[Funland] Đã đến lúc ô tô nên bỏ mấy cái gương chiếu hậu được rồi

VIKO L

Xe điện
Có gương vẫn rẻ hơn và kịp thời hơn là full màn hình. Nếu để nhanh chóng nhìn đc đằng sau thì mỗi cam 1 màn hình riêng (ít nhất 3 cái: trái, phải và sau), thế chẳng phải vừa tốn kém vừa cồng kềnh và mất thẩm mỹ à

Joker2k

Xe buýt
Em không biết có phải do thói quen không, em thấy bản thân em lx mà nhìn màn hình thấy vẫn không yên tâm, cứ phải nhìn gương cho chắc ăn, màn hình chỉ hỗ trợ thôi.

Tôi sinh hoạt otofun cái nick đầu tiên từ 2009 hay 2010 gì đó chả nhớ pass :D
Thay vì nói kiểu đó thì cụ đưa ra mấy cái thông số kỹ thuật xem nào, chứ nói vậy thì đứa trẻ cũng nói được, việc gì phải căng thẳng động chạm nhau thế vì 1 câu chuyện :))
Đến mức phải lôi cái JD ở diễn đàn ra để "khè" người khác thì biết là tới cỡ nào rồi, topic này kiểu gì cũng có vài cụ JD 2006-2008 giắt lưng. Kakakaka

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cụ đi xe SH chả bao giờ cần gương, đường không có đèn. :))
Dạ! Tôi chat biết SH là cái thứ gì. Có cho tôi cũng chả thèm.
Tôi vẫn sử dụng: 1 dream thái,1 dream việt,1 dream lùn,2 chiếc wave,1 chiếc PCX 125. Và 1 chiếc...xe nửa tải. Và cứ 2 bánh là mũ mão đầy đủ.
À...còn 1 chiếc xế độp địa hình Thống Nhất nữa.

smile19

Xe buýt
Đến mức phải lôi cái JD ở diễn đàn ra để "khè" người khác thì biết là tới cỡ nào rồi, topic này kiểu gì cũng có vài cụ JD 2006-2008 giắt lưng. Kakakaka
Sau mấy comment đầu tôi bảo bác sang thớt khác sinh hoạt và từ chối nói chuyện rồi nhé, nên lịch sự hoan hỉ rời đi cho vui vẻ đi
Sao cứ phải kháy nhau vậy vì 1 câu chuyện làm gì nhỉ, vấn đề này tôi cho là vậy theo kiến thức và góc nhìn và trải nghiệm của tôi, còn cụ thấy nó khác theo góc của cụ thì cụ cứ như vậy đi, chứ sao cứ lôi chuyện cá nhân vào làm gì :))

Chỉnh sửa cuối:
Sau mấy comment đầu tôi bảo bác sang thớt khác sinh hoạt và từ chối nói chuyện rồi nhé, nên lịch sự hoan hỉ rời đi cho vui vẻ đi
Sao cứ phải kháy nhau vậy vì 1 câu chuyện làm gì nhỉ, vấn đề này tôi cho là vậy theo kiến thức và góc nhìn và trải nghiệm của tôi, còn cụ thấy nó khác theo góc của cụ thì cụ cứ như vậy đi, chứ sao cứ lôi chuyện cá nhân vào làm gì :))
Cụ chụp ảnh show cái cam 360 cụ dùng mà khẳng định có thể thay thế hoàn toàn gương vật lý của xe lên (đừng chèn bất cứ link nào nữa nhé), nếu tôi thấy có tính thuyết phục thì sẽ tự điều chỉnh. =))

smile19

Xe buýt
Cụ chụp ảnh show cái cam 360 cụ dùng mà khẳng định có thể thay thế hoàn toàn gương vật lý của xe lên (đừng chèn bất cứ link nào nữa nhé), nếu tôi thấy có tính thuyết phục thì sẽ tự điều chỉnh. =))
Mời đi qua Topic khác đi nhé. Miễn reply

smile19

Xe buýt
Em cùng ý kiến chủ thớt. Công nghệ sẽ dần thay đổi cách lái xe. Lexus đã từng làm mẫu concept nhưng chưa được chấp nhận. Nhưng dần dần, công nghệ sẽ làm được, cam sẽ làm tốt nhiệm vụ gương chiếu hậu.
View attachment 8579964
Gương điện tử này sẽ thay đổi góc quay, độ zoom các kiểu. Nó sẽ ăn đứt gương truyền thống.
Công nghệ thì nó thay đổi chóng mặt, nên chắc sẽ có nhiều loại Cam đủ tiêu chuẩn và tính năng để thay thế hoàn toàn gương với xác suất lỗi nhỏ nhất thôi

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Vớ vẩn, góc nhìn của gương là góc nhìn thực tế trong không gian thực. Nó khác hẳn vs qua màn hình. Nó giống như việc 1 người lxe qua mô hình vs volang ko bh bằng lái xe trên đường thực tế.

Tuan Can

Xe container
Công nghệ thì nó thay đổi chóng mặt, nên chắc sẽ có nhiều loại Cam đủ tiêu chuẩn và tính năng để thay thế hoàn toàn gương với xác suất lỗi nhỏ nhất thôi
Cùng với AI nó sẽ hỗ trợ người lái thoải mái tiện lợi.Cái màn hình ở trong xe thì trời tối với trời mưa sẽ tốt hơn gương vật lý.

richter

Xe buýt
Tương lai thì may ra, chứ giờ thì còn khuya. Mà may ra cũng là câu hỏi thôi, chứ không phải là câu kết như thớt chém

Thớt không biết đã đi Âu Mẽo chưa, tại sao bên Âu Mẽo không bỏ?

Tại sao các xe hỗ trợ đầy cam lùi, cam 360 cũng không bỏ?

Tại sao đến cả xe có những hệ thống tự động đỗ, ghép ngang ghép dọc, tự động chạy bám đít xe trước, như Ford Territory, eyesight Subaru, Adas Honda... nó cũng không bỏ???

Nếu tự hỏi được các câu đó tức là đã biết câu trả lời :D :P

Thớt đã lái xe chưa, tôi đồ rằng ít, hoặc chưa, vì nếu có thì cái gương này cực tiện. Thỉnh thoảng trên đường cao tốc, đường vành đai 3 trên cao, liếc cái gương thấy 1 con xe tải, xe khách, xe siêu trường siêu trọng nó phi rầm rầm đằng sau, dí đít, nháy đèn, mà không có dấu hiệu giảm tốc thì tìm cách né khấn trương, chứ cứ đi trước mấy thằng hung thần đó thì rất rất nhiều vụ ôm hận rồi. Mà góc nhìn đó Cam hậu đang chạy tiến nó ko hỗ trợ :D :P

Nói chung cứ ôm vô lăng ở VN, ở nước ngoài... nhiều nhiều vào thì hãy chém nó mới đúng

Gionam72

Xe lăn
Tương lai thì may ra, chứ giờ thì còn khuya. Mà may ra cũng là câu hỏi thôi, chứ không phải là câu kết như thớt chém

Thớt không biết đã đi Âu Mẽo chưa, tại sao bên Âu Mẽo không bỏ?

Tại sao các xe hỗ trợ đầy cam lùi, cam 360 cũng không bỏ?

Tại sao đến cả xe có những hệ thống tự động đỗ, ghép ngang ghép dọc, tự động chạy bám đít xe trước, như Ford Territory, eyesight Subaru, Adas Honda... nó cũng không bỏ???

Nếu tự hỏi được các câu đó tức là đã biết câu trả lời :D :P

Thớt đã lái xe chưa, tôi đồ rằng ít, hoặc chưa, vì nếu có thì cái gương này cực tiện. Thỉnh thoảng trên đường cao tốc, đường vành đai 3 trên cao, liếc cái gương thấy 1 con xe tải, xe khách, xe siêu trường siêu trọng nó phi rầm rầm đằng sau, dí đít, nháy đèn, mà không có dấu hiệu giảm tốc thì tìm cách né khấn trương, chứ cứ đi trước mấy thằng hung thần đó thì rất rất nhiều vụ ôm hận rồi. Mà góc nhìn đó Cam hậu đang chạy tiến nó ko hỗ trợ :D :P

Nói chung cứ ôm vô lăng ở VN, ở nước ngoài... nhiều nhiều vào thì hãy chém nó mới đúng
Trên con xe của Tesla có 21 cái camera tất cả. Nhưng cũng chả bỏ chiếc gương nào.
Còn tự lái hay tự lùi chuồng thì nó làm trùm rồi.

omerta77

Xe điện
E thấy một số dòng xe đời mới option cao nên bỏ hết mấy cái gương chiếu hậu đi các cụ nhỉ, vì camera giờ full khắp xe, màn hình thì to dài như cái tivi nên quan sát nét như sony, chứ nhìn nhoi nhoi vào mấy cái gương bé tý còn khuất tầm nhìn. Mà ko biết có quốc gia nào chấp nhận xe ô tô bỏ gương chưa các cụ nhỉ? Vừa tiết kiệm khá chi phí giá thành xe, vừa thẩm mỹ gọn gàng (Tất nhiên 1 số dòng xe đời cũ hoặc option thấp thì phải có gương vật lý rồi)
Cụ này chắc ko lái ô tô bao giờ??

pooka

Xe container
Em đi xe máy mà không có gương đã khó chịu rồi huống hồ đi 4B.
Thậm chí có gương mà có lúc lùi xe vẫn ngoái đầu lại phía sau nhìn một cái cho chắc ăn. Cam không thay gương được.

Ac080

Xe tăng
em chạy có thói quen hay liếc nhìn gương chiếu hâu- 1 cái trong xe và 2 cái ngoài xe.
Camera 360 lúc đang số tiến thì không thấy sau đít xe được- Chắc xe em cũ quá rồi, hu hu

alceste

Xe điện
em chạy có thói quen hay liếc nhìn gương chiếu hâu- 1 cái trong xe và 2 cái ngoài xe.
Camera 360 lúc đang số tiến thì không thấy sau đít xe được- Chắc xe em cũ quá rồi, hu hu
Xe mà camera 360 luôn bật thì cụ sẽ bị phân tâm, vì luôn phải liếc mắt xuống màn hình, ở vị trí kô thuận lợi cho mắt. Mà đi cứ chăm chăm nhìn camera thì sẽ bỏ qua quan sát đường trước mặt, cam lại ko soi dc du xa nhu gương để nhìn hết bao quát cả hết đường đằng sau.
Thế nên nhìn gương vẫn bao quát và chủ động hơn, phản xạ của mắt khi nhìn gương rất khác khi nhìn vào màn hình nữa.

Jason88

Xe tăng
Các cụ ở đây cứ thói quen nhìn bằng cơm rồi nên gạch đá cụ chủ, e thấy chủ tốp có góc nhìn hay mà. Thời buổi công nghệ nó pt không ngừng thì việc kiểm soát mọi thứ qua màn hình nó rất dễ dàng và phổ biến rồi. Tàu ngầm, máy bay hay tàu vũ trụ làm gì có gương chiếu hậu đâu :)) Bây giờ thấy cái gương trên ô tô nó vẫn cần thôi,ít năm tới chỉ cần có 1 phát minh nào đó đột phá ko cần gương nữa thì lại quá xịn.

vkthang

Xe container
Trên này cũng nhiều cụ có vẻ nói rất hùng hổ biện luận rất mạnh nhưng đôi khi còn chưa sở hữu cái xe nào, mạng ảo mà biết sao được :D
Đúng rồi cụ, trên này đầy người chém gió lung tung ấy mà.

Như có cụ nào đấy bảo nhìn màn hình trung tâm còn dễ hơn nhìn gương, rẽ phải, rẽ trái gì cũng nhìn vào màn hình thì chắc đâm đụng liên tọi :)) .Cũng có xe thay gương bằng camera nhưng họđể màn hình hiển thị 2 bên cánh cửa khác gì nhìn gương đâu, chưa có hãng xe nào nghĩ bỏ gương thay bằng camera 360 độ hiển thị màn hình trung tâm cả, họ có ngu đâu cụ nhỉ?

cusao

Xe lăn
Có một chi tiết nữa rất quan trọng mà đa phần chúng ta sao nhãng bỏ qua, đó là: Khoảng cách từ mắt ta đến gương cộng thêm khoảng cách ảo từ gương đến vật thể hiện trong gương hoàn toàn không giống khoảng cách từ cam tới vật thể hiện trong cam ta nhìn thấy đc....từ đó dẫn đến nhiều sai lệch khi cần ước lượng khoảng cách đẻ giảm thiểu rủi ro