[Funland] Đại học Rmit

caisua

Xe lăn
Cháu ngưỡng mộ Cụ quá, con cháu (sn2004) nó cũng đòi học RMIT mà điều kiện k tế ko dư dả gì. Vậy học RMIT cũng phải 800tr-1T rồi.
---
con nhà em học ngành logistic, em đã hoàn thành học phí môn cuối cùng, tổng 24 môn, tầm gần 30tr/môn là 700tr tất cả ạ, may ko trượt phát nào vì cứ trượt là đóng tiền nguyên môn đấy. Các ngành khác có thể đắt hơn.
Hết lớp 12 nó là 1 thằng kép kín ngại giao tiếp vì cũng ko biết cách giao tiếp. Sau 3 năm nó thành thằng khác đấy ạ, và đó là cái được lớn nhất của nó. Từ 1 thằng chuyên rúc vào xó bếp mà họ luyện cho thành trưởng CLB âm nhạc của trường, tất nhiên nó đã nỗ lực rất rất nhiều nhưng nếu ko có môi trường đó thì em nghĩ nó sẽ vẫn thế.
Cụ thể hơn, môn nào cũng phải viết bài luận tiếng Anh, lúc đầu là 1000 từ rồi lên dần đến 3000 từ và hơn nữa, có bài làm cá nhân có bài phải làm nhóm. Bài luận mà copy đoạn nào bị phát hiện ra là trượt, nộp tiếp 30tr học lại. Khi qua bài luận thì nhét vào slide trình bày trước hội đồng chấm thi hết môn, cũng trình bày tiếng Anh luôn. Trò này làm cho những sinh viên nhút nhát phải rất nhiều lần vượt qua bản thân mình mới làm được, và sẽ thành 1 người khác hẳn ạ,

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
con nhà em học ngành logistic, em đã hoàn thành học phí môn cuối cùng, tổng 24 môn, tầm gần 30tr/môn là 700tr tất cả ạ, may ko trượt phát nào vì cứ trượt là đóng tiền nguyên môn đấy. Các ngành khác có thể đắt hơn.
Hết lớp 12 nó là 1 thằng kép kín ngại giao tiếp vì cũng ko biết cách giao tiếp. Sau 3 năm nó thành thằng khác đấy ạ, và đó là cái được lớn nhất của nó. Từ 1 thằng chuyên rúc vào xó bếp mà họ luyện cho thành trưởng CLB âm nhạc của trường, tất nhiên nó đã nỗ lực rất rất nhiều nhưng nếu ko có môi trường đó thì em nghĩ nó sẽ vẫn thế.
Cụ thể hơn, môn nào cũng phải viết bài luận tiếng Anh, lúc đầu là 1000 từ rồi lên dần đến 3000 từ và hơn nữa, có bài làm cá nhân có bài phải làm nhóm. Bài luận mà copy đoạn nào bị phát hiện ra là trượt, nộp tiếp 30tr học lại. Khi qua bài luận thì nhét vào slide trình bày trước hội đồng chấm thi hết môn, cũng trình bày tiếng Anh luôn. Trò này làm cho những sinh viên nhút nhát phải rất nhiều lần vượt qua bản thân mình mới làm được, và sẽ thành 1 người khác hẳn ạ,
Con em mới học lớp 6 tuy nhiên gia đình cũng xác định là ko đủ tài chính để cho du học, cho nên sẽ hướng đến những trường như RMIT. Nghe bác kể thì với kết quả với cháu nhà bác như vậy thì số tiền bỏ ra cũng xứng đáng.

caisua

Xe lăn
Con em mới học lớp 6 tuy nhiên gia đình cũng xác định là ko đủ tài chính để cho du học, cho nên sẽ hướng đến những trường như RMIT. Nghe bác kể thì với kết quả với cháu nhà bác như vậy thì số tiền bỏ ra cũng xứng đáng.
Em còn 1 con nhóc đang lớp 9 nữa, chả biết kịp kiếm đủ xèng tiếp tục hướng này ko nữa, kiểu gì em cũng sạt nghiệp với chúng

• Vodka
Reactions: BKG

CAP_bl

Xe điện
Em còn 1 con nhóc đang lớp 9 nữa, chả biết kịp kiếm đủ xèng tiếp tục hướng này ko nữa, kiểu gì em cũng sạt nghiệp với chúng
Trong cơ chế mở, gần tương thích với quy luật cung - cầu thì chi phí đào tạo cũng cần tương thích với chất lượng và kết quả trông đợi.
Với đào tạo đại học, chi phí đào tạo (tùy từng mức cụ thể tương ứng với chất lượng bằng cấp) sẽ khoảng 2 năm lương đầu tiên.
Lý thuyết ở bển là vậy, ở ta thì chưa hẳn...
Trong mô hình đào tạo của các trường (từ trung bình khá trở lên) của Âu, Mỹ, Úc thì việc ứng dụng, học và phát triển các kỹ năng cá nhân (như ta hay nói đến "kỹ năng mềm") trong quá trình học tập là tất nhiên, vì thế như cháu nhà bác đã được đào tạo để ngoài kiến thức chuyên môn thì đạt được thêm các giá trị khác (mà có thể coi là giá trị thặng dư của quá trình đào tạo), các trường đại học top đầu của ta cũng theo hướng này, nhưng chưa toàn diện ở các ngành được như họ.

ar3a

Xe điện
Em công nhận với cụ cách dạy học của RMIT làm sinh viên không thể lười được, nên nếu đã tốt nghiệp thì đều đạt được một chuẩn nhất định và có kiến thức để làm việc ngay được.

Nhà cụ chắc đóng học phí theo mức cố định. Năm nay học phí lên mức 34tr rồi.

ar3a

Xe điện
Chuẩn bị hơn 1 tỷ nữa cụ nhé. Năm nay học phí lên 34tr rồi. Đến lúc con gái cụ đi học chắc lên đến 40 mất. Đổi lại thì cụ sẽ được chiết khấu vì là con thứ 2 học tại trường ;)

SIGNUS

Xe container
Người OF
Con nhà em vửa xong RMIT, đang nghỉ ở nhà xả hơi. Nó cứ đòi đi làm luôn mà em bảo nghỉ đã, đầu năm rồi tính

caisua

Xe lăn
Con nhà em vửa xong RMIT, đang nghỉ ở nhà xả hơi. Nó cứ đòi đi làm luôn mà em bảo nghỉ đã, đầu năm rồi tính
con bác chắc cùng sn 2000 với thằng nhà em, hôm qua vừa chạy được 2 cuốc grab đầu tiên, nó kêu để trải nghiệm nghề logistic, thu 50K + 10K tip mà hớn hở ra mặt, bố khỉ
Thường thì nó học 3 môn mỗi kỳ nhưng đến 3 môn cuối thì xin học mỗi kỳ 1 môn để đầu tư vào CLB, giờ lại bảo đi chơi nhạc ở các quán kiếm tiền cho vui đã, đầu năm sau mới tìm việc cty
Con nhà bác đi xin việc tầm này thuận lợi hơn đầu năm vì ít bọn nhảy việc (để chờ thưởng) mà nhiều cty cần nhân lực do cuối năm lắm việc

SIGNUS

Xe container
Người OF
con bác chắc cùng sn 2000 với thằng nhà em, hôm qua vừa chạy được 2 cuốc grab đầu tiên, nó kêu để trải nghiệm nghề logistic, thu 50K + 10K tip mà hớn hở ra mặt, bố khỉ
Thường thì nó học 3 môn mỗi kỳ nhưng đến 3 môn cuối thì xin học mỗi kỳ 1 môn để đầu tư vào CLB, giờ lại bảo đi chơi nhạc ở các quán kiếm tiền cho vui đã, đầu năm sau mới tìm việc cty
Con nhà bác đi xin việc tầm này thuận lợi hơn đầu năm vì ít bọn nhảy việc (để chờ thưởng) mà nhiều cty cần nhân lực do cuối năm lắm việc
Con nhà em 99 cụ ah, hồi trước em cho nó học 4 năm chứ kg phải 3 năm như bình thường để tránh cho nó bị áp lực học nhiều môn cùng lúc. Công việc thì em để cho nó tự chọn và tự quyết, mình chỉ đưa ra tư vấn khi nó hỏi thôi! Thực ra thì em muốn nó đi học tiếp MBA cho xong rồi về tập trung đi làm chứ đi làm rồi mới học tiếp thì khó. Thôi tuỳ chúng nó quyết định cụ ah!

ar3a

Xe điện
Con nhà em 99 cụ ah, hồi trước em cho nó học 4 năm chứ kg phải 3 năm như bình thường để tránh cho nó bị áp lực học nhiều môn cùng lúc. Công việc thì em để cho nó tự chọn và tự quyết, mình chỉ đưa ra tư vấn khi nó hỏi thôi! Thực ra thì em muốn nó đi học tiếp MBA cho xong rồi về tập trung đi làm chứ đi làm rồi mới học tiếp thì khó. Thôi tuỳ chúng nó quyết định cụ ah!
MBA nên có kinh nghiệm thực tế rồi hãy đi học thì mới có độ ngấm cụ à.

Hoang35lvt

Xe hơi
trường của các cô cậu dích kít nhỉ :D

SIGNUS

Xe container
Người OF
Nó cũng bảo em thế, em thì chỉ ngại nó con gái, đi làm vài năm rồi lại chồng con là hết học :).

ar3a

Xe điện
Nó cũng bảo em thế, em thì chỉ ngại nó con gái, đi làm vài năm rồi lại chồng con là hết học :).
Được thế thì càng mừng cụ ơi. Học là để thêm giá trị gia tăng về kiến thức, thêm một dấu + trong hồ sơ nghề nghiệp sau này. Không cần đến MBA mà vẫn phát triển thì càng tốt. Có nhiều cách khác nhau để đạt một mục đích mà cụ.

sthd

Xe lăn
có 2 m2 đất chứ bao nhiêu mà cụ căng thẳng? định hồi môn cho nó 50m2, giờ cho nó đi học rồi hồi môn 40m2 thôi

Skoda_Favorit

Xe container
F1 nhà em ko dốt, ko lười và nhà em ko giàu nhưng nó vẫn nhất định đòi học RMIT mà bỏ Ngoại thương, Bách khoa. Sau 2 buổi nói chuyện cuối cùng kết luận là: ra trường con sẽ làm trả nợ số tiền học phí mà bố định dùng để đổi xe. Nên em đành cho đi học vậy.
Nhang nhác giống F1 nhà em! Học hết kỳ 1 Năm thứ 2 FTU là bỏ và xin học RMIT! Giờ đang thực tập và tầm Tết là xong! Coi như muộn mất hơn 1 năm! Nó sinh 1998!
Nhà e thì coi trọng đầu tư cho con cái học hành nên cố được là cố!

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
24 môn là hoàn thành khóa học và lấy bằng đại học đấy phải không ạ?

caisua

Xe lăn
em cũng nghĩ như cụ nên tạm thời cho va vấp thực tế đã rồi tự kiếm suất mà học MBA dù mụ nhà em cứ bảo cho học luôn

caisua

Xe lăn
có 2 m2 đất chứ bao nhiêu mà cụ căng thẳng? định hồi môn cho nó 50m2, giờ cho nó đi học rồi hồi môn 40m2 thôi
em ko thích đất nên để riêng ra cho mỗi đứa 1 căn chung cư nhỏ cùng tòa khi nào lập gđ thì cho, chả còn góc nào để cắt nữa ạ :)

caisua

Xe lăn