[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

tieudaovnt

Xe tăng
Dân trong ngành tổng kết ngay hôm họp đây cụ. :))
" Tổng kết thông tin lquan đến cuộc họp của SBV với 8 NHTM:

- Thanh khoản hệ thống đang có vấn đề, đề nghị các TCTD không được huy động TT1 bằng mọi cách tạo nên cuộc đua lshd trên thị trường
- Yêu cầu các TCTD có tỷ lệ LDR TT1 >90% phải đưa về 90% trước 31/12/2022. => đây là tiêu chí để xét room TD năm sau

- Review danh mục dư nợ BĐS/TPDN = > NHNN sẽ tăng cường thanh tra chuyên đề

- Không được phép để lợi nhuận cao trong năm nay, dễ gây phản cảm trong khi điều kiện thị trường khó khăn

- Tỷ giá: để giữ ổn định dòng vốn nc ngoài, NHNN phải giữ tỷ giá ở mức hợp lý vì vậy đê nghị các TCTD bán ngoại tệ hợp lý, hợp lệ, ưu tiên pvu sxkd, hạn chế bán cho cá nhân.

---> Không được phép để lợi nhuận cao trong năm nay, dễ gây phản cảm trong khi điều kiện thị trường khó khăn"
Nguồn: group bankers.
Đúng là phù phép sổ sách cũng linh hoạt thật, muốn lãi lớn là lãi lớn, muốn lãi ít đi thì lại chuyển tăng dự phòng và bao phủ nợ xấu lên, chứ bảo ngân hàng tăng huy động, nhưng giữ lãi vay hoặc giảm bớt chênh lệch lãi hoạt động từ 3,5-4% hiện tại xuống 2,5-3% để hỗ trợ kinh tế thì chắc nằm mơ giữa ban ngày quá.

thuyhtt

Xe tăng
Đúng là phù phép sổ sách cũng linh hoạt thật, muốn lãi lớn là lãi lớn, muốn lãi ít đi thì lại chuyển tăng dự phòng và bao phủ nợ xấu lên, chứ bảo ngân hàng tăng huy động, nhưng giữ lãi vay hoặc giảm bớt chênh lệch lãi hoạt động từ 3,5-4% hiện tại xuống 2,5-3% để hỗ trợ kinh tế thì chắc nằm mơ giữa ban ngày quá.
"bắt ở trần phải ở trần
cho mặc quần thì không được mặc váy" cụ nhỉ.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Trong tay chính phủ hết cụ ơi. Về cơ bản như cụ nói, đúng hơn với bank cổ phần. Còn với big 4 bank thì bắt buộc phải theo nhà nước chỉ đạo cụ ạ. Lãi vay có thể giảm 1% thì big4 lo dễ dàng cụ ạ. Đầu ra giảm 1%, ví dụ NIM mà bank nó ăn từ 4% giảm xuống 3% nhưng bù lại đầu vào của nó có khi lại gần xấp xỉ 0%. Tức là nó vẫn ăn đc khoản 3% đó. Kiểu như NHNN chỉ đạo các ông cứ giảm đi, tôi sẽ có những khoản tiền gửi hoặc vốn ko kỳ hạn về cho các ô. VCB quý 3 vừa rồi đc thằng Kho bạc nó về 86k tỷ, gấp 11 lần cùng kỳ là 1 ví dụ. Ngoài ra VCB còn rất nhiều vụ đc NHNN ưu ái độc quyền vốn FDI về toàn tiền tỷ USD thôi.
Lý do trong covid bank nó vẫn giảm lãi suất cho KH nhưng vẫn báo lãi khủng đấy cụ. :)).

1975

Xe tải
Trong tay chính phủ hết cụ ơi. Về cơ bản như cụ nói, đúng hơn với bank cổ phần. Còn với big 4 bank thì bắt buộc phải theo nhà nước chỉ đạo cụ ạ. Lãi vay có thể giảm 1% thì big4 lo dễ dàng cụ ạ. Đầu ra giảm 1%, ví dụ NIM mà bank nó ăn từ 4% giảm xuống 3% nhưng bù lại đầu vào của nó có khi lại gần xấp xỉ 0%. Tức là nó vẫn ăn đc khoản 3% đó. Kiểu như NHNN chỉ đạo các ông cứ giảm đi, tôi sẽ có những khoản tiền gửi hoặc vốn ko kỳ hạn về cho các ô. VCB quý 3 vừa rồi đc thằng Kho bạc nó về 86k tỷ, gấp 11 lần cùng kỳ là 1 ví dụ. Ngoài ra VCB còn rất nhiều vụ đc NHNN ưu ái độc quyền vốn FDI về toàn tiền tỷ USD thôi.
Lý do trong covid bank nó vẫn giảm lãi suất cho KH nhưng vẫn báo lãi khủng đấy cụ. :)).
Thấy cụ nhận dân VCB chẳng biết đúng không nhưng em thấy cụ thể hiện hơi quá, các cụ bảo ăn cây nào rào cây ấy đấy.

muabenem123

Xe lăn
Thấy cụ nhận dân VCB chẳng biết đúng không nhưng em thấy cụ thể hiện hơi quá, các cụ bảo ăn cây nào rào cây ấy đấy.
Biết thì chia sẻ. Người ta hơn nhau ở cái biết và ko biết thôi cụ ạ. E vào OF này lâu, cụ thể là box bds này update đc rất nhiều thông tin. Nếu có cụ nào bô bô như e về những j họ biết thì e lấy làm mừng, vì mình cũng đc update. Còn hơn mấy ô tẩm ngầm biết mà ko chia sẻ cụ ạ. :)

1975

Xe tải
Biết thì chia sẻ. Người ta hơn nhau ở cái biết và ko biết thôi cụ ạ. E vào OF này lâu, cụ thể là box bds này update đc rất nhiều thông tin. Nếu có cụ nào bô bô như e về những j họ biết thì e lấy làm mừng, vì mình cũng đc update. Còn hơn mấy ô tẩm ngầm biết mà ko chia sẻ cụ ạ. :)
Biết nhưng không hiểu biết em thấy nó không giống nhau đâu ạ.

muabenem123

Xe lăn
Biết nhưng không hiểu biết em thấy nó không giống nhau đâu ạ.
E làm trong ngành này nên đưa ra nhận định rõ hơn cho các cụ . Những thông tin e đưa thỉnh thoảng vẫn bảo các cụ có ai làm bank thì đối chứng hoặc có quan điểm vào để mn thảo luận. Cụ thấy ko đúng, cụ phản biện để e học hỏi hoặc xem lại.

thuyhtt

Xe tăng
Cụ ấy có làm gì tổn hại đc đến VCB đâu cụ ơi, chả qua cụ thể ra thôi, chứ các tinh anh Of đầy người biết/đoán được.

Dongngo

Xe hơi
Ko phải phù phép sổ sách mà là thực hiện nhiệm vụ chính sách, công cụ điều tiết thị trường của Đảng và Nhà nước.
Big4 bao h cũng thế, hầu như ls tăng là tăng cuối cùng mà giảm là giảm đầu tiên. Ko loanh quanh tính toán mấy đồng lợi nhuận như nhóm bank cp (lẽ đương nhiên vì tư nhân mà)
VCB thì đỉnh r, mấy năm rồi dấu ln ko nổi, cb lương cao vđ =]]

Chỉnh sửa cuối:

MrKien_Trung

Xe điện
Hôm qua trên group bds thấy có ông mua vinpearl hòn tre giá 13.5 tỷ + 3.5 tỷ tiền chênh, giờ bán cắt lỗ rao 11 tỷ mà ko trôi. Nói chung thời gian tới nhiều tiểu gia, trung gia sẽ chết trên đống tài sản.
Thông tin đăng chung chung lắm cụ ơi

Mrx1990

Đi bộ
N
Ô thế âm là tiền nó chui đi đâu hả cụ? Nó bay vào không khí chăng
Tiền k tự nhiên sinh ra cũng k tự nhiên mất đi nó chỉ chuyển từ túi ng này sang túi người khác, lên hay xuống đều 1 quy luật mua và bán
Còn e chỉ biết tiền sau cùng nó sẽ về bds mà thôi, nhưng mà cũng có 1 khoản tiền từ bds vào ck đó là các cụ thế chấp nhà đập chứng thì sẽ phải bán xử lý nợ nếu k gồng nổi, nhưng tựu chung lại tiền từ ck lao vào bds nhiều hơn
Đây bác ơi, cái này nó liên quan đến kiến thức kinh tế vĩ mô bác ạ.

Trà đặc

Xe tăng
Cc ôm đất ko việc gì phải lo nhé. Vì NN ko chấp nhận người dân bán lỗ đâu..:))
Công an điều tra 2 hồ sơ mua bán đất ở Quy Nhơn nghi trốn thuế
Trong đó, trường hợp bà H.T.M.N. (TP Quy Nhơn) bán đất diện tích 250m2 cho ông P.N.N. (huyện Tuy Phước, Bình Định), giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng là 4 tỷ đồng.
Tuy nhiên, theo lịch sử giao dịch bất động sản thì thửa đất này bên bán đã trúng đấu giá vào ngày 12/8 với hơn 6,3 tỷ đồng.
Số tiền kê khai trên đồng công chứng chênh lệch hơn 2,3 tỷ đồng so với giá trị trúng đấu giá, dẫn đến nghĩa vụ tài chính ước thất thu hơn gần 58 triệu đồng.

Covid2021

Xe buýt
Cc ôm đất ko việc gì phải lo nhé. Vì NN ko chấp nhận người dân bán lỗ đâu..:))
Công an điều tra 2 hồ sơ mua bán đất ở Quy Nhơn nghi trốn thuế
Trong đó, trường hợp bà H.T.M.N. (TP Quy Nhơn) bán đất diện tích 250m2 cho ông P.N.N. (huyện Tuy Phước, Bình Định), giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng là 4 tỷ đồng.
Tuy nhiên, theo lịch sử giao dịch bất động sản thì thửa đất này bên bán đã trúng đấu giá vào ngày 12/8 với hơn 6,3 tỷ đồng.
Số tiền kê khai trên đồng công chứng chênh lệch hơn 2,3 tỷ đồng so với giá trị trúng đấu giá, dẫn đến nghĩa vụ tài chính ước thất thu hơn gần 58 triệu đồng.
căng nhỉ, bán lỗ thì bị NN cắt tiết, ko thì ko bán nổi lại bị bank nó cắt tiết = lãi vay, khó sống quá :D

trungleba

Xe buýt
Cụ nhanh thế, lúc đọc bài này em nghĩ ngay là sống giờ khó thế, cutloss rồi còn bị CA truy và đánh thuế.
Đây là cố tình khai thấp để trốn thuế chứ ko phải bán lỗ cụ ạ. Trúng đấu giá ngày 12/8 thì mới chỉ vào cọc khoảng 500-800 tr là căng, chấp nhận bán lỗ 2,3 tỷ quá bằng mang tiền cho thiên hạ à. Bất hợp lý như thế nên Thuế nó mới vào cuộc :))

thuyhtt

Xe tăng
Đây là cố tình khai thấp để trốn thuế chứ ko phải bán lỗ cụ ạ. Trúng đấu giá ngày 12/8 thì mới chỉ vào cọc khoảng 500-800 tr là căng, chấp nhận bán lỗ 2,3 tỷ quá bằng mang tiền cho thiên hạ à. Bất hợp lý như thế nên Thuế nó mới vào cuộc :))
Ơ Em cứ bán lỗ cũng ko cho à? Cần tiền cutloss 30% cũng vào cuộc hả, thế sắp tới các cụ ấy làm sao điều tra hết=)).

trungleba

Xe buýt
Ơ Em cứ bán lỗ cũng ko cho à? Cần tiền cutloss 30% cũng vào cuộc hả, thế sắp tới các cụ ấy làm sao điều tra hết=)).
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề ;)) . Bên bán bỏ cọc thì chỉ mất 500 - 800 tr thôi vì hạn 45 ngày sau khi trúng đấu giá mới phải vào tiếp 50% tiền, nhưng đằng này lại chấp nhận vào full tiền trước hạn rồi bán lỗ tận 2,3 tỷ. Bất hợp lý thế thì thuế soi là phải rồi.

thuyhtt

Xe tăng
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề ;)) . Bên bán bỏ cọc thì chỉ mất 500 - 800 tr thôi vì hạn 45 ngày sau khi trúng đấu giá mới phải vào tiếp 50% tiền, nhưng đằng này lại chấp nhận vào full tiền trước hạn rồi bán lỗ tận 2,3 tỷ. Bất hợp lý thế thì thuế soi là phải rồi.
ơ, cụ ko hiểu thì có.
Tình huống là tôi đi vay để đập vào fulll tiền lấy đất. Tại thời điểm này tài chính tôi ổn.
Rồi ngay sau đó tôi bị đòi nợ bất thình lình/phá sản đột ngột/tăng lãi quá cao ko chịu được.
Tôi phải bán lỗ vài tỉ để có tiền trả nợ ngay và luôn.
Thế cấm tôi à?
Chả luật nào quy định tôi ko được full tiền trước, càng ko quy định tôi ko được cutloss nhé. Soi thì cứ soi, không bằng chứng thì chỉ chày cối cho vui (ý tôi là ngoài cái suy luận mang tính bất hợp lý trên thì thuế/nhà nước có biện pháp nào hữu hiệu hơn để quản lý ko?).

casauking

Xe tăng
ơ, cụ ko hiểu thì có.
Tình huống là tôi đi vay để đập vào fulll tiền lấy đất. Tại thời điểm này tài chính tôi ổn.
Rồi ngay sau đó tôi bị đòi nợ bất thình lình/phá sản đột ngột/tăng lãi quá cao ko chịu được.
Thế cấm tôi à?
Chả luật nào quy định tôi ko được full tiền trước, càng ko quy định tôi ko được cutloss nhé. Soi thì cứ soi, không bằng chứng thì chỉ chày cối cho vui (ý tôi là ngoài cái suy luận mang tính bất hợp lý trên thì thuế/nhà nước có biện pháp nào hữu hiệu hơn để quản lý ko?).
Em nghĩ là nếu bác bảo bác càn tài chính lý do đột xuất hoặc phá sản... thì bên Thuế họ sẽ yêu cầu bác đưa ra bằng chứng thể hiện việc đó (hợp đồng vay ngân hàng, đơn xin phá sản...), nếu ko đưa ra được thì họ sẽ quy vào là bác trốn thuế.

Nếu bác chứng minh được bác đang gặp khó khăn về tài chính thì em nghĩ có thể họ sẽ chấp nhận lý dó bán giá thấp còn nếu chỉ là nói mồm thì họ hoàn toàn có thể khép bác là trốn thuế thôi.

Nói chung hồ sơ đã sang bàn cơ quan điều tra bên CA thì e nghĩ là ko chứng minh được nên mới bị gõ thôi. CA nó ko nhắm thì thôi, đã nhắm thì ít khi trượt lắm

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
ơ, cụ ko hiểu thì có.
Thế cấm tôi à?
công an điều tra tội trốn thuế mà bác nói cứ như không ý nhỉ. Tội trốn thuế là tội hình sự đấy ạ. Bác nghĩ cơ quan điều tra là trò đùa à, đánh máy hay ký nháy đầy vụ còn bắt nhé.