[Funland] Dân chơi Hà Nội vào những năm 1990 :)

hoangbmw

Xe hơi
em nhớ năm 93 94 đua xe ầm ầm, tháo phanh đeo khăn tang rồi!
còn 90 thì e vẫn phượng hoàng, xịp bảy màu, tông cỏ, cối tầu, cả bộ ga xanh rì :)

escapes

Xe buýt
Cụ nói chưa chuẩn rồi, quần loe áo bó là thời đầu 80, những năm cuối 80, đầu 90 là mốt dân chơi du nhập Đông Âu về, bò hoa, tóc kiểu model talking hoặc quần bò 501 levis, giầy adidas hoặc puma, áo NATO. Thời đấy em đang là sinh viên nên cũng có điều kiện chứng kiến xu hướng mode ở Hà Nội. Ông bạn em đi XKLD ở Đức bị hồi hương năm 1990, được bồi thường 4k obama, tậu được cái DD màu đỏ hết 2k, ngang giá một ngôi nhà bên gia lâm hay khu vực phố lương thế vinh, thanh xuân. Sau này những năm 94-96 là bắt đầu tràn ngập mốt áo da hàn quốc. Cụ nào cùng thời em, thế hệ cuối 6x, đầu 7x vào confirm cho em phát.
Cụ nói chuẩn ạ, 80s toàn loe với tóe, hồi đấy hay có câu "dù có xi-mông, quần bò lơ-vít, ta vẫn nhận ra thằng quít răng vàng"... ý ám chỉ mấy ông mà có đắp đồ xịn vào vẫn không hết ...kệch. Năm 89 em ở Nga về, thấy đúng như cụ tả, toàn 501, puma, nato....

197716102003

Xe container
Em nhớ hồi đó tối đến lượn xe máy lắp ống Pô Sài Gòn khắp Hàng Bài,vòng quanh Hồ bốc đầu,bó vỉa,rồi vừa ấn chân côn vê ga thế là có 1 đoàn kéo theo nhau.Chốt lại thì gặp ở đài phun nước rồi đặt độ,thế là phi thẳng ra đường 5.

trongpaint

Xe buýt
Ngày đấy bọn em đang học Thương Nghiệp, có xe win100 chạy sang bên trường múa cưa gái oách đừng hỏi luôn ;))

hako

Xe tăng
Nhìn ông này không hẳn là "rân chơi", chỉ là thành phần bến bãi có tiền chứ không phải thanh niên ăn chơi dạng " chất nghệ".
Đầu thập niên 90, số lượng người đi hợp tác lao động ở Nga, Tiệp, Đức bắt đầu gửi hàng hóa về nhiều nên về style thời trang cũng đã văn minh hơn nhiều, có giầy thể thao xịn như Adidas, Ace...quần bò Levi's, Thái, khaki Batino...áo da châu âu, đồng hồ thì nhìn chung là Seiko 5, Rado..
Thời kỳ này em nhớ về xe cộ thì có CBT125 đẳng còn cao hơn Dream.
Cụ này nói chuẩn nhất, CBT cả hàn lội hơn chục con, dream thì đầy, tính đất vùng ven làm gì chỉ vàng vài m. Quảng bá vẫn hơn chục cây vàng đấy các cụ ạ

nhinhim2003

Xe buýt
Dân chơi 9x đời đầu ở HN và miền bắc thì phải chạy Win 100 chứ ạ. Em hồi đó cứ ước mãi có con Win 100 chạy, trông cực chất. Dream/Astrea chỉ là giàu có thôi.
Cụ thiếu con Bonus của SYM hồi đó chất hơn Win tý

tuan dat

Xe tăng
Thế nài là em tự hào là chất nghệ hay như bây giờ gọi là "rân chơi" rồi, thời đó bọn em hay nói là ăn chơi có mấu ở đ.ít. Thể hiện là mặc quần bò le vịt có cái mác đỏ đó ở thânhf túi ấy. kekeke
Ảnh chụp 1988 đang trong quân ngũ bảo vệ vùng biển hải phòng Việt Nam khỏi thế lực thù địch. kekeke
Tóc lão mà phía trước ngắn đi thì đúng kiểu: Tiền cua hậu bít :D

hoaxa

Xe buýt
Ở dưới gần nhà em có cụ Khương Lâm Hải chơi xe thì đỉnh luôn , Rebel 750cc cụ ý dựng ngoài cửa mà cả phố lác mắt trong khi đó nhiều nhà ao ước con Phượng hoàng ghẻ mà cũng ko xong . Cụ nào là cư dân Ngã Tư Khổ vào xác nhận em cái

metalins

Xe tăng
Hic, các cụ vào đây tinh là dân chơi, chả bù cho em hồi đó vẫn là dân thường cứ quần đùi sơ vin áo bông diễn suốt :(

Dân chơi ko chơi dân thường
Dân thường coi thường dân chơi :))

PHONG SCLASS

Xe buýt
Cụ sành quá, em ngưỡng mộ cụ rồi ấy ạ
Đầu những năm 1990, xe dream, cub 82/89, Dd, benly về xe cộ là đỉnh rồi; ăn mặc thì áo nhăn Thái, jeans Thái, đồng hồ Selko5 chém cạnh; nghe nhìn là có TV đa hệ, đầu video Sharp 779, 780, rẻ hơn là đầu Funai, V63, dàn CD bắt đầu có hàng từ Đức vè. Hồi đó cháu nhớ buổi chiều trai phố chạy dream mượn nhau cuộn Video về xem là hình ảnh rất oách.
Áo Nato như cụ chủ thớt show thời đỉnh cao vào quãng 1987/1989, lúc đó tay chơi mặc áo nato, đeo kính đổi màu có cái dây lòng thòng buộc vào hai đầu gọng. Xe Dream cháu nhìn thấy lần đầu hình như là năm 1988, loại ko có đề; Dream như trong ảnh là vào khoảng 1990/1991 rồi. Hồi đó chủ yếu là xe cub 79, 80, 81 bãi, hàng nhập qua biên giới Cam, giấy tờ toàn chữ Thái hay Cam ko rõ, vĩ chữ loằng ngoằng nên gọi là xe giấy giun; còn nguồn xe nhập nguyên chiếc của lao động Tây về từ Đức, Angieri, Ăngola, Lybi, irac... chủ yếu là xe Dd đỏ; xe mới tinh khui thùng rất ít, xe cub 82 đóng vào thùng kẽm 2 chiếc một thùng, xe Dd và xe dream ko có thùng, hàng đập hộp này có tên là hàng sốp, cách gọi tắt của hàng bán ra từ intershop ở phố Giảng Võ hình như bây giờ vẫn còn.
Từ nguồn tàu viễn dương và Cam, còn có dòng xe PKL phổ biến như LA 250, Rebel 250, giá xe đắt khoảng gấp rưỡi hoặc gấp đôi dream, về HN đăng ký biển thường như xe trên 70cc như hiện nay, thế nên trên phố thỉnh thoảng vẫn thấy con LA biển 29 xxx X,YZ
Đầu những năm 1990, đã có nhiều cụ buôn lậu 4b từ Cam về, xe tay lái nghịch về chạy phe phé rồi có xưởng nhận chuyển sang tay lái thuận; xe lậu còn có xe của UN tại Cam thanh lý, nghe nói giá đánh ra đến HN khoảng 100 củ (bằng gần 4 cái Dreams), dân buôn dòng này thực ra là núp bóng các cty thương mại của quốc doanh, về có cửa hợp thức được hết. Bây giờ cụ nào rút hồ sơ gốc xe Nhật, biển xanh thời này như Nissan Saloon, Corrona, Mazda SSS sẽ thấy giấy tờ thời đó lởm thế nào.
Kể lể hoài niệm về thời của cháu một tý, cụ nào đồng cảm rót cháu chén rượu nhé,

hoaxa

Xe buýt
Cụ thiếu con Bonus của SYM hồi đó chất hơn Win tý
Con Bơm Nước em nhớ là của VMEP ( chưa là SYM ) . Tivi quảng cáo đọc là " ví èm ì pì " . Con Bơm nước này cho CSGT thì máy 250 mầu trắng trông cực kool . Cùng hãng này có em Passing 110cc 2 thời đề pa vọt nhanh hơn RIEM

CôngNguyễn

Xe đạp
Thiên Đường Bảo Sơn - An Khánh - Hoài Đức - H
Website
www.meci.vn
Đồng hồ - Kính mắt - Dream thái - Áo ngành :D
Thưa các cụ có phải Dân chơi Hà Nội vào những năm 1990 là phải có giày bata, tất xù, quần kaki, áo Nato, đồng hồ SK, kính Ray Ban, mũ cối và Honda Dream, và còn thiếu gì nữa không các bác,bác nào đã trải qua thời ký ức huy hoàng này rồi ạ????
ngày xưa thế này có khi còn máu hơn các ông mafia đi lanrover bây giờ ý các cụ nhỉ

Buông Xuôi

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cháu nhớ ngày xưa mà đi hát karaoke là bị rèm pha ghê lắm...
Những năm đầu 1990 mới có karaoke mà chả hiểu nó là cái zề
Cháu lại tưởng tên một món gì đó ăn được
Khổ vãi nồi.

hoaxa

Xe buýt
Thế nài là em tự hào là chất nghệ hay như bây giờ gọi là "rân chơi" rồi, thời đó bọn em hay nói là ăn chơi có mấu ở đ.ít. Thể hiện là mặc quần bò le vịt có cái mác đỏ đó ở thânhf túi ấy. kekeke
Ảnh chụp 1988 đang trong quân ngũ bảo vệ vùng biển hải phòng Việt Nam khỏi thế lực thù địch. kekeke
hì cụ có quả dây chuyền cho ra ngoài áo chemise Em thấy đúng chất thời bấy giờ đấy , vuốt cụ

hoaxa

Xe buýt
cháu nhớ ngày xưa mà đi hát karaoke là bị rèm pha ghê lắm...
Nhầm ùi cụ ơi . Trước toàn hát chay thôi , mãi sau mới biến dạng . Em nhớ hồi đầu có karaoke toàn mấy bài cổ Hoa Trinh Nữ , qua 1 rừng hoang ,... Ra quán ngồi phản hát ông ổng suốt , quay xuống có khi bị hack mất đôi tổ ong lúc nào ko biết