[Funland] Dân chơi Hà Nội vào những năm 1990 :)

hoaxa

Xe buýt
Quả đồng hồ của Cụ ngồi Dem trông ảnh hình như là Rado 12 hạt . Em Dự ảnh này chụp khoảng năm 93 đến 95 vì em để ý thấy cái bọc tay nắm con Dem nó có 2 cái dây thít ạ ( năm 90,91,92 phố Huế chưa có cái bọc này ) hix !!!, mà dân anh chị là ko được bọc tay nắm hihi

khoinguyen

Xe điện
Đầu những năm 1990, xe dream, cub 82/89, Dd, benly về xe cộ là đỉnh rồi; ăn mặc thì áo nhăn Thái, jeans Thái, đồng hồ Selko5 chém cạnh; nghe nhìn là có TV đa hệ, đầu video Sharp 779, 780, rẻ hơn là đầu Funai, V63, dàn CD bắt đầu có hàng từ Đức vè. Hồi đó cháu nhớ buổi chiều trai phố chạy dream mượn nhau cuộn Video về xem là hình ảnh rất oách.
Áo Nato như cụ chủ thớt show thời đỉnh cao vào quãng 1987/1989, lúc đó tay chơi mặc áo nato, đeo kính đổi màu có cái dây lòng thòng buộc vào hai đầu gọng. Xe Dream cháu nhìn thấy lần đầu hình như là năm 1988, loại ko có đề; Dream như trong ảnh là vào khoảng 1990/1991 rồi. Hồi đó chủ yếu là xe cub 79, 80, 81 bãi, hàng nhập qua biên giới Cam, giấy tờ toàn chữ Thái hay Cam ko rõ, vĩ chữ loằng ngoằng nên gọi là xe giấy giun; còn nguồn xe nhập nguyên chiếc của lao động Tây về từ Đức, Angieri, Ăngola, Lybi, irac... chủ yếu là xe Dd đỏ; xe mới tinh khui thùng rất ít, xe cub 82 đóng vào thùng kẽm 2 chiếc một thùng, xe Dd và xe dream ko có thùng, hàng đập hộp này có tên là hàng sốp, cách gọi tắt của hàng bán ra từ intershop ở phố Giảng Võ hình như bây giờ vẫn còn.
Từ nguồn tàu viễn dương và Cam, còn có dòng xe PKL phổ biến như LA 250, Rebel 250, giá xe đắt khoảng gấp rưỡi hoặc gấp đôi dream, về HN đăng ký biển thường như xe trên 70cc như hiện nay, thế nên trên phố thỉnh thoảng vẫn thấy con LA biển 29 xxx X,YZ
Đầu những năm 1990, đã có nhiều cụ buôn lậu 4b từ Cam về, xe tay lái nghịch về chạy phe phé rồi có xưởng nhận chuyển sang tay lái thuận; xe lậu còn có xe của UN tại Cam thanh lý, nghe nói giá đánh ra đến HN khoảng 100 củ (bằng gần 4 cái Dreams), dân buôn dòng này thực ra là núp bóng các cty thương mại của quốc doanh, về có cửa hợp thức được hết. Bây giờ cụ nào rút hồ sơ gốc xe Nhật, biển xanh thời này như Nissan Saloon, Corrona, Mazda SSS sẽ thấy giấy tờ thời đó lởm thế nào.
Kể lể hoài niệm về thời của cháu một tý, cụ nào đồng cảm rót cháu chén rượu nhé,

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ tên thớt chưa chuẩn lắm so với nội dung . Tầm năm 90 ăn mặc như thế ko gọi là Dân Chơi đâu ạ . Em nghĩ tên thớt là dân anh chị thì đúng hơn.
Có lẽ đúng, dân chơi phải bò cả cây, đeo ray ban Mỹ, nếu là dân Mỹ thuật, kiến trúc thì đi guốc gộc hay Sabo màu nâu đỏ đế dày nửa gang, hút cứ là phải ba số, dunhill theo trường phái "Hút ba con năm, nghe ba con bảy" có chất "đẹp trai lồng lộng như cốc sen dừa"

Có thể đi Lơ đỏ đun hay cá vàng, thanh cảnh thì mi pha, Ét ka, dạng phượng, cửu dành cho các anh quân khu thiện các môn vụt ống bơm, điếu cày hay phơ, lệnh.

Lên đời cơ giới sẽ đi cá xanh, cá vàng, Sô lếch mù (xe pháp chạy bằng cái cục động cơ đen xì cso cái bánh đá mài ăn vào bánh trước xe, gần đây có nhập lại 1 lô).
Sau này mới có 82 Custom (cứ gọi là Cúp tôm), 79 máy cối, máy cánh; 81 màu ốc bươu kim vàng giọt lệ; CD 70, CD 90 hoàng tử đen. Xe 67 ra Bắc thừi này đa phần đắp chiếu do thiếu phụ tùng.
Ăn nhậu có ticalolo tức tiết canh lòng lợn, cổ cánh chân gà luộc gặm sứt răng, cỗ lấy tiêu chí "giò chả cắn ngập răng" làm chuẩn, gà qué có giỗ tết mới được xơi,

À còn các dân chơi nữ thời đó có bộ xoa đỏ cả cây đi lại thõng thượt, chất lụa đỏ óng làm bờ m.ông thêm phần nhóng nhánh hút mắt các giai
Tóc chị em thì xù mì hay xù đơ, lưỡi trai lệch kiểu Hồng Kông, áo lửng quần bom kiểu tiệp.
Chu cha, cái áo lửng cao hơn rốn cứ đung đưa lắc lư theo nhịp thở do treo vào phần mềm đặc trưng phía trước, khi các nàng cúi xuống ăn bát bún riêu bún mọc thì phía sau lộ ra một khoảng sáng như đèn, phía trước thì...thôi chả kể.

Thấy bẩu áo này do chị diễn viên Liên Xô lăng xê trong phim "Vera bé bỏng"
Phim "nhà nghèo" theo định hướng XHCN của cả cộng đồng tin Mác.
Phim có đoạn chị cởi áo cái toạch và thế là ....cả rạp im như tờ, hơ hơ, chị lại mặc áo vào, thế đấy.

Còn về sau có phim kinh hơn của Đức nói về một cặp khong mặc gì đi tắm hồ, bị một tay chơi không biết bơi mà biết lái ca nô chẹt vào đầu anh giai chết nghoẻo, cả hai anh chị đều đẹp khi không có gì, còn chị em có mặc gì ngồi ngoài cứ ngạc nhiên sao lúc xốc anh lên ca nô cấp cứu chết rồi mà "súng anh vẫn vươn lên trời cao ngắm vào đầu...ai đó" giống lời một bài hát. Lỗi tại chị diễn viên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

PHONG SCLASS

Xe buýt
Látđa cụ ạ, ngày xửa ngày xưa cơ quan bố em có 1 con này vlí 1 con uaz dã chiến, đang đi cứ phải mở cửa ra đóng cho đỡ bung cửa hài lắm cụ, nhiều lúc xuống đẩy cũng phê phết ạ
Các cụ up ảnh nhiệt tình đê em góp cái nhé
Đố cụ biết con xe trắng kia là xe gì :)

khoinguyen

Xe điện

Có lẽ đúng, dân chơi phải bò cả cây, đeo ray ban Mỹ, nếu là dân Mỹ thuật, kiến trúc thì đi guốc gộc hay Sabo màu nâu đỏ đế dày nửa gang, hút cứ là phải ba số, dunhill theo trường phái "Hút ba con năm, nghe ba con bảy" có chất "đẹp trai lồng lộng như cốc sen dừa"

Có thể đi Lơ đỏ đun hay cá vàng, thanh cảnh thì mi pha, Ét ka, dạng phượng, cửu dành cho các anh quân khu thiện các môn vụt ống bơm, điếu cày hay phơ, lệnh.

Lên đời cơ giới sẽ đi cá xanh, cá vàng, Sô lếch mù (xe pháp chạy bằng cái cục động cơ đen xì cso cái bánh đá mài ăn vào bánh trước xe, gần đây có nhập lại 1 lô).
Sau này mới có 82 Custom (cứ gọi là Cúp tôm), 79 máy cối, máy cánh; 81 màu ốc bươu kim vàng giọt lệ; CD 70, CD 90 hoàng tử đen. Xe 67 ra Bắc thừi này đa phần đắp chiếu do thiếu phụ tùng.
Ăn nhậu có ticalolo tức tiết canh lòng lợn, cổ cánh chân gà luộc gặm sứt răng, cỗ lấy tiêu chí "giò chả cắn ngập răng" làm chuẩn, gà qué có giỗ tết mới được xơi,

À còn các dân chơi nữ thời đó có bộ xoa đỏ cả cây đi lại thõng thượt, chất lụa đỏ óng làm bờ m.ông thêm phần nhóng nhánh hút mắt các giai
Tóc chị em thì xù mì hay xù đơ, lưỡi trai lệch kiểu Hồng Kông, áo lửng quần bom kiểu tiệp.
Chu cha, cái áo lửng cao hơn rốn cứ đung đưa lắc lư theo nhịp thở do treo vào phần mềm đặc trưng phía trước, khi các nàng cúi xuống ăn bát bún riêu bún mọc thì phía sau lộ ra một khoảng sáng như đèn, phía trước thì...thôi chả kể.

Thấy bẩu áo này do chị diễn viên Liên Xô lăng xê trong phim "Vera bé bỏng"
Phim "nhà nghèo" theo định hướng XHCN của cả cộng đồng tin Mác.
Phim có đoạn chị cởi áo cái toạch và thế là ....cả rạp im như tờ, hơ hơ, chị lại mặc áo vào, thế đấy.

Còn về sau có phim kinh hơn của Đức nói về một cặp khong mặc gì đi tắm hồ, bị một tay chơi không biết bơi mà biết lái ca nô chẹt vào đầu anh giai chết nghoẻo, cả hai anh chị đều đẹp khi không có gì, còn chị em có mặc gì ngồi ngoài cứ ngạc nhiên sao lúc xốc anh lên ca nô cấp cứu chết rồi mà "súng anh vẫn vươn lên trời cao ngắm vào đầu...ai đó" giống lời một bài hát. Lỗi tại chị diễn viên thôi.
Cụ kể chuyện thời trước 1990 rồi. Sau 1980 oách là xe Peugeot cá vàng, xanh, city gật gù; dân lái xe quá cảnh và votco viễn dương bắt đầu tha cub về, xe cub đầu tiên cháu nhìn thấy là cub 79, loại yên dài rất hiếm, máy nổ nhỏ như ko nổ (trước khi có cub xe honda gọi chung là xe bình bịch vì nó nổ to quá); giữa những năm 1980, xe từ Đông Âu về nhiều chủ yếu là Simson, jawa, babetta, minxk, botxoa, phổ biến nhất là simson mokich S51, S70..., từ 1987 trở đi bắt đầu có cub máy cánh bãi, mua bên tây tầm 200 usd, bằng khoảng 4 chỉ vàng, mang về bán được tầm hơn cây.
Đầu 198x, đỉnh cao là đài catxet Sharp GF 555, 999, 777, đẹp nhất là GF700, ghi âm chuẩn là dòng Sharp QT 77, 88 chuyên làm dịch vụ sang băng ở góc chợ. Quãng 1987 có hàng catxet Tàu loại có tên là Donggieng thường gọi là dong giềng.
Cháu nhớ ko nhầm là đến năm 1987 hình như vẫn chưa có cây xăng bơm máy như bây giờ.

hoaxa

Xe buýt
Lan man sang thập niên 80 . Cho em hỏi cụ nào nhà mình còn giữ được quả JAWA 350cc ko ạ ? Cụ nào có bót hình lên cho cả nhà chiêm ngưỡng em Tô-ma-hốc này với

vanbui

Xe tăng
Lan man sang thập niên 80 . Cho em hỏi cụ nào nhà mình còn giữ được quả JAWA 350cc ko ạ ? Cụ nào có bót hình lên cho cả nhà chiêm ngưỡng em Tô-ma-hốc này với
Em nhớ 1 chi tiết về cái cần khởi động bên trái - gạt ra sau là cần khởi động, nổ máy rồi gạt ra trước lại thành cần số :)!

seeyou

Xe điện
Chuẩn chưa cụ

- Model: Jawa 350 TS
- Year: 1992
- Displacement: 343.00 ccm (20.93 cubic inches)
- Engine type: Twin, two-stroke
- Power: 27.00 HP (19.7 kW)) @ 5500 RPM
- Top speed: 125.0 km/h (77.7 mph)
- Compression: 10.2:1
- Bore x stroke: 58.0 x 65.0 mm (2.3 x 2.6 inches)
- Fuel control: Port control
- Cooling system: Air
- Gearbox: 4-speed
- Weight incl. oil, gas, etc: 166.0 kg (366.0 pounds)
- Fuel capacity: 17.00 litres (4.49 gallons)

plan

Xe tải
Xe đẹp quá Em này máy 2 thời , nó hốc thì AVENIS phải gọi bằng cụ luôn nhưng mà của đáng tội xe XHCN cái dáng nó đẹp khó tả

Bin_no

Xe tải
DD phải là mắt ngỗng đen kụ nhé! E bổ sung tí, nhà e ngày xưa chạy DD mắt ngỗng đen vì ông đẻ ra e buôn xe, mỗi lần xe đi về là rửa xe sạch sẽ, cất vào trong nhà trùm chăn con công! Kì công lắm :)
Bộ đội hịn là ga tàu,bộ polpot xanh cả cây,chân đi tông cỏ,hoặc đi gò,đầu đội cối tàu.Mùa đông thì dạ Tá.Xe phượng hoàng.
Ăn chơi dẩy đâm chất nghệ thì áo nhăn,bò xước,phi DD,các em cứ là lác mắt.

Lavande

Xe điện
Nhớ hồi năm 91-92 gì đó, e móc thùng hàng đc hơn chục cái CD hải ngoại ra Hàng Bài bán đc 45k/cái, bán xong mới biết ...hớ nặng. Lúc đó nguồn CD hiếm thật và chưa có đĩa tàu.

lead2011

Xe container
DD phải là mắt ngỗng đen kụ nhé! E bổ sung tí, nhà e ngày xưa chạy DD mắt ngỗng đen vì ông đẻ ra e buôn xe, mỗi lần xe đi về là rửa xe sạch sẽ, cất vào trong nhà trùm chăn con công! Kì công lắm :)
Đê đê mắt ngỗng đen nó là cái rống rì thế ợ?

Xế Độp

Xe điện
Nhiều cụ nhớ dai thật, em chỉ nhớ những năm đầu 9X, cơm bụi 3.000 đồng/suất; Senko five đâu hơn chỉ;

zaisev

Xe tăng
hơn 20 mươi năm rồi, em thấy dân chơi VN cũng không thay đổi mấy