[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

Thích vê Côn

Xe tải
Thế nào là nghèo? Trả lời được câu hỏi này thì mới có câu trả lời chính xác tiếp theo về Cuba có thật sự nghèo hay không.

Trong mắt tôi thì Cuba không phải là nghèo, người dân nói chung họ cảm thấy hạnh phúc, luôn nở nụ cười khắp mọi nơi.

Về mặt bằng tri thức: ví dụ khi tôi ra ngoài chợ nói chuyện với một vài người bán hàng, hỏi họ về kiến thức các viện bảo tàng, hội hoạ này khác…thì họ luôn trả lời một cách rất hiểu biết và khá chi tiết viện bảo tàng ở đâu, nên đến vào giờ nào, nên đi điểm nào trước. Qua đó có thể hiểu được về nhân sinh quan của người dân Cuba nói chung cao hơn chúng ta.

Khi tới Cuba, có một bác tên Pablo ra đón chúng tôi trên một chiếc xe Citroen cũ nhưng còn tốt lắm, có một chị phiên dịch đi cùng bác ấy, chị này trước đây sang Vietnam học tiếng Việt. Sau thời gian nói chuyện qua lại thì thấy rằng Cuba là một đất nước khá thú vị hơn những gì mình hiểu biết về họ. Về công nghệ sinh học, xây dựng…và các ngành khoa học khác khá nổi tiếng trên thế giới, thậm chí các nước khác phải học Cuba. Người dân được cung cấp trứng sữa miễn phí, chỉ riêng điều này tôi thấy họ không nghèo không khổ như chúng ta tưởng tượng.

Năm tôi đến Cuba là năm 2013, không internet, không có điện thoại di động, nhưng điều đó không hề quan trọng, và người dân dường như không thấy đó là nhu cầu cấp thiết.

Vậy nếu nói Cuba nghèo thì so sánh trên hệ quy chiếu nào? Mỹ cứ cấm vận, điều đó cũng không ảnh hưởng, người dân vẫn sống tốt sống khoẻ vui vẻ, qua đó thấy nhà nước họ cũng đang làm rất tốt việc đem ấm no hạnh phúc cho người dân Cuba đấy chứ.
Có cái clip trên tiktok của tay nào sang Cuba, cho kem hoặc sách hai bé kia chọn sách luôn cụ ạ.
Chả phải tự dưng y học của họ top đầu thế giới!

Nhưng ở đây có vài thím chỉ cần thoát được nghèo là coi thường tất, chọn kem ngay ;))

Azeglio

Xe điện
Vẫn biết, chơi diễn đàn là cho vui, nhưng vui cũng cần có trách nhiệm.
Nhiều ông chưa từng đặt chân đến Cuba mà chém như đúng rồi.
Đất nước anh em Cuba nghèo, đúng. Anh em Cuba thiếu thốn, đúng. Anh em Cuba có hạnh phúc không, có. Anh em Cuba cần thay đổi thể chế không? "Bố mày không quan tâm, bảo bố mày làm gì thì bố mày làm, Đảng phái ccc".

PhongFood

Xe điện
Hiện tại chúng ta là nước XK gạo thứ 2 thế giới. Nhưng cách đây 35 năm thì chúng ta vẫn không đủ gạo ăn.
Hy vọng Cuba sớm biết cách tự giải thoát cho mình. :)

Eagle No.1

Xe buýt
‘‘Em nghĩ đa số dân CB vui vẻ với cuộc sống của họ vì cả nước họ sống như thế, ko có gì khác để so sánh, ko có gì khác để lựa chọn.

HI_CLASS

Xe điện
Em thì làm đủ thứ, đã tiếp xúc với anh em Cuba nhiều lần, từ phái đoàn ngoại giao đến người nông dân, và đã sang Cuba ở.
Họ có nét gì đó giống dân miền Tây mình, khoáng đạt, đơn giản, thẳng thắn, yêu ghét rõ ràng.
Hồi đầu em đi sang đó chỉ biết nói tiếng Mỹ, nên các bạn không thích lắm. Lần sau có thằng em đi cùng, dân học Cuba về, cần nói gì thì nó nói hộ bằng tiếng Bồ, tình cảm thân thiết hẳn.
Về tiền tệ, đô dỏ (của Cuba) có giá hơn đô xanh (của Mỹ). Rất buồn cười, là có vài cửa hàng chấp nhận VND.
Hải sản thì ra biển mà nhặt. Tôm hùm 2$/kg. Ốm thì vào viện, khỏi ốm thu đồ đi về.
Đến nhà bạn chơi, khen lấy le là vợ bạn đẹp, sau chầu rum, bạn bảo vào trong phòng mà ngủ với vợ tao.
Cái món có thể ngủ vs vk chủ nhà e tưởng chỉ có ở ng Mông Cổ, Trug Á chứ Cuba cũng có à bác?

beSuSu

Xe điện
Cụ nào đã từng ở Cuba hãy chém.
Dân Cuba nói nghèo cũng không hẳn, Chính phủ đã định hướng là lo cho đời sống nhân dân. Đa phần họ lạc quan và sống với những gì họ có, khỏi cần lo nghĩ.
Đoàn đàm phán của họ sang làm việc, điều kiện gì cũng đồng ý, vì chúng ta là anh em. Họp nhanh lên, dẫn chúng tao đi mua tivi.
Với Việt Nam, dân Cuba không có điều kiện.
Thấy nhiều cụ xem face, xem youtube rồi chém như trải nghiệm bản thân :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn biết, chơi diễn đàn là cho vui, nhưng vui cũng cần có trách nhiệm.
Nhiều ông chưa từng đặt chân đến Cuba mà chém như đúng rồi.
Đất nước anh em Cuba nghèo, đúng. Anh em Cuba thiếu thốn, đúng. Anh em Cuba có hạnh phúc không, có. Anh em Cuba cần thay đổi thể chế không? "Bố mày không quan tâm, bảo bố mày làm gì thì bố mày làm, Đảng phái ccc".
Vâng thưa cụ, em chúc CB đời đời giữ quốc gia mãi ở trạng thái hạnh phúc như thế này

tientung000

Xe điện
Ở mình có cái khách sạn Thắng Lợi xây (trên hồ) hình như được Cuba xây dựng thiết kế và tài trợ thì phải.
Thêm mấy thứ như tiểu học Việt nam Cu ba, bệnh viện Việt nam Cu ba, đường Cu ba (quốc lộ 21)... Ở HN em biết có mấy thứ đó, 40 50 năm vưỡn y nguyên, như nước Cu ba :)

NgangNganh

Xe tải
Em chưa đc sang Cu3, nhưng 1 lần em xem trên Franc24 thấy nó mô tả cuộc sống dân Cu3 khá là happy, ko ganh đua, ko cần lo lắng về tương lai của bản thân và gia đình... Em nhớ nhất là họ bẩu dân Cu3 quan niệm khá thoáng về TD.

Mr.Alo

Xe lăn
Qua media thì nói xấu cu 3 như triều tiên đói đến mức nhổ cỏ để ăn :)

poiuy

Xe ba gác
‘‘Em nghĩ đa số dân CB vui vẻ với cuộc sống của họ vì cả nước họ sống như thế, ko có gì khác để so sánh, ko có gì khác để lựa chọn.
Người Cuba họ hàng bên Mỹ rất nhiều, em không nghĩ là họ không có gì để so sánh.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cu ba vẫn chế độ tem phiếu như Vn thời bao cấp, lương bình quân dân CB có 30 usd/ tháng nhưng thịt bò ngoài chợ đen 50usd / cân, thiếu thốn đủ thứ
Em nghĩ chắc 15$ một cân thịt bò. Chứ 50$ thì thịt bò Nhật chăng?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chả hiểu sao cụ lại đánh giá cao việc giá cả xăng dầu điện phi thị trường như vậy. Nó chỉ thể hiện việc quản lý kinh tế thật sự không ổn và sử dụng giá năng lượng như một phương án dân túy, chỉ càng khiến ngân sách phải tài trợ ngày càng cao trong khi sử dụng hoang phí (như cái thông tin chưa kiểm chứng trong bài viết về việc để 16 độ và mở cửa).
Để bữa nào em sang đó hỏi tỷ mỷ rồi về báo cáo lại cho các cụ rõ. :)) Chứ nhiều người đưa thông tin một chiều lắm. :-o
Hola.
Bắt đầu học tiếng Tây ban Nha luôn :))

Dân miền núi TM

Xe điện
Hihi, biết thế nào là sướng với khổ nhỉ. Có người Đủ cơm ăn 3 bữa là sướng rồi, nhưng có người thì thừa 3 bữa vẫn khổ vì ko có mercedes đi
Với các cụ Áp gà thì Mỹ, Xô hay Tàu Ấn có mang bánh mỳ, đô la, bia rượu, gái... họ cũng chả thích. Mẹc hay thậm chí Boeing nhằm nhò gì.:))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
VN anh em thân thiết với Cu3 thế mà k mách anh em cách để thoát cấm vận của mẽo nhỉ? Giờ mà vẫn phải xin viện trợ gạo thì đủ biết nó bi đát như thế nào rồi.
Hôm trước ở topic cũng nói về Cuba có cụ bảo các lãnh đạo mình đã góp ý với họ từ lâu là nên cải cách kinh tế theo hướng như VN nhưng các bạn không nghe. Thành ra các cụ lãnh đạo cũng không làm gì hơn được. Nhưng khi các bạn khó khăn thì ta vẫn giúp đỡ trong khả năng cho phép.

vandatAT

Xe container
Gái Cuba đẹp các cụ ạ :).

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
Nếu Xăng dầu Cu Ba rẻ vì đc Venezuela bơm thôi.

Nam việt nam

Xe buýt
Coi kênh LNC có gia đình ở Cuba bật bếp ga cả ngày mặc dù chẳng đun nấu gì . Vì ga hình như miễn phí hoặc rất rẻ , không đáng kể .Với kiểu như thế thì không nghèo mới lạ .
Nó dư có bán được cho ai đâu cụ

3005

Xe tăng
Hôm trước ở topic cũng nói về Cuba có cụ bảo các lãnh đạo mình đã góp ý với họ từ lâu là nên cải cách kinh tế theo hướng như VN nhưng các bạn không nghe. Thành ra các cụ lãnh đạo cũng không làm gì hơn được. Nhưng khi các bạn khó khăn thì ta vẫn giúp đỡ trong khả năng cho phép.
Có những giai đoạn bên bạn còn lên án bên ta vì đi chệch hướng XHCN, có tý yếu tố phản bội lý tưởng. Dần dần sau này khi mình có thành tựu bạn mới thôi. Nhưng vẫn có bộ phận bên bạn cho rằng thành tựu của mình là có được do quỳ gối thỏa hiệp với đế quốc nên cũng không vinh quang gì. Lúc mình tư vấn đàm phán gỡ cấm vận thì bên họ còn có người nói là sẽ bình thường hóa được nhưng phải với tư thế của người chiến thắng, tức là bắt Mỹ phải bồi thường một số tiền lớn chứ không nhu nhược như VN. Không biết sau lần đàm phán đổ bể thì bên bạn có nghĩ lại chưa.

Cụ nào có thằng bạn tốt tính, tình nghĩa nhưng tính ngang bướng, gàn dở thì hiểu ngay.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào đã từng ở Cuba hãy chém.
Dân Cuba nói nghèo cũng không hẳn, Chính phủ đã định hướng là lo cho đời sống nhân dân. Đa phần họ lạc quan và sống với những gì họ có, khỏi cần lo nghĩ.
Đoàn đàm phán của họ sang làm việc, điều kiện gì cũng đồng ý, vì chúng ta là anh em. Họp nhanh lên, dẫn chúng tao đi mua tivi.
Với Việt Nam, dân Cuba không có điều kiện.
Cuba có ngành công nghệ gì tiên tiến không cụ nhỉ? có thể chuyển giao cho Việt Nam