[Funland] Đang chạy trên cao tốc 120km/h mà bị nổ lốp trước thì chuyện gì sẽ xảy ra?

Me^4ba'nh

Xe tăng
Vâng e cũng thấy nó có j đó ko đúng. Xem ảnh 4 lốp còn nguyên. E đc chứng kiến tận mắt xe nổ lốp ở tốc độ khoảng hơn 60km/h rồi, cái lốp xe nó bung khỏi vành 2/3 & lốp bị rách khá nhiều chỗ. Nếu chạy 100-120 nổ chắc lốp như đống rẻ rách luôn.
Vụ land này em nghĩ đóng nhanh quá ở làn khẩn cấp, ăn lái vào vỉa bê tông (trên vỉa có vết, vỉa bên phụ) leo lên vỉa và lộn 1-2 vòng. Xe móp 4 xung quanh, người văng ra ngoài (không đeo dây) .

HoaMaudon

Xe tăng
Đó là cụ chạy 100 thôi, em nghĩ xe bỉm xanh có ú òa đi đường đấy chả bao giờ có khái niệm 100. Hôm chủ nhật em đi HN TN giờ đầu TN cho chạy 90 chắc do đường kém quá rồi, em chạy đúng tốc độ liếc gương thấy 3,4 chú cả cam cả phò thu nợ bỉm 80 đều có lập lòe cả vượt qua em trong nháy mắt, em tính nhẹ cũng phải 130, 140. Em quay sang dặn vợ là đi đường thấy mấy thèng này cứ tránh xa ra nhé vì chúng nó chả bao giờ tuân thủ luật đâu, vợ em nó còn lườm em
Chuẩn ạ, đội te tò te lập lòe ấy đi nhanh lắm và họ có quyền ưu tiên ạ. Nếu xe TW đi, ở 1 cấp hàm nhất định, là đến tỉnh nào, CSGT tỉnh đó còn phải đón ở đầu lộ trình trên tỉnh mình, te tò te lập lòe đi cùng đến hết tỉnh, sang tỉnh khác lại cũng như thế ạ

Một lần em được đi một đoàn kiểu này, vào đất Quảng Ninh là CSGT QN đón từ cuối Chí Linh, sang Mạo Khê Đông Triều. Đường đi Móng Cái, đầu đoàn xe là 1 xe CSGT đi lệch hẳn sang già nửa làn đối diện, tỳ toàn bộ làn bên ấy ép vào lề đường ạ

Cả chặng đường, đoàn xe hầu như là 80km/h ạ

biển xanh06

Xe điện
Chuyện thật như đùa, ông bạn em đang lái xe thì thấy một quả lốp chạy trước đầu xe và kêu lên, ô bắt được quả lốp ngon quá, và dừng xe thì phát hiện ra lốp của mình, may mà đi chậm, đi nhanh không biết về đâu.

matizvan2009

Xe ba gác
Em đang nói chuyện với nhân vật tầm cỡ nào đây ?
Em nhớ không nhầm thì có lái xe riêng đưa đón hình như phải cỡ Thứ trưởng, Phó CT/ bí thư tỉnh/ thành phố, chủ tịch HĐQT/ TGĐ tập đoàn nhà nước...
Xin kính cụ 1 chén
Em doanh nghiệp nhỏ thôi ah, của nhà trồng được thôi.

kduc

Xe Cứu Trợ
Em từ giờ chắc cũng phải quán triệt hàng ghế sau, nhưng em thắc mắc 1 điều là cũng là tai nạn giao thông, đúng ra nên đưa lên để cảnh báo mọi người thì toàn bị xóa thớt là sao cụ nhỉ?
Chắc các cụ ấy lái sang ctri thì mới bị xóa thôi, bàn về kỹ thụt như này ai xóa làm gì.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Vâng e cũng thấy nó có j đó ko đúng. Xem ảnh 4 lốp còn nguyên. E đc chứng kiến tận mắt xe nổ lốp ở tốc độ khoảng hơn 60km/h rồi, cái lốp xe nó bung khỏi vành 2/3 & lốp bị rách khá nhiều chỗ. Nếu chạy 100-120 nổ chắc lốp như đống rẻ rách luôn.
Vâng em cũng gặp mấy lần, ko phải trực tiếp nhưng đi qua thấy xác lốp nằm cả dải luôn. Hôm qua khả năng đánh lái lao lên vỉa đập xuống thì logic hơn.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chuẩn ạ, đội te tò te lập lòe ấy đi nhanh lắm và họ có quyền ưu tiên ạ. Nếu xe TW đi, ở 1 cấp hàm nhất định, là đến tỉnh nào, CSGT tỉnh đó còn phải đón ở đầu lộ trình trên tỉnh mình, te tò te lập lòe đi cùng đến hết tỉnh, sang tỉnh khác lại cũng như thế ạ

Một lần em được đi một đoàn kiểu này, vào đất Quảng Ninh là CSGT QN đón từ cuối Chí Linh, sang Mạo Khê Đông Triều. Đường đi Móng Cái, đầu đoàn xe là 1 xe CSGT đi lệch hẳn sang già nửa làn đối diện, tỳ toàn bộ làn bên ấy ép vào lề đường ạ

Cả chặng đường, đoàn xe hầu như là 80km/h ạ
Đi có dẫn đoàn thường sẽ đi đúng tốc độ. Đi ko dẫn đoàn mới đi láo cụ ạ. Nhiều lúc xe có mỗi tài xế phóng vẫn như điên.

Em thì rút ra cái kinh nghịm. Nếu được ngồi ở ghế VIP thì cũng phải đeo dây an toàn vào. Trước h chỉ ngồi trước em mới đeo.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Căng quá nổ thì có thể mất lái.
Còn xe e chạy tầm 100km/h HN- HẠ LONG thủng lốp sau, xuống hơi rất nhanh, chỉ nghe tiếng lopps dội lên rào rào. Tầm 100m sau mới phanh lại đc, ko thấy xe chao đảo như trong phim nhé.
Hỏng lốp vì vành nó bào vụn mắt trong lốp ra.

windy1

Xe điện
Em lên xe là cài dây an toàn, kể cả khi ngồi ghế sau. Gấu và bọn nhỏ ngồi ghế sau thường không chịu cài dây dù em nhắc liên tục.
Đang mát ga mà chợt nhớ sự cố bất ngờ nào đó là chân nhấc khỏi chân ga để xe giảm đi 10-15 km/h.
Phải tập cho con trẻ có thói quen , cài seat belt cụ ạ. Nhà em thì khỏi phải nhắc nhở, nhưng em luôn ngó vào kính chiếu hậu, nhìn thấy tất cả người trong xe mang lên seat belt xong hết, thì rồi em mới cho xe chay.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi thế thì bằng giết người cụ ạ.
Thứ 1 cụ sẽ tông phải thằng như em. Hehe.
Thứ 2 em chạy 50km khả năng xử lý được sẽ cao hơn, cụ chạy 120km mà húc phải em thì mất lái + lật là rất cao.
Cụ ấy bốc phét đấy.
Mưa nhỏ và nhìn đc đường mới đi nhanh đc.
Còn dạng mưa như trút bão, gạt nc ko kịp thì chẳng xe nào nhanh đc cả. Các xe trong tình huống đó thường bật pha, hazzard và đi chậm lại. Rất may mưa kiểu đó thường chỉ bị vài ph ở tâm cơn mưa thôi.
E gặp 2 lần, 1 trên 1a khi đi L.sơn về gần cầu Thanh Trì và 1 trên đường 10 HP rồi.

windy1

Xe điện
Em chia sẻ chút chuyện về bánh xe.

Em có chiếc xe, đậu nhiều hơn là chạy nó , nên 4 bánh xe còn mới toanh, dù em mua xe được 5 năm rồi. Trong lần đi xa trước, em ghé ngang 1 tiệm sửa xe, trên đường, nhờ họ bơm bánh xe em dùm, vì nó hơi bị xẹp.

Nhân viên tiệm xe hỏi em, xe em bao nhiêu tuổi đời, đã chạy được bao nhiêu km v.v.... Xong xuôi, họ bơm bánh xe theo lời em yêu cầu. Tuy nhiên, người nhân viên đó bảo em rằng, dù xe chạy ít, qua 6 năm, cần thay bánh xe mới, để bảo đảm an toàn cho người lái, khi xe chạy ở cao tốc.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đi cao tốc em toàn đóng 120 đúng tốc độ cho phép, giờ thấy mấy vụ nổ lốp này đâm ra lại rén, nhưng em thấy lật xe thì gầm cao xác suất lật cao hơn vì trọng tâm cao, sedan cũng có nguy cơ lật nhưng xác suất thấp hơn gầm cao. Lốp thì cũng khó nói vì nhiều TH xe mới lốp mới vẫn bị nổ như thường, có cài dây an toàn là bắt buộc rồi

windy1

Xe điện
Cụ nầy nói đúng, vì trên đường cao tốc, em đã từng nhìn thấy bánh xe container bị nổ, văng tung toé từng mảnh nhỏ trên đường. Cả 1 đoạn thật dài. Cho nên, hiếm khi xe bị nổ lốp mà bánh xe vẫn còn nguyên vẹn.

windy1

Xe điện
Vụ land này em nghĩ đóng nhanh quá ở làn khẩn cấp, ăn lái vào vỉa bê tông (trên vỉa có vết, vỉa bên phụ) leo lên vỉa và lộn 1-2 vòng. Xe móp 4 xung quanh, người văng ra ngoài (không đeo dây) .
Em đồng ý với nhận xét của cụ. Nhưng em vẫn không lý giải được, tại sao vết trầy xước trên vỉa bê tông , là 1 đường thẳng liên tục, không có bị gián đoạn. Vì nếu như xe bị lăn vòng, dấu trầy xước trên đó , nó phải khác chứ

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Điều gì sẽ xảy ra khi chiếc xe của bạn đang bon bon với tốc độ 120km/h trên cao tốc thì bỗng một tiếng xì xì xì…vang lên. Nếu là fan của seri phim Fast & Furious chúng ta có thể tưởng tượng ra cảnh tượng chiếc xe bay lên, santo vài vòng sau đó tiếp đất nhẹ nhàng. Bác bước ra khỏi xe trong tiếng vỗ tay rần rần của khán giả, vầng đó là phim và phim thì cũng chỉ mang tính chất giải trí. Sự thật hơi phũ phàng, nếu may mắn thì chiếc xe của bác sẽ không bị va chạm và dừng lại ven đường. Còn xui thì…mất kha khá tiền để sửa xe và mua thuốc.

Em đã thử hỏi vài lão niên có kinh nghiệm chơi xe tương đối nổi tiếng ở OF, câu hỏi nếu xe đang chạy trên cao tốc (tốc độ khoảng 100km/h) mà bị nổ lốp trước thì lái xe cần xử lý ra sao và các thao tác xử lý thế nào? Ai cũng kêu có câu nào dễ hơn không, trường hợp khó như này các bác ấy chưa thử bao giờ nên không biết J) cho dù lý thuyết có vững thì cũng chẳng ai dám ra thực hành cả. Những thứ này nó là kỹ năng của lái xe, và muốn để thuần thục các kỹ năng này thì cần phải nắm thật rõ lý thuyết và có thời gian cầm lái trải nghiệm kỹ thuật lái của mình.

Nhưng các bác ấy có cho em lời khuyên, nếu chẳng may rơi vào trường hợp đang chạy tốc độ cao mà xe bị nổ lốp (trước hoặc sau) thì việc đầu tiên là BÌNH TĨNH, việc thứ hai là PHẢI BÌNH TĨNH tránh xử lý gấp gáp, TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐẠP PHANH GẤP mà phải giữ chặt vô lăng ở vị trí chuẩn để tránh mất lái, giảm tốc độ, rà phanh và bật xi nhan cho xe tấp vào lề.

Hiện nay các cao tốc, đường tránh đô thị khá nhiều, mặt đường phẳng mịn cứ như da Ngọc Trinh nên là các lái xe rất hay mát chân ga. Để an toàn cho mình và người thân, trước mỗi chuyến đi các bác nên kiểm tra lốp xe xem độ bám đường tốt không (gai lốp còn nhiều hay không - theo kinh nghiệm, gai dày trên 3mm là có thể yên tâm), trên thân lốp có vết "chém" của đường xấu hay xem lốp xe có lỡ ăn nằm với cái xe khác mà bị chửa (dân ta hay gọi là lốp chửa), lượng hơi bơm của lốp có đảm bảo không. Nếu lốp mòn thì nên thay ngay chứ không nên chạy cố rất dễ gây nguy hiểm cho bản thân và người đi đường.

Một lần nữa, trước mỗi chuyến đi nên kiểm tra kỹ chiếc xe của mình, hãy tuân thủ các biển báo cũng như tốc độ cho phép. May mắn sẽ không đến nhiều lần, đừng ỷ y các bác nhé. Chúc các bác thượng lộ bình an trên các nẻo đường Việt Nam.

Vãi cụ!
120km/h nổ lốp mà lại nghe tiếng xì xì ?
120km/h mà nổ lốp thì xác định đi bằng vành. Mà đã đi bằng vành thì đừng có nói giữ vô lăng thẳng hay từ từ giảm tốc, bật xi nhan táp vào lề đường ạ ;))

Bimmer

Xe điện
Cách đây mấy năm, lúc ấy em đang đi con Merc ML350. Lúc ấy đang chạy trên freeway thì vợ gọi bảo đi đón con hôm trước sang nhà bạn ngủ. Thế là em thoát ra khỏi freeway, khoảng độ 3km trước lối thoát về nhà em.

Vừa ra khỏi freeway độ 1-200m gì đấy, đi chậm lại xuống 40km/h thì bánh trước bên trái rụng ra luôn.

May nó không rụng hẳn ra mà vẫn nằm trong ổ nên vẫn nâng được đầu xe bên trái lên, mặc dù là nó cào xước hết cả vành chắn bùn.

Cái bánh xe rời hẳn khỏi bố phanh

5 cái bu lông bánh xe đứt đôi cả 5 cái cùng 1 lúc, không cái nào văng đi đâu hết. Em nhặt lại đủ bộ.

Xuống xe mà em hồn xiêu phác lạc mất nửa tiếng ko nên lời. Cứ như bình thường mà đi về nhà thêm 3km trên freeway, chạy 100km/h thì chắc chắn là táng vào đâu rồi.

Xong rồi em kích cái đầu lên, lôi bánh xe ra, lấy 1 bu lông ở 3 bánh còn lại lắp vào, đi về. Cái xe chả bị sao, hơi xước chắn bùn bằng nhựa bên trong, con lại không có dấu vết gì. Sau mang xe ra check thì cũng chả có lỗi gì nghiêm trọng nhưng mà trước lái của cái xe này bị hơi lỏng nên đầu xe hay bị lắc. Cân chỉnh xong 1 tuần là đâu lại vào đấy, lâu dần em cũng lười, năm mới mang đi service thì mới căn chỉnh 1 lần. Nên đầu thì hay bị rung, đi càng nhanh thì càng rung. Mặc dù rung rất nhẹ, không ảnh hưởng đến cảm giác lái nhưng bu lông bánh xe thường xuyên bị kéo giật lên tục, cuối cùng là đứt gãy.

Tí chết. Ở nhà em có chai vang đỏ mua lâu lắm rồi hơn $500, định để dịp nào thật đặc biệt vui vẻ thì mới uống. Về đến nhà em tu sạch.

Đi cái xe được thêm mấy hôm thì em chịu không nổi. Mỗi lần đánh lái có cảm giác như cái bánh xe rụng ra đến nơi, được 1 tuần thì em mang bán đồng nát.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Em đồng ý với nhận xét của cụ. Nhưng em vẫn không lý giải được, tại sao vết trầy xước trên vỉa bê tông , là 1 đường thẳng liên tục, không có bị gián đoạn. Vì nếu như xe bị lăn vòng, dấu trầy xước trên đó , nó phải khác chứ
Em cho là xe ăn lái từ từ (theo chiều ngang, còn tốc độ xe vẫn rất cao) thành xe quệt vào vỉa tạo ra vết kéo dài, để lúc bánh ăn dần lên vỉa thì lật. Chứ chỉ có bánh ăn lên vỉa ngay ở tốc độ ý thì xe bay qua vỉa ra hành lang đường rồi cụ.

tunglam28062009

Xe tăng
Cụ nầy nói đúng, vì trên đường cao tốc, em đã từng nhìn thấy bánh xe container bị nổ, văng tung toé từng mảnh nhỏ trên đường. Cả 1 đoạn thật dài. Cho nên, hiếm khi xe bị nổ lốp mà bánh xe vẫn còn nguyên vẹn.
👍
Vết trầy xước đó lúc xe chưa bị lật cụ ạ. Khả năng xe chạy tốc độ cao, va rồi mài vào dải phân cách. Lúc lật thì văng ra phía ngoài.