Cung Đường Ven Biển miền Tây Hoa Kỳ

Tu Do

Xe hơi
Trong 3 thành phố trên bán đảo Monterey này em thích Pacific Grove nhất dù không nổi tiếng bằng 2 thành phố kia. Chợt nghĩ có lẽ cái hồn cái chất của nó không bị lạm dụng nhiều bởi du lich. Thành phố có những căn nhà xinh xinh, những đồi dốc nằm nép mình trong khu rừng tùng và những con người đầy dễ thương và thân thiện. Đứng trước khung cảnh nên thơ nơi đây, em nhắm nghiền mắt lắng nghe tiếng sóng vỗ về, tiếng chim biển ríu rít gọi đàn, hít đầy lồng ngực bầu không khí trong lành , mới thấy đời vẫn đẹp sao.

Tu Do

Xe hơi
Khu Bảo Tồn Point Lobos

Ra khỏi Monterey, lái xe xuống phía Nam theo đường số 1( đường ven biển Thái Bình Dương) tầm 20 phút, em đến địa danh thiên nhiên nổi tiếng, khu bảo tồn Point Lobos

Để tiết kiệm 10 đồng, người ta đậu xe ven đường và cuốc bộ vào trong

"Điểm giao thoa giữa đất và nước độc đáo nhất trên thế giới", theo lời Francis McComas. Để vào trong, mọi người phải đống góp 1 đồng để bảo tồn khu vực này. Em góp 10 đồng để con em sau này còn có thể tham quan. Nơi đây có khoảng 7 trail (cung đường) đến các địa điểm độc đáo khác nhau

Em chọn trail gần nhất và dễ nhất

Chỉnh sửa cuối:

toàn cài

Xe đạp
bên đó thuê xe 10 ngày hơn 7tr thì cũng rẻ nhỉ chả bù cho VN

Tu Do

Xe hơi
bên đó thuê xe 10 ngày hơn 7tr thì cũng rẻ nhỉ chả bù cho VN
Em thuê mà không mua bảo hiểm của nó , chỉ dùng bảo hiểm xe của em. Mua bảo hiểm của nó, thêm khoảng 30 đồng mỗi ngày. Xe em bị thủng lốp, tưởng phải thay bánh xe, gọi bảo hiểm xe em, tụi nó đòi trả trước 500 . May là chỉ vá tốn 20 là có thể đi lại được. Nên em vẫn khuyên các bác nên móc thêm tiền cho khỏi phải lo lắng

Tu Do

Xe hơi
Big Sur

Trải dài khoảng 150 km từ Carmel theo hướng Nam xuống đến San Simeon, dãy núi Santa Lucia lấn sát ra biển Thái Bình Dương, tạo nên khung cảnh hùng vĩ, hoang so hữu tình . Xưa kia những bộ lạc da đỏ sống ở vùng này mấy ngàn năm. Đến giữa thế kỷ 18 người Tây Ban Nha đặt chân tới đây, đặt tên cho vùng đất này là Big Sur, có nghĩa là Big South, ám chỉ vùng đất rộng lớn phía Nam Monterey, thủ phủ lúc bấy giờ của họ.

Núi trùng trùng ôm lấy biển cả mênh mông

Những gam màu hòa quyện vào nhau tạo nên bức tranh đẹp sống động: màu xanh lam nhẹ nhàng của bầu trời, xanh thẵm của đại dương mênh mông, xanh ngọc bích của biển gần bờ, xanh lá cây của rừng núi, trắng xóa của sóng sô bờ, xám xám của đất đá xen kẽ chút màu cam của triền núi

Bixby bridge là cây cầu biểu tượng, tượng trưng lịch sử xây dựng nên cung đường Big Sur. Trước những năm 30 của thế kỷ trước, Big Sur là 1 vùng hoang vắng và biệt lập. Phương tiện đi lại là cưỡi ngựa. Để nối liền Carmel và San Simeon với thế giới bên ngoài, nước Mỹ cho cắt xẻ núi xây dựng con đường trên vùng đất hoang sơ xinh đep này, để đến ngày hôm nay con cháu họ được vi vu trên 1 trong những cung đường đẹp nhất nước Mỹ, nếu không muốn nói là thế giới. Riêng cây cầu Bixby này là 1 trong những nơi được chụp hình nhiều nhất

Cầu được hoàn thành năm 1932. Cầu được xây bằng xi măng và có thiết kế trụ hình vòng cung

Con đường uốn lượn quanh triền núi, khi ôm cua chữ C, khi rà thắng chữ S, khi đạp thắng chữ U, vừa mới vô số leo núi thì lại phải đạp thắng lao xuống biển, có khi tốc độ cho phép chỉ là 5 dặm 1 giờ.
Con đường như nhỏ lại, với 1 bên là vách núi cao thẳng đứng, 1 bên là vực thẳm đại dương. Hạ cửa sổ xe đón gió biển và không khí trong lành, mở sunroof đón ánh mặt trời, cầm vững tay lái, tựa lưng vào ghế, em thấy mình thật "phiêu" theo những cung đường và những bản nhạc về California đang vọng ra từ CD xe. 1 cảm giác lái xe em chưa từng có trong mười mấy năm cầm lái!

Trước vẻ đẹp hùng vĩ nơi đây, để tránh tình trạng vừa lái xe vừa ngắm cảnh rất nguy hiểm, người Mỹ đã xây dựng rất nhiều chổ để tấp xe vào ( turnout hay vista point) để mọi người có thể xuống xe đi dạo ngắm cảnh hay chụp hình

Ở những chổ khỉ ho cò gáy này em ngạc nhiên khi thấy chổ đậu xe dành cho người khuyết tật. Rất hay!

Em cũng đậu vào và...

Ngủ... sau những giờ phút lái xe mệt mỏi , chợp mắt 1 chút trước biển cả mênh mông với gió hiu hiu thổi và tiếng sóng rì rầm vỗ vào vách đá thì còn gì tuyệt bằng

Lượn vào đất liền

rồi đâm ra biển cả

Con đường chạy sát mép biển

Ấn tượng nhất của em về Big Sur là vẻ đẹp hoang sơ của nó qua bao năm vẫn không bị mai một. Chính phủ và người dân nơi đây đã đấu tranh không mệt mỏi để bảo tồn vẻ nguyên sơ ban đầu của nó khỏi lòng tham con người. Nơi đây cho ta không chỉ vẻ đẹp của không gian mà còn vẻ đẹp về thời gian. Đứng nơi đây em có thể vẽ ra trong tưởng tượng những khung cảnh về những bộ lạc da đỏ của ngàn năm trước. Big Sur cho ta thấy quá khứ và hi vọng nó sẽ mãi là như thế

McWay Falls là 1 địa danh của Big Sur với thác nước nhỏ quanh năm đổ xuống bãi biển, tao nên khung cảnh thật đặc biệt

Dọc theo con đường này rất ít hàng quán, nên thức ăn đồ uống thường bị chặt chém, mắc gấp đôi mà lại không ngon bằng chổ khác

Clam chowder, fish n chip là 2 món ăn đặc trưng của vùng ven biển miền Tây Hoa Kỳ

Ăn trưa xong là 2 giờ, em cố đạp ga cho kịp chuyến viếng thăm Hearst Castle cuối cùng trong ngày lúc 3 giờ rưỡi

Chỉnh sửa cuối:

Tu Do

Xe hơi
Dinh cơ "công tử Bạc Liêu" xứ Mỹ 8-|

Chaukga

Xe container
Clam chowder, fish n chip là 2 món ăn đặc trưng của vùng ven biển miền Tây Hoa Kỳ

Ăn trưa xong là 2 giờ, em cố đạp ga cho kịp chuyến viếng thăm Hearst Castle cuối cùng trong ngày lúc 3 giờ rưỡi
Bé trai có đôi mắt to sáng thông minh quá, trông thật đáng yêu.

My Mò

Xe điện
Xem mãi những bài về Mỹ không chán :)) thanks cụ chủ

xherox

Xì hơi lốp
Đẹp quá cụ ạ, đúng là giấc mơ Mẽo.

Tu Do

Xe hơi
Bé trai có đôi mắt to sáng thông minh quá, trông thật đáng yêu.
Cám ơn bạn nhiều. Đây là lần đầu bé đi chơi xa, và cũng trong chuyến đi này bé đã chập chững những bước đi đầu tiên

Tu Do

Xe hơi
Xem mãi những bài về Mỹ không chán :)) thanks cụ chủ
cám ơn bạn đã ghé thăm và động viên. Em sẽ ráng thức khuya và viết nhiều. Chờ mọi người vodka, chứ không em lại uống bia rồi đi ngủ...hehe

Tu Do

Xe hơi
Đẹp quá cụ ạ, đúng là giấc mơ Mẽo.
cám ơn bạn. tiếc là em chỉ chụp hình bằng phone nên xấu, chứ ở ngoài còn đẹp hơn nhiều...giấc mơ Mẽo là giá trị để mọi người vươn lên...

BMWVINH81

Xe máy
Đẹp quá ợ. Ước mơ của đời em

toàn cài

Xe đạp
đúng là đi ra mới biết
VN chẳng có những công trình như thế

Xe tăng

Xe tăng
Em đọc rồi lấy dấu trang để hóng tiếp.

HorsePower

Xe container
Thiên nhiên kỳ vĩ.
Em vẫn theo dõi bài cụ từng bước.
2 bố con rong ruổi là 1 thời gian quí báu chia sẽ với nhau.
Chúc cho cụ và cu con kháu khỉnh khỏe mạnh. Đi phượt thật nhiều còn có bài anh em hóng nhé.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cụ có một chuyến đi rất hay nhưng hơi tiếc vì cụ chụp hình bằng đt thì phải vì em thấy ko đẹp cho lắm, hỏi cụ cái món cạnh khoai tây là bánh mỳ hay gì đấy giống món quẩy HN ghê :D