[Funland] Đại học Rmit

Chỗ em có 2 đứa Rmit ra đây 1 trai 1 gái sn 92 với 96 mà dốt lắm. Bằng khá hẳn hoi, ra trường đúng hạn. Ko phải dạng mua điểm. Nhưng trình vẫn còi lắm chỉ bảo cả năm ko ăn thua

thuyphongthanh

Xe lăn
Tks cụ, cái này em cũng vừa đọc nhưng chỗ nào cũng chỉ thấy nói chung chung là học để đạt đc chuẩn Ielts 6.5 đầu vào.
Nhưng vấn đề nó ko đề cập đến tr/hợp Ielts vẫn đạt 6.5 nhưng điểm lớp 12 bị dưới 7.0. Nếu rơi vào tr/hợp này thì ko biết vào hệ Uni sẽ học hoàn chỉnh phần nào bởi Ielts vốn đã đạt rồi.
Chỉ có không đạt chuẩn tiếng Anh mới vào hệ này còn chuẩn kia không đạt là out.

Skoda_Favorit

Xe container
Em hướng cho đứa em gái năm sau vô Rmit, mà vừa tìm hiểu tiêu chuẩn đầu vào thì cũng đâu phải hệ: "vừa dốt, vừa lười... vừa giàu mới vào Rmit" như nhiều người đồn đâu.
Cũng yêu cầu điểm trung bình lớp 12 phải trên 7.0 và IELTS phải trên 6.5 mới đc vào hệ cử nhân (bạn em ngày xưa lớp 12 đc có 6.9 mà thì đh vẫn 24đ nè)
Còn thấp hơn 1 in 2 tiêu chuẩn trên thì chỉ đc vào hệ Unistar.
Em ko thấy nói rõ lắm về cái hệ này nên ko rõ hệ này là theo suốt quá trình học luôn (nếu vậy thì học làm quái j) hay chỉ là 1 dạng hệ chuyển tiếp cử nhân (vào học khoảng 1 năm mà đạt yêu cầu thì chuyển lên hệ cử nhân).
Còn học phí thì tính ntn nữa ah? Có cụ nào có người nhà học hệ Uni này của Rmit ko ah?
Hình như vào để họ bổ túc đủ tiếng Anh để theo học là lại bình thường chứ đâu có hệ Unistar song song đâu nhỉ? Sao Mợ kg alo cho hotline hỏi?

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Chương trình UniSTART (Học thuật) cung cấp lộ trình học tập chuyển tiếp lên hệ cử nhân cho những học sinh chưa đạt chuẩn đầu vào của đại học RMIT về mặt học thuật.

Chương trình cung cấp những hành trang để người học trở thành một sinh viên vững vàng, độc lập, sẵn sàng cho môi trường đại học. Ở môi trường học tập linh hoạt, luôn hỗ trợ và hướng đến trái nghiệm của người học như UniSTART, khả năng ngôn ngữ lẫn khối kiến thức bạn chọn sẽ được cải thiện rõ rệt. Ngoài kiến thức chuyên môn, bạn còn được rèn dũa để phát triển ở những lĩnh vực thiết yếu cho môi trường đại học như tư duy phân tích phản biện, giao tiếp, đọc hiểu và viết.

Nếu bạn không đạt chuẩn tiếng Anh đầu vào để nhập học hệ cử nhân, bạn sẽ cần hoàn thành các khoá tiếng Anh cần thiết ở chương trình UniSTART (tiếng Anh). Bạn có thể học lần lượt 2 chương trình UniSTART Tiếng Anh và UniSTART Học thuật.

Các môn học của UniSTART mang tính nền tảng và không có giá trị quy đổi thành tín chỉ của hệ cử nhân tại RMIT.
Hoá ra là Unistart, em đọc tít lại tưởng Rmit nó đào tạo hệ Ngôi sao toàn cầu.:))

duyawa

Xe tăng
Hình như vào để họ bổ túc đủ tiếng Anh để theo học là lại bình thường chứ đâu có hệ Unistar song song đâu nhỉ? Sao Mợ kg alo cho hotline hỏi?
Gọi chả thấy bắt máy j cả cụ ah.
Em vừa tự suy luận thì hình như mọc ra cái hệ này chủ yếu để dành cho hội mà điểm l12 ko vượt nổi 7.0 thì đúng hơn là Ielts ko đủ 6.5.
Bởi Iels nó chỉ là chứng chỉ có hạn và linh động, nếu điểm l12 trên 7.0 mà iels dưới 6.5 thì cứ luyện T.A ở ngoài hoặc là học ngay chính trung tâm luyện T.A trong Rmit (học phí rẻ hơn hệ Uni nhiều lần). Khi nào thi đạt 6.5 thì lập hồ sơ vào hệ cử nhân luôn.
Còn 1 khi điểm l12 bị dưới 7.0 thì kể cả có đạt Ielts 6.5 cũng vẫn bắt buộc phải vào hệ Uni. Và hệ này thì tốn rất nhiều tiền và t/gian vì vẫn phải học nhiều môn. Và khi chuyển tiếp lên hệ cử nhân thì mấy môn đó ko đc tính vào học phần nên coi như đem $ đi đốt.
Ko rõ em suy luận như vậy có đúng hay ko!:-B

gotoancau

Xe buýt
Em cũng đang nghiên cứu cho F1 học trường này, nếu không có gì bí mật cụ cho em hỏi cháu học marketing có phải là nam giới tên là H phải không? Em có anh bạn có con học trường này, học chuyên ngành marketing, bố cháu khen lắm, nếu đúng bạn H và cụ lại có nhận xét thế thì chắc em phải xem lại.

Em cũng đang nghiên cứu cho F1 học trường này, nếu không có gì bí mật cụ cho em hỏi cháu học marketing có phải là nam giới tên là H phải không? Em có anh bạn có con học trường này, học chuyên ngành marketing, bố cháu khen lắm, nếu đúng bạn H và cụ lại có nhận xét thế thì chắc em phải xem lại.
dạ ko phải cụ ạ. bé mar là nữ còn bé kinh doanh mới là nam cũng ko phải tên H. tất nhiên trường có ng này ng kia ko thể tốt hết nhưng e thấy ko quá thần thánh làm gì vì tụi trẻ đa phần có điều kiện. học khá. nhưng thái độ khi ra trường thì hơi ảo tưởng sức mạnh. phải uốn nắn nhiều

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nó cũng là đại học top của Úc nên có tiêu chuẩn của nó mà cụ. Tuy nhiên, sang VN bị biến chất khá nhiều để kiếm tiền. Mà cái kiếm tiền từ bọn nhà giàu thì trường nào cũng có, ngay cả Harvard cũng có cơ chế ưu tiên cho con tỷ phú, quan chức các nước học nữa mà.
Về cá nhân em sẽ không cho con học mấy trường quốc tế, nước ngoài hay tinh hoa ở VN mà đi học thẳng tại gốc luôn.
Đừng phán bừa, RMIT VN là phi lợi nhuận. Các chi phí xây dựng trường do chính phủ Úc tài trợ. Đừng phát biểu thiếu suy nghĩ mà phụ lòng tốt của ng khác.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tây dạy mà vẫn thua Ta nhiều vậy hả cụ?
Đừng lấy 1 vài cá nhân để đánh giá tất cả sv RMIT. RMIT cũng là trường có thứ hạng trên TG. Bằng học ở VN cũng do RMIT Úc cấp.

Xe gia đình

Xe điện
Gọi chả thấy bắt máy j cả cụ ah.
Em vừa tự suy luận thì hình như mọc ra cái hệ này chủ yếu để dành cho hội mà điểm l12 ko vượt nổi 7.0 thì đúng hơn là Ielts ko đủ 6.5.
Bởi Iels nó chỉ là chứng chỉ có hạn và linh động, nếu điểm l12 trên 7.0 mà iels dưới 6.5 thì cứ luyện T.A ở ngoài hoặc là học ngay chính trung tâm luyện T.A trong Rmit (học phí rẻ hơn hệ Uni nhiều lần). Khi nào thi đạt 6.5 thì lập hồ sơ vào hệ cử nhân luôn.
Còn 1 khi điểm l12 bị dưới 7.0 thì kể cả có đạt Ielts 6.5 cũng vẫn bắt buộc phải vào hệ Uni. Và hệ này thì tốn rất nhiều tiền và t/gian vì vẫn phải học nhiều môn. Và khi chuyển tiếp lên hệ cử nhân thì mấy môn đó ko đc tính vào học phần nên coi như đem $ đi đốt.
Ko rõ em suy luận như vậy có đúng hay ko!:-B
Theo nhân viên tư vấn thì các môn học đó nếu đạt thì sẽ được tính vào học phần của hệ cử nhân

duyawa

Xe tăng
Theo nhân viên tư vấn thì các môn học đó nếu đạt thì sẽ được tính vào học phần của hệ cử nhân
Ko đc cụ ơi, nó quy định rõ ntn đây:

Các môn học của UniSTART mang tính nền tảng và không có giá trị quy đổi thành tín chỉ của hệ cử nhân tại RMIT.

Xebuythn

Xe tải
Thực ra đại bàng hay chim sẻ cũng không quan trọng lắm, đừng có đào tạo từ đại bàng thành chim sẻ, hoặc chim sẻ nhưng bố mẹ lại cứ nghĩ con mình là đại bàng thì mới khổ!

Sàng lọc đầu vào là một việc tổt, nhưng sàng lọc qua một kỳ thi sau 12 năm học thì không đúng logic, học là cả quá trình, không thể đem cả quá trình đó để đánh giá qua 1 kỳ thi mấy ngày, mà cái kỳ thi kiểu này nó sẽ dẫn đến kiểu học để thi, gọi là luyện thi :)

Cụ cứ xem các trường Ivy league tuyển sinh như thế nào thì biết thôi, chả có thi cử gì đâu, nếu có kiểu xét mấy cái chứng chỉ kiểu GRE, GMAT, hay TOEFL, IELTS thì đấy đều là những kỳ thi kiểu thích thi lúc nào thì thi, thi kém thì sau vài tháng có thể thi lại, cơ hội luôn nằm trong tay nếu muốn, chứ ko phải phụ thuộc vào ai :)

Ah mà nếu các cụ nghĩ con các cụ ở tầm đại bàng thì có thể tìm hiểu thêm mấy nhóm chuyên hướng dẫn để các cháu apply vào các trường Top ở Mỹ, bữa em có đi nhậu với 1 cu em học Stanford về có mở 1 cái trung tâm chuyên hỗ trợ các đại bàng kiểu này, em ko nhớ tên lắm vì em nghĩ con em chỉ chim sẻ nên ko để tâm lắm , nhưng em biết chắc chắn là có :))
Không chỉ hỗ trợ đại bàng vào ổ như cụ nói mà có đường dây học thì hộ cho đại bàng non đến khi tốt nghiệp luôn. Chỉ cần có tiền thuê được hết.

caisua

Xe lăn
Em chưa gặp cựu sinh viên Rmit nào, nên chẳng đánh giá được rmit đào tạo có giống các trường nước ngoài ko. Trước mắt thì từ nước ngoài về được cái tự tin.
F1 nhà em sắp ra trường này, 2 năm trước nó rất nhát và ngại giao tiếp, sống rất khép kín, nó có nói cũng ko biết trình bày, rất khó hiểu nó muốn nói cái gì, thấy người ta không hiểu là nó cũng chả nói nữa, lượn luôn, hệt như 1 thằng hơi tự kỷ dù tư duy logic của nó chắc là tốt vì học chuyên lý tổng hợp
Đến giờ nó trình bày ổn vì gần như môn nào cũng phải làm slide và trình bày, đợt đầu thấy liên tục chui toilet đứng trước gương luyện nói. Nó cũng đã có khả năng tranh biện và biết làm việc nhóm, cũng do trường luyện cho cả. Nó tham gia CLB âm nhạc của trường do chơi piano ngon. Có lần CLB có buổi biểu diễn ở royal city, hát chính ko đến mà nó dám hát thay lấp chỗ trống dù nó biết nó hát ko hay. Thực sự em rất cảm ơn RMIT đã biến nó thành 1 thằng khác, tất nhiên nỗ lực của nó cũng nhiều nhưng môi trường này rất ý nghĩa với cuộc sống của nó, mang tự tin đến cho nó
Về kiến thức thì em ko oánh giá đc vì ko phải chuyên ngành của em nhưng chưa thấy nó thi lại môn nào nên em cũng yên tâm. Chỉ mỗi tội thương nó vì cả trường đi xe đẹp, toàn PKL mà nó chạy con dream hơn cả tuổi nó do bố mẹ kiếm đc bao nhiêu thì vào hết tiền học phí rồi

Chỉnh sửa cuối: