[Funland] Cuộc chiến chống tham nhũng nghành y tế ảnh hưởng đến việc chữa bệnh của Em.

isak

Xe tăng
Mời cụ đi khám đông y, đủ 4 bước văn vọng khấn … mà ko xét nghiệm gì. Còn hiệu quả của khám đông y ko cần xét nghiệm thì chắc cụ biết rồi.
Thưa cụ trẻ là cái đấy nó gọi là “khám lâm sàng” để phân biệt với “khám cận lâm sàng” (làm xét nghiệm) cụ nhé, chứ ko liên quan gì đến đông y cả, y văn phương Tây nó gọi là “physical examination” bác sỹ nó vẫn làm đầu tiên và hàng ngày. Còn ko ai bảo là ko xét nghiệm, nhưng xét nghiệm tràn lan, xét nghiệm để lấy tiền, chỉ xét nghiệm xong mới dám ra y lệnh thì là loại bác sỹ kém hết.

Nước ngoài bảo hiểm nó chi trả, nó bảo vệ lợi ích của nó và người bệnh, nó kiểm tra chỉ định của bác sỹ, nó thấy bắt xét nghiệm lung tung, nó đếch trả tiền. Ở một vài nước, bảo hiểm nó thậm chí còn chi trả theo bệnh, viêm phế quản à, cho 5 triệu, đấy bác sỹ và bệnh viện chữa cho bệnh nhân, thừa thì tự đút túi, thiếu thì bác sỹ tự bỏ thêm mà chi.

Chỉnh sửa cuối:

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới thấy cái vỏ của bv Bmai Hà Nam, mời cụ vào xem đã mua đủ máy móc thiết bị chưa mà bảo nhận bệnh nhân hay đưa bs về. Gói thầu mua thiết bị cho bv Bmai Hà Nam đến giờ còn chưa xong. Nhận bệnh nhân kiểu gì đây! Phê phán chém gió mà ko hiểu biết thật nguy hiểm
Người trong ngành phỏng?, chưa mua xong máy móc thiết bị cũng vì thổi giá kinh quá đây mà, không có ăn thì không thằng nào muốn làm cả. Đừng cãi thiết bị y tế mua đúng giá thì trường nhé :)

StarCity_81

Xe hơi
Cái ngành nó thối nát từ lâu rồi làm gì còn cái gọi là y đức nữa. Chung quy chỉ 1 chữ Tiền thôi.
Bệnh Viện Bạch Mai Hà Nam xây lên với mục đích để người dân các tỉnh không phải lên tận thủ đô và giảm gánh nặng cho bệnh viện Trung Ương. Nhưng kết quả thì sao, xây xong bác sĩ không chịu về công tác vì sẽ mất nguồn lợi kiếm tiền từ chạy sô các phòng khám, sẵn sàng bỏ việc nếu bị điều chuyển. Đến giờ bệnh viện bỏ không lãng phí cả nghìn tỷ.
Chỉ có làm trong ngành hoặc hưởng lợi ích nên đến giờ vẫn còn bênh thôi
Cụ này hiểu biết hạn chế mà cứ phán lung tung. Ai sai thì bị xử lý, cái gì không đúng thì phải nói cho rõ.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ mới thấy cái vỏ của bv Bmai Hà Nam, mời cụ vào xem đã mua đủ máy móc thiết bị chưa mà bảo nhận bệnh nhân hay đưa bs về. Gói thầu mua thiết bị cho bv Bmai Hà Nam đến giờ còn chưa xong. Nhận bệnh nhân kiểu gì đây! Phê phán chém gió mà ko hiểu biết thật nguy hiểm
Cái đó đã có kế hoạch xd , mua sắm từ hàng chục năm nay , trước khi có Covid 19....Lỗi tại ai mà Bv không hoạt động được ...???

isak

Xe tăng
Cụ căn cứ vào đâu bảo bs xét nghiệm tràn lan lấy tiền hay cũng hùa theo chém gió trên mạng. Chỉ định của bs được lưu trên hệ thống và đủ con mắt giám sát đấy.
Định tranh luận tiếp với cụ nhưng tháy cụ nói cụ ko phải trong ngành, nên thôi. Cụ là dân thường, nghĩ được cho ngành em còn hơn cả dân trong ngành như em thì quý hoá quá ròo. Em trân trọng.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Tiếc quá tôi ko phải trong ngành, mà cụ quay sang công kích cá nhân thì tôi dừng nhé.
Tôi ko công kích cá nhân, chỉ thấy là đến cái việc cho bệnh nhân xét nghiệm tràn lan để hưởng lợi mà vẫn còn bênh được thì không còn gì để nói. Kính cụ

shiluo

Xe container
Nói thật với cụ là những ông bác sỹ cứ hở mồm ra bảo "đi xét nghiệm đi" và lý luận cùn kiểu Hùng Ngố thì gọi là bác sỹ lười, bác sỹ ko dám chịu trách nhiệm. Từ khi mòn đít trên ghế nhà trường các thầy đã dạy rồi là bao giờ cũng bắt đầu bằng tứ chẩn: Vọng (Nhìn) – Văn (Nghe) – Khấn (Hỏi) – Thiết (Suy đoán) ... nhanh nhất và ít tốn kém nhất để chẩn đoán ra bệnh, chứ lúc nào ông cũng đòi đi chiếu chụp, xét nghiệm sinh hoá đủ hết ông mới khám mới cho thuốc thì là ông kém, lâu dần ông bị phụ thuộc vào nó, chả dám làm gì, như ra mặt trận đánh nhau cứ đòi phải áo gíap súng ống đâỳ đủ mới ra...
Giữa xét nghiệm và chẩn đoán bằng nghe nhìn thì cái nào chính xác và ít rủi ro hơn cụ? Có công cụ để làm chính xác hơn tại sao lại phải chọn phương pháp kém chính xác hơn? Nếu vì chi phí thì cụ có chấp nhận khám rẻ hơn nhưng kém chính xác và nhiều rủi ro hơn không?
Bản thân em và người nhà em nhiều lúc trước khi đến viện cũng đoán được 90% sẽ là thế nào rồi, nhưng phải đến khám, làm đủ loại xét nghiệm để kết luận cho chính xác, vì em không muốn rơi vào 10% còn lại, em trả tiền để loại trừ 10% phán đoán sai. Cụ Feliz gì ở trên nếu tin tưởng vào phán đoán của mình thì có thể phi luôn ra hiệu thuốc mua những thuốc ngày xưa đã dùng, còn một khi đến viện thì bác sỹ họ sẽ phải làm đầy đủ các xét nghiệm để loại trừ tối đa nhất những sai sót. Hiện giờ 99.99% họ phán đoán đúng nhờ vào các xét nghiệm, thình thoảng 0.01% phán đoán sai mắc lỗi cũng đã bị cả xã hội lôi ra chửi rồi (em đoán chắc những người chửi việc xét nghiệm cũng sẽ đi đầu chửi khi họ mắc lỗi).

New car 2023

Xe container
Đúng là 2 chỗ cơ sở 2 đó còn thiếu tỷ thứ bác ạ.
Ban đầu vì cái Dự án khổng lồ đó không thể nghiệm thu được và bây giờ vẫn chưa nghiệm thu xong phần Xây dựng.
Tôi biết cá nhân anh Trưởng BQL Dự án và các anh Phó, 3 chú.
2 anh Phó thời đó, chính là các Giám đốc đương nhiệm lúc đó của 2 bệnh viện Bạch Mai và Việt Đức.

Anh Trưởng, dù đã đến tuổi hiu chí, nhưng vẫn phải hàng ngày phi xe xuống Hà Nam để giải trình, tìm cách xử lý, ... và ...
Đến tết 2021, ảnh mới tạm ổn phần của ảnh.
Còn 2 anh Phó kia thì về hưu hết cả rồi, mỗi anh theo cách của mình.

isak

Xe tăng
Giữa xét nghiệm và chẩn đoán bằng nghe nhìn thì cái nào chính xác và ít rủi ro hơn cụ? Có công cụ để làm chính xác hơn tại sao lại phải chọn phương pháp kém chính xác hơn? Nếu vì chi phí thì cụ có chấp nhận khám rẻ hơn nhưng kém chính xác và nhiều rủi ro hơn không?
Bản thân em và người nhà em nhiều lúc trước khi đến viện cũng đoán được 90% sẽ là thế nào rồi, nhưng phải đến khám, làm đủ loại xét nghiệm để kết luận cho chính xác, vì em không muốn rơi vào 10% còn lại, em trả tiền để loại trừ 10% phán đoán sai. Cụ Feliz gì ở trên nếu tin tưởng vào phán đoán của mình thì có thể phi luôn ra hiệu thuốc mua những thuốc ngày xưa đã dùng, còn một khi đến viện thì bác sỹ họ sẽ phải làm đầy đủ các xét nghiệm để loại trừ tối đa nhất những sai sót. Hiện giờ 99.99% họ phán đoán đúng nhờ vào các xét nghiệm, thình thoảng 0.01% phán đoán sai mắc lỗi cũng đã bị cả xã hội lôi ra chửi rồi (em đoán chắc những người chửi việc xét nghiệm cũng sẽ đi đầu chửi khi họ mắc lỗi).
Vâng thưa cụ, một cái dựa trên bằng chứng và một cái không, cụ hỏi thế thì em chịu thật rồi. Chính vì thế nên 2 cái nó mới sử dụng song song và bổ trợ cho nhau, nhưng khám lâm sàng bao giờ cũng làm trước và "có thể" không cần khám cận lâm sàng (xét nghiệm), chứ em chưa thấy ông bsy nào dám ko nhìn mặt bệnh nhân mà chỉ cần nhìn phiếu xét nghiệm rồi ra đơn thuốc. Em không hề phê phán việc làm xét nghiệm cụ nhé, nếu bác sỹ họ thấy cần, họ sẽ "phải" làm, chứ không phải họ thấy người bệnh "có điều kiện" thì họ bảo làm. Nếu cũng ông bác sỹ đó và cũng bệnh nhân đó, cho ông ý 1 cục tiền trọn gói để điều trị thì liệu ông ý có thấy cần phải xét nghiệm không.
Trong ngành Y không có trắng và đen, không có 100% đúng và 100% sai, tất cả đều dựa trên nguy cơ và rủi ro hết. Một ông nốc rượu thường xuyên đau thượng vị trái âm ỉ, thì chả cần xét nghiệm cũng biết ông ý đau dạ dày... nhưng "nhỡ đâu" ông ý viêm ruột thừa nữa thì sao, à thế lại dắt díu đi chụp X. Một cháu bé viêm phế quản, họng sưng đỏ đau, thế là đủ để kê đơn điều trị,... nhưng "nhỡ đâu" cháu sốt do nhiễm trùng huyết thì sao, à thế lại dắt díu nhau đi xét nghiệm máu...
Cuối cùng thì cụ cũng sẽ bảo: à tôi nhiều tiền tôi chi được, kệ tôi !!! Vâng tiền của cụ, không phải tiền của xã hội, lãng phí của mình nhà cụ chứ không phải lãng phí của chung xã hội. Thế thì thôi, tất cả chúng ta lại trở về thời nguyên thuỷ.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thưa cụ, một cái dựa trên bằng chứng và một cái không, cụ hỏi thế thì em chịu thật rồi. Chính vì thế nên 2 cái nó mới sử dụng song song và bổ trợ cho nhau, nhưng khám lâm sàng bao giờ cũng làm trước và "có thể" không cần khám cận lâm sàng (xét nghiệm), chứ em chưa thấy ông bsy nào dám ko nhìn mặt bệnh nhân mà chỉ cần nhìn phiếu xét nghiệm rồi ra đơn thuốc. Em không hề phê phán việc làm xét nghiệm cụ nhé, nếu bác sỹ họ thấy cần, họ sẽ "phải" làm, chứ không phải họ thấy người bệnh "có điều kiện" thì họ bảo làm. Nếu cũng ông bác sỹ đó và cũng bệnh nhân đó, cho ông ý 1 cục tiền trọn gói để điều trị thì liệu ông ý có thấy cần phải xét nghiệm không.
Trong ngành Y không có trắng và đen, không có 100% đúng và 100% sai, tất cả đều dựa trên nguy cơ và rủi ro hết. Một ông nốc rượu thường xuyên đau thượng vị trái âm ỉ, thì chả cần xét nghiệm cũng biết ông ý đau dạ dày... nhưng "nhỡ đâu" ông ý viêm ruột thừa nữa thì sao, à thế lại dắt díu đi chụp X. Một cháu bé viêm phế quản, họng sưng đỏ đau, thế là đủ để kê đơn điều trị,... nhưng "nhỡ đâu" cháu sốt do nhiễm trùng huyết thì sao, à thế lại dắt díu nhau đi xét nghiệm máu...
Cuối cùng thì cụ cũng sẽ bảo: à tôi nhiều tiền tôi chi được, kệ tôi !!! Vâng tiền của cụ, không phải tiền của xã hội, lãng phí của mình nhà cụ chứ không phải lãng phí của chung xã hội. Thế thì thôi, tất cả chúng ta lại trở về thời nguyên thuỷ.
Em ủng hộ cụ cả 2 tay, vì sao em phải dẫn chứng 15 năm trước em đi khám tại nhà 1 bác sỹ già cũng của viện DL TƯ vì thế. Bác ấy nhận tiền khám và bán được thuốc, đủ công rồi thì không bắt mình đi xét nghiệm hay soi chiếu gì nữa vì có bắt đi thì đâu được hưởng lợi gì. Bệnh đơn giản kiến thức họ có nhìn cái ra ngay không làm khổ bệnh nhân.

khong_co_xe

Xe tăng
Chỗ này cũng có nhiều cụ bức xúc vì kinh qua thực tế, hóng :)

XSim

Xe container
Vẫn phải chiến thôi cụ ạ, nếu không thì tương lai bệnh nhân còn khổ hơn nhiều với những cái vòi bạch tuộc hút máu.
Cách đây mấy năm em đi khám có tí bệnh ở viện DL TƯ, thực ra lúc ở nhà em đã biết bị sao rồi chỉ là muốn đến để bác sỹ kê đơn thuốc cho chuẩn, vậy mà nó hành em cả buổi sáng đi chụp, soi, xét nghiệm máu các kiểu, ngoài tiền khám dịch vụ gần 200k thì mất gần triệu nữa cho mấy cái xét nghiệm mà cuối cùng ko ra kết quả gì. Bệnh thì bác sỹ nó cũng nói đúng như những gì em nghĩ.
Bác sỹ ăn dây với doanh nghiệp đặt máy móc trong bệnh viện nên cứ đè bệnh nhân ra bắt làm để thu tiền thôi
Còn cái đợt Covid, HN hết giãn cách nhưng muốn vào tỉnh khác để đi làm thì phải có KQ PCR. Lúc đó ra Hồng Ngọc nó thu 1,2tr, Medlatec đặt các cơ sở khắp Hà Nội thu mẫu để mang về xét nghiệm cũng chém 730k. Đến chỗ nào cũng đông nườm nượp, khổ nhất là mấy ông thợ, ngày công được hơn 300k vẫn cứ nôn tiền ra xét nghiệm như thường
Tóm lại cụ vẫn cần kiến thức và chữ ký của bác sĩ đúng không? Bác sỹ người ta ký vào là cũng phải chịu trách nhiệm rồi, người ta cũng cần có kết quả xét nghiệm mới đủ tự tin phán được. Cụ không thích có thể ra phòng khám tư nhân điều đình xem, biết đâu rẻ hơn vì không phải xét nghiệm.

Mr. Toàn

Xe điện
Cái ngành nó thối nát từ lâu rồi làm gì còn cái gọi là y đức nữa. Chung quy chỉ 1 chữ Tiền thôi.
Bệnh Viện Bạch Mai Hà Nam xây lên với mục đích để người dân các tỉnh không phải lên tận thủ đô và giảm gánh nặng cho bệnh viện Trung Ương. Nhưng kết quả thì sao, xây xong bác sĩ không chịu về công tác vì sẽ mất nguồn lợi kiếm tiền từ chạy sô các phòng khám, sẵn sàng bỏ việc nếu bị điều chuyển. Đến giờ bệnh viện bỏ không lãng phí cả nghìn tỷ.
Chỉ có làm trong ngành hoặc hưởng lợi ích nên đến giờ vẫn còn bênh thôi
Cụ vào bên trong caia Bạch Mai Hà Nam chưa mà chửi bác sỹ? Bên trong làm gì có thiết bị gì đee người ta đến làm việc?
Hay cụ muốn người ta khám với chữa bênh cho cụ chỉ bằng 1 cuốn sổ voiw cây bút?

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Đề bài sai thì giải cách nào cũng sai.
Ảng, chính phủ buông tay ở lĩnh vực nào là lĩnh vực đó nở hoa.
Giáo dục và y tế nên tạo cơ chế như luật DN để DN làm.
Để cửa cho đám thích bú ngân sách sống.

motthoidongbim

Xe điện
Cần có sự vĩ mô trong qly. Chứ mỗi lần đập tham nhũng, chỉ 1 vài người mà lại ảnh hưởng đến người dân, dn thì phát triển đất nước ntn?

shiluo

Xe container
Cụ cũng đã thấy bác sỹ nào cũng phải khám lâm sàng rồi mới đến xét nghiệm, tức là họ kết hợp cả 2. Cụ dựa vào đâu để bảo là xét nghiệm của họ là "cần" hay "không cần", hay đến khi có kết quả đúng với phán đoán của cụ thì bảo xét nghiệm đó là "không cần", khác gì luận đề sau 18h30? Cụ đã thấy được ngành Y luôn có xác suất rủi ro lại đi chỉ trích họ dựa vào đánh giá cán cân an toàn - chi phí theo chủ quan của cụ. Với bản thân em thì em sẵn sàng bỏ thêm mấy trăm ngàn để giảm thiểu % rủi ro, với cụ thì đánh giá rủi ro đấy quá thấp không cần phải bỏ tiền. Ở cương vị bác sỹ theo cụ họ sẽ quyết định thế nào để vừa lòng cả cụ và em?
Em xin kể một số tình huống bản thân em gặp trong viện gần đây thôi:
- Em đi khám gói tổng quát ở BV ĐHY cách đây khoảng 2 năm, trước khi đi em tìm hiểu qua và định sẽ đăng ký gói khoảng 3-4tr gì đó (có giới thiệu trên trang web), đến nơi bác sỹ khám xong chỉ định các xét nghiệm hết khoảng 1tr. Em hỏi lại thì bác sỹ bảo là tuổi của cậu chưa cần làm những xét nghiệm kia, phí tiền.
- Cách đây 2 tháng em đưa cháu em đi mổ ở Bạch Mai, khi vào mổ đưa cho đội gây mê 1tr để cảm ơn, họ đã nhận. Sau khi mổ xong họ gọi vào trả lại, vì vào họ thấy cháu em trước đó cũng đã phải mổ nhiều lần, họ bảo cầm tiền về để lo cho cháu.
- Cách đây hơn 1 tháng em đưa ông nhà em đi viện, đến lúc bác sỹ đến khám em gửi cảm ơn mà bác sỹ nhất định không cầm (ông nhà em ở phòng riêng không có ai xung quanh), bảo là coi như cháu nhận rồi nhưng biếu ông về để bồi dưỡng sức khỏe.
Tất cả những lần em gửi cảm ơn ở bệnh viện hay thầy cô giáo ở trường em luôn tâm niệm hoàn toàn là cảm ơn, vì em biết bác sỹ hay thầy cô thì thu nhập thực tế theo lương rất thấp, mình cảm ơn cũng coi như chia sẻ một phần với họ. Họ có được đảm bảo cho cuộc sống thì mới nói đến chuyện cống hiến cho nghề được. Trong môi trường nào thì cũng có người này người kia, nhưng với góc nhìn của em thì hầu hết bác sỹ họ làm trước hết vì bệnh nhân, còn vật chất thì ai chẳng cần (ai chẳng có gia đình, chẳng muốn cho vợ con có cuộc sống tốt hơn) nên chuyện họ kiếm ngoài cũng chấp nhận được. Thế nên em rất dị ứng kiểu chưa có bằng chứng gì, dựa vào định kiến và đánh giá chủ quan để chỉ trích họ.

kienvinh

Xe lăn
Cái này do qui định của Bộ y tế về công nhận kết quả lẫn nhau chứ bv ko quyết định được cụ nhé. Nói nôm na là các phòng xét nghiệm phải đạt 1 chuẩn gì đó mới được công nhận, chưa kể kết quả xét nghiệm đôi khi rất thay đổi sau 1-2 ngày nên phải làm lại
Cười bò ra vì còm của bác này. Y mà lại xét nghiệm không chuẩn thì ngang giết người à. Không chuẩn thì không được xét nghiệm, cấm xét nghiệm chứ lị.

zaiwaz123

Xe điện
Y mà lại xét nghiệm không chuẩn thì ngang giết người à. Không chuẩn thì không được xét nghiệm, cấm xét nghiệm chứ lị.
Cụ có biết vụ Hoài Đức không ...........?

ate1987

Xe tăng
Cụ cũng đã thấy bác sỹ nào cũng phải khám lâm sàng rồi mới đến xét nghiệm, tức là họ kết hợp cả 2. Cụ dựa vào đâu để bảo là xét nghiệm của họ là "cần" hay "không cần", hay đến khi có kết quả đúng với phán đoán của cụ thì bảo xét nghiệm đó là "không cần", khác gì luận đề sau 18h30? Cụ đã thấy được ngành Y luôn có xác suất rủi ro lại đi chỉ trích họ dựa vào đánh giá cán cân an toàn - chi phí theo chủ quan của cụ. Với bản thân em thì em sẵn sàng bỏ thêm mấy trăm ngàn để giảm thiểu % rủi ro, với cụ thì đánh giá rủi ro đấy quá thấp không cần phải bỏ tiền. Ở cương vị bác sỹ theo cụ họ sẽ quyết định thế nào để vừa lòng cả cụ và em?
Em xin kể một số tình huống bản thân em gặp trong viện gần đây thôi:
- Em đi khám gói tổng quát ở BV ĐHY cách đây khoảng 2 năm, trước khi đi em tìm hiểu qua và định sẽ đăng ký gói khoảng 3-4tr gì đó (có giới thiệu trên trang web), đến nơi bác sỹ khám xong chỉ định các xét nghiệm hết khoảng 1tr. Em hỏi lại thì bác sỹ bảo là tuổi của cậu chưa cần làm những xét nghiệm kia, phí tiền.
- Cách đây 2 tháng em đưa cháu em đi mổ ở Bạch Mai, khi vào mổ đưa cho đội gây mê 1tr để cảm ơn, họ đã nhận. Sau khi mổ xong họ gọi vào trả lại, vì vào họ thấy cháu em trước đó cũng đã phải mổ nhiều lần, họ bảo cầm tiền về để lo cho cháu.
- Cách đây hơn 1 tháng em đưa ông nhà em đi viện, đến lúc bác sỹ đến khám em gửi cảm ơn mà bác sỹ nhất định không cầm (ông nhà em ở phòng riêng không có ai xung quanh), bảo là coi như cháu nhận rồi nhưng biếu ông về để bồi dưỡng sức khỏe.
Tất cả những lần em gửi cảm ơn ở bệnh viện hay thầy cô giáo ở trường em luôn tâm niệm hoàn toàn là cảm ơn, vì em biết bác sỹ hay thầy cô thì thu nhập thực tế theo lương rất thấp, mình cảm ơn cũng coi như chia sẻ một phần với họ. Họ có được đảm bảo cho cuộc sống thì mới nói đến chuyện cống hiến cho nghề được. Trong môi trường nào thì cũng có người này người kia, nhưng với góc nhìn của em thì hầu hết bác sỹ họ làm trước hết vì bệnh nhân, còn vật chất thì ai chẳng cần (ai chẳng có gia đình, chẳng muốn cho vợ con có cuộc sống tốt hơn) nên chuyện họ kiếm ngoài cũng chấp nhận được. Thế nên em rất dị ứng kiểu chưa có bằng chứng gì, dựa vào định kiến và đánh giá chủ quan để chỉ trích họ.
cũng tùy cụ . Có người làm tiền . có người thì cảm ơn họ nhận , không có vẫn làm hết mình.
Nghê nào cũng thế mà cụ .
Ví dụ như bán hàng thôi .
Có người thì có tốt cho khách hàng hay không thì không cần quan tâm chỉ cần bán được hàng .
Có người thì tư vấn đầy đủ luôn quan tâm đến lợi ích của khách trước của mình.
Cũng mong nhiều bác sỹ có tâm tý .
Mà thật sự là cả xã hội sống có tâm , có đức mới được .
Chứ giờ xã hội chạy theo đồng tiền quá .