[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Trên này nhiều cụ toàn Porche, Mec, Bim, kiến thức uyên thâm, kn đầy mình, mua đáy, bán đỉnh phân tích vĩ mô, chu kì kt, bds, tiến sĩ, “thach sĩ”, “chiên da “ kt…
Cuối cùng thấy cũng mệt, như bà bán bún hay mấy cụ già ở quê, cuộc sống yên bình, có đất tích luỹ, chăm lo làm lụng, cuối cùng lại có ngàn tỏi, đất đai để lại cho con cháu, cs vẫn vậy, cả đời có biết đất đai nó chu kì gì đâu 😊. Có duyên, trời độ, chính sách vĩ mô độ.
đâu bà nào bán bún nào,ông nói như là ở quê nào cũng có bà bán bún làm ăn nghìn tỷ à,hay toàn phải đi cấy đi cầy,lao động chân tay,làm ráo mồ hôi hết tiền,đọc báo với xem tik tok ít thôi nhé.

trungleba

Xe buýt
Còn các cụ muốn dẫn báo chí thì đây
hay đây
Muốn ra việc hoặc ra kiến thức thì lấy xe ra mà đi, nhấc dth lên mà hẹn, mà gọi các cụ ạ.

đừng mang tính quy luật ra để áp thành 1 chu kỳ của cả nền bds, chu kỳ còn tùy thuộc vào từng khu vực, tôi buôn đất ngoại thành từ những năm 2009, bị vỡ nợ 1 lần, chịu lãi bank cả chục năm, tôi chả theo cái chu kỳ của ông để làm gì,bds cứ thực tế từng khu vực mà phán, ngồi nhà như đúng rồi, đọc báo ít thôi
ông đã dốt mà lại cố cãi,ông vỡ năm 2009 là vì ông ko thiếu hiểu biết đấy :)) :))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi ngược lại, câu trước câu sau phán ng ta “rỗng tuếch”, “không kiến thức” hay "không có tiền" thì để làm gì hả cụ? Để thoả mãn cái tôi trên mạng này à?
Còn cụ cứ đặt bản thân vào vị trí ng khác xem, những người buôn bán lăn lộn thị trường, có kiến thức thật sự thì có ngứa mồm cười khẩy vào định nghĩa chu kỳ của các cụ không? =))
p/s: Tôi thì buồn cười rồi =))
Em thì ngược lại. Em lại cười khẩy những cụ lao vào thị trường bất chấp với tư tưởng, tâm lý 1 con bạc. Không hề có 1 sự đánh giá thị trường nào cả. Nếu ăn được quả trúng thì cho là ta giỏi. Ăn được quả sịt thì bảo tại số. Em ko đánh giá cao những ai như vậy.
Cá nhân em phân tích mọi thứ dựa trên thông tin chính thống và kinh nghiệm thực chiến của mình.

Nếu giờ có ai trên này sẵn sàng chia sẻ cách thức, kinh nghiệm, đội nhóm kín, thông tin kín về các dự án tốt. Em cũng xin theo. Ít ra nó ko phải tư tưởng con bạc hô tăng bất chấp, mua bất chấp như các cụ trên này.

năm 2011 trc khi vỡ trận,các loại truyền thông đều thông báo là ko thể vỡ,cuối cùng vẫn toang.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Bạn thân mến, không ai hô để mong đất sập cả =))
Bàn về chu kỳ bất động sản, thì hùng hồn "cả chục chu kỳ" là tính theo tháng, "giảm" thì 1-2 giá gọi là giảm. Lương thì lấy anh A, anh B để chứng minh "nhiều nhan nhản"??

1 tí kiến thức còn không có nhưng thích cãi cho bằng dc, và giờ gọi là "tranh luận tử tế"? =))

chu kỳ bất động sản chính là “vòng đời” của bất động sản. Trong đó, mỗi chu kỳ kéo dài từ 7 – 9

năm và trải qua nhiều giai đoạn. Trong đó gồm: Phục hồi – tăng trưởng – bùng nổ – suy thoái và đóng băng.
Ngon nhất là vào giai đoạn 1 và 2

Em thì ngược lại. Em lại cười khẩy những cụ lao vào thị trường bất chấp với tư tưởng, tâm lý 1 con bạc. Không hề có 1 sự đánh giá thị trường nào cả. Nếu ăn được quả trúng thì cho là ta giỏi. Ăn được quả sịt thì bảo tại số. Em ko đánh giá cao những ai như vậy.
Cá nhân em phân tích mọi thứ dựa trên thông tin chính thống và kinh nghiệm thực chiến của mình.

Nếu giờ có ai trên này sẵn sàng chia sẻ cách thức, kinh nghiệm, đội nhóm kín, thông tin kín về các dự án tốt. Em cũng xin theo. Ít ra nó ko phải tư tưởng con bạc hô tăng bất chấp, mua bất chấp như các cụ trên này.
em thì lại nghĩ ko hẳn cc ấy đang lao vào thị trường bất chấp,mà có khi đang mắc kẹt ko thể ra dc thì đúng hơn cụ ạ

Bạn thân mến, không ai hô để mong đất sập cả =))
Bàn về chu kỳ bất động sản, thì hùng hồn "cả chục chu kỳ" là tính theo tháng, "giảm" thì 1-2 giá gọi là giảm. Lương thì lấy anh A, anh B để chứng minh "nhiều nhan nhản"??

1 tí kiến thức còn không có nhưng thích cãi cho bằng dc, và giờ gọi là "tranh luận tử tế"? =))

chu kỳ bất động sản chính là “vòng đời” của bất động sản. Trong đó, mỗi chu kỳ kéo dài từ 7 – 9 năm và trải qua nhiều giai đoạn. Trong đó gồm: Phục hồi – tăng trưởng – bùng nổ – suy thoái và đóng băng.
cụ nói rất chuẩn,em xin kính cụ 1 ly ạ.

Đúng là chỉ được cái lý thuyết mà chả biết cái khỉ gì về thực hành.

Việt Nam là đây nước đang phát triển, xây dựng hạ tầng nhiều, quá trình đô thị hóa mạnh mẽ, nên chu kỳ BĐS sẽ tùy vùng, tùy thời điểm mà ngắn hay dài làm gì có chuyện 7-9 năm? Còn nếu xét sóng BĐS toàn quốc thì là theo điều tiết kinh tế của chính phủ và phát triển kinh tế vĩ mô. Năm 2010 BĐS sóng mạnh do bơm tiền, vừa rồi sóng cũng mạnh do lãi suất thấp. Nhưng trong hơn 10 năm qua thì có nơi đóng băng giá giảm, có nơi sóng to sóng nhỏ do thay đổi hạ tầng... ngồi đó mà phán 7-9 năm như đúng rồi. Như những năm đầu 2000, 2000-2002 sốt, 2006-2008 sốt, 2010 sốt.. vậy là 7-9 năm 1 chu kỳ à? Để biết chu kỳ BĐS phải nhìn vào tình hình vĩ mô cả nước, và tình hình phát triển đầu tư từng vùng, chứ ngồi đó mà đếm năm thì ăn cám. Thế nên ko kiếm được tiền là phải.
cái cụ đang nói nó ko phải là tính chu kỳ,nó chỉ là sóng cục bộ địa phương thôi.

Trà đặc

Xe tăng
em thì lại nghĩ ko hẳn cc ấy đang lao vào thị trường bất chấp,mà có khi đang mắc kẹt ko thể ra dc thì đúng hơn cụ ạ
Cụ nói có vẻ đúng. Em fun tí, Có cụ còn sẵn sàng cưa chân bàn 5 ô bán 1 trả lãi NH, giữ lại 4 ô chờ ngày độc lập nữa kia.:D

xe đạp mini62

Xe buýt
đâu bà nào bán bún nào,ông nói như là ở quê nào cũng có bà bán bún làm ăn nghìn tỷ à,hay toàn phải đi cấy đi cầy,lao động chân tay,làm ráo mồ hôi hết tiền,đọc báo với xem tik tok ít thôi nhé.
À bà bán bún thì có 1 thôi, ý nói phân tích, tích phân cho vui thôi, vì ở bất kì tt nào, phần đúng ko dành cho số đông. Người thắng cũng như bà bán bún, chuyên tâm vào vc mình làm, ko biết hoặc biết và bỏ qua ba cái truyền thông, tín hiệu nhiễu, ý kiến “chiên da”, chiên ngô, chiên khoai…

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
cái cụ đang nói nó ko phải là tính chu kỳ,nó chỉ là sóng cục bộ địa phương thôi.
Thế đi buôn BĐS, cứ ngồi đó đợi 7-9 năm rồi mới mua bán à? Ai cũng thế lấy đâu ra thị trường?

Giờ cứ hô BĐS vỡ, vỡ là vỡ thế nào? Vỡ ở đâu hay toàn thị trường vỡ? Bây giờ những đất khỉ ho cò gáy đã x2, x3 thì đương nhiên cực khó thoát hàng, muốn bán phải giảm, nhưng đất đô thị ở HN và HCM có giảm xu nào ko hay vẫn tăng đều?

Hieudao

Xe buýt
Thớt này chém vui thật. giờ bán hay mua vẫn 50 - 50 nhưng các cụ mợ không nên gay gắt quá. Chém gió cho vui thôi. Cá nhận em lên cũng vui vì em đang muốn bán 1 mảnh Phú Mãn và 1 nhà Đại Mỗ. Xuống em lại vay mua thêm ạ. Hạn chế quan tâm thu nhập người khác không mang vạ, chém vui là vui.

Hienminh123

Xe hơi
Lại nói chuyện chu kỳ, nói lúc lên xuống gần nhất đi. Gd giảm là từ năm 2011 đến 2014 thì phục hồi. Và BDS xu hướng tăng từ 2014 đến giờ, tức là đoạn tăng hiện đã dài gấp đôi đoạn giảm, chu kỳ kiểu gì thế nhỉ. Và tiếp theo sẽ là gì, 2023 thị trường sẽ như nào? E thấy hầu hết các Chuyên gia chỉ dc cái thông minh sau thôi.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Vâng, chúc cụ thành công. Mỗi người một quan điểm, có góc nhìn riêng tuỳ thuộc vào điều kiện và nhận thức cụ ah. Em thì luôn đam mê với BĐS, nhiều lúc thích là bụp thôi chứ cũng chả biết đâu mà nần :((

Thích là bụp thì phải có lắm tiền tươi rồi:D:D

Lyquangdieu1

Xe tăng

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng khi hạ tầng lên rồi thì k còn giá đó nữa cụ à
Tính theo sóng năm. Sẽ có 1 đợt điều chỉnh giá giảm tầm 20-50%. Sau đấy đi ngang tích lũy giá trị + thời cơ là khi hạ tầng về thì giá mới có khả năng bật lại lên được.
Hiện tại giá trị bđs đang = giá trị thật + giá trị của các ngành sxkd vứt sang.

- Đợt này theo em nhìn nhận. Chủ trương của nhà nước là ép bđs xuống lòi tiền chuyển sang sxkd. => vực sxkd phát triển trở lại sau covid.

- khi sxkd tốt => Dân có tiền. Dân tích lũy được thêm giá trị mới. Lúc đấy mới đủ khả năng ném tiền xuống tiếp bđs cho chu kỳ bong bóng tiếp theo.

Chỉnh sửa cuối:

doanquangpham

Xe tải
Tính theo sóng năm. Sẽ có 1 đợt điều chỉnh giá giảm tầm 20-50%. Sau đấy đi ngang tích lũy giá trị + thời cơ là khi hạ tầng về thì giá mới có khả năng bật lại lên được.
Hiện tại giá trị bđs đang = giá trị thật + giá trị của các ngành sxkd vứt sang.

- Đợt này theo em nhìn nhận. Chủ trương của nhà nước là ép bđs xuống lòi tiền chuyển sang sxkd. => vực sxkd phát triển trở lại sau covid.

- khi sxkd tốt => Dân có tiền. Dân tích lũy được thêm giá trị mới. Lúc đấy mới đủ khả năng ném tiền xuống tiếp bđs cho chu kỳ bong bóng tiếp theo.
Nhà cháu hóng xem có giảm sâu vậy không?

Trần Đoành.

Xe container
lúc nó vỡ thì ko ai mua là đúng rồi, nhưng 1 tgian sau lại giao dịch đc thôi.
Em từng vỡ nợ vì BDS 1 lần rồi cụ nhé, và em trải qua cũng gần chục chu kỳ lên xuống của bđs rồi. vỡ to nhất cách đây chục năm thì em cũng bị dính nhưng ngày đó mảnh đất em múc 4 triệu thì giờ 50tr cụ nhé
vỡ với ai vay bank quá nhiều đi ôm đất và bị gánh nặng lãi suất hàng tháng thôi cụ nhé
Dạ, em hỏi khí ko phải chứ cụ năm nay bn tuổi mà cụ trải qua gần chục chu kỳ rồi ạ
Gần chục cũng cỡ 8-9 lần cụ nhỉ :D

Trần Đoành.

Xe container
3 năm trở lại đây bđs nó thăng trầm cả 5-6 lần rồi cụ nhé, cụ hiểu như nào là chu kì lên xuống chưa, lên xuống cũng chỉ xuống 1-2 giá rồi chững rồi lại lên. đấy là lên xuống
Chứ ko phải vỡ bong bóng cụ nhé. Cụ nên đọc hiểu thật kỹ
Nói phét ít thôi, có hiểu cái chu kỳ lên xuống của bđs ko mà phân tích kiểu này :))