[Funland] D-day, 80 năm nhìn lại

New car 2023

Xe container
Tại sao chiến dịch giải phóng Tây Âu của Đồng mình phải đến 1944 mới thực hiện? Có ý kiến cho rằng Đồng minh trì hoãn để chờ Xô Đức ngã ngũ.

Sau đây là góc nhìn từ cụ Sớc sin:
Ngay từ 22 tháng 6 năm 1941 khi Đức tấn công Liên Xô, hồi ký của cụ Sớc đã có những ý đại loại mặc dù cụ không ưa chẩu ngãi Cụng sẩn và cũng không thể hiểu nổi sự nhượng bộ của Liên Xô với Đức bằng chứng là đêm 22 tháng 6 những đoàn tàu tốc hành từ Liên Xô vẫn qua biên giới giao nguyên liệu cao su sang Đức nhưng, những người lính Nga và nhân dân Nga xứng đáng được sống và lao động trên mảnh đất quê hương họ. Nước Anh phải kêu gọi cả thế giới trợ giúp Liên Xô bất cứ gì có thể vì Hít le là hiện thân thảm khốc của sự hủy diệt với mọi dân tộc. Bài phát biểu của cụ Sớc trên đài Anh đêm ngày 23 làm rõ quan điểm này.
Cho đến khi Mỹ tham chiến, hải quân Anh lo chật vật bảo vệ đảo Anh đã hết hơi. Từ năm 1939 đến 1942, tổng trọng tải các loại tàu bè của Anh và đồng minh bị Đức phá hủy trên Địa Trung Hải, Đại Tây Dương và biển Bắc là 12 triệu tấn, tức là cả nhiều ngàn tàu đến nỗi công nghiệp đóng tàu Mỹ nhảy từ điểm 3 lên điểm 10+ trong vài năm.
Đến tận 1943 khi Đồng minh làm chủ Bắc Phi và kiểm soát nước Ý bằng các cuộc đổ bộ thành công tích lũy kinh nghiệm và sau bước ngoặt then chốt tại Sít ta lin gơ rát thì Đồng Mình mới "Dám" nghĩ đến cuộc Đại đổ bộ.

Cuộc D Day ngoài thành công về tình báo và nghi binh kéo giãn mỏng lực lượng Đức trên dải bờ biển dài hàng trăm cây số, còn có vai trò của một quyết định then chốt. Đó là ngoài biển có bão tình hình khí tượng xấu không cho phép không quân hoạt động và ngày cả hải quân cũng bị hạn chế. Tướng lĩnh cả hai bên đều gần như chấp nhận thúc thủ ít nhất cho đến sau ngày 12 tháng 6 và một số chỉ huy Đức còn nghỉ phép. Nhưng phía Đồng minh đã quyết định khởi sự ngay ngày 6 tháng 6 khi cho rằng cần tạo bất ngờ.
Churchill ảnh tất nhiên phải bảo vệ đồng minh mà bác, cụ thể là anh Roosevelt.
Còn người Anh đúng là quan ngại người Đức bơi qua biển Manche, nhưng rõ ràng họ thấy thực lực của người Đức chưa đủ mò đến UK, chí ít là trong ngắn hạn và trung hạn: Đức quá thiếu tàu biển, dù tàu ngầm rất mạnh.

Chưa kể, chủ yếu trong mật trận 2 là bên US, thì họ thể hiện rõ là, Nước Mỹ trên hết, như đồng chí Đỗ Nam Trung đã hùng hồn tuyên bố, phỏng ạ.

Nguoimoivao3

Xe tăng
E nghĩ phe

E nghĩ phe Trục không có hậu cần đủ mạnh và đủ để cung cấp lâu dài. Vì thế phe Trục nếu không dành được thế thượng phong để đè bẹp mọi đối thủ trong thời gian ngắn, thì tất yếu sẽ thất bại vì hậu cần và nhân lực không được cung cấp đủ.

Trong khi đó phe đồng minh, nhất là Mỹ và Liên Xô thì có nguồn hậu cầu vượt trội!
HítLe đánh Liên Xô để đảm bảo Hậu cần cụ nhé: xăng dầu và lúa mì lúa mạch ở Ucr. Hít Le đã thành công bước đầu. Chỉ là không ngờ không nghĩ là phải dừng bước ở cửa ngõ Moskva và sau đó thất bạn ở Stalingrad

zinhaicau

Xe điện
Cụ Ngao mất công sưu tầm ảnh. Đưa lên với chú thích tư liệu. Cụ nào thích đọc thì nên biết ơn người đưa tin ảnh. Ko thích thì next sao cứ phải dùng từ nặng nề vậy nhỉ. Cá nhân em ủng hộ cụ Ngao và mong cụ post đều để e có tư liệu. Mà e xin phép đc tải lưu trữ các ảnh hữu ích phục vụ công việc ạ.

Dream Thai

Xe điện
Cụ Ngao mất công sưu tầm ảnh. Đưa lên với chú thích tư liệu. Cụ nào thích đọc thì nên biết ơn người đưa tin ảnh. Ko thích thì next sao cứ phải dùng từ nặng nề vậy nhỉ. Cá nhân em ủng hộ cụ Ngao và mong cụ post đều để e có tư liệu. Mà e xin phép đc tải lưu trữ các ảnh hữu ích phục vụ công việc ạ.
Chuẩn cụ, đây là diễn đàn tranh luận văn minh

Nói chuyện đạo lý thì cũng ko làm cho ai đó trở lên thông thái hơn :)

viet7500

Xe buýt
HítLe đánh Liên Xô để đảm bảo Hậu cần cụ nhé: xăng dầu và lúa mì lúa mạch ở Ucr. Hít Le đã thành công bước đầu. Chỉ là không ngờ không nghĩ là phải dừng bước ở cửa ngõ Moskva và sau đó thất bạn ở Stalingrad
Vâng, đúng rồi cụ. Hitle có mục tiêu đúng, nhưng thực hiện không thành công, do miếng mồi lớn quá cụ ạ!

Nhật đánh Mỹ, Anh và Pháp ở Nam Thái Bình Dương, cũng là nhằm chiếm đoạt nguồn cung cấp nguyên nhiên vật liệu từ các thuộc địa của những nước này ở đó.

Đông86

Xe điện
HítLe đánh Liên Xô để đảm bảo Hậu cần cụ nhé: xăng dầu và lúa mì lúa mạch ở Ucr.
Ukraine có lúa mì, có công nghiệp nhưng ko có xăng dầu. Anh Hít bèn đánh thọc sâu đến tận sông Volga thì thua, chưa đến vùng có dầu.

Dream Thai

Xe điện
Ukraine có lúa mì, có công nghiệp nhưng ko có xăng dầu. Anh Hít bèn đánh thọc sâu đến tận sông Volga thì thua, chưa đến vùng có dầu.
Hồi CMT10, Đức & 3lan có hậu thuẫn cho 1 phe trong nội chiến Nga-Ucr

cod

Xe buýt
Mỗi dân tộc có góc nhìn của mình.
Không cứ phải "chuẩn Nga" mới đúng.
"Sự thật" nó khác mà "chuẩn Nga" nó khác!

Sự thật là Liên Xô đã phải chiến đấu với lực lượng mạnh nhất của Đức, lực lượng đông đảo nhất của Đức và cũng là nước đã đánh thẳng vào sào huyệt Berlin, dẫn đến kết thúc Thế chiến tại châu Âu.

Sự thật là Liên Xô đã phải chịu đựng hi sinh và tổn thất lớn nhất để tiêu diệt chủ nghĩa phát xít.

Còn thì tất nhiên với những timer, "sự thật" này sẽ bị bóp méo theo "chuẩn Mỹ" rồi.

Đông86

Xe điện
Liên Xô không cần đồng minh để giành chiến thắng trong Thế chiến thứ hai

Một cuộc khảo sát toàn quốc, thực hiện năm 2009, kết luận rằng gần 2/3 người Nga (63%) tin rằng Liên Xô có thể giành chiến thắng trong Thế chiến thứ hai mà không cần bất kỳ sự trợ giúp nào từ quân Đồng minh.

Tuy nhiên, theo Trung tâm thăm dò dư luận Nga, số người theo quan điểm này đã giảm so với tỉ lệ 71% vào năm 2001, hãng tin Interfax đưa tin.

Số người thừa nhận vai trò của Mỹ, Anh và Pháp trong việc đánh bại chủ nghĩa phát xít chỉ là 23%.

Hai cuộc khảo sát cũng cho thấy số người không trả lời đã tăng gấp đôi (từ 7% lên 15%).

Như trước đây, hầu hết người Nga (87%) coi sự đóng góp của Liên Xô vào chiến thắng là mang tính quyết định. Vai trò của Anh và Pháp, được trả lời là Không đáng kể (lần lượt là 36% và 34%) hoặc Khá lớn (lần lượt là 26% và 22%).

Đối với vai trò của Hoa Kỳ, những người được hỏi bày tỏ cả hai quan điểm Khá lớn và Không đáng kể như nhau (30%). Ngoài ra, một số lượng đáng kể (47%) cho rằng Trung Quốc không hề đóng góp gì trong việc chống lại Đức Quốc xã.

View attachment 8567641

Khảo sát VCIOM
Cuộc khảo sát toàn quốc được tổ chức vào ngày 22–23 tháng 8 năm 2009. 1600 người ở 140 thành phố và làng mạc ở 42 vùng của Nga đã được thăm dò ý kiến. Biên độ sai số thống kê không vượt quá 3,4%.

Theo Trung tâm Nghiên cứu Ý kiến Công chúng Nga, trong 7 năm qua, quan điểm của người dân Nga về vai trò của một số quốc gia trong chiến thắng trong Thế chiến thứ hai đã thay đổi.

Tỷ lệ người Nga cho rằng Liên Xô đóng góp nhiều nhất đã giảm từ 92% xuống 87%.

Tỉ lệ người coi vai trò của Anh là Không đáng kể đã giảm (còn 36% thay vì 42%), tương tự như Trung Quốc (còn 18% thay vì 27%), Mỹ (còn 30% thay vì 39%) và Pháp (còn 34% thay vì 39%).

Đồng thời, ngày càng có nhiều người được hỏi công nhận Mỹ là lực lượng chính trong việc hạ bệ Hitler.

Nguồn: Russia Today
Cám ơn tư liệu cụ.
Em tôn trọng quan điểm của người Nga, nhưng đó không phải là duy nhất đúng.

XPQ

Xe cút kít
Cám ơn tư liệu cụ.
Em tôn trọng quan điểm của người Nga, nhưng đó không phải là duy nhất đúng.

Trong hồi ký của mình phần " Đồng minh Xô Viết của chúng tôi" - Hồi ký của cụ Sớc NXB Văn Hoá Thông Tin 2004, cụ Sớc có kể rằng ngay tháng 8 năm 1942 khi đến Mốt cô va gặp cụ Sít, nước Anh đã bị thúc giục phải nhanh chóng mở mặt trận phía tây và cụ Sớc đã trả lời rằng điều đó là không thể xét về khả năng của Đồng mình. Họ thiếu hụt về máy bay, thiết giáp và cả đạn dược và thậm chí còn chưa biết phải đóng những con tàu đổ bộ như thế nào cho một chiến dịch lớn như vậy trong khi số tàu đổ bộ ít ỏi họ có đang sử dụng làm tàu vận tải và đã bị hải quân Đức đục thủng phần lớn. Họ cũng không thể bỏ Bắc Phi để dồn lực lượng ít ỏi đối đầu vô ích với Đức trên lục địa mà Đức kiểm soát. Bản thân nước Anh phải bớt lại 60% hàng tiếp tế từ Mỹ để chuyển cho Liên Xô, thậm chí phải huy động bộ đội Anh nằm ở cảng Muốc Man dỡ hàng xuống cho Liên Xô. Cụ Sớc hứa sớm nhất phải đến 1944 mới có thể có mặt trận phía Tây.
Cụ Sít còn liên tục đòi hỏi mặt trận thứ hai suốt các năm sau đồng thời với việc đòi hỏi tăng gấp hai đến ba lần số viện trợ trong khi năng lực sản xuất và tiếp vận của Đồng mình là hạn chế, về sau họ chỉ cố gắng đáp ứng được tối đa về viện trợ.
Cụ Sớc cũng nói, quyết tâm của nước Anh hỗ trợ Liên Xô được động viên bởi phát biểu của tổng thống Ai Xen Hảo vào tháng 9 năm 1941 rằng Nhân dân Liên Xô nhất định thắng cuộc chống phát xít, chứ không phải dễ dàng khi bỏ qua những yêu sách phí thực tế ích kỷ và trịch thượng của Sít ta lin.

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện

vừa đi vừa láii

Xe container
Trong hồi ký của mình phần " Đồng minh Xô Viết của chúng tôi" - Hồi ký của cụ Sớc NXB Văn Hoá Thông Tin 2004, cụ Sớc có kể rằng ngay tháng 8 năm 1942 khi đến Mốt cô va gặp cụ Sít, nước Anh đã bị thúc giục phải nhanh chóng mở mặt trận phía tây và cụ Sớc đã trả lời rằng điều đó là không thể xét về khả năng của Đồng mình. Họ thiếu hụt về máy bay, thiết giáp và cả đạn dược và thậm chí còn chưa biết phải đóng những con tàu đổ bộ như thế nào cho một chiến dịch lớn như vậy trong khi số tàu đổ bộ ít ỏi họ có đang sử dụng làm tàu vận tải và đã bị hải quân Đức đục thủng phần lớn. Họ cũng không thể bỏ Bắc Phi để dồn lực lượng ít ỏi đối đầu vô ích với Đức trên lục địa mà Đức kiểm soát. Bản thân nước Anh phải bớt lại 60% hàng tiếp tế từ Mỹ để chuyển cho Liên Xô, thậm chí phải huy động bộ đội Anh nằm ở cảng Muốc Man dỡ hàng xuống cho Liên Xô. Cụ Sớc hứa sớm nhất phải đến 1944 mới có thể có mặt trận phía Tây.
Cụ Sít còn liên tục đòi hỏi mặt trận thứ hai suốt các năm sau đồng thời với việc đòi hỏi tăng gấp hai đến ba lần số viện trợ trong khi năng lực sản xuất và tiếp vận của Đồng mình là hạn chế, về sau họ chỉ cố gắng đáp ứng được tối đa về viện trợ.
Cụ Sớc cũng nói, quyết tâm của nước Anh hỗ trợ Liên Xô được động viên bởi phát biểu của tổng thống Ai Xen Hảo vào tháng 9 năm 1941 rằng Nhân dân Liên Xô nhất định thắng cuộc chống phát xít, chứ không phải dễ dàng khi bỏ qua những yêu sách phí thực tế ích kỷ và trịch thượng của Sít ta lin.
Trí nhớ cụ tốt quá, em phải tra gg để đối chiếu ;))
- Cụ Ai xen Hảo năm 1941 thì vẫn đang Mốt hai mốt: chưa làm tổng thống được.
- Mấy lý do cụ Sớc đưa ra theo kiểu văn vở câu giờ thôi. Cụ này thuộc dạng láu cá cố tình cho Xô Đức đánh nhau, ngư ông thủ lợi.
- Năm 1942 cụ Molotov đi thuyết khách Anh Mỹ. Tất cả đồng ý mở mặt trận thứ 2 vì thời cơ đã chín muồi. Lúc này Đức dồn quân sang đánh Xô nên mặt trận phía Tây khá lỏng. Tuy nhiên cụ Sốc lại alo cho Cụ Roo, rồi báo cho cụ Sít là chưa thích hợp.
- Cũng năm 42 (tháng 8) cụ Sốc thăm và làm việc với cụ Sít, hứa sẽ mở năm 43. Nhưng đầu năm 43 lại lờ đi vì tin tưởng: Xô sẽ chiến thắng :D
- Sau trận Kursk thì Đức quỵ hẳn. Lúc này kèo thơm rồi nên cụ Sốc và cụ Roo quyết tâm mở mặt trận 2. :))
Chính cụ Roo mới quyết tâm hỗ trợ liên xô đánh Đức, cụ Sốc toàn phá thối. Nhưng cụ ấy lại thành công ;))

Mansion.68

Xe tải
Quan điểm cá nhân tôi : Liên Xô công to nhất, chẳng cái gì quý bằng xương máu hết.
Hồng quân và nhân dân Liên Xô đối đầu với quân đội Đức ở thời điểm hùng mạnh nhất, thiện chiến nhất, chịu thiệt hại về nhân lực, vật lực thảm khốc và khủng khiếp nhất. Nhưng sau cùng người Liên Xô vẫn chiến thắng oanh liệt trước người Đức.
Cho nên D- day trì hoãn đến 1944 mới mở chỉ có 3 lí do:
- Muốn ngư ông đắc lợi.
- Lúc đó yếu bóng vía, sợ sức mạnh người Đức lúc đó quá nên chần chừ, trì hoãn.
- Tranh công với Liên Xô.
Chấm hết.

.Bo My

Xe lăn
- Mấy lý do cụ Sớc đưa ra theo kiểu văn vở câu giờ thôi. Cụ này thuộc dạng láu cá cố tình cho Xô Đức đánh nhau, ngư ông thủ lợi.
- Năm 1942 cụ Molotov đi thuyết khách Anh Mỹ. Tất cả đồng ý mở mặt trận thứ 2 vì thời cơ đã chín muồi. Lúc này Đức dồn quân sang đánh Xô nên mặt trận phía Tây khá lỏng. Tuy nhiên cụ Sốc lại alo cho Cụ Roo, rồi báo cho cụ Sít là chưa thích hợp.
- Cũng năm 42 (tháng 8) cụ Sốc thăm và làm việc với cụ Sít, hứa sẽ mở năm 43. Nhưng đầu năm 43 lại lờ đi vì tin tưởng: Xô sẽ chiến thắng :D
- Sau trận Kursk thì Đức quỵ hẳn. Lúc này kèo thơm rồi nên cụ Sốc và cụ Roo quyết tâm mở mặt trận 2. :))
Chính cụ Roo mới quyết tâm hỗ trợ liên xô đánh Đức, cụ Sốc toàn phá thối. Nhưng cụ ấy lại thành công ;))
Lý do chính là Soc sin sợ LX tiến vào Ban Kan, Hy lạp trước, nên mới thuyết phục Rusovelt đánh Nam Âu năm 1943, trong khi đường ngắn nhất đến Berlin là ở Pháp. Ru không thích nhưng không thể làm khác được. Soc sin sau này bị dân Anh lật, mất chức Thủ tướng ngay sau chiến tranh kết thúc.

Mansion.68

Xe tải
Người Anh, người Pháp tự hào có đội quân nhà nghề, xâm lược 5 châu 4 bể. Nhưng gặp người Đức chỉ biết đầu hàng và bỏ chạy. Sau này comback nhưng cũng dưới sự chống lưng của người Mỹ. Không dám đơn độc chiến đấu như người Xô Viết.
Liên Xô thì khác, sẵn sàng đổ máu, quyết tử, sống mái với kẻ thù, đánh chết bỏ thì thôi. Dù biết kẻ thù cực mạnh và cái chết chờ sẵn.
Dân tộc có khí chất đó thì sao không thích được :> :>

emperortan

Xe hơi

Các cụ tham khảo 1 góc nhìn của người Mỹ về vấn đề D day. Bài này Mỹ đổ tội cho Anh là không muốn combat trực tiếp mà chỉ muốn đóng vai trò quấy rối, dẫn đến trì hoãn chiến dịch đổ bộ. Tất nhiên bài này của Mỹ thì tô vẽ là Mỹ đã chuẩn bị sẵn tâm lý combat trực tiếp rồi, chẳng qua là thằng Anh cứ lần lữa làm mình không đánh được (ý là tất cả do thằng Anh hết).

Nhưng câu cuối thì khá thấm, cho thấy các phe đặt lợi ích quốc gia lên trên hết như thế nào:

Sử gia Max Hastings đã viết, “Trong khi mong muốn của Brooke (Tướng Alan Brooke, Tổng Tham mưu trưởng Hoàng gia Anh) về việc để mặc cho người Nga rút máu Quân đội Đức vẫn còn là vấn đề gây tranh cãi, thì đó vẫn là một sự phục vụ vĩ đại cho đất nước của ông ta.”

Đã có tranh cãi xuất phát từ việc suy diễn bẩu D-Day bản chất là ngăn Nga chiếm châu Âu. Trong khi sách sử ko có chuyện như vậy. Chỉ có chuyện cụ Xit thúc DM mở gấp mặt trận thứ 3.
Nếu có văn bản cụ X "yêu cầu dừng" thì trình ra.
Không nên suy diễn nữa.
Chắc cụ có vấn đề đọc hiểu. Cụ không hiểu thế nào là khác nhau giữa "phân tích bản chất" và "sự kiện" à.
Phân tích chính là suy diễn cá nhân của người nghiên cứu sử về bản chất đằng sau các sự kiện thực tế diễn ra trong sách sử của cụ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Nguoimoivao3

Xe tăng
Có chữ nào nói Xăng dầu của Ucr hả cụ? Xáng dầu của vài vùng ở Liên xô còn vựa lúa mì lúa mạch là Ucr

Dream Thai

Xe điện
Người Anh, người Pháp tự hào có đội quân nhà nghề, xâm lược 5 châu 4 bể. Nhưng gặp người Đức chỉ biết đầu hàng và bỏ chạy. Sau này comback nhưng cũng dưới sự chống lưng của người Mỹ. Không dám đơn độc chiến đấu như người Xô Viết.
Liên Xô thì khác, sẵn sàng đổ máu, quyết tử, sống mái với kẻ thù, đánh chết bỏ thì thôi. Dù biết kẻ thù cực mạnh và cái chết chờ sẵn.
Dân tộc có khí chất đó thì sao không thích được :> :>
Hơi giống VN ta cụ nhỉ :)

Nói chung giỏi cái này kém cái khác, nhân vô thập toàn :(

XPQ

Xe cút kít

Cảm ơn bác, em xin lỗi nhầm tí vì em đọc cái đó lâu rồi nhớ nhầm lượt tổng thống Mỹ, thời điểm đó là cụ Ru da vén.

Dream Thai

Xe điện
Lý do chính là Soc sin sợ LX tiến vào Ban Kan, Hy lạp trước, nên mới thuyết phục Rusovelt đánh Nam Âu năm 1943, trong khi đường ngắn nhất đến Berlin là ở Pháp. Ru không thích nhưng không thể làm khác được. Soc sin sau này bị dân Anh lật, mất chức Thủ tướng ngay sau chiến tranh kết thúc.
Soc sin theo e nhớ thi là 1 dạng dị nhân, khi war đến dc mời về làm thủ tướng, chứ trc đó cũng dạng bất mãn chế độ, con ma men, kiểu như cụ Trân Hưng Đạo nhà ta, nên sau war lại cho out cũng dễ hiểu :)

Còn Ru véo thì hình như bị liệt, TT duy nhất làm 3 nhiệm kỳ, nói chung thời thế tạo anh hùng, bộ 3 Sit, Sóc, Ru cũng kinh đấy :)

Chỉnh sửa cuối: