[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

mr.green43

Xe đạp
Em đánh giá cuộc họp này chưa giải quyết được vấn đề cốt lõi trong khó của các doanh nghiệp BĐS hiện nay cụ ah. Vì mời họp ngày 7/11 mà họp 8h30’ ngày 8/11 nó cho thấy dường như không phải là có sự sắp xếp từ trước đó, không có đại diện của Bộ Tài chính hay phía Ngân hàng nhà nước mà chỉ có BXD, vì vậy khó giải quyết được các vấn đề về nguồn vốn, mới chỉ là các giải pháp từ việc thủ tục, quy hoạch, cấp phép trong việc triển khai các dự án BĐS theo đề xuất của BXD.
Có lẽ việc siết bds là ý đảng lòng dân lúc này rồi. RIP plbn trong ngắn hạn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có lẽ việc siết bds là ý đảng lòng dân lúc này rồi. RIP plbn trong ngắn hạn.
View attachment 7493203
Vâng, giá BĐS bị đẩy lên quá cao cũng gây khó khăn cho các doanh nghiệp sản xuất. Lợi nhuận có được từ các doanh nghiệp kinh doanh BĐS quá cao cũng giảm sức hút đối với lĩnh vực sản xuất, dễ dẫn đến mất cân đối trong cơ cấu ngành nghề của nền kinh tế!

Quê bầm

Xe container
Vâng, giá BĐS bị đẩy lên quá cao cũng gây khó khăn cho các doanh nghiệp sản xuất. Lợi nhuận có được từ các doanh nghiệp kinh doanh BĐS quá cao cũng giảm sức hút đối với lĩnh vực sản xuất, dễ dẫn đến mất cân đối trong cơ cấu ngành nghề của nền kinh tế!
Ngoài cái đó ra thì bđs bị thổi như nhà mình nó đẩy chi phí sản xuất kinh doanh lên cao, giảm tính cạnh tranh cụ ạ. Đận 2009/2010 em làm với một đội người Malaysia làm mấy dự án ở mình, một ông nói với em là bọn mày ko có lợi thế vì năng suất lao động ko cao và chi phí mặt bằng cao quá, tiền thuê nhà xưởng, văn phòng đều cao hơn khu vực nó đội giá sản phẩm và giá bán của hàng hóa dịch vụ lên.

KHi em sang Kuala Lumpur cùng đội ấy thì giá thuê văn phòng, thuê khách sạn đều rẻ hơn bên mình, em đi xem tòa văn phòng hạng A ở HN khi đó cỡ 25-30USD/m2 trong khi tòa tương tự trên đường Jalan Pi Ramli cách tháp đôi Petronas cỡ 15uds/m2 khi đó. Khách sạn thì em ở khu Mid Valley cái All Season phòng đơn nếu theo chuẩn mình chắc phải 6-7 sao mà giá cỡ 90usd/đêm trong khi ở mình mấy cái Melia/Hilton Sheraton lúc đó cũng cỡ 150usd/đêm mà ko bằng họ. Qua Bangkok giá khách sạn và văn phòng nó cũng nhẹ nhàng hơn bên mình, mặc dù nhu cầu thuê tại Bangkok và Kuala Lumpur nó nhiều hơn mình, gần như full phòng quanh năm.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
anh tôi ko khát tiền nhé, các cụ hay thật. Anh tôi mà khát tiền đã bán Vinmec và Vinschool giống như Vinmart và Vinpro rồi.
Bán cái đấy ai mua cụ? Ko biết ai có đủ t để mua! Nó cũng ko phải thương hiệu mạnh, gà đẻ trứng vàng hót như: bv bạch mai, trường Am...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ngoài cái đó ra thì bđs bị thổi như nhà mình nó đẩy chi phí sản xuất kinh doanh lên cao, giảm tính cạnh tranh cụ ạ. Đận 2009/2010 em làm với một đội người Malaysia làm mấy dự án ở mình, một ông nói với em là bọn mày ko có lợi thế vì năng suất lao động ko cao và chi phí mặt bằng cao quá, tiền thuê nhà xưởng, văn phòng đều cao hơn khu vực nó đội giá sản phẩm và giá bán của hàng hóa dịch vụ lên.

KHi em sang Kuala Lumpur cùng đội ấy thì giá thuê văn phòng, thuê khách sạn đều rẻ hơn bên mình, em đi xem tòa văn phòng hạng A ở HN khi đó cỡ 25-30USD/m2 trong khi tòa tương tự trên đường Jalan Pi Ramli cách tháp đôi Petronas cỡ 15uds/m2 khi đó. Khách sạn thì em ở khu Mid Valley cái All Season phòng đơn nếu theo chuẩn mình chắc phải 6-7 sao mà giá cỡ 90usd/đêm trong khi ở mình mấy cái Melia/Hilton Sheraton lúc đó cũng cỡ 150usd/đêm mà ko bằng họ. Qua Bangkok giá khách sạn và văn phòng nó cũng nhẹ nhàng hơn bên mình, mặc dù nhu cầu thuê tại Bangkok và Kuala Lumpur nó nhiều hơn mình, gần như full phòng quanh năm.
Vâng, em nghĩ thu hút đâu tư ở mình chủ yếu có mấy lợi thế: Vị trí địa lý, nguồn lao động dồi dào, thể chế chính trị ổn định. Chứ cơ sở hạ tầng, năng suất lao động ở mình chưa được tốt cụ ah. Còn về du lịch thì dân mình được cái cầu thị và hiếu khách!

thuyhtt

Xe tăng
Bán cái đấy ai mua cụ? Ko biết ai có đủ t để mua! Nó cũng ko phải thương hiệu mạnh, gà đẻ trứng vàng hót như: bv bạch mai, trường Am...
Dồi ôi sao cụ lại so vinmec với BM và vinschool với Ams thế =))
Đợt trc chả ầm ĩ vụ đối tác mua vinschool mà. Chưa/không bán thôi.
Vinschool lãi hơn Ams là chắc. Ams thu học phí 550k/tháng, Vin thu gấp ít nhất gần 20 lần. Ams có 1 trường còn Vin có cả hệ thống các tỉnh thành.

Trongxanh2022

Xe buýt
Vinschool lãi hơn Ams là chắc. Ams thu học phí 550k/tháng, Vin thu gấp ít nhất gần 20 lần. Ams có 1 trường còn Vin có cả hệ thống các tỉnh thành.
Chưa bán vì chưa được giá thôi, và nó vẫn tạo ra dòng tiền ổn định chứ không như các con nghiện VF, VSM, VMart,..

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Chưa bán vì chưa được giá thôi, và nó vẫn tạo ra dòng tiền ổn định chứ không như các con nghiện VF, VSM, VMart,..
Vâng đúng rồi cụ! Cái j của Vin mà chẳng đắt nhất thị trường, vip nhất, ko ai sánh bằng, đẳng cấp...

Trongxanh2022

Xe buýt
Vâng đúng rồi cụ! Cái j của Vin mà chẳng đắt nhất thị trường, vip nhất, ko ai sánh bằng, đẳng cấp...
Anh V tự định giá các sp của mình dành cho từ Trung lưu trở lên.
Tuy nhiên mấy cái OCP anh ấy có vẻ tự tin quá mức. Xác định là hẹo thôi.

Realty 2021

Xe tăng
Không ưu thì “thằng” thoải mái là quá bình thường, quan điểm và cảm xúc cá nhân nên tôn trọng

BloodOwl87

Xe điện
Theo em biết thì Vinschool theo mô hình phi lợi nhuận nhé. Tiền thu về trừ chi phí cũng ko phải để chia nhau đâu.

BloodOwl87

Xe điện

Trà đặc

Xe tăng
Cụ so sánh quá khập khiễng. Vsc toàn tinh hoa kinh doanh học sau này làm ông nọ bà kia, Ams toàn dân mọt sách ra trường thì đa phần cũng chỉ đi làm chuyên môn nghiên cứu là cùng.
BM toàn mấy ông bs đầu tắt mặt tối mổ xẻ cấp cứu, y tá điều dưỡng thì gắt gỏng. Làm sao lịch sự ân cần bằng đc VM..:))

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
A ý thì làm màu, lùa gà cả nc vn này ai chẳng biết: dịch vụ học+ chữa bệnh cũng cao lắm mà cluong theo e thì bình thường, ko muốn nói là tệ!

Txpt

Xe tải
Đến tầm như ông Phạm Nhật Vượng mà cụ còn gọi là “thằng đấy” thì kiến thức của cụ về BĐS chắc siêu phàm rồi!
Em từng rất hâm mộ anh Vượng khi anh ý xây Times, Royal và 1 loạt khu đô thị cũng như nghỉ dưỡng khác, anh đã làm HN đẹp lên từng ngày, nói ko ngoa anh ý cũng dẫn dắt phong cách lviec các nhà thầu ở VN, trc nay các nhà thầu làm ăn rất bố láo thiếu chuyên nghiệp, thích nghỉ là nghỉ, công trường chỉ vài công nhân. Đỉnh điểm anh làm xe thì em coi anh là doanh nhân chưa từng có trong lịch sử VN, tầm Bạch Thái Bưởi, Trịnh Văn Bô… ko xếp chung mâm với anh về tầm cỡ.
Nhưng khi anh biến hoá khu Âu sừn và Sờ mát từ khu nhà giá rẻ thành chung cư cao cấp khi thiết kế giá rẻ vẫn còn nguyên, đẩy giá chung cư toàn HN và cả VN vượt quá tầm người lao động. Cá nhân em thì ksao, em đủ nhà để ở thậm chí nhiều hơn thế nhưng thế hệ con cháu em sẽ là con tin của anh suốt đời. Thực lòng vẫn hâm mộ anh nhưng ko còn tin lắm. Còn gọi là thằng hay ko thì quan điểm riêng chẳng lq tuổi tác với kthuc cgi cả.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy mấy bệnh viện tư như Vimec, Hồng Ngọc, Thu Cúc thái độ phục vụ, thiết bị hiện đại, vệ sinh sạch sẽ, nếu có điều kiện thì khám sức khỏe ở đó cũng tốt. Còn điều trị thì cứ các bệnh viện lớn như 108, Bạch Mai, Việt Đức hay Đại Học Y vẫn tốt hơn!

dielac1

Xe tải
Em thấy mấy bệnh viện tư như Vimec, Hồng Ngọc, Thu Cúc thái độ phục vụ, thiết bị hiện đại, vệ sinh sạch sẽ, nếu có điều kiện thì khám sức khỏe ở đó cũng tốt. Còn điều trị thì cứ các bệnh viện lớn như 108, Bạch Mai, Việt Đức hay Đại Học Y vẫn tốt hơn!
Viện tư ăn nhau ở cái dịch vụ, chăm sóc khách hàng. Như sinh đẻ nếu có tiền vào viện tư thì chả cần người thân vào chăm, nhân viên y tế chăm cả mẹ lẫn con hơn mẹ đẻ chăm con gái, nhưng gặp ca khó cái đẩy hết lên viện công =))

202

Xe container
Em từng rất hâm mộ anh Vượng khi anh ý xây Times, Royal và 1 loạt khu đô thị cũng như nghỉ dưỡng khác, anh đã làm HN đẹp lên từng ngày, nói ko ngoa anh ý cũng dẫn dắt phong cách lviec các nhà thầu ở VN, trc nay các nhà thầu làm ăn rất bố láo thiếu chuyên nghiệp, thích nghỉ là nghỉ, công trường chỉ vài công nhân. Đỉnh điểm anh làm xe thì em coi anh là doanh nhân chưa từng có trong lịch sử VN, tầm Bạch Thái Bưởi, Trịnh Văn Bô… ko xếp chung mâm với anh về tầm cỡ.
Nhưng khi anh biến hoá khu Âu sừn và Sờ mát từ khu nhà giá rẻ thành chung cư cao cấp khi thiết kế giá rẻ vẫn còn nguyên, đẩy giá chung cư toàn HN và cả VN vượt quá tầm người lao động. Cá nhân em thì ksao, em đủ nhà để ở thậm chí nhiều hơn thế nhưng thế hệ con cháu em sẽ là con tin của anh suốt đời. Thực lòng vẫn hâm mộ anh nhưng ko còn tin lắm. Còn gọi là thằng hay ko thì quan điểm riêng chẳng lq tuổi tác với kthuc cgi cả.
Đơn giản là hạ tầng nó có cái mà nhiều nơi ko có. Việc lựa chọn do mỗi người.
Để đánh giá về a Vượng sẽ khó vì có nhiều cái đc và nhiều cái mất. A tạo ra các KĐT sống động, tạo ra thương hiệu Việt đc biết đến trên TG. Cũng chính anh tạo ra giải thưởng khoa học VinFu và anh đã có phần trong VA, từ Mf ở Nga anh về xây nhà ở Việt... anh cũng góp phần thổi giá BĐS miền bắc, dư nợ NH tăng...
Nói chung có đc có mất, thời gian sẽ trả lời

202

Xe container
Viện tư ăn nhau ở cái dịch vụ, chăm sóc khách hàng. Như sinh đẻ nếu có tiền vào viện tư thì chả cần người thân vào chăm, nhân viên y tế chăm cả mẹ lẫn con hơn mẹ đẻ chăm con gái, nhưng gặp ca khó cái đẩy hết lên viện công =))
Bởi bs giỏi ở công lại ko muốn làm thuê ở tư to mà chỉ dùng công để nuôi tư thân.
Nếu viện công mở khoa cao cấp cho người có xèng thì họ ko phải qua Sing qua Nhật..