[Funland] Cuộc chiến ở chung cư

coixay13

Xe tăng
Muốn ngon thì phải chi nhiều tiền. Cứ làm sao chi lương ban quản trị 10 người mỗi người 30 củ/tháng thì họ làm đến nơi đến chốn ngay, bố thằng chủ đầu tư cũng phải cút.
Cũng tùy cụ ạ, em biết nhiều cụm chung cư cao cấp mà Ban QT còn chia 5 xẻ 7 phe, "choảng" nhau te tua ấy chứ.

vkthang

Xe container
Khi xây dựng nhà đất bao giờ người ta cũng tính toán xây các phòng có công năng phù hợp. Kể cả phòng nghe nhạc hay hát Kara nó cũng phải được thiết kế cách âm tương đối chứ có phải ông ổng cho hàng xóm nghe đâu mà các cụ.
Cụ ơi, làm tiêu âm cho phòng karaoke để hàng xóm sát vách không nghe thấy tiếng nhạc khi hát thì nó ngang tiền lắp thang máy hộ gia đình đấy, cụ chém nhẹ nhẹ phím thôi. Kể cả có người làm thì cũng không phải số đông mà phải nói là của hiếm mới đúng. VC e đi tập thể dục thì lúc đi đường tắt gặp mấy nhà hát Karaoke trong ngõ, lúc về vợ em bảo thôi đi ra đường ngoài xa tí nhưng đỡ nhức đầu nhưng vẫn gặp nhà mở của ra đường hát ông ổng.

TN1805

Xe điện
Cũng tùy Chung cư, tùy Chủ đầu tư mà có sự khác biệt nhau.

Tôi thấy chung cư họ nhà Vinhomes OK về PCCC, BQL, các dịch vụ....

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ ơi, làm tiêu âm cho phòng karaoke để hàng xóm sát vách không nghe thấy tiếng nhạc khi hát thì nó ngang tiền lắp thang máy hộ gia đình đấy, cụ chém nhẹ nhẹ phím thôi. Kể cả có người làm thì cũng không phải số đông mà phải nói là của hiếm mới đúng. VC e đi tập thể dục thì lúc đi đường tắt gặp mấy nhà hát Karaoke trong ngõ, lúc về vợ em bảo thôi đi ra đường ngoài xa tí nhưng đỡ nhức đầu nhưng vẫn gặp nhà mở của ra đường hát ông ổng.

vkthang

Xe container
Cụ làm chưa? Hiệu quả không? Em bán cả thiết bị âm thanh đây, khách hỏi đến món này là né, giới thiệu khách tự đi mà làm. Cả hệ thống karaoke thì cũng chỉ nhận thiết bị thôi, tiêu âm chịu không dám làm vì chuẩn thì không rẻ mà rẻ thì không hiệu quả chẳng thu được tiền của khách.

bmwp0wer

Xe tăng
Ở đâu có lợi ích ắt có tranh chấp đấu đá ko hồi kết

xherox

Xe điện
Cái này thật ra e cũng ko rõ lắm, e ở CC nhưng cũng ko quan tâm để ý cái này. Toà nhà e toà 50 năm, kiểu như căn hộ dịch vụ. Nên cư dân cũng chỉ là khách hàng, chả có quyền gì. Bql nó làm gì nó làm. Nhiều cái rất tai quái vô lý. Toà nhà e làm tạm trú còn ko đc chứ đừng nói là làm thường trú, thấy bảo chỉ có làm lưu trú dưới 30 ngày. E ko cần làm cái đấy nên e cũng ko để ý
Theo luật thì sau khi bàn giao hoàn toàn nhà cho cư dân, thì sau đó dân cư sẽ phải họp để bầu ra Ban Quản Trị là người dân sống tại Tòa nhà đó, có sự chứng kiến có con dấu của Phường, được pháp luật công nhận. Sau khi có ban Quản Trị của Dân thì Ban Quản trị tiến hành đấu thầu Ban Quản Lý.
Nếu cư dân tại tòa Chung cư đó đoàn kết, và cứng rắn, luôn có sự tham vấn với Tổ Dân Phố, Bí thư Đảng ở TỔ dân phố, thì Ban Quản Lý sẽ là người phục vụ Dân cư của Tòa nhà đó, nếu Ban quản lý đó làm ko tốt, Dân sẽ phản ánh lên Ban Quản Trị, đến kỳ họp Đại hội cư dân sẽ bỏ phiếu để tiếp tục ký hợp đồng với Ban quản lý hay là tiễn để thuê Ban quản lý mới.
Thường ở Chung Cư mới, nhiều người trẻ và cho thuê nhiều thì ít ai quan tâm đến Ban quản trị và Ban quản lý mới. Cũng rất nhiều Ban Quản Trị làm ăn láo toét, thông đồng với Ban Quản Lý để rút ruột tiền 2% Quỹ Bảo trì của chung cư.

Trungpv

Xe tăng
để cách âm tuyệt đối ko nghe thấy gì thì khó chứ cách âm để đủ ko gây tiếng ồn quá lớn gây khó chịu cho hàng xóm thì cũng đơn giản thôi mà cụ. chỉ cần cánh cửa phòng cụ làm kính dày xịn tý là bên ngoài nghe đã nhỏ đi rất nhiều rồi. nhà em cửa kính dày 12 ly đóng cửa vào ngoài đường nghe bé lắm ko ảnh hưởng hàng xóm luôn, em thì ko karaoke đâu nhưng hay nghe nhạc xem phim

hatinh5760

Xe điện
Có bác nào ở nhà đất hôm rồi bực mình với háng xòm thấy “ mình vẫn còn may chán, đỡ mệt mỏi chán “.
E ở cả CC, cả nhà đất. Mỗi nơi một vẻ, vui, phiền như nhau.

Son23

Xe buýt
Em nghe còm là các nhà hát karaoke này kia làm phòng riêng cách âm em đã buồn cười. Thôi trên này mạng ảo, mình rảnh vô buôn vài câu chứ ngoài đời mình chọn chỗ phù hợp cách sống, nhu cầu của mình là đc. Em từng chứng kiến 1 sảnh chung cư ở LVL, toàn gđinh trẻ, có con mẫu giáo, c1. Chiều về trẻ con lôi xe đạp ra đạp ầm ầm ngoài hành lang, các nhà đều mở cửa cho chúng nó giao lưu, họ ăn nhậu cả tầng rất thường xuyên, cảm giác không khí vui vẻ kiểu...thôn quê ấy. Nếu là em chắc chuyển nhà nhưng cả tầng giống nhau thì rất ok. Trẻ con vui, bố mẹ hợp, toàn thanh niên nhậu, cafe suốt.

duongphong

Xe container
Em nghe còm là các nhà hát karaoke này kia làm phòng riêng cách âm em đã buồn cười. Thôi trên này mạng ảo, mình rảnh vô buôn vài câu chứ ngoài đời mình chọn chỗ phù hợp cách sống, nhu cầu của mình là đc. Em từng chứng kiến 1 sảnh chung cư ở LVL, toàn gđinh trẻ, có con mẫu giáo, c1. Chiều về trẻ con lôi xe đạp ra đạp ầm ầm ngoài hành lang, các nhà đều mở cửa cho chúng nó giao lưu, họ ăn nhậu cả tầng rất thường xuyên, cảm giác không khí vui vẻ kiểu...thôn quê ấy. Nếu là em chắc chuyển nhà nhưng cả tầng giống nhau thì rất ok. Trẻ con vui, bố mẹ hợp, toàn thanh niên nhậu, cafe suốt.
Hát cuối tuần còn đỡ, ngày thường bọn trẻ con tối chúng nó còn học hành, người khác đi làm về mệt mỏi còn nghỉ ngơi... . hôm sau còn đi làm. Cứ zô mấy 100% và ông ổng hát thì cực chuối :D

Chaien Nguyen

Xe tăng
Hát cuối tuần còn đỡ, ngày thường bọn trẻ con tối chúng nó còn học hành, người khác đi làm về mệt mỏi còn nghỉ ngơi... . hôm sau còn đi làm. Cứ zô mấy 100% và ông ổng hát thì cực chuối :D
Ăn nhậu hát hò nói thế chứ cả tháng mới 1 vài lần chứ sức đâu mà ngày nào cũng ăn nhậu hát hò

coquay

Xe container
Đa số cc ở mình là làm theo kiểu tận thu, đớp từ gạch cát đá xi măng dây điện ống nước cho đến cả quản lý toà nhà

vkthang

Xe container
Ở đâu cũng có cái hay cái dở mà cụ, kể cả ở CC thì cố mà mua lấy chỗ cao cấp chút, gọi là lựa chọn hàng xóm. Chứ ở mấy CC mà giá rẻ là hay gặp các gia đình trẻ sinh hoạt ối dồi ôi như cụ thấy đấy. CC chỗ em cũng thuộc dạng khá, mà vẫn không tránh khỏi lọt 1-2 nhà bán đất trong ngõ lên mua CC sinh hoạt thì chán hẳn luôn.

zaiwaz123

Xe điện
Ở đâu cũng có cái hay cái dở mà cụ, kể cả ở CC thì cố mà mua lấy chỗ cao cấp chút, gọi là lựa chọn hàng xóm. Chứ ở mấy CC mà giá rẻ là hay gặp các gia đình trẻ sinh hoạt ối dồi ôi như cụ thấy đấy. CC chỗ em cũng thuộc dạng khá, mà vẫn không tránh khỏi lọt 1-2 nhà bán đất trong ngõ lên mua CC sinh hoạt thì chán hẳn luôn.
Cụ nói chuẩn đấy ! V sờ-mát hẳn hoi nhé bắt con học đàn đến 12 giờ khuya vừa dạy vừa quát, hàng xóm sang góp ý thì chửi ...Bởi vì căn hộ nó chỉ hơn tỏi là đã mua được rồi mặc dù cũng trong hệ sinh thái của V. Các khu cc giá rẻ khác thì vấn nạn trẻ con chạy nhảy, đùa nghịch ầm ĩ hành lang, ông già bà cả dạy tập thể dục ầm ĩ sân chung mặc dù mới 5h sáng, T7 hay chủ nhật cũng kệ cmcm...
Tóm lại cố gắng kiếm tiền để mua nhà khu vực dân có thu nhập cao, học thức, nhận thức cũng phải cao mới được.

BMW X10

Xe điện
Cụ nói chuẩn đấy ! V sờ-mát hẳn hoi nhé bắt con học đàn đến 12 giờ khuya vừa dạy vừa quát, hàng xóm sang góp ý thì chửi ...Bởi vì căn hộ nó chỉ hơn tỏi là đã mua được rồi mặc dù cũng trong hệ sinh thái của V. Các khu cc giá rẻ khác thì vấn nạn trẻ con chạy nhảy, đùa nghịch ầm ĩ hành lang, ông già bà cả dạy tập thể dục ầm ĩ sân chung mặc dù mới 5h sáng, T7 hay chủ nhật cũng kệ cmcm...
Tóm lại cố gắng kiếm tiền để mua nhà khu vực dân có thu nhập cao, học thức, nhận thức cũng phải cao mới được.
Sao bác không góp ý với Bảo vệ ấy, để họ lên Góp ý với khổ chủ đàn hay hát dỏi?

thientudolong

Xe container
ở khu khác thì ko biết nhưng khu nhà e thì có mấy vị cư dân nhiệt tình hơn mức bt, mấy lỗi sai vặt của BQL hay đc các vị này đăng bài, thổi phồng đả kích lên 1 cách thái quá đẩy căng thẳng lên không cần thiết, và bài nào cũng lồng nội dung phải tự bầu BQT lên để tự quản với nhau mới là tốt :D
Em đọc chỉ biết cười trừ =))

Mr.Chem

Xe điện
Đúng thế.
Nghĩ và nói thì đơn giản rằng nếu tiền xây dựng hầm đó được tính vào giá bán thì nó là của dân, không tính vào giá bán thì là của cđt. Việc kiểm toán không khó.
Ờ, nhưng cơ sở pháp lý tương ứng cho việc kiểm tra kiểm toán để xác định điều đó là không có.
Làm gì đã có quy định của pháp luật về việc ông bán phở kê với bên thuế là có mục mua 100 hộp giấy để khách lau mồm, và vì thế giá bát phở là 40k. Nhưng thực tế ông bỏ ra có 1 hộp cho khách lau mồm, nên 99 hộp kia là của khách, nên ông chủ quán phải trả cho khách.
:)) Đúng rồi, CĐT có quyền ghi toàn bộ tòa nhà, tất cả tầng hầm và diện tích xung quanh là của CĐT, hành lang, sảnh, cầu thang bộ của CĐT, cả khoảng không gian bên trên tòa nhà cũng của CĐT, vv mây mây, cài hàng nghìn điều khoản khác có lợi cho CĐT ;)) nhưng nó có đúng với quyết định phê duyệt dự án không, các luật khác, có trốn thuế không, có cố tình báo cáo tài chính sai, vv. và có được cq có thẩm quyền ghi nhận, công nhận hay không là chuyện khác.
Thực tế thì cơ quan có thẩm quyền không cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu
tầng hầm cho bất kỳ bên nào vì đây là vùng xám tranh chấp.
Vấn đền này thường thằng thuế sẽ bóc tách được khi CĐT tăng tài sản, hoặc quyết toán dự án. Có điều những văn bản này cư dân có được biết hay không thì em ko rõ, em chỉ biết đến đấy.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Tui cũng không bảo là không bóc tách được như thế
Dưng bóc xong để làm gì, lấy điều luật nào đủ vững chắc và tương ứng để bẩu với lý do bóc tách xong thì nó là của dân.
Dân lấy được điểm này, quy định ở chỗ này để bẩu là của dân thì cđt họ lấy được điểm kia, điều kia bẩu chả có cơ sở gì để nói thế cả.
Thế mới "tranh chấp" được lâu thế chứ ạ.

Chứ rõ ràng như cái sàn để xe máy thì có tranh chấp đâu

Vấn đền này thường thằng thuế sẽ bóc tách được khi CĐT tăng tài sản, hoặc quyết toán dự án. Có điều những văn bản này cư dân có được biết hay không thì em ko rõ, em chỉ biết đến đấy.

BVTL

Xe điện
Người OF
Em cũng trải nghiệm vụ BQT chung cư rồi. Giữa các khoá với nhau thôi mà thấy dùng mọi thủ đoạn để hạ bệ nhau. Từ vận động hội nhóm cư dân, phát tờ rơi, gọi báo chí, công kích trực tiếp, treo băng rôn, hack email,… Có những thành phần gần như chuyên nghiệp về phá rối để lập BQT theo yêu cầu.

Tóm lại, cũng vì lợi ích cả! Ai có tâm làm thì cũng sẽ chán nản và xin từ nhiệm hết! Rất mệt mỏi nếu gặp trường hợp này.