹ nhàng thì chọn Ecopark. Tầm giá cháu thấy cơ bản tương đương nhau. Ưu điểm chung là hạ tầng, cảnh quan, tiện ích cơ bản hoàn thiện đồng bộ. Về ở được luôn và không thiếu thứ gì nữa. Cụ có thể cho thuê tầng 1 nếu muốn, ở các tầng trên cũng dư rồi. Còn tiềm năng tăng giá thì cháu nghĩ sẽ chậm hơn chút, nhưng vẫn ổn định.

clessking

Xe tăng
Cháu thì chưa có 15 đồng nhưng cũng mạn phép đưa ra vài gợi ý nhỏ như thế này.

Phương án mua nhiều chung cư thì như cháu đọc mấy cụ trên có thể chưa phù hợp với cụ chủ lắm, nên tạm bỏ qua.

Còn về nhà đất thì cháu đề xuất 2 phương án như thế này.

1. Cụ muốn ở villa/ nhà vườn, cháu thấy cụ nên tham khảo Lideco Hoài Đức, giá các căn to cháu đang thấy loanh quanh 55-60tr/m2. Cụ mua 1 căn về hoàn thiện ở được luôn, cảnh quan đầy đủ, chỉ yếu điểm là vắng người. Gần như không cho thuê kinh doanh được nếu cụ muốn cho thuê tầng 1. Bù lại bên này vẫn còn dư địa tăng giá tương đối tốt mà vẫn ở được luôn.
Hi, cụ cũng tính giống em. Nhưng nếu mua diện tích to thì cũng phải 16-17 tỷ/căn chưa kể hoàn thiện vào là ko dưới 20 tỷ cụ ạ. Còn nếu căn diện tích nhỏ hơn tầm 160-180m2 thì hoàn thiện vào ở đc cũng phải 15 tỏi cụ ạ. Nói chung là nó sẽ hơi vượt ngân sách của cụ thớt 1 chút, trừ khi bán cả căn CC để đi xa. Cơ mà tầm 20km vào hồ cụ rùa đi cũng hơi oải, nhất là những ngày mưa như sáng nay. Thường em thấy các cụ ở đấy mua làm căn nhà thứ 2 ở cuối tuần.

moilaiSP

Xe hơi
Hi, cụ cũng tính giống em. Nhưng nếu mua diện tích to thì cũng phải 16-17 tỷ/căn chưa kể hoàn thiện vào là ko dưới 20 tỷ cụ ạ. Còn nếu căn diện tích nhỏ hơn tầm 160-180m2 thì hoàn thiện vào ở đc cũng phải 15 tỏi cụ ạ. Nói chung là nó sẽ hơi vượt ngân sách của cụ thớt 1 chút, trừ khi bán cả căn CC để đi xa. Cơ mà tầm 20km vào hồ cụ rùa đi cũng hơi oải, nhất là những ngày mưa như sáng nay. Thường em thấy các cụ ở đấy mua làm căn nhà thứ 2 ở cuối tuần.
Cụ phân tích có lý quá ạ! Thế mới khó, ông anh em mới hỏi. Hơn 3 tháng nay, từ khi lãi suất giảm, ông anh em đã hỏi em và mn trong nhà rồi ạ.
Cứ tính hồ Hoàn kiếm là trung tâm cụ ạ! Thì tầm 15 km trở lại là coi như người già, về hưu như ông anh nhà em cũng vẫn đi lại ổn ạ (vẫn đang lái cái Hyundaiu i 10 khá nhanh nhẹn ạ). Hi. Nhưng vào nội đô giờ nghẽn tắc quá nên mới tính ra rìa chút.

Trà Lý

Xe tăng
Ông anh em đang ở chung cư, qua bao năm làm việc vất vả đến lúc tuổi cao rồi, nay tích cóp được khoản gần 15 tỷ nhưng loay hoay không biết xử lý ra sao vì lãi suất NH giảm ghê quá! Ông anh có hỏi em nên mua BT vùng ven ở hưởng tuổi già hay mua tiếp chung cư cao cấp, còn lại gửi tiết kiệm. Em dốt quá, cũng bó tay nên em nhờ các cụ cao kiến cho em lời khuyên để em "mách nước" ông anh em giùm ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.
Mua độ chục căn Studio, chia cho bé đường 5 căn (ở 1 căn, cho thuê 4 căn lấy tiền sinh hoạt), ông anh làm 5 căn (ở 1 căn, cho thuê 4 căn lấy tiền sinh hoạt). Viết di chúc sẵn cho con. Cứ thế mà vừa chơi vừa hưởng. Cứ thấy cũ thì lại thay bé đường một lần cho mới.

clessking

Xe tăng
Cụ phân tích có lý quá ạ! Thế mới khó, ông anh em mới hỏi. Hơn 3 tháng nay, từ khi lãi suất giảm, ông anh em đã hỏi em và mn trong nhà rồi ạ.
Cứ tính hồ Hoàn kiếm là trung tâm cụ ạ! Thì tầm 15 km trở lại là coi như người già, về hưu như ông anh nhà em cũng vẫn đi lại ổn ạ (vẫn đang lái cái Hyundaiu i 10 khá nhanh nhẹn ạ). Hi. Nhưng vào nội đô giờ nghẽn tắc quá nên mới tính ra rìa chút.
Thực ra nếu không phải đi làm hàng ngày hoặc có trẻ em cấp 1 cấp 2 đi học hàng ngày trong phố thì em thấy ở trong phạm vi 18-20km là ok (15km đổ lại thì giá cao hơn 25% nhưng thời gian ko rút ngắn được mấy vì chủ yếu tắc các nút giao 1km từ VĐ3 thôi). Tầm tuổi 4x 5x thì dậy sớm 1 chút đi làm từ 6h30-7h kém thì đi vào bờ hồ cũng mất khoảng 55-60 phút (15 phút đến đường VĐ3 và 40' vào đến bờ hồ). Chiều về thì sẽ chậm hơn 30'. Là em thì em đi thoải mái. Nhưng nếu chị em hoặc phải đưa đón trẻ nhỏ thì mỗi ngày mất 3 tiếng trên đường cũng là hơi oải.
Mà tắc là tắc chung, càng vào trung tâm càng đỡ đấy cụ ạ. Cứ xa thêm 1 chút là lại tắc thêm 1 nút đó. Xác định là sống chung thôi. Ở ven đô sẽ được cái không khí nó trong lành hơn, diện tích to hơn, có thêm vườn trồng cây, bể cá ở dưới đất.
Tầm 15 tỷ cũng có 1 phương án nữa là mua nhà liền kề có thang máy, đường 2 ô tô tránh nhau trong VĐ2 ở cũng được khoảng 55-60m2. Không quá rộng nhưng mỗi tầng cũng đc 2 phòng khép kín, đi vào bờ hồ chỉ khoảng 25-30 phút, tiện lợi và đáp ứng mọi nhu cầu. Sẽ có cụ thấy phương án này ko bằng CC đang ở, nhưng thực tế nếu người nào thích yên tĩnh, riêng biệt và cây cối (cả 1 khu vườn ở sân thượng) thì sẽ thích phương án này hơn ở CC.

nghia123

Xe tải
thời điểm này cứ gửi bank, 2-3 năm nữa quay lại làm quả phân lô, đấu giá ven Hà Nội; e nghĩ già rồi đừng BT nhà vườn hay CCCC làm gì cho khổ; cứ ở nhà cũ (làm lại nội thất cho đẹp sạch nếu cần), ăn chơi khắp thế giới hay hơn.

sieunhancutchan

Xe tăng
thời điểm này cứ gửi bank, 2-3 năm nữa quay lại làm quả phân lô, đấu giá ven Hà Nội; e nghĩ già rồi đừng BT nhà vườn hay CCCC làm gì cho khổ; cứ ở nhà cũ (làm lại nội thất cho đẹp sạch nếu cần), ăn chơi khắp thế giới hay hơn.
Sắp già rồi thì người ta mới thích ở biệt thự, kiểu phấn đấu cố gắng cả đời thì giờ cũng phải hưởng thụ ở rộng rãi chút cho xứng đáng công sức bao năm bỏ ra chứ bác. Lúc nào cũng chỉ tính ki cóp rồi tiền lãi này kia ở ko dám ở vậy rồi sau này có cả đống tiền nhưng già cả bệnh tật thì chả có sức mà đi du lịch rồi hưởng thụ gì đâu bác :)) Em thấy nhiều rồi, nhiều người rất giàu nhưng già rồi bệnh này bệnh nọ chả còn sức mà đi du lịch tây tầu nữa,lúc đấy tiền cả đống cũng chả đi được, lại béo mấy ông con ko làm mà vẫn có ăn :D

moilaiSP

Xe hơi
Thực ra nếu không phải đi làm hàng ngày hoặc có trẻ em cấp 1 cấp 2 đi học hàng ngày trong phố thì em thấy ở trong phạm vi 18-20km là ok (15km đổ lại thì giá cao hơn 25% nhưng thời gian ko rút ngắn được mấy vì chủ yếu tắc các nút giao 1km từ VĐ3 thôi). Tầm tuổi 4x 5x thì dậy sớm 1 chút đi làm từ 6h30-7h kém thì đi vào bờ hồ cũng mất khoảng 55-60 phút (15 phút đến đường VĐ3 và 40' vào đến bờ hồ). Chiều về thì sẽ chậm hơn 30'. Là em thì em đi thoải mái. Nhưng nếu chị em hoặc phải đưa đón trẻ nhỏ thì mỗi ngày mất 3 tiếng trên đường cũng là hơi oải.
Mà tắc là tắc chung, càng vào trung tâm càng đỡ đấy cụ ạ. Cứ xa thêm 1 chút là lại tắc thêm 1 nút đó. Xác định là sống chung thôi. Ở ven đô sẽ được cái không khí nó trong lành hơn, diện tích to hơn, có thêm vườn trồng cây, bể cá ở dưới đất.
Tầm 15 tỷ cũng có 1 phương án nữa là mua nhà liền kề có thang máy, đường 2 ô tô tránh nhau trong VĐ2 ở cũng được khoảng 55-60m2. Không quá rộng nhưng mỗi tầng cũng đc 2 phòng khép kín, đi vào bờ hồ chỉ khoảng 25-30 phút, tiện lợi và đáp ứng mọi nhu cầu. Sẽ có cụ thấy phương án này ko bằng CC đang ở, nhưng thực tế nếu người nào thích yên tĩnh, riêng biệt và cây cối (cả 1 khu vườn ở sân thượng) thì sẽ thích phương án này hơn ở CC.
Cảm ơn cụ nhiều về những thông tin rất bổ ích. Chuyện xa hay gần, em thấy VN mình nhất là ở HN và SG giờ giống các nước là đều tính thời gian đi chứ ít tính xa km, trê google map cũng vậy. Em vừa điện cho ông anh hỏi thêm ý đồ thì ông anh bảo nơi ở giờ thiên về phía Đông HN các cụ ạ, vì xem ra dư địa tốt hơn, môi trường cây xanh, sông hồ, đường xá nhiều và quy củ hơn chỉ phân vân thi thoảng qua cầu mới vào trung tâm phố cổ thôi (chứ giờ không đi làm hàng ngày nữa).

moilaiSP

Xe hơi
Sắp già rồi thì người ta mới thích ở biệt thự, kiểu phấn đấu cố gắng cả đời thì giờ cũng phải hưởng thụ ở rộng rãi chút cho xứng đáng công sức bao năm bỏ ra chứ bác. Lúc nào cũng chỉ tính ki cóp rồi tiền lãi này kia ở ko dám ở vậy rồi sau này có cả đống tiền nhưng già cả bệnh tật thì chả có sức mà đi du lịch rồi hưởng thụ gì đâu bác :)) Em thấy nhiều rồi, nhiều người rất giàu nhưng già rồi bệnh này bệnh nọ chả còn sức mà đi du lịch tây tầu nữa,lúc đấy tiền cả đống cũng chả đi được, lại béo mấy ông con ko làm mà vẫn có ăn :D
Cụ nói quá chuẩn ạ. Cảm ơn cụ. Chắc ông anh em đang nghĩ như cụ.

TreeBoo

Xe buýt
Cảm ơn cụ nhiều về những thông tin rất bổ ích. Chuyện xa hay gần, em thấy VN mình nhất là ở HN và SG giờ giống các nước là đều tính thời gian đi chứ ít tính xa km, trê google map cũng vậy. Em vừa điện cho ông anh hỏi thêm ý đồ thì ông anh bảo nơi ở giờ thiên về phía Đông HN các cụ ạ, vì xem ra dư địa tốt hơn, môi trường cây xanh, sông hồ, đường xá nhiều và quy củ hơn chỉ phân vân thi thoảng qua cầu mới vào trung tâm phố cổ thôi (chứ giờ không đi làm hàng ngày nữa).
Phía đông thì ngắm Long Biên xem ạ
LB tìm liền kề cỡ 10 tỷ là có. Không gian đủ thoáng, đường xá rộng rai, qua cầu là sang HK với BĐ.

Shyn

Xe hơi
Vâng, cháu tính là mua căn 200m2 quay đầu cũng tạm ổn rồi cụ. Cả mấy khu này cháu thấy chỉ phù hợp khi ít phải đi lại nội thành thôi ạ (Lâu lâu đi lại thì vẫn thoải mái). Ví dụ mạn Hoài Đức đi về Mỹ Đình, Cầu Giấy thì vẫn ok, còn vào Hoàn Kiếm thì xa rồi, phía Gia Lâm cũng thế. Còn nếu hàng ngày vẫn chạy vào trung tâm thì cháu nghĩ vẫn nên mua chung cư ở gần chỗ làm việc là sướng nhất, villa trong đó thì khó rồi cháu bỏ qua.

sieunhancutchan

Xe tăng
Nếu khu nào mà đông đúc, đông người ở thì giá lại cao hơn 15 tỷ để cụ có thể mua một căn biệt thự :D
Còn nếu tổng hoà một chút, ví dụ OCP Gia Lâm, cũng có người ở, dự án đẹp, đầy đủ tiện ích, đi vào Hồ Hoàn Kiếm cũng không quá xa. Thì tầm 15 tỷ mua được căn liền kề. Song lập 150m2 thì cũng phải 19 tỏi trở lên cụ ạ.
Em thấy để gọi là biệt thự thì thấp nhất nên là 180m2 chứ 150m2 song lập thì nhiều chỗ vẫn gọi là liền kề hoặc thấp tầng. 150m2 mà biệt thự thì nhỏ quá.

moilaiSP

Xe hơi
Phía Đông thì giờ có OCP Gia Lâm, Eco Park, OCP 2.
Nếu biệt thự thì tầm 15 tỷ sang OCP 2 là mua được ồi.
Còn OCP Gia Lâm hay Ecopark mua được liền kề thôi cụ.
Còn gần hơn là Long Biên thì giá lại cao hơn.
Anh cụ chọn khu phía Đông là chuẩn đấy.
Khu này tương lai đẹp hơn khu phía Tây vì quy hoạch mới, các dự án mới và đẹp hơn.
Nằm trên trục phát triển kết nối nhiều tỉnh trọng điểm miền Bắc nên dư địa tương lai còn phát triển.
Đông Anh, Long Biên, Gia Lâm đều ok cụ à.
Vâng cụ! Cụ nói chí phải, em cũng nghĩ thế, nhưng không bao quát được như cụ. Em chỉ nghĩ được phía Đông thì hệ thống đường nhiều và hiện đại, nhiều cây xanh và sông hồ nên môi trường tốt. Nếu ở Long Biên hay Đông anh (giáp sông Hồng, sông Đuống) thì đi sân bay cũng tiện. Chỉ ngại đi qua cầu vào phố cổ mỗi khi có việc, tuy cư ly ngắn nhưng không biết đi có nhiều thời gian không thôi.

moilaiSP

Xe hơi
Như anh cụ giờ cũng không chờ lâu được mà mua chỗ nào là về ở phải có tiện ích đồng bộ, dân cư cho đỡ buồn, mà dự án cũng phải có ban quản lý vận hành ổn,...
Thì với tầm 15 tỷ để nói dễ mua cũng không phải dễ đâu cụ :D
Vâng, đúng thế ạ! Khổ cái là cứ nói mua nhà hay làm nhà là ai cũng mong mua, hay làm cái cứ hơi quá năng lực tài chính.

caisua

Xe lăn
2 phụ huynh em 75 vẫn đi chơi ầm ầm, tây tàu với trong nước các kiểu, gần như chả tuần nào ở nhà trọn vẹn nên em cứ xác định lượn từ 60 đến 70 đã

F.ACURA

Xe container
Nếu thích BT thì tầm tiền đó sang Quang Minh làm căn là đẹp.