[Funland] Đang ở chung cư, có 15 tỷ có nên BT ven nội đô hay mua chung cư cao cấp ở, còn lại gửi TK

moilaiSP

Xe hơi
15 tỏi thì cccc thôi, già rồi, leo được mấy. 15 tỏi thì ven kiểu gì. Xa quá lại ngại bò vào trung tâm chơi
Dạ, ông anh em vừa ngắm cc khu Ciputra, vừa muốn làm căn nhà đất thấp tầng bên Thượng Thanh Long Biên, hay Đông Hội, Vĩnh Ngọc Đông Anh ạ! Chứ gọi là ra ven HN nhưng không xa lõi Tp ạ!

moilaiSP

Xe hơi
15 tỏi lên penthouse cụ nhé. Còn em thì mua thêm 2 căn chung cư cùng khu để cho thuê, mua được sát vách thì càng tốt, khi nào F1 lập gia đình thì cho chúng để ở gần con cháu. Còn lại nhét tiết kiệm lấy lãi ăn tiêu
Cảm ơn cụ. Phương án cho F1 cũng hay ạ. VN mình ai ai có tý cũng nghĩ đến F1, rất trân trọng. Đã đang ở CC rồi, lại mua thêm 2 căn nữa ạ, e có nhiều cc không ạ!

moilaiSP

Xe hơi
Đề bài của cụ thiếu quá nhiều dữ liệu:

1. 15 tỷ thì chưa thể có BT ngon được, tầm tầm liền kề thôi chứ song lập giờ cũng là đuối
2. Cụ chủ có thu nhập thụ động không.
3. Những người phụ thuộc thế nào, hay chỉ còn thân tao tao lo.

Nếu có thể nhất là không phải chia chác cho con cái, mà có mỗi đứa hoặc con cái tự lập được thì dễ hơn nhiều. Sau này nằm xuống anh em nó tự chia nhau. Tất tay vào cái nhà đất cũng là lựa chọn tốt, vì 10-15 năm nữa, bèo nhèo thì giá trị nó cũng x2, x3 - chỉ tính lãi ngang lãi ngân hàng. Chung cư thì không được thế. Nhưng nếu chỉ trông chờ vào lương hưu là hơi căng, hưu 2 cụ thông thường (nếu cao) ở mức 25-30tr/tháng, chưa thể nói là sống thoải mái được.

Và một yếu tố nữa đấy là, đã già thì hay bệnh, chăm sóc sức khỏe như thế nào. Em còn trẻ và cũng ở ngoại thành, nhưng câu chuyện chăm sóc y tế về già cũng là 1 bài toán khó cần giải trong tương lai.
Cảm ơn cụ, cụ nghĩ rất chu đáo đấy ạ! Ông anh em cũng hỏi em và anh em trong nhà, mỗi người một ý góp vào và chung lại thì giống y ý cụ. Hi.
Ông anh em con đã lớn, cũng có chút cho bọn chúng và chúng có thể tự lo chỗ ở đc. Lương hưu tầm 20tr/th đều đều, thêm chút thu nhập tự động thôi em không rõ lắm!

caisua

Xe lăn
Cảm ơn cụ. Phương án cho F1 cũng hay ạ. VN mình ai ai có tý cũng nghĩ đến F1, rất trân trọng. Đã đang ở CC rồi, lại mua thêm 2 căn nữa ạ, e có nhiều cc không ạ!
Để 2vc về hưu có thêm 50tr/tháng để thoải mái đi du lịch khắp nơi vẫn đủ tiền chữa bệnh hoặc ở trại dưỡng lão mà vẫn có nhà cho con trong khi tổng tài sản 20-25 tỏi thì chỉ còn cách mua vài căn chung cư thôi ạ

moilaiSP

Xe hơi
Cc 2pn, dưới chân là công viên, hồ điều hoà giá khoảng 3.5-4t, 2 đứa con, mỗi đứa 1 căn, tổng khoảng 11-12t, còn đâu gửi TK, thế cho nhàn và lại hưởng thụ tuổi già.
Cảm ơn cụ. Đây cũng là PA em thấy hợp lý nhỉ. Chả biết ông anh em sẽ ntn!

caisua

Xe lăn
Cc 2pn, dưới chân là công viên, hồ điều hoà giá khoảng 3.5-4t, 2 đứa con, mỗi đứa 1 căn, tổng khoảng 11-12t, còn đâu gửi TK, thế cho nhàn và lại hưởng thụ tuổi già.
15 năm trước em cũng nghĩ như này và miệt mài làm theo, đến giờ thì ngoài 2 căn cho 2 đứa cũng đã có thêm vài căn cho thuê để chục năm nữa yên tâm về hưu ko sợ thiếu thốn hoặc phải nhờ cậy vào ai

moilaiSP

Xe hơi
15 năm trước em cũng nghĩ như này và miệt mài làm theo, đến giờ thì ngoài 2 căn cho 2 đứa cũng đã có thêm vài căn cho thuê để chục năm nữa yên tâm về hưu ko sợ thiếu thốn hoặc phải nhờ cậy vào ai
Cụ quá giỏi ạ! Cụ còn 10 năm nữa mới nghỉ hưu thì em tính nếu cụ vẫn miệt mài như này thì cụ phải kiếm thêm 3 căn cc nữa. Chúc mừng cụ nhé!

tasx

Xe tăng
15 tỏi chắc cố tí được căn st5 gamuda đấy, cho thuê cũng không tệ. Bệnh viện ĐH Y ngay gần đấy, lại cũng gần trung tâm

Em thích suy nghĩ của Cụ, Cân bằng - Thanh thản. Mặc dù đa phần thích nhà đất vì muốn giàu hơn. Mỗi người một trường phái :))

moilaiSP

Xe hơi
Nhiều tuổi nghĩa là quỹ thời gian còn lại không nhiều. Mà không nhiều thì nghĩa là nó sẽ quý hiếm. Vậy nên ưu tiên phương án nào đem lại thu nhập thụ động tốt, vì như vậy sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian đi cày kiếm ăn.
Dạ, đúng là quỹ thời gian càng còn ít càng quý. Và như vậy thì coi như không cày cuốc kiếm ăn đc nữa cụ ạ.

moilaiSP

Xe hơi
Tính đến lúc cho f1 lập gia đình thì phải em em sang ocp2 múc 2 căn liền kề vứt đó, 15 năm nữa f1 lập gia đình thì lúc đấy dân ở phủ cũng đông đông cái ocp2 là vừa.
Cá nhân em thì vẫn đánh giá cao kiểu nhà đất kể cả ở xa, vì nhà đất thì có thể ở trên và cho thuê 1 2 tầng dưới, dù là chỉ đc ít cỡ 1 vài triệu mỗi tháng thì cũng vẫn là đc thêm 1 khoản tiền, còn chung cư thì ko kiếm thêm từ khoản cho thuê tầng 1 vậy đc. Nói vui, sau này dù có sa cơ lỡ vận thì ông nhà đất kia vẫn ko chết đói vì vẫn có cái tầng 1 cho thuê, còn ông ở chung cư thì chết đói thật :))

Tất nhiên đây chỉ là nhìn xa 15 20 năm nữa chứ ko phải ở thời điểm bây giờ. Nhưng sang ocp2 thì xa trung tâm quá! Mà không biết tiện ích có sẵn ngay chỗ ở không (ông anh em già, muốn nhsy chỗ ở có tiện ích, chợ búa ,...)
Tính đến lúc cho f1 lập gia đình thì phải em em sang ocp2 múc 2 căn liền kề vứt đó, 15 năm nữa f1 lập gia đình thì lúc đấy dân ở phủ cũng đông đông cái ocp2 là vừa.
Cá nhân em thì vẫn đánh giá cao kiểu nhà đất kể cả ở xa, vì nhà đất thì có thể ở trên và cho thuê 1 2 tầng dưới, dù là chỉ đc ít cỡ 1 vài triệu mỗi tháng thì cũng vẫn là đc thêm 1 khoản tiền, còn chung cư thì ko kiếm thêm từ khoản cho thuê tầng 1 vậy đc. Nói vui, sau này dù có sa cơ lỡ vận thì ông nhà đất kia vẫn ko chết đói vì vẫn có cái tầng 1 cho thuê, còn ông ở chung cư thì chết đói thật :))

Tất nhiên đây chỉ là nhìn xa 15 20 năm nữa chứ ko phải ở thời điểm bây giờ.
Em cũng thấy nhà đất là tài sản lâu dài và vẫn có thể sinh ra tiền đều đều hàng tháng. Nhưng ocp2 thì xa trung tâm quá, mà giờ không sẵn tiện ích (các dịch vụ hàng ngày, chợ búa,... ??? )đã nhiều chưa. Con cái thì vẫn ở trong nội thành.

BivaMin

Xe buýt
Ko phải, em ko nói là cho thuê thời điểm này, em nói là sau này f1 nó ở(vì bác bảo mua cho f1 để sau này mỗi đứa 1 căn mà), sau này nhà đất thì vẫn cho thuê tầng dưới ở tầng trên đc, nó vẫn là riêng ra còn chung cư nếu f1 và gia đình đang ở thì cho thuê kiểu gì? Chả lẽ cho thuê 1 phòng và ở cùng người thuê luôn hả bác :D
15t thì chỉ mua đc duy nhất 1 Lk, nhưng mua đc 3 cc cụ nhé.

caisua

Xe lăn
Cụ quá giỏi ạ! Cụ còn 10 năm nữa mới nghỉ hưu thì em tính nếu cụ vẫn miệt mài như này thì cụ phải kiếm thêm 3 căn cc nữa. Chúc mừng cụ nhé!
Giờ giá lên cao quá rồi nên em chỉ kỳ vọng thêm 1 căn và 1 con xe tốt để về hưu đi lượn chục năm cho hết Việt Nam rồi về nằm nhà là vừa

BivaMin

Xe buýt
Chúc mừng cụ

VIKO L

Xe điện
Nếu tổng TS chỉ có 15t thì phải để ít nhất 5t dưỡng già, còn lại thì tùy nhu cầu. Nếu thích sôi động và nhác làm thì ở cccc, còn ngược lại thích yên tĩnh tự do thì mua nhà vườn.

F.ACURA

Xe container
Làm thế nào kiếm đc 15 củ thì chả thấy cụ nào chia sẻ để e bắt chước nhỉ.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em cũng thấy nhà đất là tài sản lâu dài và vẫn có thể sinh ra tiền đều đều hàng tháng. Nhưng ocp2 thì xa trung tâm quá, mà giờ không sẵn tiện ích (các dịch vụ hàng ngày, chợ búa,... ??? )đã nhiều chưa. Con cái thì vẫn ở trong nội thành.
Vấn đề là với 15t để mua 2 căn liền kề thì chỉ có thể đi xa thì mới mua được chứ ko mua được trong nội thành vđ3 đâu bác, muốn mua nội thành chỉ có thể mua chung cư thôi. Trường hợp em đang thảo luận với bác caisua là 10 15 năm nữa mới cần cho 2 đứa con mỗi đứa 1 cái nhà thì em mới bàn là mua ở OCP2, vì đến thời điểm đó thì em nghĩ là chung cư nội đô lên giá quá cao, nhiều người trẻ họ sẽ chạy qua OCP2 để ở chứ ko còn bám vào chung cư nội đô nữa. Với cơ sở hạ tầng đã làm đồng bộ như của Vin thì khả năng này có thể xảy ra.

Nó cũng giống như thời điểm cách đây 15 năm em ở đống đa, thấy vào hà đông nó xa tít mù và rất ngại đi lại nhưng đến lúc chuyển đi rồi ở 1 thời gian dần cũng thành quen, Nói chung là thời điểm này thì thấy ocp2 nó xa xôi vậy chứ tầm 15 năm nữa thì em nghĩ sẽ thấy nó bình thường và bộ phận giới trẻ sẽ ko quá quan trọng chuyện ở trong trung tâm nữa. Các khu đô thị khác như dương nội, gele lấp dân rất chậm 1 phần cũng do cđt chỉ xây nhà bán chứ ko xây tiện ích đi kèm, cái ocp2 em thấy xây tiện ích đồng bộ với hạ tầng, có thể đây sẽ là điểm giúp lấp dân vào ở nhanh hơn.

15t thì chỉ mua đc duy nhất 1 Lk, nhưng mua đc 3 cc cụ nhé.
15T mua được 1 căn liền kề là trong vđ3, còn ra các khu đô thị xa hẳn thì mua được 2 căn nhỏ tầm 60 70m2 bác ạ. Như em đã nói, sang OCP2 thì có thể mua được 2 căn cho 2 đứa con.
Câu chuyện em bàn ở trên với bác kia là 15t để mua nhà sau này cho 2 con, thì giờ mua được 3 chung cư hoặc 2 liền kề ở ocp2, nó vẫn đáp ứng được mỗi đứa con sẽ có 1 căn nhà trong tương lai 10 15 năm nữa

clessking

Xe tăng
Ông anh em đang ở chung cư, qua bao năm làm việc vất vả đến lúc tuổi cao rồi, nay tích cóp được khoản gần 15 tỷ nhưng loay hoay không biết xử lý ra sao vì lãi suất NH giảm ghê quá! Ông anh có hỏi em nên mua BT vùng ven ở hưởng tuổi già hay mua tiếp chung cư cao cấp, còn lại gửi tiết kiệm. Em dốt quá, cũng bó tay nên em nhờ các cụ cao kiến cho em lời khuyên để em "mách nước" ông anh em giùm ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.
Muốn tư vấn chuẩn cụ phải biết ông anh nhà cụ mong muốn gì, lối sống, tình hình tài chính và nhu cầu ra sao.
Đúng là 15 tỷ thì chưa đủ 1 căn biệt thự đúng nghĩa, kiểu biệt thự mini/song lập hoặc liền kề có sân vườn tầm 120-150m2 ở xa xa (mạn Vân Canh Hoài Đức Hà Đông hoặc OCP...) thì cũng chỉ vừa đủ hoàn thiện để ở được. Nếu ông anh thích yên tĩnh, có nguồn thu nhập khác đủ tiêu và ko cần lo nhà cho con cái thì đó cũng là 1 phương án hợp lý. Sau đó bán căn CC kia gửi tk/dự phòng hoặc cho thuê lấy thêm tiền ăn tiêu hàng tháng chờ sau này cho con cái.
Còn nếu ông anh cụ thích nơi nhộn nhịp thì làm căn CC cao cấp hơn chút, ở khu nào tiện nghi đúng mong muốn của mình. Cũng chỉ gọi là cao cấp hoặc trung tâm hơn thôi chứ penthouse hoặc luxury cũng ko với đến được (mà tầm tiền đó có mua được thì chi phí sinh hoạt cũng ko phù hợp với túi tiền đâu). Chi phí tốn tầm 7-10 tỷ, còn lại 5 tỷ gửi tk lấy tiền ăn tiêu hoặc đầu tư 1-2 mảnh đất ở xa chờ lên giá sau cho con. Cái CC cũ cho thuê lấy tiền xài hàng tháng.
Phương án mua vài căn CC để ở với cho thuê thì thực ra em thấy cũng không phải giải pháp tốt. CC 5 tỷ khó mà cho thuê được 20tr, nếu có cũng chỉ là hãn hữu thôi. Còn thông thường CC tầm 5 tỷ cho thuê được 17-18tr/tháng trừ đi tiền MG cũng chỉ còn 16-17tr thôi, rồi thỉnh thoảng cũng phải sửa chữa, bảo dưỡng đồ đạc thiết bị nữa. Hơn nữa ông ấy đã có sẵn 1 căn CC rồi, có thể cho thuê luôn.

KeanuR

Xe tăng
K phải "dạy ng giàu" cách tiêu tiền nhưng em mà có 15 tỷ em ra vùng Hoài Đức ĐP Hà Đông kiếm dự án nào tốt em mua căn liền kề để cho thuê (1-2 căn)
Em thì vẫn đánh giá phía tây Hn sẽ phát triển nhanh hơn phía Đông Bắc, phía Đông Bắc HN như Gia Lâm hay Văn Giang thì e nghĩ Hn phải xây thêm ít nhất 3 cái cầu nữa ở chính đoạn này thì mới bằng dc phía Tây, và mn mới ở dc để đi làm nội đô.
Cách nữa cụ bán căn cc đang ở + 15 tỷ mua căn 4n Metropolis view hồ tây ở cho sướng người, là em em chọn cách này😅

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
K phải "dạy ng giàu" cách tiêu tiền nhưng em mà có 15 tỷ em ra vùng Hoài Đức ĐP Hà Đông kiếm dự án nào tốt em mua căn liền kề để cho thuê (1-2 căn)
Em thì vẫn đánh giá phía tây Hn sẽ phát triển nhanh hơn phía Đông Bắc, phía Đông Bắc HN như Gia Lâm hay Văn Giang thì e nghĩ Hn phải xây thêm ít nhất 3 cái cầu nữa thì mới bằng dc phía Tây, và mới ở dc để đi làm nội đô.
Cách nữa cụ bán căn cc đang ở + 15 tỷ mua căn 4n Metropolis view hồ tây ở cho sướng người, là em em chọn cách này😅
Hi, thực tế là 15 tỷ mua liền kề ở khu đó ko đủ 2 căn đâu cụ ạ. Nếu mua được 2 căn thì cũng ở xa và ko phải vị trí đẹp, xây thô hoàn thiện ngoài. Mua rồi cho thuê chán chê may ra được 4-5 tr/tháng :D Còn ko phải hoàn thiện vào tử tế (bèo cũng 1,x tỷ) thì mới cho thuê được tầm 13-14tr cụ ạ (hơn tiền cho thuê thô + lãi tiền gửi ngân hàng bỏ ra để hoàn thiện tí tẹo)
Còn phương án 2 cũng hay cụ ạ, nhưng chắc phải có tài sản khác là căn liền kề/biệt thự dưới đất rồi mới đù tiền sống và xài dịch vụ khu đó :D Thực tế em thấy những nhà sống CC luxury kiểu vậy họ đều có nhiều TS hơn giá trị CC đó nhiều hoặc họ là người trẻ và có nguồn thu nhập đều hàng tháng rất tốt.