[Funland] Đá bóng thực sự là môn thể thao quần chúng mạo hiểm!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy vài cụ chắc là khỏe, kỹ thuật khá trở lên, giữ nguyên tắc khởi động, làm nóng, tránh va chạm blah blah nên tự tin mình sẽ né được chấn thương 😉

Các cụ cứ xem đá bóng na ná như đi xe máy ở HN, về nhà lành lặn 90% do lái cẩn thận, tuân thủ luật, xử lý tình huống tốt, 10% là may mắn vì không bị các con bò nó va vào người.

Xét về xác suất, không đáng phải chịu rủi ro gãy chân chỉ vì chơi thể thao và giao lưu với anh em. Cụ nào hàng tháng làm kinh doanh phải đi lại nhiều, tự kiếm 1-200 triệu có nên đá bóng không?

hamcuare!

Xe container
E cũng bị chấn thương cách đây 5-6 niên, phải nghỉ lun!
Đá u40 vs team trẩu gặp thằng cu nó vào bóng láo qá, e bó bột mất 3 tuần! Kiểu bị rạn dây chằng!
E đá trụ or thòng nên hay phải va chạm…. Kaka, k đá đc bóng (full tải) nữa cũng tiếc! Chứ đá kiểu dưỡng sinh thì e vẫn đá tốt nhưng k thích nữa.

bmt1986

Xe tăng
Bóng đá thanh niên thôi các cụ, máu me, có chấn thương tí cũng ko sao, khỏi nhanh.

Giờ đi gym, chạy, bơi lội ...

Nowherelands

Xe buýt
Mình đá bóng mấy chục năm, nặng nhất là bị bong gân mất mấy hôm là khỏi. Đá nhiều thì sẽ quen và tránh được những va chạm nguy hiểm, có tuổi thì không nên ham bóng quá. Quan trọng trước trận phải khởi động thật kỹ, và không nên đá khi đã nhậu hoặc quan hệ tình dục, lúc đấy là dễ chấn thương nhất.

Thể thao đối kháng thì môn nào cũng có thể chấn thương từ nhẹ đến nặng, tennis cũng đầy ca đứt dây chằng gối.

XSim

Xe container
Em thì tập mấy môn một mình như chạy bơi thấy chán lắm, bảo chạy hồ Tây mãi mà chẳng được. Với em chỉ có mấy môn đối kháng là hấp dẫn thôi như bóng đá, bóng bàn, tennis, ... Chắc là do tính em hiếu thắng nên thích thắng :D

Ryan848

Xe container
Sợ nữa là vào sau dễ gẫy xương ống mác. Đội em một ông bị vào sau nghe rắc phát và 6 tháng chống nạng.
Cụ nói nghe ghê quá :(
Cơ mà chấn thương khi chơi bóng đúng ko nói trc dc vì nhiều khi mình cố tránh như đối thủ lại ko cho cơ hội :-ss

Xe_cui

Xe hơi
Đá bóng tuổi U40 trở ra thì nên đá theo kiểu dưỡng sinh thôi, đú theo mấy ku thành niên trẻ thì không dính chấn thương mới là lạ

namtypn

Xe hơi
Mình đá bóng mấy chục năm, nặng nhất là bị bong gân mất mấy hôm là khỏi. Đá nhiều thì sẽ quen và tránh được những va chạm nguy hiểm, có tuổi thì không nên ham bóng quá. Quan trọng trước trận phải khởi động thật kỹ, và không nên đá khi đã nhậu hoặc quan hệ tình dục, lúc đấy là dễ chấn thương nhất.

Thể thao đối kháng thì môn nào cũng có thể chấn thương từ nhẹ đến nặng, tennis cũng đầy ca đứt dây chằng gối.
Sao hôm nào em QHTD thì đá thanh thoát hơn hẳn nhỉ,né được mọi tình huống dẫn tới chấn thương. Mà có bị đau cũng nhanh hồi phục hơn. Cụ có nhầm không nhỉ ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đá bóng từ khi 38 tuổi (trước đó thì ko bàn vì không sợ chấn thương lắm) tới giờ chấn thương lớn nhất thì gặp là ở...... tay :D 1 lần tranh chấp trên không rơi xuống đè vào tay mãi 3 4 tháng mới khỏi, 1 lần thì mệt quá bắt gôn đỡ tí thì sút cổ tay đau tầm 1 tháng :D, còn cơ bản tinh thần đã Khó là bỏ thì độ chấn thương chân, người cũng cực ít.

Ryan848

Xe container
Giờ em thấy trẻ đá có vẻ "lịch sự" hơn, trc 7x-8x hay chân tay miệng lắm :))
Mie nói mới nhớ, em có 4 cái răng cửa là răng giả nhờ giao lưu vs Rùa Vàng FC, đá sân Đào Tấn, bắt đối trên Forum bóng đá ngày trc.
Trách mình non vào bóng ko để ý va vào cùi chỏ đội bạn :((

Nowherelands

Xe buýt
Sao hôm nào em QHTD thì đá thanh thoát hơn hẳn nhỉ,né được mọi tình huống dẫn tới chấn thương. Mà có bị đau cũng nhanh hồi phục hơn. Cụ có nhầm không nhỉ ?
Cái này cụ có thể tìm hiểu khoa học thể thao, dễ mà. Em cũng có thằng bạn trước đá hay và phát biểu y như cụ, giờ đến tuổi 50 lỏng gối với thoát vị đĩa đệm thì nó hiểu ra rồi.

Kuko87

Xe tải
Giờ em thấy trẻ đá có vẻ "lịch sự" hơn, trc 7x-8x hay chân tay miệng lắm :))
Mie nói mới nhớ, em có 4 cái răng cửa là răng giả nhờ giao lưu vs Rùa Vàng FC, đá sân Đào Tấn, bắt đối trên Forum bóng đá ngày trc.
Trách mình non vào bóng ko để ý va vào cùi chỏ đội bạn :((
Ghê vậy cụ. Em mà đá láo là...tránh. Với lại có tuổi tí, sức xuống hẳn (cả rướn lẫn hụt hơi) nên toàn đi bộ, tránh va chạm. Trước em cũng ham dê dắt lắm.

Xechaybangcom

Xe điện
Cu con nhà em từ nhỏ đến năm 10 tuổi vì đá bóng mà gãy tay trái (gãy rời 2 xương), mất nửa cái răng cửa nên em cấm đá bóng rồi.

Ryan848

Xe container
Ghê vậy cụ. Em mà đá láo là...tránh. Với lại có tuổi tí, sức xuống hẳn (cả rướn lẫn hụt hơi) nên toàn đi bộ, tránh va chạm. Trước em cũng ham dê dắt lắm.
Tình huống bóng nhanh, em đánh đầu phá bóng, họ vung tay (ko biết có ác ý hay ko) nhưng tất nhiên mình là người thiệt, về sau đá hay tranh chấp em đều để ý hơn ạ.
Cơ mà đúng nhiều người hay đá xấu và có thói quen thúc cùi chỏ, htrc em đá có ông thúc cùi chỏ bào bắp tay em (hắn thấp, em thì cao 1.8m nên may chỉ vào bắp tay).

Thế nên thể thao để khỏe, các cụ ko nên ham quá vs các môn đối kháng như đá bóng ạ.

lookyoung

Xe tăng
Nhiều lúc nghĩ cũng đến tuổi nghỉ đá bóng chuyển sang môn khác cho an toàn rồi nhưng nó ăn vào trong máu, khó bỏ quá các cụ ạ.

Tối thứ 6 đá thì từ chiều đã thấy rạo rực, chuẩn bị giày dép, quần áo ra sân rồi.

susu

Xe điện
Què chân bóng đá
Tóp má điền kinh
Chết bất thình lình
Thể dục buổi sáng
:)) 8-x
em giờ chẳng chơi môn nào, mỗi môn trên giường lưa thưa gọi là:((

zacom121

Xe tải
Cụ chủ thớt nói đúng. Bóng đá là môn thể thao dễ gây chấn thương và mức độ rủi ro do chấn thương là cao nhất.
Tuy nhiên, với tư cách là cầu thủ chơi bóng nhiều năm như em, chơi từ hồi cấp 3 rồi nghỉ hết những năm Đại học, xong đi làm năm thứ 3 em mới chơi lại bóng đá. Ngót nghét cũng đến chục năm rồi. Em cho rằng khi đá đủ và đá đúng thì tỷ lệ để xảy ra chấn thương rõ ràng là chính bản thân mình cũng đã ý thức được 70-80% rồi. Còn lại 20-30% là do đối phương và cách xử lý tình huống của mỗi người.
Thời gian em đá khá lâu, nhưng cũng khá ít bị các chấn thương nặng, từ tranh chấp bóng bổng, tới các tình huống tì đè, vào bóng 50-50. Em nghĩ là bản thân mình ý thức được tình huống đã là thành công đến 80% trong va chạm bóng đá. Còn lại là do hoặc cố sức hoặc phán đoán sai, thực hiện động tác sai mới dẫn đến bị động và gây chấn thương nặng.
Vài lời đàm đạo với các cụ như thế, em giờ cũng U50 rồi, tuần vẫn tham gia 2 buổi. Tuần nào có sức thì vẫn cố thêm buổi thứ 3, vì có buổi trong ngày đó 2 trận sát giờ nhau, có nghĩa là chơi thông luôn từ 16:00 đến 19:00, hehe....chơi xong lại còn ngồi làm vài cốc bia với ae để xả stress nữa, cũng vui mah...

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em đá được gần 30 năm nay thì nhận thấy 1 điều: thằng nào đá càng hay, càng khéo, càng khoẻ thì càng ít chấn thương.
Tập gym 8 năm rồi mới đi đá bóng thì theo em là ko nên đá nữa, người cứng rồi chơi cũng khó mà hay đc

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em đồng ý với bác chủ thread rằng bóng đá là trò chơi mạo hiểm và đối kháng cực cao, khéo chỉ kém mấy môn võ thuật.
Thời sinh viên em cũng tham gia đá bóng, giao lưu sinh viên giữa các khoa thôi thế mà máu ăn thua giữa các lớp cũng ác. Em ngày đó cũng được coi có da có thịt, cao 1.7m, 70kg thế mà bị ngay ông cùng khoa, khác ngành lúc tranh bóng tát luôn cho 2 phát. Cay đối phương đá láo đinh ăn thua đủ nhưng đội cùng lớp can, dĩ hòa vi quý, bầu SV đá bóng thế là thường ấy mà, không như bóng nhựa thời học sinh đâu. Sau trận đó em cũng nghỉ luôn món đá bóng, toàn chơi những môn không va chạm như tennis, cầu lông để có chấn thương thì chỉ trách mình chứ không phải do đối phương chơi xấu.