[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

QUANG1970

Xe lăn
.................Cây đàn đại dương cầm (grand piano) này chỉ lên A440! Mặc dầu mới lên dây thật chuẩn xác (tiếng đàn sạch sẽ và rõ: purity, clean) nhưng đúng là Yamaha chỉ được đến vậy: làm hết mức (lên dây thật sạch, canh chỉnh máy,..... ) mà vẫn chẳng thể nào "hỗ trợ" cho người đàn tạo ra tiếng đàn có hồn: sâu và tình cảm! [-X

Giá mà đấy là cây Steinways chỉ cần semi concert thôi nhé và lên A440 thì tiếng đàn sẽ hay hơn và truyền cảm hơn rất nhiều ! âm thanh của cây đàn chỉ mới lột được 6, 7 phần của tiếng đàn cô bé. Nếu thay bằng cây Steinways hay một cây đàn Mỹ hoặc Châu Âu loại top tier như em nói sẽ là 10 phần hoàn hảo. =D>

...................
Các bác nghe em "nói hay quá" mà chưa "thấy" nên chắc còn hoài nghi?
Điều các bác hoài nghi này là rất dễ hiểu vì có câu "trăm nghe không bằng mắt thấy" mà! ^:)^

Em xin mời các bác nghe bài Polonaise cung la thứ của M. Oginski còn được gọi là bài "Vĩnh biệt tổ quốc". Một bài nhac mà em thường đàn mỗi khi cô quạnh! bài này chơi trên cây Baldwin Hamilton của Mỹ, và chỉ mới là đàn dương cầm thôi nhé (Upright piano và chỉ cao 45inches ~ 115cm!), sản xuất năm 1988. sau khi lên dây (tunning A442Hz - theo công thức 1/4 Comma Meantone) và làm âm thanh (voicing) thật ngọt và đều nhau, Mời các bác nghe thử coi tiếng có sâu, ấm, long lanh , ngọt ngào và thánh thót như chuông, hơn cây "Đai dương cầm thổ tả" mà cô bé Minh Châu phải biểu diễn không ??? :))

Xin lưu ý, bài nhạc được thâu lúc nửa khuya, công cụ thu tiếng là một cái Ipad mini thế hệ thứ hai nghĩa là khá cũ nhé! chứ không phải trong phòng thu hay thu bằng công cụ chuyên dùng có lọc tiếng, tăng âm! [-X

Cùng xin lỗi là khi đàn, để giữ nhịp và làm nuance (làm câu) cho "thật mùi", người đàn có nhẩm hát bằng hơi bụng, nên có lẽ tiếng đàn thi nghe được mà tiếng hát thì ....... :(( :P

Chỉnh sửa cuối:

bellring

Xe buýt
Nhân ngày 10/10, mời các bác nghe 1 bài về Hà Nội:
HÀ NỘI NIỀM TIN VÀ HY VỌNG
Sáng tác: Phan Nhân
Chuyển soạn piano: Nguyễn Ánh 9
Biểu diễn: Minh Châu
Chúc mừng bạn nhỏ Minh Châu, nếu em không nhầm thì bạn ấy được học bổng của 1 viện hàn lâm

Xe vài bánh

Xe điện
Cô bé đàn rất dễ thương! Ngón út (pinky) dài như vậy mà giả dụ không học dương cầm thì đúng thật là uổng mất một dương cầm thủ (pianist) tương lai! =D> :P

Cây đàn đại dương cầm (grand piano) này chỉ lên A440! Mặc dầu mới lên dây thật chuẩn xác (tiếng đàn sạch sẽ và rõ: purity, clean) nhưng đúng là Yamaha chỉ được đến vậy: làm hết mức (lên dây thật sạch, canh chỉnh máy,..... ) mà vẫn chẳng thể nào "hỗ trợ" cho người đàn tạo ra tiếng đàn có hồn: sâu và tình cảm! [-X

Giá mà đấy là cây Steinways chỉ cần semi concert thôi nhé và lên A442 thì tiếng đàn sẽ hay hơn và truyền cảm hơn rất nhiều ! âm thanh của cây đàn chỉ mới lột được 6, 7 phần của tiếng đàn cô bé. Nếu thay bằng cây Steinways hay một cây đàn Mỹ hoặc chấu Âu loại top tier như em nói sẽ là 10 phần hoàn hảo. =D>

Hoặc cũng là cây Yamaha, nhưng người thợ lên "ăn gian" nhưng note cao (octave 6, 7) để tạo thêm bồi âm cho câu nhạc thì cũng "vớt vát" được 8 phần chứ không phải chỉ 6 hay 7! :))
Toàn bộ những note ở octave 6.5, và 7 của cây đàn Yamaha này bị lép! :((

Thật đáng tiếc !!! :((

Do màn hình thu quá tối nhưng với tầm cỡ của buổi biểu diễn em đồ rằng cây đại dương cầm này giá chót cũng là C7 nghĩa là Semi-concert! Tiếng một cây Semi-concert như vậy là thật tầm thường nếu chưa mạnh mòm nói là dở !!! :-o

Còn giả dụ như nó mà là full size thì đúng là rõ ràng âm thanh của cây đàn này quá tệ! 8-} :T
Cảm ơn bác QUANG1970 đã có những nhận xét rất thẳng thắn nhưng vẫn có phần "nương tay"!

Cây đàn này cũng chỉ là C5 thôi, tuy nhiên về tiếng thì vào clip cũng không còn chính xác tuyệt đối nữa, do đã qua dàn mix của nhà đài và qua sự điều chỉnh của kỹ thuật viên nhà đài.
Bối cảnh là chương trình truyền hình trực tiếp, đến tiết mục mới kéo đàn ra và setup micro vào. Khi setup mic vào cũng không được thử mà chơi live trên sóng ngay. Bác có thể thấy là câu nhạc đầu tiên tiếng còn bị vỡ cơ.
Trước đó khi chạy tổng duyệt cũng đã test tiếng rồi, tuy nhiên khi setup mic vào lại, chỉ cần vị trí mic khác đi là tiếng đã khác nhiều rồi, đây là một điểm không lường trước, sẽ phải rút kinh nghiệm ạ!
Em cũng đồng ý với bác là clip này phần âm bass và âm treble mà lộng lẫy hơn nữa thì tôn được bản nhạc lên vài phần! Tiếng bass thiếu uy lực, kêu lùng thùng và tiếng treble thì quả là hơi bì bì!
Tuy nhiên với dòng nhạc này, người nghe chỉ cần nghe giai điệu cất lên là đã rưng rưng cảm động rồi nên các lỗi của người diễn và nhạc cụ thường là được ưu ái bỏ qua! :D

Xe vài bánh

Xe điện
Điều các bác hoài nghi này là rất dễ hiểu vì có câu "trăm nghe không bằng mắt thấy" mà! ^:)^

Em xin mời các bác nghe bài Polonaise cung la thứ của M. Oginski còn được gọi là bài "Vĩnh biệt tổ quốc". Một bài nhac mà em thường đàn mỗi khi cô quạnh! bài này chơi trên cây Baldwin Hamilton của Mỹ, và chỉ mới là đàn dương cầm thôi nhé (Upright piano và chỉ cao 45inches ~ 115cm!), sản xuất năm 1988. sau khi lên dây (tunning A442Hz - theo công thức 1/4 Comma Meantone) và làm âm thanh (voicing) thật ngọt và đều nhau, Mời các bác nghe thử coi tiếng có sâu, ấm, long lanh , ngọt ngào và thánh thót như chuông, hơn cây "Đai dương cầm thổ tả" mà cô bé Minh Châu phải biểu diễn không ??? :))

Xin lưu ý, bài nhạc được thâu lúc nửa khuya, công cụ thu tiếng là một cái Ipad mini thế hệ thứ hai nghĩa là khá cũ nhé! chứ không phải trong phòng thu hay thu bằng công cụ chuyên dùng có lọc tiếng, tăng âm! [-X

Cùng xin lỗi là khi đàn, để giữ nhịp và làm nuance (làm câu) cho "thật mùi", người đàn có nhẩm hát bằng hơi bụng, nên có lẽ tiếng đàn thi nghe được mà tiếng hát thì ....... :(( :P
Quả không hổ danh cây đàn Mỹ dưới bàn tay chăm sóc của người yêu piano nhất Việt Nam với ngón đàn đầy lão luyện và nhiều trải nghiệm! :-bd

smilingman82

Xe buýt
Em mà là phụ huynh của cháu chắc sẽ tự hào và vinh dự lắm đấy, chúc mừng bác :D

smilingman82

Xe buýt

Cám ơn cụ QUANG1970 đã cho em được thưởng thức tiếng đàn của cụ. Tiếng đàn rất ngọt ngào, em vừa thưởng thức vừa tủm tỉm cười vì nghe thấy tiếng nhẩm của cụ :D. Thú vị quá hihi

QUANG1970

Xe lăn
Quả không hổ danh cây đàn Mỹ dưới bàn tay chăm sóc của người yêu piano nhất Việt Nam với ngón đàn đầy lão luyện và nhiều trải nghiệm! :-bd

Lạy Chúa! :D

Em già mất rồi! :(( Mắt mũi kém cỏi, trông "gà hóa quốc"! lại đọc thành: :P

"Quả không hổ danh là đồ Mỹ dưới bàn tay chăm sóc của người yêu nhiều loại đàn nhất Việt Nam với ngón tay đầy lão luyện và nhiều trải nghiệm! :-bd" :)) :)) :P

QUANG1970

Xe lăn
Cám ơn cụ QUANG1970 đã cho em được thưởng thức tiếng đàn của cụ. Tiếng đàn rất ngọt ngào, em vừa thưởng thức vừa tủm tỉm cười vì nghe thấy tiếng nhẩm của cụ :D. Thú vị quá hihi
Trước hết cảm ơn bác đã cho nhận xét.

Bài Polonaise cung la thứ của M. Oginski còn được gọi là bài "Vĩnh biệt tổ quốc" là bài nhạc mà em thích nó ngay từ khi nghe những nốt nhạc đầu tiên! Sau này khi biết thêm, nó là một trong những tác phẩm của M. Oginski là những bản Polonaise đầu đời, tiên phong của nền ca nhạc cổ điển Ba Lan cũng như là tiên đề cho Chopin viết những bản Polonaise sau này, em lại càng quan tâm tới nó, và khi thấy giai điệu có sự đồng cảm với tâm hồn của mình, em càng vỡ òa ra khi biết tên của nó là bản "Vĩnh biệt tổ quốc". Và, em thường đàn mỗi khi cảm thấy cô quạnh hay xa nhà! :(( X_X

Chính từ những cảm xúc này, khiến em yêu thích nó, và hết sức cố gắng chăm chút tiếng đàn khi chơi bài này. Do đó việc các bác khen với em là điều rất bình thường ,bởi vì em đã đánh với tất cả sự yêu thích và tâm hồn của em. :P

Tiếng đàn ngọt không phải do em! hay nếu có thì chỉ là một phần mà thôi. Cái chính là do âm sắc của cây đàn Baldwin đã mang lại. Giả sử Nếu bây giờ, các bác đưa cho em một cây Yamaha cho dù UX3 hoặc W110 hay U30A đi chăng nữa, em vẫn có thể làm câu khi đánh, thì "trơn tay" (đánh dễ dàng) khi nghe, tất cả các nốt vẫn vang ngân đều đặn, cũng như sắc thái (nuance - manh nhẹ nhanh chậm) có thể nó là hoàn hảo về mặt vật lý nhưng sự ngọt ngào như rót vào tai thì không thể nào có được![-X :-o^#(^

Đẳng cấp thương hiệu là đây các bác ạ! [-O< :))

Đó chính là sự khác nhau giữa Yamaha và các đàn cùng loại của Mỹ hay châu Âu! :D

Hãy nói cho dễ hiểu chỉ tiếng "dạ", một khi chàng trai nào đó đã nghe tiếng "dạ" này từ cô gái yêu mình người Huế, thì cho dù đi khắp chân trời góc biển, hay bốn phương tám hướng, anh ta cũng không thể nào tìm được cái âm thanh đó từ bất kỳ người con gái khác, trừ người con gái Huế! [-X :">

Đàn dương cầm cũng vậy để tạo được sự ngọt ngào hay nói chính xác, từ chuyên môn là hiệu ứng âm thanh ngọt ngào: Trong sáng nhưng không có tiếng kim loại, ấm nhưng không mờ, long lanh nhưng vẫn có sự sắc nét, duyên dáng mà vẫn trang trọng, quý phái thì chỉ có thể có được ở nhưng cây đàn Mỹ hay châu Âu, nhất là những cây đàn hàng "Top tier". :-* =D>

Còn về việc nhẩm "hát" khi đàn, thì nói thật, với người đánh đàn gặp một cây đàn thích hay một giai điệu đẹp, ngoài lý do họ đếm hay hát trong miệng để giữ nhịp và còn là để họ làm câu: bởi vì họ (người đàn) sẽ đàn mạnh nhẹ, nhanh chậm, theo tiếng hát trong đầu. Chính điều đó làm cho tiếng đàn có hồn! =D>

Gặp một cây đàn vừa ý, khi đàn nghe thấy âm thanh đẹp, thì việc hát thậm chí hát lớn, nhất là khi mình cảm thấy tâm đắc, mà tiếng người ta vẫn gọi, là "phê" khi đang đàn cũng là điều bình thường thôi. :)
Bởi vì ngay khi các bác khi tiếp xúc, không cứ gì là đàn dương cầm, và ngay cả với những loại đàn khác, khi gặp đàn nào mà mình cảm thấy vừa ý tâm đắc, lại thỏa mãn, thì đâu chỉ dừng lại là những tiếng nhẩm trong miệng, có khi còn là những tiếng rên la, kêu gào! Thậm chí còn đến mức "có bốn chân giường gãy một còn ba" nữa kia đấy! :)) :P

Chỉnh sửa cuối:

Chúa tể rừng xanh

[Tịch thu bằng lái]
Lạy Chúa! :D

Em già mất rồi! :(( Mắt mũi kém cỏi, trông "gà hóa quốc"! lại đọc thành: :P

"Quả không hổ danh là đồ Mỹ dưới bàn tay chăm sóc của người yêu nhiều loại đàn nhất Việt Nam với ngón tay đầy lão luyện và nhiều trải nghiệm! :-bd" :)) :)) :P
Êm ưng đàn bầu dân tộc

DoHuong89

Xe tải
Bé giỏi quá, biểu diễn trực tiếp mà ko hề lo lắng chút nào, chúc mừng bác có một bé gái thật tuyệt vời!

Chỉnh sửa cuối:

DoHuong89

Xe tải

Thấy có clip của bác Quang em phải vội vàng đeo tai nghe để thưởng thức ngay (mặc dù đang trong giờ làm việc và các sếp cũng ở bên cạnh hehe), em chẳng có kiến thức nhiều về món này, chỉ thấy là những nốt cao nghe rất hay, lảnh lót, thánh thót vô cùng! Tiếc là ko thấy dung nhan của bác bên cây đàn :D:D:D.
Tiếng lẩm nhẩm của bác làm em buồn cười ghê!:D:D:D.

Xe vài bánh

Xe điện
Bé giỏi quá, biểu diễn trực tiếp mà ko hề lo lắng chút nào, chúc mừng bác có một bé gái thật tuyệt vời!
Cảm ơn mợ đã có lời khen!
"Không hề lo lắng chút nào" chỉ là biểu hiện bên ngoài thôi, thực tế là áp lực rất lớn! Để có được sự tự nhiên bên ngoài như vậy đằng sau là cả một quá trình chuẩn bị kỹ càng, chỉ cần chủ quan một chút là lên làm trò hề trên sân khấu ngay! Lịch sử biểu diễn đã chứng kiến không ít nghệ sĩ lên oánh được vài câu xong tự nhiên nốt nhạc rủ nhau bay sạch, đành đi xuống đấy! :D
Nói chung quay live các bạn bé bé thế này người lo nhất là mấy ông đạo diễn truyền hình chứ không phải diễn viên! :))

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Chúc mừng cụ, thật ngưỡng mộ con gái. Cháu giỏi quá. Cụ lại rất am hiểu về âm nhạc và đàn piano nên tạo được điều kiện tối ưu cho cháu.

Con nhà em thì vật vã mãi không được mấy bài ngắn. Nhà lại chẳng có ai biết về nhạc nên mỗi lần con đi học về thấy cô giáo viết sửa chi chít thì lại thấy nản quá ạ.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tham khảo tí,em có mua đàn cho f1 tập,lúc rỗi e cũng xem clip youtube tập toẹ chơi,các cụ cho em hỏi có phần mềm nào hướng dẫn tập,hay có cách nào để tập mấy bài cho thư thái không,e rất muốn a
Cụ thử vào trang web này xem nhé, bà giáo này hướng dẫn rất chậm theo máy đếm nhịp:

https://sites.google.com/site/pianoandmathtutorials/piano-tutorials

Còn các sheets nhạc thì cụ thử vào trang này xem:

https://sheetdownload.com/

Cụ chọn được các bản nhạc có video hướng dẫn của bà giáo ở trang web thứ nhất thì tập theo. Em hay tìm các bài cho f1 nhà em tập thêm ở hai trang web này cụ ạ.

Xe vài bánh

Xe điện
Chúc mừng cụ, thật ngưỡng mộ con gái. Cháu giỏi quá. Cụ lại rất am hiểu về âm nhạc và đàn piano nên tạo được điều kiện tối ưu cho cháu.

Con nhà em thì vật vã mãi không được mấy bài ngắn. Nhà lại chẳng có ai biết về nhạc nên mỗi lần con đi học về thấy cô giáo viết sửa chi chít thì lại thấy nản quá ạ.
Món này không ăn sổi được, nhưng thành quả lại rất ngọt ngào! Cố gắng lên, vượt qua giai đoạn khó khăn ban đầu sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều đấy ạ!

xe lôi

Xe tăng
Cụ thử vào trang web này xem nhé, bà giáo này hướng dẫn rất chậm theo máy đếm nhịp:

https://sites.google.com/site/pianoandmathtutorials/piano-tutorials

Còn các sheets nhạc thì cụ thử vào trang này xem:

https://sheetdownload.com/

Cụ chọn được các bản nhạc có video hướng dẫn của bà giáo ở trang web thứ nhất thì tập theo. Em hay tìm các bài cho f1 nhà em tập thêm ở hai trang web này cụ ạ.
Cám ơn Cụ,em lưu lại để luyện.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Món này không ăn sổi được, nhưng thành quả lại rất ngọt ngào! Cố gắng lên, vượt qua giai đoạn khó khăn ban đầu sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều đấy ạ!
Vâng cám ơn cụ. Hôm qua em đọc mấy bài báo trên mạng viết về cô bé hạt tiêu thì thấy ngưỡng mộ gia đình cụ quá. Em thấy quá kiên trì luôn.