Cung Đường Ven Biển miền Tây Hoa Kỳ

bo_vang

Xe tải

Em đọc 1 lèo hết 13 trang của cụ, cám ơn cụ đã choae 1 chuyến du lịch cực kỳ hấp dẫn. Chúc mừng gia đình cụ mạnhkhỏe, em bé tuyệt quá!!

Tu Do

Xe hơi
Solvang - Làng Đan Mạch trong lòng nước Mỹ

Ra khỏi Pismo beach, thay vì tiếp tục đi đường số 1 em rẽ vô đất liền qua đường 101 để ghé thăm Solvang và ăn trưa

Trời xanh mây trắng càng tô điểm thêm cho vẻ đẹp dịu dàng của Solvang

Mời các bác xúc xíc và bánh ngọt Đan Mạch

Cối xây gió

Chỉnh sửa cuối:

Tu Do

Xe hơi
Santa Barbara

Ăn trưa ở Solvang xong, em tiếp tục hành trình đến địa điểm cuối trong ngày là thành phố Santa Barbara cách đó chừng 1 giờ lái xe. Chiếc Ford lao vun vút lên vùng đồi núi Santa Ynez theo con đường 154 San Marcos.

Qua khỏi ngọn đồi này em thả dốc xuống vùng thung lũng Santa Barbara

Thành phố Santa Barbara là 1 địa danh du lịch rất đẹp, nằm lọt thỏm giữa 1 bên là rặng núi Santa Ynez hùng vĩ và 1 bên là Thái Bình Dương bao la. Được ưu ái ban tặng cho khí hậu ôn hòa vùng Địa Trung Hải, những bãi biển đẹp , cùng với lối kiến trúc Tây Ban Nha độc đáo, Santa Barbara là 1 nơi lý tưởng để sinh sống và du lịch. Thật vậy, Santa Barbara là thành phố em yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên, rất ấn tượng và đẹp. Nhưng giá cả nơi đây rất đắt đỏ...

Đậu xe gần đó, em rảo bước tới tham quan tòa án( courthouse) thành phố. Nơi đây vừa là chổ làm việc, vừa là địa điểm du lịch với lối kiến trúc đặc sắc

Cổng trước tòa án

Bên trong hành lang

1 trong những phòng tòa án tối cao

Từ ngôi tháp trên cao, em phóng tầm nhìn bao quát thành phố. Vừa bước ra khỏi thang máy lên tòa tháp, đập vào mắt em là khung cảnh đẹp đến choáng ngợp. Xung quanh em là thành phố Santa Barbara trải rộng tầm mắt ra xa từ dãy núi bên này đến đại dương ở đầu bên kia. Một khung màu hòa quyện đẹp như bức tranh vẻ cảnh: bầu trời trong xanh văng vắc, nắng vàng trải nhẹ của buổi chiều tà, những rặng cây xanh hòa quyện lấy mái ngói đỏ tươi, dãy núi xám xịt và đường bờ biển xanh màu ngoc bích, tất cả tạo nên 1 không gian sống động mà dịu êm. Đâu đó vang lên hồi chuông nhà thờ điểm 5 giờ chiều...

Bên dưới khuôn viên tòa án là 1 đám cưới ngoài trời đơn sơ nhưng rất Mỹ

Mặt sau tòa án

Cũng nơi này năm xưa

Đám cưới Mỹ

Em lang thang dạo bước ra 1 nhà hàng ven biển để ăn tối

Chỉnh sửa cuối:

say_oto

Xe hơi
Tháng trước em ở Houston 2 tuần mà ko đi đâu được vì bận cv và chỉ đi có 1 mình nên chả biết đi đâu, chỉ loanh quanh thành phố xíu xiu. Đọc bài cùa cụ thấy đẹp quá lại tiếc :). Cảm ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ

hanoi06

Xe buýt
Mà em chưa bao giờ ra HN nên không biết có phải quẩy là giò cháo quẩy(?!) không?
Quẩy Hà Nội là món ăn của người Hoa du nhập sang, gọi là Dầu cháo quẩy ( chứ không phải là giò cháo quẩy cụ ạ), nó là bột mỳ cán thành sợi nhỏ rồi xoắn 2 sợi vào với nhau, cắt ngắn khoảng 10 cm, cho vào chảo dầu rán nổi cho nở bung ra cụ ạ. Món này thường ăn nóng vào mùa đông hoặc ăn với phở

reloaded

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi lái xe một mình từ Los sang SF đi đường highway no.1 có ổn không? Em tham khảo thấy cung đường ven biển này rất đẹp và mất khoảng 10-12 tiếng lái xe tính cả nghỉ ngơi, ngắm cảnh. Dự định em sẽ đi làm 2 ngày và nghỉ qua đêm tại Cambria.

Tu Do

Xe hơi
Cụ chủ cho em hỏi lái xe một mình từ Los sang SF đi đường highway no.1 có ổn không? Em tham khảo thấy cung đường ven biển này rất đẹp và mất khoảng 10-12 tiếng lái xe tính cả nghỉ ngơi, ngắm cảnh. Dự định em sẽ đi làm 2 ngày và nghỉ qua đêm tại Cambria.
Quá ổn bác. Đường sá tốt. Không phải vô cớ mà cung đường này được xếp loại là 1 trong những cung đường đẹp nhất Mỹ, nếu không muốn nói là của thế giới. Lái cung đường này thật sự là 1 trải nghiệm.Bác có 2 ngày thì OK. Em vùa đi vùa chơi nên mất hết 4 ngày còn chưa thấy đủ( chỉ cưỡi ngựa xem hoa). Bác nghĩ ở Cambria hay San Simeon là tốt. Nhớ đừng lái buổi tối sẽ rất nguy hiểm vì đường đồi núi sát biển. Nếu bác muốn thăm Heasrt Cátle, có thế tranh thủ tham sáng hôm sau, mất khoảng 2-3 tiếng.
Khi nảo bác đi có gì tối về em làm hành trình chi tiết hơn cho bác

Tu Do

Xe hơi
Malibu, Santa Monica, Los Angeles

Chặng cuối quãng đường từ San Francisco xuống Los Angeles bằng đường số 1 sẽ là đoạn đường lái xe khoảng 2 tiếng từ Santa Barbara qua Malibu và Santa Monica. Malibu và Santa Monica là 2 thành phố ven biển Thái Bình Dương, đều thuộc quận/hạt Los Angeles. Malibu trải dài khoảng 35 km ven biển với nhiều bãi biển khác nhau trong đó có biển Malibu nổi tiếng là nhà của nhiều ngôi sao điện ảnh và những người làm trong ngành giải trí Hollywood.

Malibu 1 sớm dày đặc sương mù, che mờ khung cảnh xinh đẹp nơi đây

Chủ Nhật mời các bác đi chợ "chồm hổm" Malibu với em. Ở Mỹ, thứ bảy chủ nhật thường nhóm họp các chợ Farmers market( em dịch nôm na là chợ chồm hổm), nơi các nông dân địa phương thường mang rau cải trái cây, thịt thà trồng nuôi được đem ra bán. Thường thì giá cả không rẻ hơn, nếu không muốn nói là mắc hơn so với siêu thị, nhưng rất đông khách hàng vì dân chúng Mỹ bây giờ rât ủng hộ đồ ăn thức uống hữu cơ. Họ quan tâm đến sức khỏe, đồ ăn nước uống sạch và chất lượng. Khái niệm hữu cơ giờ đây trở nên rất phổ biến: rau quả, thịt cá, thậm chí trứng, sửa, nước ép trái cây...Em dự đoán trong tương lai không xa,
khái niệm hữu cơ cũng sẽ trở thành 1 công nghệ hay cơ hội làm ăn mới tốt lành ở Việt nam đặc biệt trong hoàn cảnh nhiễu nhương và đồ ăn độc hại của"ông hàng xóm lớn đầu dơ bẩn phương bắc"

Rau hữu cơ nên mắc hơn 50 cent

Ăn trưa ở Malibu rất mắc, may mắn sao hôm nay có chợ chồm hổm nên đi dạo xong 1 vòng em liền xà vô chơi 2 phần cơm bụi. Phải thú thực đây là 2 hộp cơm bụi ngon nhất mà em từng ăn. Nên bác nào có qua đây thấy chợ chồm hổm , ghé vô ăn thử, ngon bổ rẽ....

Chợ Malibu. Malibu giàu có là vậy mà sao trông cái chợ đơn giản thế...

Kể các bác chuyện vui tí. Gần chổ cu tí em đang chơi có mấy cái tiệm quần áo trẻ con. nhìn thấy nó đề bảng hiệu đang giảm giá, vợ chồng em liền sà vào tính mua cho thằng bé bộ đồ Malibu làm kỉ niệm. Bà xả: anh ơi, bộ này đẹp, sale chỉ còn 30 đồng. OX: Vậy thì lấy đi em. Cầm ra tính tiền, bx em bị hớ nặng vì em thu tiền hỏi 300. Thế mới thấy được thế nào là tầng lớp thượng lưu Mỹ...

Chỉnh sửa cuối:

dungvansi

Xe đạp
E ko phải dân xây dựng cho nên ko biết làm thế quái nào mà họ đổ bê tông được bộ vòm bên dưới để dỡ được toàn bộ cây cầu được các cụ nhỉ- đúng là mẽo thật. E vẫn theo sát chuyến đi của cụ chủ để ngắm đất nước của ông anh lớn cũng đang to tiếng với trung cẩu để bênh vực VN đây

Tomboy2003

Xe đạp
Cám ơn cụ chủ vì bài viết hay, nhiều ảnh đẹp. F1 nhà cụ chủ trông rất kháu khỉnh!

Viking Vodka

Xe buýt
Hóa ra Malibu tên một loại xe Sedan của GM là tên của một thành phố bên Mẽo,

dungvansi

Xe đạp
đồ ăn với trái cây tươi ngon lắm. chắc mắc lắm cụ Tu Do nhỉ. mà 1 dollar bằng bao nhiêu cent vậy cụ.

thanhgamo

Xe container
Chuyến đi của cụ tuyệt vời, rất nhiều ảnh đẹp dù chụp bằng Iphone

Đây là topic thứ 10 em đọc về CCCCĐ về nước Mỹ, em thấy topic nào cũng hay và độc đáo, mỗi cụ một kiểu hành văn nhưng đều rất hay.

Cảm ơn và vodka cụ chủ, em vẫn tiếp tục hóng ảnh.

Tu Do

Xe hơi
Santa Monica

Biển Santa Monica có thể nói là bãi biển chính cùa Los Angeles và vùng phụ cận nên lúc nào cũng đông đúc nhộn nhịp.

Nơi đây là điểm cực Tây của cung đường 66 huyền thoại bắt ngang Đông Tây Hoa Kỳ

Hình ảnh ấn tượng nhất và đúng tinh thần Mỹ ngay tại bãi biển Santa Monica

Chỉnh sửa cuối:

zippo_edu

Xe buýt
Vodka cụ chủ, topic hay và nhiều ảnh đẹp quá.

Tài Nữ

Xe buýt
Cám ơn cụ Horsepower đã chỉ dẫn tận tình. Em đã đi nguyên đoạn đường từ Seattle xuống tới San Diego. năm ngoái em có lái đường ven biển từ nhà xuống San Fran. Nếu cụ có cơ hội nên làm 1 chuyến, bảo đảm cụ sẽ thích lắm. Em sẽ cố gắng chi tiết cung đường này hòng anh em ta có thể thưởng ngoạn 1 ngày nào đó. Có gì cụ cứ hỏi nếu em thiếu xót. Tặng cụ và ace trước vài tấm hình cung đường từ Po rtland xuống SF.

Ôi rừng cây đẹp thế ạ... E lót dép hóng.