[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

nguoimang

Xe buýt
Thế theo cụ là tiếng gì?
Tôi đã nói rôi, chưa từng đến Cuba thì đừng chém.
Em xem trên Wipimedia và các clip thì đều thấy ghi là nói tiếng Tây Ban Nha, thấy các YouTube đều nói Halo chắc cụ nhầm tiếng Tây ban nha với Bồ đào nha thôi, nhưng nếu mình không biết cả hai thứ tiếng này thì nhầm 1 chút cũng dễ hiểu.

Dân Tổ

Xe container
Có 2 lễ hội ở Cuba vẫn thu hút đội siêu giàu tới là lễ hội cigar Habanos và lễ hội Carnival of Santiago de Cuba :D

PlaStork

Xe buýt
Thế theo cụ là tiếng gì?
Tôi đã nói rôi, chưa từng đến Cuba thì đừng chém.
Em chưa đến Cuba nhưng em được dạy là ở đó nói tiếng Tây Ban Nha. Chắc cụ gõ nhầm, cùng có chữ "Nha", sang Bồ Đào Nha. Em tin là cụ từng đến Cuba, chỉ là lẫn lộn tên gọi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
He he tuyên huấn thì nước nào cũng giỏi cả
Tuyên huấn của bọn giãy chết kém bỏ xừ, dân chửi lãnh đạo như chửi con, ra đường phát biểu linh tinh làm bố ngứa mắt là ăn cà chua, trứng thối ngay, bố hứng lên là đình công, tuần hành, biểu tình chơi cho vui...

Thích vê Côn

Xe tải
Bởi vì Cuba đang bao cấp, chả dân nào muốn chăn nuôi bò đâu, vì có chăn nuôi ra bò cũng bị sung công
Toàn nhập khẩu và lại bị cấm vận nên giá thịt bò nhập đắt là chuyện tất nhiên
Bò Cuba là bò cách mạng, không được chén :))
Chỉ có bò nhập khẩu mới được ăn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang trắc nghiệm xem có phải em là Youtuber Guy chém gió đúng không?

Cụ gú gồ MENGOC-BC hoặc VA-Mengoc-BC là ra.
Cảm ơn cụ, em tìm thông tin ở Viện Pasteur HCM, CDC, VNVC... nhưng không có thông tin giới thiệu như cụ nói là chỉ CB mới sx được, thế giới không sx được. Cụ cho cái link nói về điều đó nhé

Thế không nghèo thì cb đang giầu, giầu hơn vn với china rồi, chúc mừng các dchi đã gần nấc thiên đường, cố duy trù thêm dăm thế kỷ nữa nhá!

ruby_eagle

Xe điện
Không biết chính phủ còn gửi du học sinh qua học không nhỉ? Nếu có đi để trải nghiệm văn hóa cũng tốt.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
50 đô bò thường đấy cụ, dân Cu ba mua phân phối theo tem phiếu thì giá rẻ nhưng không có mà mua, tháng tiêu chuẩn có vài lạng thịt lợn thôi, chi ai giàu mới ra chơ đen mua
Sao bọn nó không ăn tôm hùm 2$ một con với rượu vang mà lại đi xơi thịt bò giá cao nhỉ. Hãy tại ăn nhiều tôm hùm bã quá nên thèm thịt bò.:))

Eagle No.1

Xe buýt
Người Cuba họ hàng bên Mỹ rất nhiều, em không nghĩ là họ không có gì để so sánh.
Vâng, vẫn còn thiểu số cảm thấy ko đầy đủ ( chắc là cái nhóm hay so sánh) nên em nghe đồn vẫn vượt biên bằng đường biển sang Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

Thích vê Côn

Xe tải
Người Cuba họ hàng bên Mỹ rất nhiều, em không nghĩ là họ không có gì để so sánh.
Có khoảng 2tr người Cuba bên mẽo cụ ạ.

Người anh em thiện lành lâm nguy tới nơi rồi.

EPL

Xe tăng
Sao bọn nó không ăn tôm hùm 2$ một con với rượu vang mà lại đi xơi thịt bò giá cao nhỉ. Hãy tại ăn nhiều tôm hùm bã quá nên thèm thịt bò.:))
Bên đấy có xe, có tiền cũng không có xăng mà đổ đâu cụ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ. Lưu ý cụ là Type BC nhé, chứ AC thì nhiều nơi sản xuất.
Thông tin trên thế giới chỉ CB sx được kia mà cụ?

Anyway, cũng trong link cụ gửi có đoạn sau, nghe như có vẻ dìm hàng CB là kém uy tín và công nghệ không tiên tiến:

"Vì sao gói mới không có vắc xin Viêm màng não mô cầu VA-Mengoc-BC?
  • Năm 2021 do nguồn cung không ổn định nên tạm thời Hệ thống tiêm chủng VNVC đưa vắc xin VA-Mengoc-BC vào gói vắc xin. Tuy nhiên VNVC sẽ nỗ lực đưa vắc xin mới (não mô cầu tuýp B) của nhà sản xuất uy tín (Bỉ) với công nghệ tiên tiến để phục vụ Khách hàng"

VCHDHN

Xe container
Sau bao nhiêu năm em vẫn cảm nhận được tình cảm của họ với VN. Nó như ngấm vào máu í. Là em đang nói đến tầng lớp người dân. Chứ hàng ngũ lãnh đạo sau Phiden em không biết.

lookyoung

Xe tăng
Mảng ý tế dự phòng Cuba làm rất tốt so với điều kiện của bạn, nhất là mấy chục năm trước đây nhưng để nói là tốt nhất thế giới thì hơi khiên cưỡng. Gần đây thế giới tiến lên rất nhanh, còn Cuba thì gần như đứng yên.

Vaccine cụ Đào Tử Thi nói ở trên nếu tôi ko nhầm thì đc phát triển và sử dụng đầu tiên ở Cuba hồi cuối những năm 80 chứ ko phải chỉ mỗi Cuba sản xuất được.

Nhiều cụ cũng lạ, quý bạn, trân trọng bạn mà lúc nào cũng chỉ mong bạn cứ mãi nghèo nghèo, kém phát triển, bị cô lập với thế giới trong khi mình lại làm ngược lại. Các cụ hoài niệm nhiều nhưng có cụ nào thật sự muốn quay lại thời bao cấp ko?