[Thảo luận] Đang chạy 80km/h, có xe sau xin vượt nhưng em không cho. Sai hay đúng các cụ ơi?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tuan nguyen

Xe buýt
Luật có quy định: Được phép vượt phải khi xe phía trước : đang rẽ trái hoặc có tín hiệu rẽ trái. Tín hiệu rẽ trái đây là đèn xi nhan.
Và KHÔNG được vượt khi xe trước đang vượt một xe khác. Theo tư duy của những người đã và đang lái xe ở VN thì xi nhan trái là một cách xin vượt với xe trước. Khi nhìn thấy đèn này thì xe sau không được vượt trái, mà khi đường vắng mà xe trước xi nhan trái nghĩa là bảo xe sau vượt phải, đơn giản vậy thôi.
Ở đây toàn người thông minh, chẳng cần phải giải thích nhiều đâu bác nhỉ??
Ở đây có một số cụ nói rằng "xe trước bật xi-nhan trái" không đồng nghĩa với "xe trước có tín hiệu rẽ trái" và "xe trước đang đi thẳng, không có giao cắt, bên trái có giải phân cách cứng" thì việc "xe trước bật xi-nhan trái" lại càng vô nghĩa (trừ khi xe trước đang muốn vượt xe trước nữa).
Vậy câu hỏi của em là:
Làm thế nào để xe trước có tín hiệu rẽ trái???

Tuan nguyen

Xe buýt
À, em cũng xin thêm một ý kiến nữa.
Luật Việt Nam cứ dùng cặp từ Xin - Cho trong cái GTĐB này.
Em thấy nhảm nhí hết sức, và có lẽ vì cái Xin - Cho này mà một số cụ tham gia GT lại cứ nghĩ Đường là của tao, tao nhường cho mày vượt hay không là quyền của tao
Như thế là không được đúng không ạ, đường là của Đ. ảng chỉ đạo, Nhà n. ước xây dựng để cho Nhân Dân làm chủ nhé.
Đường có phải của riêng ai đâu mà các cụ cứ lo giữ bo bo như của các cụ không bằng.

Nói tới đây em lại mơ ước bao giờ chúng ta giãy chết được như các nước phương Tây, ở bên đó, các loại đường cao tốc, làn tận cùng bên trái không phải để các xe đi liên tục, mà chỉ dành cho vượt, vượt xong lại phải tấp vào làn bên phải (kể cả những đoạn đường chỉ có hai làn). Khi đó, đúng là chẳng ai phải xin mà cũng cũng chẳng ai phải nhường.

À mà em mới vodka cụ Tìm Xe 1 ly đấy, hi vọng cụ đỡ đỏ một chút.

Ngoc Phan XLS

Xe container
À, em cũng xin thêm một ý kiến nữa.
Luật Việt Nam cứ dùng cặp từ Xin - Cho trong cái GTĐB này.
Em thấy nhảm nhí hết sức, và có lẽ vì cái Xin - Cho này mà một số cụ tham gia GT lại cứ nghĩ Đường là của tao, tao nhường cho mày vượt hay không là quyền của tao
Như thế là không được đúng không ạ, đường là của Đ. ảng chỉ đạo, Nhà n. ước xây dựng để cho Nhân Dân làm chủ nhé.
Đường có phải của riêng ai đâu mà các cụ cứ lo giữ bo bo như của các cụ không bằng.

Nói tới đây em lại mơ ước bao giờ chúng ta giãy chết được như các nước phương Tây, ở bên đó, các loại đường cao tốc, làn tận cùng bên trái không phải để các xe đi liên tục, mà chỉ dành cho vượt, vượt xong lại phải tấp vào làn bên phải (kể cả những đoạn đường chỉ có hai làn). Khi đó, đúng là chẳng ai phải xin mà cũng cũng chẳng ai phải nhường.

À mà em mới vodka cụ Tìm Xe 1 ly đấy, hi vọng cụ đỡ đỏ một chút.
Công lực của cụ yếu nên chưa kéo cụ ý lên được ợ!:D

745Li

Xe container
Đáng thương thay có những người như bác. Tranh luận không được thì đi vote trừ người khác. Theo em, có lẽ mod nên khống chế việc rót vang đỏ cho bớt những người như vậy.

Cá nhân em thì chẳng cần gì mấy cái xanh xanh đỏ đỏ này, nhưng thực sự những hành động như thế này làm người khác thấy diễn đàn trở nên lãng nhách và vô nghĩa. Việc tranh luận không liên quan gì đến tư lợi cá nhân, chỉ là để đem vấn đề ra bàn, KHÔNG CẦN PHẢI CAY CÚ ĐẾN MỨC THẾ!
Mà nói thật, em chẳng hiểu bác năm nay bao nhiêu tuổi mà hay cay cú đến vậy??

Thống kê Cộng/Trừ điểm cá nhân (Đã chạy được -56440000 km)

K phải tranh luận k lại đâu cụ,kiến thức cụ chắc gì đã hơn ai mà tự huyễn hoặc về bản thân như vậy? Mod cho phép vốt trừ hay vốt cộng là có lý do đới ạ. Rõ ràng trong hướng dẫn là thấy bài viết hay thì cộng còn bài viết dở quá thì phạt 1 chén. Em thấy cụ viết k hay mà lại cùn nữa thì em vốt trừ thôi có gì sai đâu mà cụ cay cú thế nhỉ,tự do của mỗi thành viên cơ mà. Em đã từng có bài viết dở phải ăn thẻ phạt của Mod rồi đấy,xong rồi em đi đâu kêu? Cụ thấy nhức nhối quá thì mai rượu về em lại vốt cộng cụ lên xanh lè và vài k mã lực ngay chứ khó gì đâu. Vấn đề là cụ thử nhẩm xem cái tư tưởng của cụ về nhường vượt xe có bao nhiêu người ủng hộ đã. Nhiều người phản đối lắm đấy. Em chỉ góp ý thế thôi còn cụ nghĩ thế nào là việc của cụ. Ok ? hờ hờ=)) Về tuổi ấy thì em nghĩ là k có ý nghĩa gì ở đây cả. Đủ tuổi tham gia GT thì mới đc cấp GPLX,2B hay 4B k quan trọng,yêu xe thì mới vào đây làm thành viên để chia xẻ và học hỏi kinh nghiệm lái xe trên đương thôi cụ ạ. 2B thì em đc lái cả đời cơ mà,GPLX máy có thời hạn đâu?

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
K phải tranh luận k lại đâu cụ,kiến thức cụ chắc gì đã hơn ai mà tự huyễn hoặc về bản thân như vậy? Mod cho phép vốt trừ hay vốt cộng là có lý do đới ạ. Rõ ràng trong hướng dẫn là thấy bài viết hay thì cộng còn bài viết dở quá thì phạt 1 chén. Em thấy cụ viết k hay mà lại cùn nữa thì em vốt trừ thôi có gì sai đâu mà cụ cay cú thế nhỉ,tự do của mỗi thành viên cơ mà. Em đã từng có bài viết dở phải ăn thẻ phạt của Mod rồi đấy,xong rồi em đi đâu kêu? Cụ thấy nhức nhối quá thì mai rượu về em lại vốt cộng cụ lên xanh lè và vài k mã lực ngay chứ khó gì đâu. Vấn đề là cụ thử nhẩm xem cái tư tưởng của cụ về nhường vượt xe có bao nhiêu người ủng hộ đã. Nhiều người phản đối lắm đấy. Em chỉ góp ý thế thôi còn cụ nghĩ thế nào là việc của cụ. Ok ? hờ hờ=)) Về tuổi ấy thì em nghĩ là k có ý nghĩa gì ở đây cả. Đủ tuổi tham gia GT thì mới đc cấp GPLX,2B hay 4B k quan trọng,yêu xe thì mới vào đây làm thành viên để chia xẻ và học hỏi kinh nghiệm lái xe trên đương thôi cụ ạ. 2B thì em đc lái cả đời cơ mà,GPLX máy có thời hạn đâu?
Hờ hờ . . . . . . :))

Website
www.facebook.com
Tôi ủng hộ quan điểm của kụ Dang_tim_xe.
Như tôi đã giãi bày ở các post trên, tôi thấy buồn thay và không ủng hộ các kụ sống gấp trên đường, gây mất an toàn cho mình và cho người khác.

Trên thực tế tôi thường đi rất điềm đạm, ai cần vượt, nếu đủ an toàn và tôi không buộc phải phạm luật là tôi nhường ngay.
Đồng thời tôi chẳng bao giờ thúc đ.ít người khác để đòi vượt bằng được.

Mong sao khi lái xe chúng ta có nhiều hơn nữa sự cảm thông và tôn trọng lẫn nhau trên đường, dù là xe đang vội phía sau hay xe đang từ tốn phía trước.

Tribute

Xe container
Ở đây có một số cụ nói rằng "xe trước bật xi-nhan trái" không đồng nghĩa với "xe trước có tín hiệu rẽ trái" và "xe trước đang đi thẳng, không có giao cắt, bên trái có giải phân cách cứng" thì việc "xe trước bật xi-nhan trái" lại càng vô nghĩa (trừ khi xe trước đang muốn vượt xe trước nữa).
Vậy câu hỏi của em là:
Làm thế nào để xe trước có tín hiệu rẽ trái???
Em giả nhời kụ nhá: Em bật xi nhan trái tức là xe em có tín hiệu xin đường bên trái, còn rẽ hay không là việc của em, ai hiểu thế nào thì tuỳ!:)) Trên kia em vừa kể hôm qua có ku Ỉn đi sau em, em bật xi nhan trái để vượt hung thần, vậy mà kụ ấy tưởng em cho vượt phải lao sang phải em nhằm đ.ít hung thần lao lên rồi lách chéo tạt đầu xe em để vượt qua hung thần, em hú hồn.:-o vãi cả lái.^:)^

Nấm mỡ

Xe điện
... tôi thấy buồn thay và không ủng hộ các kụ sống gấp trên đường, gây mất an toàn cho mình và cho người khác.
Trên thực tế tôi thường đi rất điềm đạm, ...
Mong sao khi lái xe chúng ta có nhiều hơn nữa sự cảm thông và tôn trọng lẫn nhau trên đường...
Các cụ vẫn tiếp tục bàn vấn đề này, dai dẳng nhể :-o

Dư nhà cháu thấy, tình trạng tranh cãi kéo dài này chỉ do 2 điểm:

1. Luật lá của mình không rõ ràng, ai muốn diễn giải dư lào cũng không sai
  2. Cái TÔI của nhiều người quá TO (ví dụ như đoạn trích trên):
    • Tự cho mình cái quyền đánh giá tư cách của người xung quanh
    • Tự cho rằng hành động, suy nghĩ của mình không còn điểm nào đáng phải xem xét lại
Có nhẽ các kụ nên ngưng đi thôi, chẳng ai chịu nghe ai thì ai cho thế nào là đúng, cứ thế mà làm :^)

745Li

Xe container
Tôi ủng hộ quan điểm của kụ Dang_tim_xe.
Như tôi đã giãi bày ở các post trên, tôi thấy buồn thay và không ủng hộ các kụ sống gấp trên đường, gây mất an toàn cho mình và cho người khác.

Trên thực tế tôi thường đi rất điềm đạm, ai cần vượt, nếu đủ an toàn và tôi không buộc phải phạm luật là tôi nhường ngay.
Đồng thời tôi chẳng bao giờ thúc đ.ít người khác để đòi vượt bằng được.

Mong sao khi lái xe chúng ta có nhiều hơn nữa sự cảm thông và tôn trọng lẫn nhau trên đường, dù là xe đang vội phía sau hay xe đang từ tốn phía trước.
Hờ hờ...=))

Tribute

Xe container

• Tự cho rằng hành động, suy nghĩ của mình không còn điểm nào đáng phải xem xét lại
Có nhẽ các kụ nên ngưng đi thôi, chẳng ai chịu nghe ai thì ai cho thế nào là đúng, cứ thế mà làm :^)
Nhất trí với ý kiến nhà kụ. Đề nghị Mod nhốt cái thớt này lại 1 thời gian để các kụ ở đây trải nghiệm thêm theo lý luận của mình rồi về báo cáo sau. Cuộc họp hôm nay dừng ở đây các kụ nhể! em đi làm vại bia cho mát cái đã.;))

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Các cụ cãi nhau dzai nhể.

Thôi ủng hộ các cụ không cho vượt phát nào.

Nếu thấy xe sau xin vượt thì ép họ vào lề, dừng lại hỏi han cẩn thận nếu lý do chính đáng thì mới cho vượt. Rất trách nhiệm, rất đúng luật, lại tình người nữa. Ai trách được các cụ nào. :P

Ngoc Phan XLS

Xe container

Em phê bình cụ sống vô trách nhiệm với đồng loại nhá!!!
Cụ phân tích thì hay, nhưng chốt hạ thì quá dở!!!
Em đâm ngang 2 chú đi 2B ở ngã tư và thông cảm không bắt đền làm hỏng mũi vợ 2 em nhưng phải xin lỗi đến 2 lượt em mới tha đới!

Ngoc Phan XLS

Xe container

Nếu thấy xe sau xin vượt thì ép họ vào lề, dừng lại hỏi han cẩn thận nếu lý do chính đáng thì mới cho vượt. Rất trách nhiệm, rất đúng luật, lại tình người nữa. Ai trách được các cụ nào. :P
Cụ cho em xin cái biển số của cụ để em chủ động mời cụ hỏi thăm trước!!!=))

745Li

Xe container

Hờ hờ...=))

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Luật có quy định: Được phép vượt phải khi xe phía trước : đang rẽ trái hoặc có tín hiệu rẽ trái. Tín hiệu rẽ trái đây là đèn xi nhan.
Và KHÔNG được vượt khi xe trước đang vượt một xe khác. Theo tư duy của những người đã và đang lái xe ở VN thì xi nhan trái là một cách xin vượt với xe trước. Khi nhìn thấy đèn này thì xe sau không được vượt trái, mà khi đường vắng mà xe trước xi nhan trái nghĩa là bảo xe sau vượt phải, đơn giản vậy thôi.
Ở đây toàn người thông minh, chẳng cần phải giải thích nhiều đâu bác nhỉ??
Nếu hiểu như bác là hợp lý hợp tình, thì ra đường chẳng cần phải nhường ai. Cứ có xe nào xin vượt thì chỉ bật xi nhan trái là người ta tự động vượt phải, khỏi cần chuyển làn mệt người. Luật cấm vượt phải cũng có lý do của nó bác ạ, vì sự an toàn của những người tham gia giao thông. Em đồng tình với bác 745Li là bác cãi hơi cùn.

Đường là của chung không của riêng ai, người ta đã phải XIN vượt rồi thì mình cũng nên NHƯỜNG đường cho người ta vượt nếu đủ điều kiện. Ra đường nên nhường nhịn nhau một chút thì tất cả cùng vui vẻ, thoải mái phải không các bác?

745Li

Xe container
Nếu hiểu như bác là hợp lý hợp tình, thì ra đường chẳng cần phải nhường ai. Cứ có xe nào xin vượt thì chỉ bật xi nhan trái là người ta tự động vượt phải, khỏi cần chuyển làn mệt người. Luật cấm vượt phải cũng có lý do của nó bác ạ, vì sự an toàn của những người tham gia giao thông. Em đồng tình với bác 745Li là bác cãi hơi cùn.

Đường là của chung không của riêng ai, người ta đã phải XIN vượt rồi thì mình cũng nên NHƯỜNG đường cho người ta vượt nếu đủ điều kiện. Ra đường nên nhường nhịn nhau một chút thì tất cả cùng vui vẻ, thoải mái phải không các bác?
May quá,đang thèm rượu thì cụ rót,dưng mà cái hũ của em mới bị vỡ òi,hờ hờ=)) mai em rót mời cụ nhé.

Ngoc Phan XLS

Xe container

Hicz. . . Tiếc là ra đường giờ em toàn gặp cảnh tréo ngoe thôi bác ạ! Bon chen, giành giật, chèn ép!!!^:)^

tienpham1102

Xe tăng

ơ hay; tiếp thu, thiếp thu.............:41::41::41::41:

Trạng thái
Thớt đang đóng