Cung Đường Ven Biển miền Tây Hoa Kỳ

Tu Do

Xe hơi
Em cũng vừa lượn cái Pacific Coast Highway này vào giữa tháng 3 nhưng ngược đường với cụ chủ, Los Angeles đi đến San Francisco. Lần đầu tiên đi đường đèo vòng vo cũng hơi run, tuy nhiên khung cảnh tuyệt vời làm giảm căng thẳng rất nhiều. Xin phép cụ chủ cho em up 1 tấm hình chụp ở Bixby Bridge.

Hình cụ chụp đẹp thiệt, đúng là 1 trời 1 vực so với điện thoại. Cụ tham gia góp ảnh và bài viết với em cho vui. Đúng là cảm giác cầm lái cung đường này tuyệt thật, như trong phim, nhất là đoạn nguyên 1 đoàn xe cố bám sát nhau... Tiếc là em lái xe nên không chụp được hình những khúc cua liên tục. Khung cảnh không chỉ là tuyệt vời mà là choáng ngợp và hớp hồn...

Chỉnh sửa cuối:

buonnon

Xe buýt
E ko phải dân xây dựng cho nên ko biết làm thế quái nào mà họ đổ bê tông được bộ vòm bên dưới để dỡ được toàn bộ cây cầu được các cụ nhỉ- đúng là mẽo thật. E vẫn theo sát chuyến đi của cụ chủ để ngắm đất nước của ông anh lớn cũng đang to tiếng với trung cẩu để bênh vực VN đây

kevle09

Xe máy
Hình cụ chụp đẹp thiệt, đúng là 1 trời 1 vực so với điện thoại. Cụ tham gia góp ảnh và bài viết với em cho vui. Đúng là cảm giác cầm lái cung đường này tuyệt thật, như trong phim, nhất là đoạn nguyên 1 đoàn xe cố bám sát nhau... Tiếc là em lái xe nên không chụp được hình những khúc cua liên tục. Khung cảnh không chỉ là tuyệt vời mà là choáng ngợp và hớp hồn...
Em cũng lái suốt từ LA lên SF rồi vòng về vì đi với 2 người bạn ở VN sang. Lần sau thế nào cũng kiếm lái phụ để mình còn chụp choẹt linh tinh dọc đường.
Đến SF, việc đầu tiên là bọn em đi kiếm cái đường loằng ngoằng Lombard Street.

Đặc sản đường phố San Francisco là đồi dốc dựng đứng. Em trước giờ toàn lái xe ở đồng bằng nên đi vào downtown SF thấy hơi ớn ớn và rất khâm phục bà con đậu xe san sát 2 bên các con đường dốc dựng đứng.

Ra Pier 39 ăn trưa, đậu xe thiệt là 1 vấn đề khó khăn, cuối cùng phải phi vào cái garage tốn $16 cho 2 tiếng.

Cầu vượt đi bộ từ garage đậu xe băng qua Pier 39.

Tuy là khu vực tàu thuyền du lịch đi ra đi vào liên tục nhưng vẫn có chỗ cho vài trăm chú sư tử biển sinh sống hòa bình với con người.

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
SF hình như là bối cảnh phim the rock có Nicolas cage đóng

Tu Do

Xe hơi
Rời Hearst Castle khoảng nữa tiếng là điểm dừng chân cuối cùng của chặng đường thứ hai từ Monterey, Cambria. Cambria là thị trấn nhỏ ven biển, duyen dáng và lãng mạn. Em kịp ghé ngang qua Moonstone beach Cambria để ngắm những tia nắng cuối cùng trong ngày. Moonstone beach khác với những bãi biển ồn ào náo nhiệt khác của California. Nơi đây yên tỉnh , hiền hòa phù hợp cho nghĩ dưỡng và trăng mật lãng mạn. Dọc theo bãi biển là những resort và nhà hàng...

Một đôi vợ chồng già lãng mạn tận hưởng hoàng hôn nơi biển cả

Ông mặt trời đỏ au cả 1 góc trời, chìm dần xuống đường chân trời xa xa của Thái Bình Dương. Qua đến bờ kia của Thái Bình Dương, cách nửa vòng trái đất, ông mặt trời đã thức dậy trên đất mẹ quê hương. Thật dịu kỳ làm sao!

Đôi bạn chim tìm về nơi chốn nghĩ

Chỉnh sửa cuối:

scud122

Xe tăng
bao giờ mới có k 10k obama dắt lưng làm chuyến như cụ nhỉ??

Chaukga

Xe container
Cám ơn mợ, bà xã em không thích chụp hình cũng như up hình lên...em biết có người vì giáo dục cho con mình mà phải hi sinh sự nghiệp tốt lánh của họ qua đây làm lại từ đầu. Nền giáo dục Vn theo đuổi con đường gd Liên Xô cũ và Tàu khựa nên lạc hậu lắm rồi. gd VN là nhồi nhét, hoc vẹt và giáo điều, lý thuyết xuông...Cố lên mợ vì tương lai con em mình...
Khà khà, thía mờ em đang định khen cụ chủ "gà trống nuôi con giỏi". Hoá ra vẫn có Gấu mẹ vĩ đại đứng sau :-?

nguyenkhang09

Xe tải
Thớt hay quá cụ, em cũng đang trong trạng thái đi hay ở chưa quyết được đây.
Cám ơn cụ nhiều

scud122

Xe tăng
E ko phải dân xây dựng cho nên ko biết làm thế quái nào mà họ đổ bê tông được bộ vòm bên dưới để dỡ được toàn bộ cây cầu được các cụ nhỉ- đúng là mẽo thật. E vẫn theo sát chuyến đi của cụ chủ để ngắm đất nước của ông anh lớn cũng đang to tiếng với trung cẩu để bênh vực VN đây
Cái này bình thường cụ ơi, máy chú cienco quân anh # làm ngon lành luôn

Escape2015

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ. Nước Mỹ đẹp quá!

Tu Do

Xe hơi
Chặng thứ 3: Cambria - Santa Barbara

Chặng này qua những địa danh như Morro Bay, San Luis Obispo, Avila/Pismo Beach, Solvang và kết thúc ở Santa Barbara. Ra khỏi Pismo Beach, em lái xa lộ 101 thay vì đường số 1 để ghé ngang qua Solvang, và theo đường đồi núi để đổ đèo xuống thành phố Santa Barbara.

Em ghé qua thành phố lớn nhất của vùng này là San Luis Obispo để ăn sáng và cũng để thăm thú làng đại học cúa 1 trong những trường về công nghệ kỹ thuật hàng đầu của Mỹ. Thành phố buổi sáng sớm cuối tuần nên rất vắng vẻ, chắc tối qua mấy em sinh viên tiệc tùng quá chén.

1 con hẻm

Bức tường vẻ phong cảnh vùng này trong 1 quán ăn

Taco cá hồi rất ngon. Taco là 1 món ăn của Mexico rất phổ biến ở Mỹ. Bánh của nó được làm bằng bột ngô, nhân bên trong là thịt, cá... , đậu và salsa( cà chua, ớt, ngò, chanh). Em có ý tưởng là mở 1 tiệm bán taco ở VN không biết có bán được không? Có bác nào hợp tác không?

Ông chủ của em ăn xong thỏa mãn

Ăn xong, lái xe ra biển Pismo Beach gần đó

Chỉnh sửa cuối:

Tu Do

Xe hơi
Pismo Beach

Biển cả và núi non hòa quyện

Những căn nhà và khu dân cư trên đồi. Ở Mỹ, trái ngược với Việt Nam mình, những căn nhà trên đồi, ven sông hay biển rất mắc tiền và thường là nơi ăn chốn ở của giới thượng lưu nhà giàu

Những bải biển đặc trưng của miền Nam California: cát trắng mịn màng trải dài và rộng mênh mang

Pier(cầu tàu) là 1 đặc trưng khác của vùng biển nam Cali

Biển ở đây, người ta dắt chó đi dạo là chuyện bình thường

Em í lần đầu tiên được "xổng chuồng" nên rất thích thú và hiếu kỳ chơi với cát biển. Lần đầu tiên bập bẹ biết đi thì bãi biển là nơi lý tưởng nhất

Không như Florida, Hawaii hay Texas, nước biển dọc theo bờ Tây Hoa Kỳ rất lạnh, không tắm được. Nhiệt độ nước biển khoảng 20 độ C hay thấp hơn. Nên biển ở đây chủ yếu là lướt sóng và các hoạt động thể thao biển... Đó là điểm trừ, nếu không California đúng là thiên đường du lịch

Chỉnh sửa cuối:

Xe tăng

Xe tăng
Nhìn F1 chơi trên bãi biển mà thấy thư thái ;)

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi của cụ thật thú vị.

Gap373

Xe điện
Alo thằng em à mày chay ra chố bến Nhà ... xem có con tàu nào tới đây rời cảng không?
Có việc gì thế anh?
Tao vùa xem CCCD trên OF xong mốn lên tàu quá, mày nhớ hỏi xem có việc gì để tao làm thêm trên tàu không nhá nhưng tao đi luôn đấy có đk tao bảo lãnh mày sang =)) =)) =)) =))