[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

BINH MINH 07

Xe điện
Hiểu đơn giản thế này, dự trữ ngoại hối của VN qui đổi là 80 tỉ USD. Nếu tỉ giá tăng 1.000đ/USD, chú phỉnh có quyền in thêm 80k tỉ VNĐ để phù hợp với khối USD dự trữ ấy, thêm số nhân tiền nữa thì con số ấy là hàng trăm nghìn tỉ. Mấy con cò BĐS nó dựa vào đấy để kì vọng dòng tiền. Mỹ nó cấm phá giá tiền tệ tức là tỷ giá ko đổi, tức là ko có thêm tiền, BĐS lấy gì tăng giá.
Nó vừa đưa vào danh sách theo dõi quốc gia có dấu hiệu thao túng tiền tệ cái là són hết cả ra, giờ hội nhập sâu rộng rồi, không đùa được đâu.
Và hậu quả của việc bị gắn mác thao túng tiền tệ thì chỉ có ngỏm củ tỏi,xuất khẩusang Mỹ chiếm gần 1/3 kim ngạch, chỉ gắn mác phát là thuế nó ụp lên hàng hoá mình, khi đó thì niềm tự hào các khu CN sẽ thay bằng sự lo lắng tột độ. Đấy là lý do vì sao các cụ đã phải chạy đôn đáo để xin gỡ nó ra đấy !

BINH MINH 07

Xe điện
như vậy mới công bằng, không thể để tư nhân phát triển lớn mạnh rồi thao túng chính trị được.
quyền lợi của nhà nước , của nhân dân phải được đật lên trên hết.
Chứ như bên tây là hỏng, tư nhân sở hữu vĩnh viễn tài sản thì quyền lực nhà nước bị suy yếu.
Mỹ thì các tập đoàn lớn thao túng chính trị, big tech còn dám khoá mồm tổng thống. Vậy là hỏng.
Phải như TQ: tập đoàn nào không ngoan là nhà nước dìm xuống bùn đen luôn. thế mới chuẩn
Cụ biết 1 mà ko biết 2, nó cho dân sở hữu đất đai nhưng chưa chắc giải phóng mặt bằng đã lâu hơn VN đâu nhé. Nó cho dân sở hữu nhưng không có nghĩa nó không bắt dân nôn ra đâu, nó dùng công cụ thuế để điều tiết, thích găm BĐS thì tao cho mày cái sắc lệnh thuế thì mày chỉ có mà thua thôi.
Nó để dân sở hữu là nó minh bạch và thể hiện đúng bản chất về quyền sở hữu, không như ở VN chỉ có quyền sử dụng nhưng quyền còn hơn là sở hữu.

tobe11

Xe tăng
Cụ biết 1 mà ko biết 2, nó cho dân sở hữu đất đai nhưng chưa chắc giải phóng mặt bằng đã lâu hơn VN đâu nhé. Nó cho dân sở hữu nhưng không có nghĩa nó không bắt dân nôn ra đâu, nó dùng công cụ thuế để điều tiết, thích găm BĐS thì tao cho mày cái sắc lệnh thuế thì mày chỉ có mà thua thôi.
Nó để dân sở hữu là nó minh bạch và thể hiện đúng bản chất về quyền sở hữu, không như ở VN chỉ có quyền sử dụng nhưng quyền còn hơn là sở hữu.
Thôi cụ ạ. Cụ nói chuyện vĩ mô với cụ ấy làm gì. :) luận điệu của cụ ấy là BĐS tăng là hồng phúc của dân tộc. BDS là rường cột của kinh tế thì em cũng chịu ko muốn tranh luận rồi :)

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là sắp tới bđs sẽ chỉ có giảm phải không các cụ
Úi giời! Cái này thì chịu, nhưng nhà cháu dự là tuỳ theo Cô - thứ chả ai tiên liệu được. Cô thương, cô đi sớm thì ae trót ôm than hồng có cơ thoát, Cô yêu, cô mãnh liệt, cô thẩm mỹ viện và nấn ná vài năm thì ae chỉ còn mỗi lối lên cầu...

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Kể cũng vui cụ. Ai đánh thuế giấc mơ
Thuế mõm thì có rồi nhưng phạm trù này thì chưa, đang tập trung thu thuế mõm dịch bệnh đã
Nhưng phải thừa nhận thực tế là cụ đấy là người có tiền, có đất cụ ah. Thông thường thì cửa trên sẽ nằm trong tay người có tiền.

tobe11

Xe tăng
Nhưng phải thừa nhận thực tế là cụ đấy là người có tiền, có đất cụ ah. Thông thường thì cửa trên sẽ nằm trong tay người có tiền.
:)) cũng chỉ là cái Nick Otofun lên đây chém gió thôi mà.

casauking

Xe tăng
Tóm lại các cụ cho em hỏi có ai trong đây mua đc nhà liền kề,đất ngõ oto tránh hay đất đấu giá, đất tái định cư phân lô vỉa hè nằm trong vành đai 4 Hà Nội đổ vào mà rẻ hơn đầu năm chưa ạ.
Lên trên này nghe phân tích cho vui thôi bác ạ chứ còn bảo để xác định phương hướng theo ý kiến trên này thì vỡ mồm đó bác.
Cuối năm ngoái e xúc 1 căn nhà, đến giữa năm nay 1 căn cách vài nhà cùng dãy vừa bán với giá tăng 10%. Chả biết cứ kêu giá nhà hạ hay đi ngang gì đó chứ em chỉ thấy là nếu cuối năm ngoái e ko xuống tiền thì bây giờ cầm số tiền đó đi chắc chắn e ko thể mua lại căn nhà đó rồi mà phải + thêm 10% (cũng tầm tỷ rưỡi chứ ko ít). Đợt vừa rồi e hoàn thiện, mấy cò còn phi vào gạ bán lại trực tiếp luôn, chắc đang có khách muốn mua nhưng e hoàn thiện để ở nên ko đồng ý.
Vậy nên cứ chần chừ đợi thì em thấy giá càng lúc càng tăng thôi. Bây giờ ko giống hồi 2008 vì hồi 2008 là vay dễ, duyệt láo nên ai cũng vay ngân hàng để mua đầu cơ, xong ko bán đc là chết. Còn bây giờ thì toàn tiền dư thừa vứt ra, ko bán đc họ để đó ko bị áp lực ngân hàng nên e thấy giá nó chẳng thể giảm được.
Đợt cuối năm ngoái e đi mua nhà gặp nhiều trường hợp mua nhà để giữ tiền + đầu tư luôn lắm, toàn người nhiều tiền mua để đó.

Boycamry

Xe tải
Với TP HCM, một phần tỉnh Đồng Nai, Bình Phước, Long An, dịch bệnh đã lây lan rất rộng và rất sâu. Để dập dịch hoàn toàn ở khu vực này, cần thời gian kéo dài hơn dự kiến, có thể tính bằng hàng tháng, bởi tình hình khác với nhiều địa phương cùng thực hiện Chỉ thị 16. Vừa qua, Tổ công tác đặc biệt của Chính phủ và các bộ, ngành đã vào TP HCM để tìm hiểu và thống nhất các giải pháp điều chỉnh cho phù hợp với tình hình mới. Những giải pháp này cũng sẽ được áp dụng cho các vùng lân cận như một phần tỉnh Long An, Đồng Nai, Bình Dương. (Phó Thủ tướng Đam - https://vnexpress.net/nhieu-tinh-phia-nam-de-nghi-keo-dai-gian-cach-xa-hoi-4332189.html). Như vậy còn rât khó khăn.

Môi giới bảo giá này giá kia em mới OK cho kiếm khách chứ em có đặt đâu. Đầu tiên em bảo uh nếu em chắc được thế thì anh thu về 46,7 tỷ kênh được bao nhiêu cho các em. Sau hạ 46 tỷ cho phí 300, rồi 45,5 và lần cuối gần đây là 45 cho phí 200 mà vẫn chưa thấy gì. Khả năng lại tính p/a khác vậy ~o)
Em kinh nghiệm bán và mua cũng kha khá, cụ phải khảo sát định giá cụ chuẩn đã sau đó nhờ các MG cứng khu đó để tham khảo mới sát, ngoài ra nếu bds càng giá trị thì sẽ càng kén khách cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em kinh nghiệm bán và mua cũng kha khá, cụ phải khảo sát định giá cụ chuẩn đã sau đó nhờ các MG cứng khu đó để tham khảo mới sát, ngoài ra nếu bds càng giá trị thì sẽ càng kén khách cụ ạ.
Chuẩn rồi cụ. Chẳng qua em cũng có chút lưỡng lự vì chưa chốt được phương án sử dụng dòng tiền nên nghe sale ruột nói vậy em mới test thử (vì trước có bà máu mua trả 41,5 rồi). Chứ các sale quen biết sơ sơ, kém tầm hỏi em toàn bảo không hoặc anh bán lâu rồi cho đỡ nhiễu và mất thời gian cụ ah!

casauking

Xe tăng
Nói như cụ thì giá thị trường là ntn ? Có những sản phẩm xác định giá thị trường thế nào khi cả phố năm nay chưa có giao dịch (chẳng ai bán). Có phải đất dự án đang bán vài trăm lô và mua đi bán lại hàng ngày đâu ???
Nhà của bác giá trị to, tầm 45 50 tỷ căn nhà thì ngay cả trong điều kiện ko dịch bệnh cũng ko phải cứ rao là có người mua ngay, cỡ tiền đó thì rao 5 7 tháng ko bay là chuyện bình thường trừ khi bác bán rẻ hẳn thì mới có ng để ý.
Người mua để đầu tư người ta còn nhiều nhiều yếu tố để quyết định xuống tiền: vị trí, đường xá kết nối... nhà của bác to tiền chưa chắc đã còn dư địa phát triển cơ sở hạ tầng để tăng nên bán ko dễ cũng là điều dễ hiểu. Nói về việc đầu tư thì e thấy 1 căn to tiền như của bác đầu tư khó lãi hơn 3 căn nhỏ tiền tầm 10-15 tỷ nhiều bác. Căn to tiền thứ nhất là kén khách, thứ hai là có tăng thì lãi cũng ko nhiều như những căn vừa vừa tiền.

Thanhtung181

Xe tải
Tình hình dịch còn trường kỳ , không thể chấm hết trong 1,2 năm đâu. Các đợt dịch đầu ở nước mình thì chỉ bị nhẹ , nên sinh tâm lý chủ quan , nghĩ rằng dịch không ảnh hưởng gì . Nhưng đợt dịch này mới ảnh hưởng thực sự tới đời sống nhân dân. Nếu tình hình dịch nặng nề kéo dài triền miên , kinh tế quyệt quệ ===> dẫn tới nguồn tiền vào BĐS sẽ giảm.
Mặt khác ,các nguồn thu từ BĐS như cho thuê , hay kinh doanh cũng giảm . Trước đây nhà cho thuê dễ , bây giờ khách bỏ thuê rất nhiều, nên các nhà đầu tư cũng muốn đẩy BĐS để thu hồi vốn .
Cung > cầu . Chắc chăns nhìn chung BĐS sẽ giảm , nếu như không kiểm soát dc tình hình dịch .

xedaphuyenthoai

Xe tải
Tình hình dịch còn trường kỳ , không thể chấm hết trong 1,2 năm đâu. Các đợt dịch đầu ở nước mình thì chỉ bị nhẹ , nên sinh tâm lý chủ quan , nghĩ rằng dịch không ảnh hưởng gì . Nhưng đợt dịch này mới ảnh hưởng thực sự tới đời sống nhân dân. Nếu tình hình dịch nặng nề kéo dài triền miên , kinh tế quyệt quệ ===> dẫn tới nguồn tiền vào BĐS sẽ giảm.
Mặt khác ,các nguồn thu từ BĐS như cho thuê , hay kinh doanh cũng giảm . Trước đây nhà cho thuê dễ , bây giờ khách bỏ thuê rất nhiều, nên các nhà đầu tư cũng muốn đẩy BĐS để thu hồi vốn .
Cung > cầu . Chắc chăns nhìn chung BĐS sẽ giảm , nếu như không kiểm soát dc tình hình dịch .
cái phân cho thuê thì chưa chắc, trong trường hợp kéo dài vài tháng thì có thể còn có người bỏ thuê hoặc thương lượng được. dịch dã ai cũng căng mình chống đỡ thôi cụ.

Thanhtung181

Xe tải
cái phân cho thuê thì chưa chắc, trong trường hợp kéo dài vài tháng thì có thể còn có người bỏ thuê hoặc thương lượng được. dịch dã ai cũng căng mình chống đỡ thôi cụ.
Bỏ thuê nhiều mà cụ.Đơn giản sinh viên cả năm nay học online , nên đa số về quê hết nên hầu hết trả lại phòng.

tuanvuespn

Xe tải
Lên trên này nghe phân tích cho vui thôi bác ạ chứ còn bảo để xác định phương hướng theo ý kiến trên này thì vỡ mồm đó bác.
Cuối năm ngoái e xúc 1 căn nhà, đến giữa năm nay 1 căn cách vài nhà cùng dãy vừa bán với giá tăng 10%. Chả biết cứ kêu giá nhà hạ hay đi ngang gì đó chứ em chỉ thấy là nếu cuối năm ngoái e ko xuống tiền thì bây giờ cầm số tiền đó đi chắc chắn e ko thể mua lại căn nhà đó rồi mà phải + thêm 10% (cũng tầm tỷ rưỡi chứ ko ít). Đợt vừa rồi e hoàn thiện, mấy cò còn phi vào gạ bán lại trực tiếp luôn, chắc đang có khách muốn mua nhưng e hoàn thiện để ở nên ko đồng ý.
Vậy nên cứ chần chừ đợi thì em thấy giá càng lúc càng tăng thôi. Bây giờ ko giống hồi 2008 vì hồi 2008 là vay dễ, duyệt láo nên ai cũng vay ngân hàng để mua đầu cơ, xong ko bán đc là chết. Còn bây giờ thì toàn tiền dư thừa vứt ra, ko bán đc họ để đó ko bị áp lực ngân hàng nên e thấy giá nó chẳng thể giảm được.
Đợt cuối năm ngoái e đi mua nhà gặp nhiều trường hợp mua nhà để giữ tiền + đầu tư luôn lắm, toàn người nhiều tiền mua để đó.
E cũng vừa quyết vào bừa 1 lô đất đấu giá.xd ở nên cũng chả quan trọng cụ ạ. Mấy lô e nhắm cuối năm ngoái, đúng tầm tiền năm ngoái cộng loanh quanh chênh lên 2 300 đúng k thể mua đc.
Mà tiền thì càng ngày càng mất giá.thôi thì vào bừa

quangkhunglong

Xe tăng
E cũng vừa quyết vào bừa 1 lô đất đấu giá.xd ở nên cũng chả quan trọng cụ ạ. Mấy lô e nhắm cuối năm ngoái, đúng tầm tiền năm ngoái cộng loanh quanh chênh lên 2 300 đúng k thể mua đc.
Cụ không đi xem đất mà lại mua luôn à?

BINH MINH 07

Xe điện
2 mã !