[Funland] Đã đến lúc ô tô nên bỏ mấy cái gương chiếu hậu được rồi

cusao

Xe lăn
Có biết lái nhưng ít....
Xe ko gương chiếu hậu đố dám ra cao tốc.....bùm phát ngay tắp lự.
Gương chiếu hậu không phải chỉ để lùi,,,,nó giúp kiểm soát nhanh và cảm nhận không gian quanh xe sát thực tế.
Ai lái xe mà gắn liền đc cảm nhận của người lái và thân xe là một thể thống nhất mới là ở mức "làm chủ". Mức cao hơn là "chuyên nghiệp".
Từ lúc biết điều khiển đến mức "làm chủ" nếu chăm chỉ bay thì độ 2 năm tuỳ từng năng khiếu. Để lên mức chuyên nghiệp thường là phải làm nghề. Tuy nhiên, vẫn khối bác ngày mai về hưu hôm nay vẫn ngồi sát-ôm chặt vô lăng, mắt nhìn thẳng phía trước....
Do năng lực mỗi người khác nhau nên nhiều câu hỏi, ý tưởng đa dạng cũng là chuyện thường ạ

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tua thời sự như ở Ấn có kiểu xe chỉ có gương lái. Chỗ thành phố em học trước xe cũ tầm trước 90 cũng chỉ 1 gương lái vì toàn đường chiều. Nhưng gương hậu thì phải có. Xe chở trẻ con bé lại càng cần, kể cả phải thêm cái gương cầu con bằng ngón tay dán vào mới ngó được hết băng sau.....
PS: đẹp giai như em là bất khuất phải có gương hậu để mông má liếm mép trước khi xuống xe

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Trên này cũng nhiều cụ có vẻ nói rất hùng hổ biện luận rất mạnh nhưng đôi khi còn chưa sở hữu cái xe nào, mạng ảo mà biết sao được :D
Em không phản đối comment của cụ nhưng nếu đánh giá thì em e cụ mới đang 19 thật.

smile19

Xe buýt
Em không phản đối comment của cụ nhưng nếu đánh giá thì em e cụ mới đang 19 thật.
Tôi sinh hoạt otofun cái nick đầu tiên từ 2009 hay 2010 gì đó chả nhớ pass :D
Thay vì nói kiểu đó thì cụ đưa ra mấy cái thông số kỹ thuật xem nào, chứ nói vậy thì đứa trẻ cũng nói được, việc gì phải căng thẳng động chạm nhau thế vì 1 câu chuyện :))

vieteuro

Xe container
e đi xe cũng ít nhìn cam lắm
toàn gương và kinh nghiệm là chính
mấy cái cảm biến hay kêu cũng thấy phiền

suzu37

Xe container
Iêm mới đọc được hết có 2 trang, cơ mờ anh thớt kiến nghị bỏ luôn ... "thèng xé lai" đi, đằng nèo công nghệ nó chả xử lý hết.

À, kiến nghị bỏ luôn các diễn đàn về ê tô đi, vì lúc đó vẫn là công nghệ nó mần hết, luật lá khỏi bàn, tình huống khỏi bàn, ... ;))

PhongFood

Xe điện
Em dự phải 5% xe cá nhân và 30% xe taxi dùng miếng xe nắng dán kính hậu. Tức là đi xe chả bao giờ nhìn gương giữa, k quan tâm phía sau có gì. :D

Em dự phải 5% xe cá nhân và 30% xe taxi dùng miếng xe nắng dán kính hậu. Tức là đi xe chả bao giờ nhìn gương giữa, k quan tâm phía sau có gì. :D
2 bên gương chiều hậu đủ để quan sát và nhận định tình huống rồi cụ, lúc lùi chuồng thì có camera lùi để canh, nên cái gương ở vị trí hộp đựng kính trên đầu với em cũng ko quan trọng, lâu lắm rồi ko quan sát phía sau xe qua nó thật.

Tuan Can

Xe container
Em cùng ý kiến chủ thớt. Công nghệ sẽ dần thay đổi cách lái xe. Lexus đã từng làm mẫu concept nhưng chưa được chấp nhận. Nhưng dần dần, công nghệ sẽ làm được, cam sẽ làm tốt nhiệm vụ gương chiếu hậu.

Gương điện tử này sẽ thay đổi góc quay, độ zoom các kiểu. Nó sẽ ăn đứt gương truyền thống.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
2 bên gương chiều hậu đủ để quan sát và nhận định tình huống rồi cụ, lúc lùi chuồng thì có camera lùi để canh, nên cái gương ở vị trí hộp đựng kính trên đầu với em cũng ko quan trọng, lâu lắm rồi ko quan sát phía sau xe qua nó thật.
Món này chắc do thói quen, em rất hay nhìn gương giữa. Hôm nào hàng ghế 3 có người, che mất tầm nhìn thấy nó gợn mắt.

Rookies

Xe tăng
LX lớp cũ toàn quan sát bằng gương thôi, ko quen nhìn mh, thậm chí có bác bg lùi vẫn ngoái cổ lại
Lớp mới ở Mỹ cũng thế thôi cụ ạ!
Quay hẳn đầu nhìn qua kính đuôi + đá 2 gương là bài lùi tiêu chuẩn. Ông nào chỉ biết ngó cam lùi hay chỉ nhìn 2 gương tạch chắc luôn.
Em trêu mấy cụ ở VN sang Mỹ 1 thời gian là cổ mềm hẳn ra - vì ngoài check gương còn phải quay đầu nhìn khi chuyển làn + lùi thành thói quen. Mấy tay pro lùi nhanh chả khác gì tiến.
Và phải nói ô tô nó là phương tiện bình thường ở các nước phát triển. Việc người lái 70, 80 ở đấy vẫn là việc bình thường, tổng số cụ trên 70 tuổi lái xe ở Cali đảm bảo hơn số các cụ ofer có xe chém gió luôn.

Bảo các cụ > 70 ấy ngồi vuốt màn hình cảm ứng với chỉnh thông số để ra gương đúng ý chắc chắn không ổn.

Update: riêng Cali có 2,9 triệu tài xế trên 70 tuổi :))

Chỉnh sửa cuối:

hoandc

Đi bộ
Trong tương lai gần, camera khó có thể thay thế gương chiếu hậu bởi 2 lý do sau:
1. Chi phí đầu tư, bảo dưỡng;
2. Hình ảnh phản chiếu qua gương là hình ảnh 3 chiều cho tài xế cảm nhận được hình ảnh chân thực hơn.

keyon

Xe tăng
Qua gương hậu em phán đoán tình huống trước khi chuyển làn ở tốc độ cao , trên cao tốc nhiểu ông chắc không nhìn gương hậu trước khi chuyển làn, xe đi thì chậm 70-80km mà ông không thấy xe sau nó chạy trên 100k đằng xa đang tiến lại gần là rất hay gặp tình huống tạt đầu. Chưa kể gương hậu giúp em quyết định giảm tốc từ từ hay gấp vì còn phụ thuộc vào tốc độ xe sau. Em có lần đi hải dương bị chạy quá tốc độ từ do biển 70 và 50 đặt quá sát nhau, nhìn thấy biển rồi mà gương hậu có con xe tải nó chạy ghê quá không dám giảm tốc nhanh. Xuống xe các anh bắt lỗi em nhận luôn nhưng cũng giải thích về cự ly và tình huống không dám giảm tốc đột ngột, sau các anh thông cảm em chỉ mất có 300k.

alceste

Xe điện
Em cùng ý kiến chủ thớt. Công nghệ sẽ dần thay đổi cách lái xe. Lexus đã từng làm mẫu concept nhưng chưa được chấp nhận. Nhưng dần dần, công nghệ sẽ làm được, cam sẽ làm tốt nhiệm vụ gương chiếu hậu.
View attachment 8579964
Gương điện tử này sẽ thay đổi góc quay, độ zoom các kiểu. Nó sẽ ăn đứt gương truyền thống.
Quant trọng là cụ có đủ thời gian để chờ nó thay đổi góc quay hay chờ zoom ko, hay lúc đó đã thôi rồi lượm ơi rồi :D
Liếc 1 cái có nhanh hơn so với việc cụ bấm khéo 10-20s chưa đến được góc quay để quan sát hem?
Cụ nên nhớ khi tham gia giao thông ko phải chỉ có cụ, mà còn có rất nhiều người khác, các thực thể và hành vi mà cụ ko thể kiểm soát được.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Quant trọng là cụ có đủ thời gian để chờ nó thay đổi góc quay hay chờ zoom ko, hay lúc đó đã thôi rồi lượm ơi rồi :D
Liếc 1 cái có nhanh hơn so với việc cụ bấm khéo 10-20s chưa đến được góc quay để quan sát hem?
Cụ nên nhớ khi tham gia giao thông ko phải chỉ có cụ, mà còn có rất nhiều người khác, các thực thể và hành vi mà cụ ko thể kiểm soát được.
Khi nào Mẹc BMW Audi Cam Sub Ferr bỏ thì em sẽ xem xét ý kiến này.

vneseman

Xe lăn
Em ưa cái gì thời gian thực hơn nên vẫn thích liếc cả 3 gương, nhìn màn hình dù sao cũng có độ trễ do xử lý điện tử nên trong tâm lý đã thấy ngại ngại.