[Funland] Đại học Rmit

cocsku

Xe cút kít
F1 nhà em sắp ra trường này, 2 năm trước nó rất nhát và ngại giao tiếp, sống rất khép kín, nó có nói cũng ko biết trình bày, rất khó hiểu nó muốn nói cái gì, thấy người ta không hiểu là nó cũng chả nói nữa, lượn luôn, hệt như 1 thằng hơi tự kỷ dù tư duy logic của nó chắc là tốt vì học chuyên lý tổng hợp
Đến giờ nó trình bày ổn vì gần như môn nào cũng phải làm slide và trình bày, đợt đầu thấy liên tục chui toilet đứng trước gương luyện nói. Nó cũng đã có khả năng tranh biện và biết làm việc nhóm, cũng do trường luyện cho cả. Nó tham gia CLB âm nhạc của trường do chơi piano ngon. Có lần CLB có buổi biểu diễn ở royal city, hát chính ko đến mà nó dám hát thay lấp chỗ trống dù nó biết nó hát ko hay. Thực sự em rất cảm ơn RMIT đã biến nó thành 1 thằng khác, tất nhiên nỗ lực của nó cũng nhiều nhưng môi trường này rất ý nghĩa với cuộc sống của nó, mang tự tin đến cho nó
Về kiến thức thì em ko oánh giá đc vì ko phải chuyên ngành của em nhưng chưa thấy nó thi lại môn nào nên em cũng yên tâm. Chỉ mỗi tội thương nó vì cả trường đi xe đẹp, toàn PKL mà nó chạy con dream hơn cả tuổi nó do bố mẹ kiếm đc bao nhiêu thì vào hết tiền học phí rồi
Học phí bao xiền 1 năm hả cụ?

Xe gia đình

Xe điện
Ko đc cụ ơi, nó quy định rõ ntn đây:

Các môn học của UniSTART mang tính nền tảng và không có giá trị quy đổi thành tín chỉ của hệ cử nhân tại RMIT.
Chắc năm nay có thay đổi, vì năm ngoái tư vấn nói với em như thế

Mi Mo Sa

Xe tải
Em hướng cho đứa em gái năm sau vô Rmit, mà vừa tìm hiểu tiêu chuẩn đầu vào thì cũng đâu phải hệ: "vừa dốt, vừa lười... vừa giàu mới vào Rmit" như nhiều người đồn đâu.
Cũng yêu cầu điểm trung bình lớp 12 phải trên 7.0 và IELTS phải trên 6.5 mới đc vào hệ cử nhân (bạn em ngày xưa lớp 12 đc có 6.9 mà thì đh vẫn 24đ nè)
Còn thấp hơn 1 in 2 tiêu chuẩn trên thì chỉ đc vào hệ Unistar.
Em ko thấy nói rõ lắm về cái hệ này nên ko rõ hệ này là theo suốt quá trình học luôn (nếu vậy thì học làm quái j) hay chỉ là 1 dạng hệ chuyển tiếp cử nhân (vào học khoảng 1 năm mà đạt yêu cầu thì chuyển lên hệ cử nhân).
Còn học phí thì tính ntn nữa ah? Có cụ nào có người nhà học hệ Uni này của Rmit ko ah?
6.9 ngày trước nó khác giờ lắm đó cụ.
Còn Rmit là trường tốt rồi, đầu vào cũng khá, học vừa đủ, năng động, em thấy phù hợp hơn với ngành kinh tế hay thiết kế. 2 đứa em họ em đã học ở đây nó bảo chả phải phàn nàn gì cả

nhatthang

Xe Cứu Trợ
F1 nhà em sắp ra trường này, 2 năm trước nó rất nhát và ngại giao tiếp, sống rất khép kín, nó có nói cũng ko biết trình bày, rất khó hiểu nó muốn nói cái gì, thấy người ta không hiểu là nó cũng chả nói nữa, lượn luôn, hệt như 1 thằng hơi tự kỷ dù tư duy logic của nó chắc là tốt vì học chuyên lý tổng hợp
Đến giờ nó trình bày ổn vì gần như môn nào cũng phải làm slide và trình bày, đợt đầu thấy liên tục chui toilet đứng trước gương luyện nói. Nó cũng đã có khả năng tranh biện và biết làm việc nhóm, cũng do trường luyện cho cả. Nó tham gia CLB âm nhạc của trường do chơi piano ngon. Có lần CLB có buổi biểu diễn ở royal city, hát chính ko đến mà nó dám hát thay lấp chỗ trống dù nó biết nó hát ko hay. Thực sự em rất cảm ơn RMIT đã biến nó thành 1 thằng khác, tất nhiên nỗ lực của nó cũng nhiều nhưng môi trường này rất ý nghĩa với cuộc sống của nó, mang tự tin đến cho nó
Về kiến thức thì em ko oánh giá đc vì ko phải chuyên ngành của em nhưng chưa thấy nó thi lại môn nào nên em cũng yên tâm. Chỉ mỗi tội thương nó vì cả trường đi xe đẹp, toàn PKL mà nó chạy con dream hơn cả tuổi nó do bố mẹ kiếm đc bao nhiêu thì vào hết tiền học phí rồi
Em cũng rất thích cho con học trường này nhưng rất đáng tiếc trường không có chuyên ngành mà em hướng cho F1 (luật).

caisua

Xe lăn
Học phí bao xiền 1 năm hả cụ?
Cũng tùy ngành học, con em học logistic ở HN nên rẻ hơn ngành khác do đợt đó được giảm giá vì là ngành mới. Tiền đóng theo số môn đăng ký học, tầm 30tr/môn, mỗi đợt con em đăng ký 3 môn thì sau 3 năm sẽ ra trường nếu ko phải thi lại. Tổng số 24 môn là tầm 720tr với ngành học này, mỗi năm khoảng 240tr ạ.

caisua

Xe lăn
Em hướng cho đứa em gái năm sau vô Rmit, mà vừa tìm hiểu tiêu chuẩn đầu vào thì cũng đâu phải hệ: "vừa dốt, vừa lười... vừa giàu mới vào Rmit" như nhiều người đồn đâu.
Cũng yêu cầu điểm trung bình lớp 12 phải trên 7.0 và IELTS phải trên 6.5 mới đc vào hệ cử nhân (bạn em ngày xưa lớp 12 đc có 6.9 mà thì đh vẫn 24đ nè)
Còn thấp hơn 1 in 2 tiêu chuẩn trên thì chỉ đc vào hệ Unistar.
Em ko thấy nói rõ lắm về cái hệ này nên ko rõ hệ này là theo suốt quá trình học luôn (nếu vậy thì học làm quái j) hay chỉ là 1 dạng hệ chuyển tiếp cử nhân (vào học khoảng 1 năm mà đạt yêu cầu thì chuyển lên hệ cử nhân).
Còn học phí thì tính ntn nữa ah? Có cụ nào có người nhà học hệ Uni này của Rmit ko ah?
F1 nhà em ko dốt, ko lười và nhà em ko giàu nhưng nó vẫn nhất định đòi học RMIT mà bỏ Ngoại thương, Bách khoa. Sau 2 buổi nói chuyện cuối cùng kết luận là: ra trường con sẽ làm trả nợ số tiền học phí mà bố định dùng để đổi xe. Nên em đành cho đi học vậy.

trungduong2211

Xe điện
Con người mỗi lớn mỗi trưởng thành, mỗi nâng cao khả năng thích ứng môi trường xã hội. Cái tự tin, kỹ năng làm việc nhóm, khả năng tranh biện thì các trường cấp 2, đặc biệt là cấp 3 tốt, ở khu vực trung tâm HN đều đã bồi dưỡng, khích lệ các con làm tốt từ lâu rồi chứ đâu cần phải chờ tới sv đại học, nhất là RMIt mác trường nước ngoài học phí cao nhỉ. Mà những cái này không chỉ trường học đâu, vai trò của bố mẹ cũng rất quan trọng, cứ động viên khuyến khích con chủ động, tự tin tham gia các hoạt động tập thể, ngoại khóa từ bé, 1, 2 lần là vững tin thôi.

caisua

Xe lăn
Con người mỗi lớn mỗi trưởng thành, mỗi nâng cao khả năng thích ứng môi trường xã hội. Cái tự tin, kỹ năng làm việc nhóm, khả năng tranh biện thì các trường cấp 2, đặc biệt là cấp 3 tốt, ở khu vực trung tâm HN đều đã bồi dưỡng, khích lệ các con làm tốt từ lâu rồi chứ đâu cần phải chờ tới sv đại học, nhất là RMIt mác trường nước ngoài học phí cao nhỉ. Mà những cái này không chỉ trường học đâu, vai trò của bố mẹ cũng rất quan trọng, cứ động viên khuyến khích con chủ động, tự tin tham gia các hoạt động tập thể, ngoại khóa từ bé, 1, 2 lần là vững tin thôi.
Cái này thì tùy từng đứa, em cũng đã nói rõ bản tính thằng nhóc nhà em tới lúc là 18 tuổi rất kép kín và sợ giao tiếp. Đối với con em nó thì ngược lại hoàn toàn, nó rất hoạt bát và tỏ ra chủ động trong mọi tình huống nên chỉ cần học ĐH trong nước là đủ

poiuy

Xe ba gác
Cũng tùy ngành học, con em học logistic ở HN nên rẻ hơn ngành khác do đợt đó được giảm giá vì là ngành mới. Tiền đóng theo số môn đăng ký học, tầm 30tr/môn, mỗi đợt con em đăng ký 3 môn thì sau 3 năm sẽ ra trường nếu ko phải thi lại. Tổng số 24 môn là tầm 720tr với ngành học này, mỗi năm khoảng 240tr ạ.
Em thấy các môn học ngành Logistic này khá mông lung, không cụ thể lắm (đăng trên web trường). Không biết ra trường thì có thể làm được ở đâu cụ nhỉ?

lacettiGG

Xe điện
Cụ đánh giá hơi sai khi nói tụi chỉ ngồi cày của chuyên tự nhiên đấy . Tụi nó học cũng ghê mà chơi thể thao hay mấy trò quậy cũng gớm lắm . Tất nhiên bọn nó định hướng là học nên sẽ ưu tiên học hơn thôi . Chả hiểu ở đâu cứ mặc định tụi học chuyên chỉ biết 1 môn chuyên , thể lực yếu ớt , tiếng anh kém . Em đã chứng kiến 1 thằng nhóc 9x chuyên toán nó cày tiếng anh 6 tháng mà đạt 7.5 để đi du học :D
Ngoài học nó cũng bóng đá , bóng rổ , gái hâm mộ cũng nhiều :T
Bảo tụi chuyên tự nhiên kém thể thao là xàm. Những thằng em biết không nhưng chơi giỏi mà còn rất ham thể thao là khác. Điểm khác biệt với lứa khác là nó có tư chất tốt và có độ tập trung cao khi làm bất cứ việc gì, và ngoài ra thì ít để ý đến mấy cái trò chơi bời tụ tập khác. Nhưng mà sau đại học thì đếch nhận ra chúng nó nữa =))

caisua

Xe lăn
Em thấy các môn học ngành Logistic này khá mông lung, không cụ thể lắm (đăng trên web trường). Không biết ra trường thì có thể làm được ở đâu cụ nhỉ?
Logistic là công việc vận chuyển, kho bãi cho hàng hóa từ cổng nhà máy đến cửa nhà người tiêu dùng nên cực nhiều việc. Ở các nước phát triển họ ứng dụng công nghệ rất nhiều nhưng ở ta chưa áp dụng được bao nhiêu do trình độ nhân sự thấp. Trong chục năm vừa rồi thị trường logistic đã phát triển cực nhanh, rất rất nhiều công ty nhỏ liên tục ra đời và thu hút cực nhiều lao động. Sắp tới các công ty đa quốc gia sẽ nhảy vào do thị trường đã đủ lớn để thu hút họ và chỉ trong 1 thời gian ngắn các công ty nhỏ sẽ bị nuốt hết.
Tuy nhiên khi công ty toàn cầu nhảy vào thì họ cần nhân lực đủ khả năng tiếp thu công nghệ, tiếp thu giải pháp quản lý mới để triển khai các dự án của họ. Bọn có bằng RMIT chính là nhân lực loại này ạ.
Còn bây giờ ra trường thì làm các công ty chuyển phát nhanh, cảng nội địa, ... lương ổn nếu có trình độ

thanhnv13

Xe tải
Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.
Nói chung quan điểm của nước ngoài là vậy vòa thì dễ vì họ phải kinh doanh khó vào ai học? còn đầu ra thì họ phải giữ chất lượng và danh tính của họ thôi nên sẽ là khó nếu không chịu học cái này ngược với trường VN. Rmit thì mạnh về tài chính kiểm toán còn IT e rõ cụ tham khảo thêm FPT vì FPT cũng khối thằng học bạc đầu mới ra được trường Nên như vậy chứ mấy trường VN cụ biết rồi vào khó vào rồi toàn chơi học gì đâu.

xebetong

Xe container
Em chỉ biết học rờ mít chơi chứng khoán thì mua đâu trúng đấy :)

langbatkyho

Xe tải
Mấy trường liên doanh liên kết nào chả vậy. Từ thời e học những năm 2k đã vậy rồi

HieuNhaQue

Xe đạp
Cái gì nó tồn tại thì nó đều có tính hợp lí.

Trong khi các cụ tranh luận về việc trường nào hơn, em nghĩ các cụ cần phải hiểu mục tiêu của gia đình , và nhà trường.

cá nhân em làm ở một doanh nghiệp nhà nước rất lớn, là thành viên hội đồng tuyển dụng, thì em chưa bao giờ thấy sinh viên Rmit nộp hồ sơ. Sinh viên BK, Ngoại Thương, Tài chính, Kinh tế thì nộp hàng tập.

Điều đó cho thấy mục tiêu, kỳ vọng và đích đến của hai nhóm này là khác nhau các cụ ạ. Trường BK của các cụ có được tung hô thế nào đi chăng nữa thì nhóm kia họ cũng không vào.

đây là sự phân hoá về xã hội rồi các cụ

HieuNhaQue

Xe đạp
Bằng mà do rmit úc cấp trong khi đào tạo tại vn chứng tỏ cái rmit úc cũng tào lao thôi.
Lối tư duy một chiều và kỳ thị nguồn gốc của cụ cho thấy chắc chắn cụ được đào tạo ở trường việt nam (em không nói cụ không giỏi hay không giàu)

Quan Trieu Hoang

Đi bộ
6.9 ngày trước nó khác giờ lắm đó cụ.
Còn Rmit là trường tốt rồi, đầu vào cũng khá, học vừa đủ, năng động, em thấy phù hợp hơn với ngành kinh tế hay thiết kế. 2 đứa em họ em đã học ở đây nó bảo chả phải phàn nàn gì cả
Bác cho em hỏi em ko rành IT với các khoa như các bác nói nhưng em đang có ý định học Thiết Kế bên đó :v Nhà em đang phân vân ko cho e học bởi vì sợ thất nghiệp cũng như không có việc làm hoặc sự đầu tư là k xứng đáng, cá nhân em là 1 thằng chỉ thích làm những thứ liên quan đến nghệ thuật và thiết kế ( Đã tham gia và làm việc liên quan đến thiết kế trong 3 năm cấp 3 ) nhưng gia đình là thế hệ trước, tất cả mọi người bao gồm họ hàng nội ngoại đề làm trong nhà nước và không biết gì nhiều về các ngành của thời đại bây giờ, bố mẹ em cũng là 1 người có chức có quan hệ trong nhà nước nên chỉ mong em làm trong nhà nước nhưng em không thích sự gò bó và muốn sau khi học xong đại học sẽ làm ngoài. Em cảm ơn các bác nhiều

7years

Xe điện
Gọi chả thấy bắt máy j cả cụ ah.
Em vừa tự suy luận thì hình như mọc ra cái hệ này chủ yếu để dành cho hội mà điểm l12 ko vượt nổi 7.0 thì đúng hơn là Ielts ko đủ 6.5.
Bởi Iels nó chỉ là chứng chỉ có hạn và linh động, nếu điểm l12 trên 7.0 mà iels dưới 6.5 thì cứ luyện T.A ở ngoài hoặc là học ngay chính trung tâm luyện T.A trong Rmit (học phí rẻ hơn hệ Uni nhiều lần). Khi nào thi đạt 6.5 thì lập hồ sơ vào hệ cử nhân luôn.
Còn 1 khi điểm l12 bị dưới 7.0 thì kể cả có đạt Ielts 6.5 cũng vẫn bắt buộc phải vào hệ Uni. Và hệ này thì tốn rất nhiều tiền và t/gian vì vẫn phải học nhiều môn. Và khi chuyển tiếp lên hệ cử nhân thì mấy môn đó ko đc tính vào học phần nên coi như đem $ đi đốt.
Ko rõ em suy luận như vậy có đúng hay ko!:-B
Unistart là dự bị, học 1 số môn cơ bản và tiếng anh đủ để nghe giảng. Khi đã qua chương trình này thì không cần ielts nữa cụ ạ. Tất nhiên không qua thì học lại chứ tiếng anh o qua nghe giảng tiếp sao được. Hệ dự bị cũng phổ biến bên úc bên newzealand và anh chứ riêng gì ta vì đh của họ có 3 năm.

Nếu học dự bị thì ngoài mất thời gian ra mất khoảng 130 tr nữa, bằng học phí của 1 kỳ học chính. Còn nếu hovj, thi ielts thì 1 khóa do rmit mở cộng chi phí thi nữa khoảng 40 củ, tất nhiên thi thế nào do mình. Học cái này thì thôi cái kia, miễn phải đạt, còn không học mà vẫn có bằng thì nhất rồi.

Con em trước cũng định học ielts tại rmit nhưng không đủ học sinh nên không mở lớp. Đứa thứ 2 thì ôn luyện ngoài 2 khóa, thi 7.5, chi phí tất hết độ 18 củ ạ

congtiger

Xe tải
F1 nhà em ko dốt, ko lười và nhà em ko giàu nhưng nó vẫn nhất định đòi học RMIT mà bỏ Ngoại thương, Bách khoa. Sau 2 buổi nói chuyện cuối cùng kết luận là: ra trường con sẽ làm trả nợ số tiền học phí mà bố định dùng để đổi xe. Nên em đành cho đi học vậy.
Cháu ngưỡng mộ Cụ quá, con cháu (sn2004) nó cũng đòi học RMIT mà điều kiện k tế ko dư dả gì. Vậy học RMIT cũng phải 800tr-1T rồi.
---

Chỉnh sửa cuối: