[Funland] Dân chơi Hà Nội vào những năm 1990 :)

quaychan

Xe tăng
Cụ ơi Em tìm mỏi mắt mà ko thấy quả quần bom nào trong ảnh cụ bót . Quần Bom khác quần ống loe , ống rộng nhé . Quần bom hình như quả bom luôn ( quần như ali33 í ạ )
Quần bom phổ biến nhất quãng năm 1991 - 1992, trong ảnh thì không có chú nào diện mốt ấy nhưng trong phòng em thì vẫn sót lại vài cái :D

huongtuan

Xe tải
Thời này của các bạn ấy là quần thụng rồi cụ ợ. May rộng ra rồi chiết mỗi bên phải,trái 3 cái li to tướng. Còn quần bom thì trước thời này vài năm rồi ạ . Quần bom chuẩn là quần alibaba luôn.

plan

Xe tải
Quần bom phổ biến nhất quãng năm 1991 - 1992, trong ảnh thì không có chú nào diện mốt ấy nhưng trong phòng em thì vẫn sót lại vài cái :D
Cụ nhầm khái niệm quần bom rồi .
Em dám chắc là nhìn 2 ảnh toàn sinh viên ưu tú thế Kia thì ko thể có quần bom đâu ạ

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi Em tìm mỏi mắt mà ko thấy quả quần bom nào trong ảnh cụ bót . Quần Bom khác quần ống loe , ống rộng nhé . Quần bom hình như quả bom luôn ( quần như ali33 í ạ )
Mấy bạn quần tím có vẻ quần bom, có vài bạn có áo bò bảy mảnh, có đợt có mode bò mưa, bò mốc, trước nữa là bò Lơ vít mỏ đỏ, mỏ vàng, bò Lee của Thái.
Thời đi giày nhiều thế này chắc phải 95-96 rồi.
Trước đấy dân ta cứ dép mà đi, các kiểu tông, đúc, gò; nữ thì nem sào (Newso). Có cả nghề hàn dép nhựa (thất truyền rồi) hay mài lại cạnh dép tông(gan gà) cho nó mới.

Có câu ngạn ngữ của dân chơi công chức (gọi chung là cán bộ công nhân viên) thời đó là "đi xe cố vấn, mặc áo chuyên da"
Xe cố vấn là xe đạp đi bục cả tanh thì lấy cái săm cũ cắt ra làm chun quấn/vấn vào đi tiếp đợi kỳ bình bầu xét phân phối.
Áo chuyên da là áo sơ mi cũ quá mòn nhìn thấy cả da đằng sau.
Bia hơi thoeif đó không nhiều tràn lan như bây giờ mà chỉ ở một số chỗ, dân chơi SV chả bao giờ vào, toàn rượu sắn hắc xì nhắm với lạc luộc, cổ cánh là sang lắm.
Sau thấy đồn rượu sắn (chủ yếu Hà Bắc) toàn tẩy phân đạm cho trong, thế mà sao may quá mình chưa ung thư hay tèo bộ gan, phúc nhà còn to, bập bập, thôi không khoe sái sẩm lắm.
Thời SV 96 với anh Lại Củ sâm với câu xin cảm ơn/nắm phải ch.. (chín phẩy năm.." thì mình chỉ xem qua vô tuyến.
Nhớ mãi trường Y với câu bình cho hình tròn có mấy sợi loằng ngoằng:
"Tình yêu như bát bún riêu
Bao nhiêu sợi bún bấy nhiêu sợi tình"

Chỉnh sửa cuối:

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Thế nài là em tự hào là chất nghệ hay như bây giờ gọi là "rân chơi" rồi, thời đó bọn em hay nói là ăn chơi có mấu ở đ.ít. Thể hiện là mặc quần bò le vịt có cái mác đỏ đó ở thânhf túi ấy. kekeke
Ảnh chụp 1988 đang trong quân ngũ bảo vệ vùng biển hải phòng Việt Nam khỏi thế lực thù địch. kekeke
Ngày xưa trông k đến nỗi. Nhưng sao bgio trông xập xệ thế nhỉ =))

quaychan

Xe tăng
Cụ nhầm khái niệm quần bom rồi .
Em dám chắc là nhìn 2 ảnh toàn sinh viên ưu tú thế Kia thì ko thể có quần bom đâu ạ
Khái niệm quần bom khi ấy của bọn em là quần mà phía trên hông rộng thùng thình (khi ấy mốt nhất là màu trắng sữa), phần từ ống đồng trở xuống bóp lại như cái bơm xe đạp, trông tựa tựa trái bom :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Khái niệm quần bom khi ấy của bọn em là quần mà phía trên hông rộng thùng thình (khi ấy mốt nhất là màu trắng sữa), phần từ ống đồng trở xuống bóp lại như cái bơm xe đạp, trông tựa tựa trái bom :D
Quần Alibaba là thụng lùng bùng chỉ thắt lại ở mắt cá, quần bom hay thụng Tiệp thì chiết ly ở cạp, bó sát từ đầu gối trở xuống, thụng ở trên. Gọi là mốt "trên tóe dưới túm", ngược với mốt quần loe là "trên túm dưới tóe"

plan

Xe tải
91, 92 Nam mốt ống thụng , ống vẩy . Nữ mốt quần cạp liền ống thụng . Như cụ gì vừa nói quần bom năm 89 là chuẩn ( vòng đời quần này ngắn lăm chỉ đc 1 năm ) cho nên cụ quaychan nói năm 91,92 có thể cụ nhớ nhầm

plan

Xe tải
Mấy bạn quần tím có vẻ quần bom, có vài bạn có áo bò bảy mảnh, có đợt có mode bò mưa, bò mốc, trước nữa là bò Lơ vít mỏ đỏ, mỏ vàng, bò Lee của Thái.
Thời đi giày nhiều thế này chắc phải 95-96 rồi.
Trước đấy dân ta cứ dép mà đi, các kiểu tông, đúc, gò; nữ thì nem sào (Newso). Có cả nghề hàn dép nhựa (thất truyền rồi) hay mài lại cạnh dép tông(gan gà) cho nó mới.

Có câu ngạn ngữ của dân chơi công chức (gọi chung là cán bộ công nhân viên) thời đó là "đi xe cố vấn, mặc áo chuyên da"
Xe cố vấn là xe đạp đi bục cả tanh thì lấy cái săm cũ cắt ra làm chun quấn/vấn vào đi tiếp đợi kỳ bình bầu xét phân phối.
Áo chuyên da là áo sơ mi cũ quá mòn nhìn thấy cả da đằng sau.
Bia hơi thoeif đó không nhiều tràn lan như bây giờ mà chỉ ở một số chỗ, dân chơi SV chả bao giờ vào, toàn rượu sắn hắc xì nhắm với lạc luộc, cổ cánh là sang lắm.
Sau thấy đồn rượu sắn (chủ yếu Hà Bắc) toàn tẩy phân đạm cho trong, thế mà sao may quá mình chưa ung thư hay tèo bộ gan, phúc nhà còn to, bập bập, thôi không khoe sái sẩm lắm.
Thời SV 96 với anh Lại Củ sâm với câu xin cảm ơn/nắm phải ch.. (chín phẩy năm.." thì mình chỉ xem qua vô tuyến.
Nhớ mãi trường Y với câu bình cho hình tròn có mấy sợi loằng ngoằng:
"Tình yêu như bát bún riêu
Bao nhiêu sợi bún bấy nhiêu sợi tình"
ko ạ quần mốt quần bom lại ko bao giờ màu tím ạ

plan

Xe tải
Phần ống đồng trở xuống bóp lại là ko chuẩn cụ ơi , chuẩn là đến mắt cá chân mới bóp vào và phần ống sệ qua cả phần bóp đó ạ

plan

Xe tải
Thôi em ngủ đơi , mỗi cái quần bom hết tiếng đồng hồ . Giật cả mình nhìn đồng hồ

khoinguyen

Xe điện
Cụ nói chưa chuẩn rồi, quần loe áo bó là thời đầu 80, những năm cuối 80, đầu 90 là mốt dân chơi du nhập Đông Âu về, bò hoa, tóc kiểu model talking hoặc quần bò 501 levis, giầy adidas hoặc puma, áo NATO. Thời đấy em đang là sinh viên nên cũng có điều kiện chứng kiến xu hướng mode ở Hà Nội. Ông bạn em đi XKLD ở Đức bị hồi hương năm 1990, được bồi thường 4k obama, tậu được cái DD màu đỏ hết 2k, ngang giá một ngôi nhà bên gia lâm hay khu vực phố lương thế vinh, thanh xuân. Sau này những năm 94-96 là bắt đầu tràn ngập mốt áo da hàn quốc. Cụ nào cùng thời em, thế hệ cuối 6x, đầu 7x vào confirm cho em phát.
Confirm cụ! Cuối 80 đầu 90 bắt đầu có dép tổ ong thần thánh, cháu vẫn giữ được ảnh chụp đeo đôi này. Quần jeans là xịn rồi, còn quần may thì mode là quần vải đen, may ống côn có nắp túi mít, áo thân dài vải kẻ Tiệp, áo bay Nga... bắt đầu có hàng made in S. Korea (hồi đó vẫn gọi là Nam Triều Tiên). Giầy adidas vãn hiếm, nhiều phải kể là giày thể thao Tiệp.
Cụ móc chắc cùng thời em rồi.

Bố khỉ 123

Xe điện
Tắm, gội đầu bằng xà phòng Camay. Thế moáo có câu. (Tiền ít dồi hít ca may.)

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Thế hệ sinh viên những năm đầu 90 của bọn em đây. Tuyền quần ống bom, tóc rẽ ngôi, chân đi dép gà, sang hơn là giày Moca (sáng đi oánh răng bể nước, quay vào mất mịe đôi giày).
Khi ấy dân chơi ký túc toàn xài nước hoa BSI, DEP, ASA... bôi vào sưng phồng cả d.ái :D

Cụ ngồi hàng đầu (cạnh mợ áo đỏ) đi giầy ba ta tất xù cũng là mốt hồi những năm 87-88 ;))

Buông Xuôi

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhầm ùi cụ ơi . Trước toàn hát chay thôi , mãi sau mới biến dạng . Em nhớ hồi đầu có karaoke toàn mấy bài cổ Hoa Trinh Nữ , qua 1 rừng hoang ,... Ra quán ngồi phản hát ông ổng suốt , quay xuống có khi bị hack mất đôi tổ ong lúc nào ko biết
;) em ít tuổi nên những năm 90 củA em là những năm gần 2000 rồi.. Vẫn nghe những như hoa trinh nữ hay vó ngựa hoang.... Lúc đó ít tuổi nên chưa dám đi karraoke nên ko biết.. Nchung ngày ấy em nghĩ karraoke nó ko biến tướng như bg cụ nhỉ