[Funland] Đại học Rmit

L.C.D

Xe container
Cụ nói như này e hơi lo, F1 nhà e đang lớp 11 sức học cũng bình thường, thật ra bạn ý mà chăm chỉ thì cũng ok phết nhưng mà nó lười và mải chơi, e cũng đã nói chuyện với con là mục tiêu RMIT luôn ko thi trường khác, con phải cố đạt tiêu chuẩn để vào trường chứ ko mất tiền dự bị được rất tốn kém, mà giờ e chưa thấy con thực sự cố gắng, buồn lắm ạ.
Dự bị là 1 năm học nhập môn các môn chuyên ngành chứ ko phải là ctr tăng cường TA đâu cụ.
RMIT có khoá học TA riêng. Em nghe bạn em (có con theo học) nói là giảng dạy rất tốt nhưng học rất khó chứ ko lớt chớt đc đâu.
Nếu con cụ tốt nghiệp cấp 3 mà ko đạt tiêu chuẩn (TA) để theo RMIT thì cần học khoá tiếng Anh để đạt được level cần thiết cho hệ Đại học chứ ko phải là học ctr dự bị ĐH đâu.

Binbi

Xe điện
Ctr foundation chấp nhận hs học hết lớp 11, hoặc như con em hết lớp 10 có chứng chỉ IGCSE (do học hệ Cambridge) thì đc sang học luôn.
Thằng bé nhà em cũng hết năm lớp 10 là có chứng chỉ IGCSE nhưng khi đó cháu mới 16 tuổi. Không biết tuổi đó RMIT có nhận vào lớp foundation không mợ nhỉ?
Nó bảo với em là nếu học lên đến A level mà chỉ để học đại học công lập hoặc RMIT trong nước thì không cần thiết.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Theo em hiểu thì con em đang học kiểu hướng dẫn nhập môn của các môn chuyên ngành sau này. Tiếng Anh chúng nó có thể nói là tốt rồi nên ko phải là tăng cường TA đâu ạ. Khoá học tăng cường TA là khoá học riêng biệt.
Con em 7.5 Ielts nhưng kêu môn Foundation accounting khó. Em đoán là do nó có nhiều thuật ngữ kế toán ko phổ biển trong cuộc sống hàng ngày nên con chưa hiểu. Còn các môn khác kiểu Luật, Thống kê... con nói ko có vấn đề gì.
Nếu con học 1 năm cái này thì vào ĐH 3 năm sau học chương trình khác các bạn từ trường ngoài vào hay cùng mợ nhỉ? Có lợi thế gì k ạ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thằng bé nhà em cũng hết năm lớp 10 là có chứng chỉ IGCSE nhưng khi đó cháu mới 16 tuổi. Không biết tuổi đó RMIT có nhận vào lớp foundation không mợ nhỉ?
Nó bảo với em là nếu học lên đến A level mà chỉ để học đại học công lập hoặc RMIT trong nước thì không cần thiết.
Như con cụ là đủ vào foundation đấy. Nếu xác định Rmit thì nên vào luôn. Con e thì nó lại phải hết 11 vì k có chứng chỉ IGCSE nên e lại k cho vào học Foundation nữa mà cho lấy A level xong rồi tính, nếu đủ năng lực du học trường Ivy thì e cho du học, nếu chỉ trường làng nhàng thì e nộp Rmit hoặc đi Tàu.

sinichit52

Xe container
Dự bị là 1 năm học nhập môn các môn chuyên ngành chứ ko phải là ctr tăng cường TA đâu cụ.
RMIT có khoá học TA riêng. Em nghe bạn em (có con theo học) nói là giảng dạy rất tốt nhưng học rất khó chứ ko lớt chớt đc đâu.
Nếu con cụ tốt nghiệp cấp 3 mà ko đạt tiêu chuẩn (TA) để theo RMIT thì cần học khoá tiếng Anh để đạt được level cần thiết cho hệ Đại học chứ ko phải là học ctr dự bị ĐH đâu.
Như mợ nói thì em hiểu là khi con mợ học năm 1 sẽ không phải học các tín chỉ về cơ sở chuyên ngành. Vậy nếu các cháu muốn đi du học RMIT - Úc có thể học chương trình này rồi đi học luôn năm 1 được không ạ.

Binbi

Xe điện
Như con cụ là đủ vào foundation đấy. Nếu xác định Rmit thì nên vào luôn. Con e thì nó lại phải hết 11 vì k có chứng chỉ IGCSE nên e lại k cho vào học Foundation nữa mà cho lấy A level xong rồi tính, nếu đủ năng lực du học trường Ivy thì e cho du học, nếu chỉ trường làng nhàng thì e nộp Rmit hoặc đi Tàu.
Đâu nhất thiết phải vào trường Ivy đâu mợ, vừa khó vừa đắt, phí tư vấn du học cũng mặn. Thằng lớn nhà em đang lên kế hoạch vào trường nhóm 30 ÷ 50 mà cũng đã thấy căng rồi.

L.C.D

Xe container
Cứ có chứng chỉ IG và tròn 16t tính theo ngày tháng sinh thì là đủ đk học foundation RMIT cụ ạ. Có 2 kỳ nhập học là tháng 8 hàng năm (đối với các cháu sinh trc tháng 8) và tháng 2 năm sau đó (đối với các cháu sinh sau tháng 8).
Nếu con học 1 năm cái này thì vào ĐH 3 năm sau học chương trình khác các bạn từ trường ngoài vào hay cùng mợ nhỉ? Có lợi thế gì k ạ?
Em nghĩ là ctr foundation chỉ là bước chuẩn bị cho hệ ĐH, còn khi vào hệ ĐH vẫn học ctr như các bạn trường ngoài vào. Lợi thế là các con học foundation có 1 năm tiếp cận với 1 số kiến thức sơ đẳng của các môn chuyên ngành, 1 năm đó tiếp cận phương pháp dạy và học tiệm cận với phương pháp của hệ ĐH thì vào năm 1 sẽ bắt nhịp nhanh hơn các bạn trường ngoài. Đó là suy luận của em, còn thực tế thì còn tuỳ thuộc năng lực từng con.
Như mợ nói thì em hiểu là khi con mợ học năm 1 sẽ không phải học các tín chỉ về cơ sở chuyên ngành. Vậy nếu các cháu muốn đi du học RMIT - Úc có thể học chương trình này rồi đi học luôn năm 1 được không ạ.
Em chưa tìm hiểu kỹ vấn đề này nhưng em cho là hoàn toàn chuyển tiếp đc đi RMIT toàn cầu, vì chứng chỉ Foundation tương đương tốt nghiệp trung học của Úc.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Đâu nhất thiết phải vào trường Ivy đâu mợ, vừa khó vừa đắt, phí tư vấn du học cũng mặn. Thằng lớn nhà em đang lên kế hoạch vào trường nhóm 30 ÷ 50 mà cũng đã thấy căng rồi.
Thực ra e cũng k hiểu chất lượng các trường ĐH nước ngoài lắm cụ ạ, nghĩ Ivy nó kiểu như các trường top1 ở mình ấy, nếu k vào dc top 1 thì học ở nhà :D. Tư vấn du học thì trường con e có Ban định hướng và tư vấn du học, họ bảo sẽ đồng hành và hỗ trợ nộp hồ sơ nên e k có ý định thuê tư vấn ngoài, chả biết có ổn k, e đợi hết kỳ 2 trao đổi xem trường tư vấn với năng lực của con thì nên thi trường nào.

trasuanong

Xe tải
Vâng, như e tìm hiểu thì điểm trung bình lớp 12 phải 7.0 và Ielts 6.5 trở lên mới đc nhận luôn vào hệ cử nhân, thiếu 1 trong 2 là phải học qua Unistar hoặc Foundation rồi mới lên cử nhân, nên e yêu cầu con cố 2 cái điều kiện đó cho đỡ kéo dài thời gian tốn kém ạ.

Binbi

Xe điện
Thực ra e cũng k hiểu chất lượng các trường ĐH nước ngoài lắm cụ ạ, nghĩ Ivy nó kiểu như các trường top1 ở mình ấy, nếu k vào dc top 1 thì học ở nhà :D. Tư vấn du học thì trường con e có Ban định hướng và tư vấn du học, họ bảo sẽ đồng hành và hỗ trợ nộp hồ sơ nên e k có ý định thuê tư vấn ngoài, chả biết có ổn k, e đợi hết kỳ 2 trao đổi xem trường tư vấn với năng lực của con thì nên thi trường nào.
Trước hết mợ cần bàn với F1 xem có đi du học không, nếu đi thì học ngành nào. Chọn ngành rồi và dự trù chi phí xong thì chọn nước và chọn trường. Chi phí học ở các trường Ivy vào khoảng 80k usd/năm (khoảng gần 2 tỷ vnd) chưa gồm chi phí đi lại, tiêu vặt, đi chơi, ... :(

sinichit52

Xe container
Vâng, như e tìm hiểu thì điểm trung bình lớp 12 phải 7.0 và Ielts 6.5 trở lên mới đc nhận luôn vào hệ cử nhân, thiếu 1 trong 2 là phải học qua Unistar hoặc Foundation rồi mới lên cử nhân, nên e yêu cầu con cố 2 cái điều kiện đó cho đỡ kéo dài thời gian tốn kém ạ.
Mợ ơi, cái khó là khi học không được để thi lại vì tiền thi lại khá cao. Chứ cái GPA trên 7 hay IELTS 6,5 kia dễ với hs các TP lớn mà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Trước hết mợ cần bàn với F1 xem có đi du học không, nếu đi thì học ngành nào. Chọn ngành rồi và dự trù chi phí xong thì chọn nước và chọn trường. Chi phí học ở các trường Ivy vào khoảng 80k usd/năm (khoảng gần 2 tỷ vnd) chưa gồm chi phí đi lại, tiêu vặt, đi chơi, ... :(
Vâng, thấy nó cũng bảo 7-8tỷ gì đó nếu k được học bổng. Con nhà e thì k theo khối kỹ thuật dc mà học kinh tế thôi cụ ạ. Nó cũng đọc tên mấy trường mà e k nhớ. Nó thì thích đi du học rồi nhưng e yc điểm cao e mới cho đi, 1500+ sat và 8 ietls là điều kiện cần. Nó thích Mỹ, có thể nộp thêm Úc nữa. Tài chính thì e có thể lo được nhưng nếu xét thấy k cần thiết tốn kém như vậy thì có thể học Rmit rồi năm cuối sang Úc. E thì vẫn thích cho sang Tàu nhưng cậu ấy thì k thích Tàu. Nhưng kiểu gì ít nhất e cũng cho qua Tàu tối thiểu 1 năm, sang đó học tiếng, học cách kinh doanh của ng Tàu và ngâm cứu thị trường, sản phẩm bên đó. Nhà e thì xác định là học xong cũng làm “con buôn” thôi ạ và học hỏi a bạn hàng xóm vẫn thiết thực nhất. Cho đi Tây để mở mang đầu óc thôi chứ học kinh tế bên đó về có khi chả áp dụng được với điều kiện kinh tế VN ấy.

ATZ

Xe tải
Các Bác các Mợ cứ lăn tăn sao học 1 tuần có 2 hay 3 ngày ?
Nhóc mình nó học cũng vậy, bảo sao con không đăng ký thêm tín chỉ cho rút thời gian, nó nói học không nổi vì nếu vậy điểm không cao, hoặc xấu nhất là rớt. Dù nó là đứa khá và đam mê ngành đã chọn.

Sau thấy đúng thật, nó học 2-3 ngày mà nguyên tuần còn lại cày đến tối khuya, may ra chủ nhật được nghỉ, họp nhóm, thảo luận đủ thứ. Làm trên máy tính và liên lạc trao đổi với bạn trong nhóm hoặc giao viên qua mạng chứ kg phải học online như một số phụ huynh lầm tưởng.

Với kiểu tự học, tự tìm tòi, tạo nhóm thảo luận, bảo vệ và trình bày bài làm trong điều kiện cấm copy (họ có đủ phương tiện, công cụ, kiến thức để truy ra các đoạn, các phần đã copy) thì bọn nhóc này tư duy và kiến thức sẽ hơn hẳn anh em mình đã học từ trường công như trước đây.

ATZ

Xe tải
Mình hỏi nhóc nhà mình và tìm hiểu thêm thông tin các phụ huynh khác vụ học tiếng Anh ở Rmit cho đứa cháu thì thấy tốt nhất là cố 2 điều kiện điểm 7.0 và Ielts 6.5 để tuyển thẳng cho rồi, cần thì bỏ hẳn 1 năm luyện Ielts cho đạt. Học ở Rmit hệ tiếng Anh hay dự bị tốn tiền và thời gian hơn nhiều, đầu vào và các lớp dưới cấp độ 4 của họ nhẹ nhàng dễ dàng, đến cấp độ 5, và 6 thì càng khó khăn hơn. Có đứa thì 2-3 lần chưa xong.

Mà thi chưa đạt thì vui lòng đóng tiền học lại cấp đó từ đầu. Học phí đâu có rẻ, trên dưới 50 tr.

Tính ra bỏ 1 năm luyện Ielts tốt hơn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Trước e học MBA Latrobe ở HANU, cứ 1 môn 1,200$ đều như vắt chanh, cụ mợ nào đen phải học lại thì phải nộp lại, nên chỉ 1 lần là sợ hết hồn chim én, học nghiêm túc ngay >:)

Mình hỏi nhóc nhà mình và tìm hiểu thêm thông tin các phụ huynh khác vụ học tiếng Anh ở Rmit cho đứa cháu thì thấy tốt nhất là cố 2 điều kiện điểm 7.0 và Ielts 6.5 để tuyển thẳng cho rồi, cần thì bỏ hẳn 1 năm luyện Ielts cho đạt. Học ở Rmit hệ tiếng Anh hay dự bị tốn tiền và thời gian hơn nhiều, đầu vào và các lớp dưới cấp độ 4 của họ nhẹ nhàng dễ dàng, đến cấp độ 5, và 6 thì càng khó khăn hơn. Có đứa thì 2-3 lần chưa xong.

Mà thi chưa đạt thì vui lòng đóng tiền học lại cấp đó từ đầu. Học phí đâu có rẻ, trên dưới 50 tr.

Mợ ơi, cái khó là khi học không được để thi lại vì tiền thi lại khá cao. Chứ cái GPA trên 7 hay IELTS 6,5 kia dễ với hs các TP lớn mà.

• Vodka
Reactions: ATZ

ductien.su

Xe tăng

Nhưng học nó chất lượng hơn hẳn cày ielts ở ngoài cụ ah. Em gái em bảo học chuẩn hơn nhiều. Đảm bảo qua đc kỳ thi T.A trong này thì ok fine khoản học full tiếng trong Rmit luôn.
Với học T.A trong Rmit thì vẫn thi ielts ngoài để dự phòng đc mà.

Skoda_Favorit

Xe container
Các Bác các Mợ cứ lăn tăn sao học 1 tuần có 2 hay 3 ngày ?
Nhóc mình nó học cũng vậy, bảo sao con không đăng ký thêm tín chỉ cho rút thời gian, nó nói học không nổi vì nếu vậy điểm không cao, hoặc xấu nhất là rớt. Dù nó là đứa khá và đam mê ngành đã chọn.

Sau thấy đúng thật, nó học 2-3 ngày mà nguyên tuần còn lại cày đến tối khuya, may ra chủ nhật được nghỉ, họp nhóm, thảo luận đủ thứ. Làm trên máy tính và liên lạc trao đổi với bạn trong nhóm hoặc giao viên qua mạng chứ kg phải học online như một số phụ huynh lầm tưởng.

Với kiểu tự học, tự tìm tòi, tạo nhóm thảo luận, bảo vệ và trình bày bài làm trong điều kiện cấm copy (họ có đủ phương tiện, công cụ, kiến thức để truy ra các đoạn, các phần đã copy) thì bọn nhóc này tư duy và kiến thức sẽ hơn hẳn anh em mình đã học từ trường công như trước đây.
Chính xác! Em đang định còm same same!
F1 nhà e những hôm deadline nộp bài luận nó cày thâu đêm! 11h đêm mình đi ngủ sáng hsau 5:40 dậy nó vẫn đỏ đèn học! Nó cũng máu điểm cao, team mình phải luôn top này top nọ! Do vậy ý kiến có tiền là học được RMIT để ra trường bình thường là bốc phét! :))

ductien.su

Xe tăng
Chính xác! Em đang định còm same same!
F1 nhà e những hôm deadline nộp bài luận nó cày thâu đêm! 11h đêm mình đi ngủ sáng hsau 5:40 dậy nó vẫn đỏ đèn học! Nó cũng máu điểm cao, team mình phải luôn top này top nọ! Do vậy ý kiến có tiền là học được RMIT để ra trường bình thường là bốc phét! :))
Học Rmit học phí cao tưởng là bất lợi nhưng thực chất lại chính là lợi kép. Vì ngoài những thứ xứng đáng với số tiền đó (bằng cấp, chất lượng, môi trường, dịch vụ, mqh bạn bè có điều kiện... ).
Thì chính học phí cao tự tạo nên 1 người giám sát vô hình, lúc nào cũng thúc sv phải tự giác học hành tử tế. Vì chi phí học lại rất đắt đỏ. Sv thường phải xin gđ tiền để học lại. Chứ ko thể giấu diếm, tự kiếm vài triệu lẻ là học lại đc như sv các trường công.

sskkb

Xe tăng
Em chỉ biết RMIT ở HN cùng tòa nhà với K+, có khá nhiều MC chân dài xinh xắn.

Hết ạ.