[Funland] Đang chạy trên cao tốc 120km/h mà bị nổ lốp trước thì chuyện gì sẽ xảy ra?

danleduc

Xe điện
mấy tay lái xe cho sếp biển xanh biển đỏ là đi rất nhanh nên nguy hiểm khi nổ lốp, mấy lần nó đi đằng sau bóp còi là mình lại phải nép vào bên trong
Mấy xe đưa lãnh đạo toàn là Phò tủn hoặc Camry. Do Quy định của Bộ TC, cấp lđ là Giám Đốc hoặc Cỡ Chủ tịch Tỉnh trở xuống chỉ được mua Phò tủn hoặc Camry. Mà con Phò tủn thì các cụ OF mệnh danh nó là thánh lật rồi.
Thế nên trước đây ông anh em ( Họ Trịnh ) làm Phó Chủ tịch 1 tỉnh ở ĐBSCL còn tự bỏ tiền ra mua xe đi công tác do ko thích cưỡi Phò tủn.

kduc

Xe Cứu Trợ
Em cứ lên xe là thắt đai, ghế phụ bắt buộc, ghế sau tùy, từ giờ ghế sau cũng thắt.
Còn các bác đi xe biển xanh biển đỏ, kệ đi. Mạng các bác ấy ko so với mạng gia đình em được.

matizvan2009

Xe ba gác
Em chưa gặp trường hợp nổ lốp nhưng xe đã xuống ruộng vì tránh thằng điên rồi: cách đây hơn chục năm, em đi công tác bằng xe altis đời 98 99 gì đấy, xe thời đấy chưa có abs. Xe em đang đi trên đường vắng, ngược chiều xe em là một chiếc xe 50 chỗ, bám xe 50 chỗ là một thằng điên đi xe máy và khi xe em và xe 50 chỗ vừa vượt qua nhau thì thằng xe máy nó sang đường, đâm thẳng vào xe em. Lúc đấy tốc độ khoảng 60kmh. Lái xe em đánh lái phải và phanh, xe lắc đít làm đổ cột tiêu betong bên phải rồi lx đánh lái trái để không rơi xuống ruộng... xe tiếp tục lao về bên trái, đâm đổ cột tiêu rồi bay xuống vườn nhà dân với taluy cao chừng hơn 2m, xe cắm nghiêng đầu xuống nước (đường mới làm đi qua vườn nhà dân, đường đắp cao hơn 2m, vườn nhà dân có mưa nên đọng nước chừng 50 cm) rồi lật ngửa. Em lúc đấy ngồi bên phụ ghế trước, chưa cài dây an toàn vì lúc đó chưa ra khỏi khu dân cư, em thường cài dây an toàn khi ra khu tốc độ 80kmh, khu đô thị 50kmh thì em không cài. Lúc đấy em và tài xế đổi chỗ cho nhau vì xe lộn ngửa, ngập nước 50% xe. Em đang tính phải đập kính xe chui ra thì cậu lx đu người đạp được cửa (sau này xem lại thì cửa bên phụ) rồi 2 ae chui ra. Người ướt sũng là bị vài vết thương nhẹ vì kính vỡ văng vào.
Tất cả chỉ trong 2-3 giây, em không có bất kỳ phản ứng nào thì xe đã đáp xuống ruộng rồi.

kaku223223

Xe tăng
Ngồi trong xe ko cài dây an toàn, khác gì ngồi trong cái lồng máy giặt

fusionvie

Xe điện
Tùy tình hình thực tế mà xử lý thôi chứ chẳng có quy tắc nào đâu, quan trọng nhất là bình tĩnh, bỏ ga, không được phanh chết, không đánh lái nhiều, cố để xe lao theo quán tính và chạy giữa lòng đường.
Ngoài ra cần phải bảo dưỡng kiểm tra xe thường xuyên, thay khi thấy lốp ko an toàn, lên xe là phải thắt dây an toàn. 2013 gia đình em bị 1 lần trên cao tốc PV-CG, không phải nổ lốp mà bị một cái chốt chẻ dài tầm 6cm xiên vào lốp sau, lúc đó cảm giác đít sau xệ xuống mặt đường trong lúc xe đang ở 85km/h, hơi loạng choạng nhưng sau khi rà phanh, manh mắn ko ai bị sao.

Embebandiem

Xe tăng
còn phụ thuộc vào mình đi xe gì nữa, Toy thì xử lý sao, Kia xử lý sao, Merc xử lý sao, xe biển trắng thế nào, biển xanh ra sao.... Vd Toy thì đừng để thùng tôn cạ xuống đường....Biển xanh thì quản chặt mấy tay tài xế thường hay nháy mắt gara thay vỏ cũ, lấy tiền đủ...
Cân bằng điện tử chắc sẽ tăng độ an toàn tối đa trong những trường hợp như này

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
khi đó từ từ giảm ga, quan sát trái phải, trả về số thấp. gọi điện thoại người thân, cầu nguyện...

kubi82

Xe điện
nổ lốp trong mọi tình huống không được phanh nếu phanh lực phá ngang của lốp sẽ thắng lực kéo thẳng của xe dẫn đến xoay ngang và lật xe.

j23

Xe container
Ngày xưa nhạc phụ đại nhân của em còn hờn dỗi khi thấy em nhắc ko được cho cháu ngồi lòng khi cụ ngồi ghế phụ và em nhất quyết ko đi, sau ra cao tốc em phải giả vờ chỉ trỏ: đây là Cam phạt nguội này bố, kia là Cam phạt nguội kìa bố nhìn thấy ko blah blah blah...thì ông mới xuôi xuôi, nhưng chỉ là xuôi kiểu chống đối với lý do sợ CSGT phạt chứ ko phải là vì an toàn cho cháu, vậy nên khi ở trong phố ông cũng lại bắt đầu cho ngồi lòng, thế là em biết ngay phải dùng võ khác kinh hơn, thế là lên Youtube down mấy đoạn test về tác dụng của SeatBell và các cảnh người/hình nộm trong xe xuyên qua kính lái và bay thẳng ra ngoài cho dù xe chỉ va chạm ở tốc độ 50km/h (trong phố thì đầy đoạn có thể chạy tốc độ này phỏng các cụ!), rồi đưa cho ổng xem, từ đó ổng hiểu ngay vấn đề và biết sợ, hoàn toàn rút kinh nghiệm!

nguyen_kia

Xe điện
Sau vụ cụ PCT thì nhắc ghế sau cũng fai seatbell nhỉ.

cuhaifus

Xe container
Em cứ lên xe là thắt đai, ghế phụ bắt buộc, ghế sau tùy, từ giờ ghế sau cũng thắt.
Còn các bác đi xe biển xanh biển đỏ, kệ đi. Mạng các bác ấy ko so với mạng gia đình em được.
Em từ giờ chắc cũng phải quán triệt hàng ghế sau, nhưng em thắc mắc 1 điều là cũng là tai nạn giao thông, đúng ra nên đưa lên để cảnh báo mọi người thì toàn bị xóa thớt là sao cụ nhỉ?

mingjun

Xe tăng
Em đã chạy đến 4 đời land và giờ vẫn đang chạy land. Lốp trước thì e chưa bị nổ bao giờ, lốp sau bên lái e đã từng bị ăn đinh to xịt rúm lốp trên QL3 HN-TN đoạn đang chạy 100km/h.
Bị phát cảm giác xe hơi nghiêng về bên đấy, đít xe kiểu lắc lắc mông nhè nhẹ, theo phản xạ thì e nhả ga, nhá phanh nhẹ nhẹ mấy phát, giữ thẳng lái đá gương rồi xi nhan, rồi dừng từ từ vào mép đường thấy bình thường đâu có thấy vấn đề gì nghiêm trọng lắm đâu, mặc dù lúc đó con land đời 2001 của e được 15 năm tuổi, lốp thì dunlop thôi cũng chẳng có gì đặc biệt. Lốp land tương đối to bản nên không hiểu vụ bác gì đó miền trong bị do lốp em nghe hơi sai sai, chờ kết luận cuối cùng nên không dám phát biết lung tung.
Về lốp thì không biết các cụ như nào chứ em cứ đi tầm 5000 thì đảo, 10k thì đảo chéo. Cứ thế tầm 5 vạn hoặc quá 2 năm thì thay cả dàn luôn.

meodenminh

Xe điện
Em chưa gặp trường hợp nổ lốp nhưng xe đã xuống ruộng vì tránh thằng điên rồi: cách đây hơn chục năm, em đi công tác bằng xe altis đời 98 99 gì đấy, xe thời đấy chưa có abs. Xe em đang đi trên đường vắng, ngược chiều xe em là một chiếc xe 50 chỗ, bám xe 50 chỗ là một thằng điên đi xe máy và khi xe em và xe 50 chỗ vừa vượt qua nhau thì thằng xe máy nó sang đường, đâm thẳng vào xe em. Lúc đấy tốc độ khoảng 60kmh. Lái xe em đánh lái phải và phanh, xe lắc đít làm đổ cột tiêu betong bên phải rồi lx đánh lái trái để không rơi xuống ruộng... xe tiếp tục lao về bên trái, đâm đổ cột tiêu rồi bay xuống vườn nhà dân với taluy cao chừng hơn 2m, xe cắm nghiêng đầu xuống nước (đường mới làm đi qua vườn nhà dân, đường đắp cao hơn 2m, vườn nhà dân có mưa nên đọng nước chừng 50 cm) rồi lật ngửa. Em lúc đấy ngồi bên phụ ghế trước, chưa cài dây an toàn vì lúc đó chưa ra khỏi khu dân cư, em thường cài dây an toàn khi ra khu tốc độ 80kmh, khu đô thị 50kmh thì em không cài. Lúc đấy em và tài xế đổi chỗ cho nhau vì xe lộn ngửa, ngập nước 50% xe. Em đang tính phải đập kính xe chui ra thì cậu lx đu người đạp được cửa (sau này xem lại thì cửa bên phụ) rồi 2 ae chui ra. Người ướt sũng là bị vài vết thương nhẹ vì kính vỡ văng vào.
Tất cả chỉ trong 2-3 giây, em không có bất kỳ phản ứng nào thì xe đã đáp xuống ruộng rồi.
Tức là lái xe lúc đó không phanh, chỉ lo đánh lái thôi nhỉ

Embebandiem

Xe tăng
Nếu thật thì sắp tới các xe biển xanh sẽ được kiến nghị lắp bổ sung sớm
Xe biển xanh trừ landcruiser chứ còn lại toàn Phò Thu Nợ thì lấy đâu ra, đúng là Toy nó lừa bịp xứ vịt này bao năm, chiếc xe mỏng dính, ko có chức năng an toàn j

emphailamsao

Xe tăng
Em đã chạy đến 4 đời land và giờ vẫn đang chạy land. Lốp trước thì e chưa bị nổ bao giờ, lốp sau bên lái e đã từng bị ăn đinh to xịt rúm lốp trên QL3 HN-TN đoạn đang chạy 100km/h.
Bị phát cảm giác xe hơi nghiêng về bên đấy, đít xe kiểu lắc lắc mông nhè nhẹ, theo phản xạ thì e nhả ga, nhá phanh nhẹ nhẹ mấy phát, giữ thẳng lái đá gương rồi xi nhan, rồi dừng từ từ vào mép đường thấy bình thường đâu có thấy vấn đề gì nghiêm trọng lắm đâu, mặc dù lúc đó con land đời 2001 của e được 15 năm tuổi, lốp thì dunlop thôi cũng chẳng có gì đặc biệt. Lốp land tương đối to bản nên không hiểu vụ bác gì đó miền trong bị do lốp em nghe hơi sai sai, chờ kết luận cuối cùng nên không dám phát biết lung tung.
Về lốp thì không biết các cụ như nào chứ em cứ đi tầm 5000 thì đảo, 10k thì đảo chéo. Cứ thế tầm 5 vạn hoặc quá 2 năm thì thay cả dàn luôn.
Thông thường em thấy xe mà bị ăn đinh nó xì dần chứ nó ko nổ 1 phát banh luôn chứ cụ. Nên chắc ảnh hưởng lên xe cũng sẽ khác nhau

cuhaifus

Xe container
Đó là cụ chạy 100 thôi, em nghĩ xe bỉm xanh có ú òa đi đường đấy chả bao giờ có khái niệm 100. Hôm chủ nhật em đi HN TN giờ đầu TN cho chạy 90 chắc do đường kém quá rồi, em chạy đúng tốc độ liếc gương thấy 3,4 chú cả cam cả phò thu nợ bỉm 80 đều có lập lòe cả vượt qua em trong nháy mắt, em tính nhẹ cũng phải 130, 140. Em quay sang dặn vợ là đi đường thấy mấy thèng này cứ tránh xa ra nhé vì chúng nó chả bao giờ tuân thủ luật đâu, vợ em nó còn lườm em

muachieukyniem

Xe điện
Có lần em đi cao tốc Nội Bài - Lào Cai.
Trời mưa to đến nỗi không thể nhìn thấy bất cứ cái gì trong khoảng cách 1m. Em xin nhắc lại không thể nhìn thấy gì mặc dù gạt mưa rất tốt. Thứ duy nhất nhìn thấy là mũi xe mình và giải phân cách cứng bên hông. Lúc đấy quả thật em không biết phải làm thế nào, giữ vững tay lái, giảm tốc độ xuống dưới 50km vừa đi vừa khấn. Em ko dám đi chậm hơn, không dám nhanh hơn, cũng ko dám chuyển làn tạt lề. Em nghĩ tốc độ đấy dù có tông phải thẳng đằng trước, hoặc thằng sau tông mình thì cũng nhẹ nhàng hơn.
Trong trường hợp như thế. Các cụ xử lý thế nào ?

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Có ảnh nổ lốp hôm qua ông phó ở HCM ko các cụ ?
Em thì thiên về giả thuyết tx có làm tí giấm, mà nếu vậy lên báo thì đẹp mặt
Thôi thì đưa về nổ lốp cho nó tiện