Cung Đường Ven Biển miền Tây Hoa Kỳ

Tu Do

Xe hơi
Dinh Cơ "Công tử Bạc Liêu" xứ Mỹ

Điểm cuối của Big Sur là San Simeon, nơi tọa lạc Hearst Castle, nơi du khách luôn dừng chân trên con đường số 1 này. Khoảng 10 km trước khi đến Hearst Ca stle là Elephant Seal Beach, nhà của khoảng 17000 elephant seal( các bác thông cảm em không biết dịch là con gì). Nghe tên là biết em này thuộc dạng khủng, dài khoảng 2-3 m, có con lên tới 5 m; nặng 1-2 tấn. Em đã từng sắp bị tuyệt chủng vì săn bắn, may thay được bảo vệ và "mẹ thiên nhiên" đã dang tay cứu giúp các em sinh tồn.
Vùng biển này là nơi sinh sôi nảy nở của seal. Seal con gọi mẹ cho bú, seal cha, seal mẹ... hú hét,đùa giỡn, đánh lộn... làm huyên náo cả 1 vùng biển. Nhìn những cảnh tượng này mới thấy thiên nhiên kỳ thú nhường nào! Do quá gấp em không kịp chụp tấm hình nào, đành lấy 1 tấm trên mạng cho các bác dễ hình dung

Hearst Castle
Ngay giữa San Francisco và Los Angeles trên đường số 1 ven biển TBD tọa lạc tòa lâu đài Hearst. Trên ngọn đồi cao 490m và cách đường số 1 khoảng 8 km, nhà của William Randolph Hearst nằm lẻ loi và tráng lệ, ngó xuống cả 1 vùng đồi núi và biển TBD. Tay nào mà chịu chơi quá vậy? William Randolph Hearst là 1 nhà tài phiệt, ông trùm báo chí phim ảnh, 1 chính khách, 1 con người thượng lưu với địa vị xã hội, 1 người sống hưởng thụ hơn vua, và tất nhiên là 1 trong những người giàu có nhất lúc bấy giờ. Không chỉ có Hearst Castle, bất động sản của ông rải khắp...
Ông được sinh ra trong "núi vàng", được thừa hưởng 1 vùng đất hơn 1000 km2 và 21 km đường bờ biển vùng San Simeon. Ngoài ra ông là 1 sinh viên xuất sắc của Havard.
1 ngày nọ ông đến gõ cửa văn phòng vị nữ kiến trúc sư Julia Morgan và nói về 1 dự án điên rồ: xây 1 cái gì đó trên đính đồi San Simeon để ông đi nghỉ mát thay vì phải cắm trại trong những chiếc lều. Ông muốn đúc kết những tinh hoa của kiến trúc châu Âu cho căn nhà của mình.
Vốn là người cầu toàn, ông muốn mọi thứ phải hoàn hảo và như ý, nên công trình cứ xây, đập, xây ,đập,và mất cả 28 năm ( 1919-1947, lúc ông bịnh và không ở đây nữa) vẫn chưa xong. Sau khi mất năm 1951, tập đoàn Hearst đã hiến tặng toàn bộ công trình cho tiểu bang California và lâu đài đã trở thành 1 địa danh lịch sử quốc gia, 1 địa điểm du lịch nổi tiếng.
Hearst Castle có 56 phòng ngủ, 61 phòng tắm, 50 hecta vườn, hồ bơi trong và ngoài nhà, sân tennis, rạp chiếu phim, sân bay và sở thú tư nhân lớn nhất thế giới.

Tổng quan tòa lâu đài chụp từ trên cao(hình mượn từ trên mạng)

Do lâu đài quá lớn nên người ta chia ra 4 tour khác nhau thăm các loại phòng khác nhau. Em bỏ ra 25 đô đi tour căn bản nhất, thăm gian nhà chính, phòng ăn, hồ bơi. Để lên xuống lâu đài, xe bus chở du khách lên xuống đồi mất 15 phút mỗi chuyến

Cửa chính

Bên hông

Phòng ăn, nơi mỗi tối ông vẫn hay chiêu đãi những vị khách đặc biệt, những ngôi sao Hollywood, những chính trị gia và những người bạn thượng lưu của ông trong đó có Charlie Chaplin...

Hearst là 1 chuyên gia sưu tầm đồ cổ, nên ở đâu có gì quý báu và độc đáo là ông đều đem về

Phòng chiếu phim

Từ lâu đài phóng tầm nhìn xuống vùng biển San Simeon

Xung quanh lâu đài là đồi núi

Khu vườn quanh năm lúc nào cũng có hoa nở

Hồ bơi ngoài trời Neptune Pool, được thiết kế theo kiểu La Mã và Hi Lạp cổ

Nếu trời lạnh thì đã có hồ bơi trong nhà, Roman Pool

Sở thú tư nhân lớn nhất thế giới

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Santa Cruz có gần Santa fe ko bác chủ thớt

Nganha75

Xe buýt
Cảm ơn bố con nhà cụ chủ. Nhưng em lại chẳng thấy gấu mẹ đâu. Cứ cái gì về mẽo là em hóng.
Em vừa lệnh cho nhóc nhà em là cấm học đại học ở VN, muốn học Đh thì ... đi tìm nơi đáng học mà chơi. Hy vọng giấc mơ Mỹ ...như cụ chủ đây. He he.

Perle

Xe hơi
Lâu đài qua hoành tráng

camelvn

Xe hơi
San Francisco được ôm bọc bởi vịnh SF với những bến cảng chạy dài (piers), trong đó nồi tiếng nhất là bến ngư phủ và pier 39. Thay vì sử dụng như 1 bến cảng vận chuyển, nơi đây là điểm du lịch nổi bật của thành phố với hàng loạt souvenir shop và nhà hàng phục vụ du khách. ở đây ta còn có thể đi tàu thăm vịnh.
Trong hình là streetcar, cùng với cable car với tiếng chuông ding dong...tạo nên nét đặc trưng độc đáo: San Fran hoài cổ và lãng mạn

Cable car

Em đi tàu tham quan vịnh. Tàu đang hướng về Alcatraz, trước kia là 1 nhà tù nổi tiếng. Em khâm phục ai đã có ý tưởng đem xây cái tù ngoài này, để hàng ngày tù nhân nhìn về thành phố, nhìn ra van minh loài người mà hối cãi. Tay nào có số má nhất mà đuọc ra đây cũng chì có nước khóc mà thôi, vì dù có vượt nguc đuợ c cũng không thể nào thoát

Nhìn về thành phố

Cầu Golden Gate huyền ảo trong suơng mù

Pier 39 cũng là nơi bán clam chowder ngon nhất mà em từng ăn. Vị béo ngậy của nghêu(nhiều nghêu), mịn màng của khoai tây nhuyễn, nóng hôi hổi của soup, được đựng trong sourdough bread( bánh mì chua chua đặc sãn của San Francisco) sẽ làm các bác vừa no vừa thỏa mãn. Các bác nhớ thử khi có dịp tới đây nhé

cảm ơn cụ chủ, hình đẹp quá

Advertiser

Xe hơi
Bác thuê xe của hãng nào đấy ạ? Em muốn qua bờ Đông đợt giáng sinh năm nay, liệu có phải đặt trước lâu không?

kevle09

Xe máy
Em cũng vừa lượn cái Pacific Coast Highway này vào giữa tháng 3 nhưng ngược đường với cụ chủ, Los Angeles đi đến San Francisco. Lần đầu tiên đi đường đèo vòng vo cũng hơi run, tuy nhiên khung cảnh tuyệt vời làm giảm căng thẳng rất nhiều. Xin phép cụ chủ cho em up 1 tấm hình chụp ở Bixby Bridge.

Chỉnh sửa cuối:

dulichviet.pro

Xe máy
Em lót dép hóng chuyện chuyến đi của cụ ạ

Tu Do

Xe hơi
Bác nào muốn có cảm giác giới thượng lưu Mỹ sống như thế nào vào thập niên 20-30 thì hãy đăng ký đi tour buổi tối thỉnh thoảng được tổ chức. Người tham gia phải ăn mặc trang trọng và hòa nhập vào buổi tiệc như thể họ đang dự những buổi tiệc xa hoa mà Hearst vẫn hay tổ chức mỗi tối cách đây gần trăm năm. Em không đi buổi tối nên chỉ có thể mượn tạm vài tấm hình trên mạng để minh họa

William Randolph Hearst đúng là sống 1 cuộc sống thiên hoàng. 1 lâu đài nguy nga tráng lệ, ngự trị trên đỉnh đồi của dãy núi hùng vĩ, ngó xuống vùng biển bao la. Nhưng rồi cũng không tránh được quy luật của tạo hóa, năm 1947 ông rời bỏ nơi này về thành phố để chữa trị bệnh tật và mất 4 năm sau đó. Năm 1957 tập đoàn Hearst và gia đỉnh ông đã hiến tặng toàn bộ vùng này và lâu đài cho tiểu bang California để rồi tên ông vẫn còn lưu danh. Ông này có sánh được với công tử Bạc Liêu nhà mình không các bác?

Chỉnh sửa cuối:

Tu Do

Xe hơi
đúng là đi ra mới biết
VN chẳng có những công trình như thế
em đồng ý với cụ. có đi ra mới thấy thế giới rộng mở. nhưng Việt Nam có thứ quý giá nhất mà em vẫn thèm là tình quê hương

Tu Do

Xe hơi
Em cũng đang muốn làm chuyến mà chưa có kinh nghiệm. Cụ chủ có facebook hay email không cho em xin để tiện trao đổi được không ạ :x
Sure cụ. em sẽ giúp trao đổi thêm kinh nghiệm. Nhưng khi tự plan chuyến đi cụ sẽ học hỏi được nhiều điều hay lắm. Đi chơi đi cụ để thấy mình hội nhập cuộc sống ...Em biết nhiều người qua đây cả chục năm hoặc hơn mà chưa ra khỏi thành phố họ ở, ăn thì sáng phở chiều cơm.. em không có ý xúc phạm ai vì đó là quyền của họ, nhưng họ không nên than vãn vì họ không chịu hội nhập.. Em tên Tú chắc lớn hơn cụ. email: tudovq@gmail.com

Tu Do

Xe hơi

haquy

Xe hơi
Mẽo, ước mơ của em.

Tu Do

Xe hơi
Cụ có một chuyến đi rất hay nhưng hơi tiếc vì cụ chụp hình bằng đt thì phải vì em thấy ko đẹp cho lắm, hỏi cụ cái món cạnh khoai tây là bánh mỳ hay gì đấy giống món quẩy HN ghê :D

Đúng là em chụp hình toàn bằng điện thoại cụ à vì phải coi thằng nhóc, với lại em đi chơi gọn nhẹ lắm. Các cụ thông cảm nhé. Món đó có tên là fish 'n' chip, 1 món rất phổ biến dọc vùng biển phía Tây Hoa Kỳ, cùng với món clam chowder. Cái mà cụ tưởng là quẩy HN thực ra là cá tẩm bột chiên. Mà em chưa bao giờ ra HN nên không biết có phải quẩy là giò cháo quẩy(?!) không?

Tu Do

Xe hơi

Tu Do

Xe hơi
Cảm ơn bố con nhà cụ chủ. Nhưng em lại chẳng thấy gấu mẹ đâu. Cứ cái gì về mẽo là em hóng.
Em vừa lệnh cho nhóc nhà em là cấm học đại học ở VN, muốn học Đh thì ... đi tìm nơi đáng học mà chơi. Hy vọng giấc mơ Mỹ ...như cụ chủ đây. He he.
Cám ơn mợ, bà xã em không thích chụp hình cũng như up hình lên...em biết có người vì giáo dục cho con mình mà phải hi sinh sự nghiệp tốt lánh của họ qua đây làm lại từ đầu. Nền giáo dục Vn theo đuổi con đường gd Liên Xô cũ và Tàu khựa nên lạc hậu lắm rồi. gd VN là nhồi nhét, hoc vẹt và giáo điều, lý thuyết xuông...Cố lên mợ vì tương lai con em mình...

Tu Do

Xe hơi
Bác thuê xe của hãng nào đấy ạ? Em muốn qua bờ Đông đợt giáng sinh năm nay, liệu có phải đặt trước lâu không?
2
Em thuê của Budget. trước kia có thuê của Dollar...Cụ chỉ cần nghien cứu kayak , cheap car for rent ...chút là có thể thuê được xe giá rẻ. Em thường thuê trước khi đi khoảng 1 tháng, nhưng sau đó lúc nào cũng cancel và thuê chiếc khác vì giá rẻ hơn. Nên cụ phải check thường xuyên lỡ có giá rẽ hơn