[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Không biết giá đất cát bên đấy thế nào nhỉ, Đào Tử Thi đầu ******* đấy cho nó phát.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi yêu Cuba tận đáy lòng, người anh em một lòng son sắt với Việt Nam, nơi đây có những con người vì Việt Nam mà hy sinh cả máu của mình. Nơi bị cấm vận về chính trị,kinh tế suốt bao nhiêu năm , vốn là đất nước nhỏ bé, nghèo khổ thì làm sao giàu cho nổi.Tôi mong , tôi muốn đất nước tôi hỗ trợ, ủng hộ nhiệt tình nhiều hơn cho người anh em tốt nhất quả đất này.
Yêu thế thì cụ cần cụ thể hóa thành chuyến thăm quan và bày tỏ tình cảm với đất nước con người CB đi thôi, về lại có câu chuyện làm quà cho diễn đàn

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc chủ nhà cao hứng đùa thế thôi, chứ thử làm thật có mà ko còn đường về 🤣
Chắc ông chủ nhà đùa bảo " Mày thấy xinh thì mang đi hộ, tao cho mày đấy". Ông tiếng Tây lẫn tiếng Bồ lại hiểu ra " Mày thấy ngon thì vào mà xúc " :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em nói là thế giới cụ nhé, WHO thì không khuyến cáo, và vì sao thì chắc cụ hiểu rồi. Không khuyến cáo không có nghĩa là không tốt nhé. Như cụ thấy đấy, ngay cả những loại Vacxin được WHO khuyến cáo như Pfizer, Moderna, AZ…. thì bây giờ cũng đều đang được thu hồi giấy phép để đánh giá lại đó, vì sao thì em không dám nói ở đây.

Nói về công nghệ sinh học thì hiện nay có một loại Vacxin viêm màng não mô cầu Type BC chỉ có riêng Cuba là sản xuất được, thế giới phải mua của Cuba đó, con cháu cụ đã đang tiêm loại đó đó. Kuynh đấy chứ nhỉ.
Cụ cho tên vacxin em gúc phát cho nó tự hào

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cuba nào nói tiếng Bồ? Cụ sai chi tiết quan trọng nhất đâm ra nghi ngờ tất cả những cái cụ nói sau đó.
Cụ mới chơi OF hay sao mà bỡ ngỡ thế nhỉ? Ăn tục nói phét là bản sắc của ofer rồi

antidau

Xe container
Không có nước nào cấm vận mà giầu cả, Cuba nên học cách Việt Nam để được bỏ cấm vận, Mỹ và các nước phương tây giờ cũng chấp nhận tôn trọng các thể chế chính trị khác nhau.
Anh nước bảo thủ số 2 đã công nhận nền kinh tế thị trường cho Việt nam, tiền đề để các nước khác công nhận.
Thời Obama làm tổng thống ông ấy đã thông qua thượng viện và hạ viện bỏ cấm vận Cuba rồi mà, thượng viện chỉ yêu cầu là trả lại cho các công ty Mỹ hơn 1 tỷ $ tiền quốc hữu hóa các nhà máy lọc dầu thời 1960. Thiếu tiền thì chính phủ Mỹ có thể cho vay. Cuba không đồng ý và thỏa thuận bỏ cấm vận với chính quyền Obama sụp đổ
Sau đó Trump tư tưởng cánh hữu lên thì Trump say never thỏa thuận gì với Cuba cả
Biden thì tư tưởng trung tả nên cũng gần giống cộng hòa, không thỏa thuận gì hết Cuba, mặc kệ chúng mày chết

EPL

Xe tăng
Em nghĩ chắc 15$ một cân thịt bò. Chứ 50$ thì thịt bò Nhật chăng?
50 đô bò thường đấy cụ, dân Cu ba mua phân phối theo tem phiếu thì giá rẻ nhưng không có mà mua, tháng tiêu chuẩn có vài lạng thịt lợn thôi, chi ai giàu mới ra chơ đen mua

antidau

Xe container
Em nghĩ chắc 15$ một cân thịt bò. Chứ 50$ thì thịt bò Nhật chăng?
Bởi vì Cuba đang bao cấp, chả dân nào muốn chăn nuôi bò đâu, vì có chăn nuôi ra bò cũng bị sung công
Toàn nhập khẩu và lại bị cấm vận nên giá thịt bò nhập đắt là chuyện tất nhiên

lookyoung

Xe tăng
Cụ mới chơi OF hay sao mà bỡ ngỡ thế nhỉ? Ăn tục nói phét là bản sắc của ofer rồi
Đúng là bỡ ngỡ thật :D.

Tôi thấy cụ ý chém bon bon như thác đổ là làm việc với Cuba, rồi sống ở Cuba mà vẫn nhầm được họ nói tiếng Bồ. Chắc tại xem blog Quang Linh nhiều quá đâm xử lý không kịp.

• Vodka
Reactions: dpl

Azeglio

Xe điện
Cái món có thể ngủ vs vk chủ nhà e tưởng chỉ có ở ng Mông Cổ, Trug Á chứ Cuba cũng có à bác?
Thật luôn.
Mà chả hiểu sao, người Cuba rất quý người Việt mình. Em đi bao nhiêu nước chưa thấy nơi nào được yêu quý như vậy. Vào nhà họ, như nhà mình.
Đấy là cảm nhận và trải nghiệm cá nhân.
Tuy nhiên, cũng phải nói thêm, vì nhà nước bao bọc, nên thật sự là các bạn ý hơi lười và ham chơi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thời Obama làm tổng thống ông ấy đã thông qua thượng viện và hạ viện bỏ cấm vận Cuba rồi mà, thượng viện chỉ yêu cầu là trả lại cho các công ty Mỹ hơn 1 tỷ $ tiền quốc hữu hóa các nhà máy lọc dầu thời 1960. Thiếu tiền thì chính phủ Mỹ có thể cho vay. Cuba không đồng ý và thỏa thuận bỏ cấm vận với chính quyền Obama sụp đổ
Sau đó Trump tư tưởng cánh hữu lên thì Trump say never thỏa thuận gì với Cuba cả
Biden thì tư tưởng trung tả nên cũng gần giống cộng hòa, không thỏa thuận gì hết Cuba, mặc kệ chúng mày chết
Tiếc nhỉ, nghe nói Giáo hoàng hồi đó cũng rất nhiệt tình kết nối dỡ bỏ cấm vận Cuba

Dân Tổ

Xe container
Cạnh khoé gì mình đây =))
Hí hí em đâu cạnh khóe gì đâu ạ :D thấy cứ mỗi lần nhắc đến Cuba là mọi người hay nói đến cái vlog Cuba cậu Youtuber kia mà em xem thì ko hay lắm so với các YouTuber người nước ngoài em hay theo dõi về Cuba thui :D

nguoimang

Xe buýt
Chế độ lưu hành 2 đồng tiền
Thực tế thì dân Cuba thu nhập có 30$ 1 tháng thôi ạ
Em vừa xem 1 clip có bạn gì đi du lịch sang đó năm 2023 có hỏi 1 bạn du học sinh Việt Nam tên Linh (học do CP VN cấp học bổng) thì nói là từ 2019 đã bỏ 02 đồng tiền (CUC & CUP gì đó) giờ còn 1 đồng tiền thôi, giờ mạng cũng đã có 4G rồi. Tuy nhiên còn nhiều khó khăn mua gạo sữa theo tem phiếu. Em thấy chắc là thông tin này là chính xác. Xem Video thì thấy thủ đô cũ kỹ ít phương tiện hiện đại, nhìn sơ thì kinh tế thua người anh em VN rồi kkk