[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ ở trên nói Cu 3 nói tiếng Tây ba nha là hoàn toàn đúng,cụ cứ lấy kiến thức "bác học" của cụ ra doạ cc ở đây em thấy phản cảm,còn 3 cái kiến thức của cụ xin lỗi Gúc 3s là có nên chả có gì là uyên bác cả,tém tém lại tý đi đừng dùng giọng cao đạo ở diễn đàn này không hay đâu,cụ còn chưa biết nhiều cái lắm
Cụ còm làm gì cho mất thời gian. Đến còm thứ 3 mà vẫn bảo thủ thì nên bỏ qua.

longphúc

Xe tăng
Cụ còm làm gì cho mất thời gian. Đến còm thứ 3 mà vẫn bảo thủ thì nên bỏ qua.
Em cũng không định còm đâu nhưng nhìn kiểu trả lời cc ở đây nó phản cảm quá nên em nói,nói cho mà biết không lại tưởng là hay là giỏi rồi lại múa phím tiếp

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cuba sử dụng 2 hệ thống tiền tệ, đối với người dân Cuba dùng đồng Peso thì không phải là rẻ mà là quá rẻ, người dân họ được bao cấp, trợ giá. Đối với khách du lịch hoặc người nước ngoài tiêu bằng ngoại tệ thì chả rẻ tý nào, do việc họ quy định tỷ lệ quy đổi ngoại tệ chả giống ai.
Cũng như bên mình có hai hệ thống về giá đất cụ nhỉ

juneboy

Xe buýt
Xăng dầu rẻ mà dân không có tiền mua, phương tiện không có mà chạy thì rẻ để mà làm cái gì?! Nó rẻ đơn giản bởi ở Cuba ko có thuế VAT. Xăng dầu cũng nhập của homie là Venezuela với giá ưu đãi như kiểu trợ cấp xã hội dành cho "hộ nghèo". Đi quanh Habana, hoặc mấy khu cho dân du lịch quay thì nhìn có vẻ hoành tráng. Đi vài bước ra ngoại ô thì chẳng khác gì Việt Nam lúc mới kết thúc chiến tranh. Nói chung đi du lịch nhìn thì thích, vì cuộc sống ko bon chen, xô bồ, thời gian trống nhiều. Chứ ở lâu thì buồn, chẳng khác gì lên núi đi tu.

zonet

Xe tăng
Cụ nào đã từng ở Cuba hãy chém.
Dân Cuba nói nghèo cũng không hẳn, Chính phủ đã định hướng là lo cho đời sống nhân dân. Đa phần họ lạc quan và sống với những gì họ có, khỏi cần lo nghĩ.
Đoàn đàm phán của họ sang làm việc, điều kiện gì cũng đồng ý, vì chúng ta là anh em. Họp nhanh lên, dẫn chúng tao đi mua tivi.
Với Việt Nam, dân Cuba không có điều kiện.
Kết câu: họp nhanh lên dẫn tớ đi mua tv.

FUN PLUS

Xe buýt
Cu ba Lào là anh em. Nghèo vật chất nhưng giàu tcảm giàu tình đồng chí. Em nghe các lờ đờ nói vậy. Còn tại sao nghèo thì em chịu. :))

coolpix8700

Xe ngựa
...
2. Trẻ con cũng tra được ngôn ngữ chính thống của Cu Ba gồm 3 thứ tiếng, trong đó trên 90% là tiếng "Tây Ban Nha". Nhưng lưu ý rằng, tiếng Tây Ban Nha là phiên bản của tiếng Bồ Đào Nha. Dân Cu Ba nói thiên về tiếng Bồ Đào Nha hơn.
Thằng em xã hội của em học tập và sinh hoạt ở Cu Ba hơn 10 năm mà xem La Liga nó chỉ nghe được 80% bình luận viên nói.
Quan điểm cá nhân em, cụ có thể phản biện.
Điều này bác sai đấy!
Không phải 90 mà 99,999% người dân Cuba nói tiếng Tây Bán Nhà, nó là thứ tiếng Tây Bán Nhà (Espanol) được "nuốt từ"" nên những người học tiếng Tây Bán Nhà (Castellano) ở nước Tây Bán Nhà mới đầu rất khó nghe họ nói (nhưng ngược lại thì khác).
Tiếng Bồ Đào Nha tuy cũng rất giống tiếng Tây Bán Nhà (cùng nhóm ngôn ngữ còn có thêm tiếng Ý), người này nói tiếng này, người kia nói tiếng kia đủ chậm, chăm chú lắng nghe vẫn hiểu được nhau, nhưng đọc và nghe nói là họ nhận ngay ra là tiếng này hay tiếng kia. Ngày xưa Cuba có cử cả bác sỹ, y tá, giáo viên sang mấy nước châu Phi nói tiếng Bồ Đào Nha, trước khi đi họ vẫn phải học 3 tháng tiếng Bồ Đào Nha.
Còn ông em xã hội của bác bảo đã học 10 năm ở Cuba mà không nghe được bình luận viên La Liga thì do ông ấy học quá dốt (đấy là bình luận viên nói tiếng Castellano, ở Tây Bán Nhà còn có 2 thứ tiếng khác thì đừng nói 80 mà hiểu 1% cũng không)!

Chỉnh sửa cuối:

L0SEDOW

Xe tải
Em thấy Cuba cũng không khác Bắc Triều Tiên là mấy, mặc dù Cuba không có vũ khí hạt nhân để đem ra mặc cả với giới Tư bản tài phiệt. Thông thường các quốc gia sau chu kỳ 30 năm thì đều có những thay đổi và phát triển. Bởi ít ra trong thời gian đó mỗi đất nước đã có được ít nhất 5 tới 6 thế hệ lãnh đạo (em tính kể cả những người lãnh đạo tại vị liên tục mấy nhiệm kỳ), thì sau mỗi thế hệ như vậy, thường là đất nước đều có sự thay đổi và phát triển hơn.

Biết rằng Cuba hay Bắc Triều Tiên bị Mỹ và Phương Tây cấm vận nên làm ảnh hưởng tới sự phát triển của đất nước. Nhưng suy cho cùng, trải qua bao nhiêu năm, bao nhiêu đời Tổng thống Mỹ cũng như các thế hệ lãnh đạo phương Tây, mà Cuba vẫn không tìm cho mình cách để cởi bỏ cấm vận, thì trách cứ đầu tiên phải là từ chính họ.

Nhiều cụ cho rằng người dân Cuba luôn hạnh phúc với những gì họ đang có và với những gì mà chính phủ Cuba đang bao cấp cho họ. Nhưng đó là cách nghĩ chủ quan của chúng ta, của những người không sống trong xã hội của họ. Cũng chẳng khác nào so sánh Bắc Triều với Nam Triều, rằng ở đâu thì hạnh phúc hơn. Có người cho rằng sống ở Bắc Triều Tiên, có được chủ quyền độc lập, thì chắc chắn là hơn dân Nam Hàn. Nam Hàn dù giàu có, nhưng phải bợ đít Mỹ thì mới có được cuộc sống xung túc, như vậy là nhục nhã, không đáng. Nhưng ngược lại, người dân Hàn lại là những người dân có được sự tôn trọng của nhiều nước trên thế giới nhất. Bằng chứng là người dân Hàn có thể đi tới nhiều quốc gia và vùng lãnh thổ trên khắp thế giới, mà không hề có sự vướng mắc nào.

Nhưng nếu đánh giá kỹ trên mọi yếu tố của cuộc sống, thì sẽ thấy người dân Cuba và Bắc Triều Tiên bị thiệt thòi khá nhiều so với những người dân của đa số các nước. Người dân các nước được tự do đi lại, thăm quan và sinh sống ở nhiều nơi trên thế giới. Người dân các nước có được mức sống cao hơn mức sống kiểu bao cấp như Cuba và Bắc Triều Tiên. Chế độ ý tế miễn phí, giáo dục miễn phí thì nhiều nước trên thế giới vẫn áp dụng mà không cần bao cấp, nên điều này cũng không thể coi là thành quả của chính quyền hai nước này.

Cứ nhìn cách Nhật Bản và Hàn Quốc vươn lên trong thời gian 30 năm, hay Trung Quốc và Việt Nam thay đổi cũng trong 30 năm gần đây, thì ai cũng thấy Cuba và Bắc Triều Tiên đã gần như không làm gì để thay đổi cuộc sống của người dân (tất nhiên em không nói tới người dân sống ở Thủ đô, hay những thành phố lớn ở hai quốc gia này, vì nó chỉ đại diện cho một bộ phận nhỏ và những thành phần đặc biệt của đất nước họ). Sau 30 năm, nhiều quốc gia phát triển nhờ những chính sách đúng đắn của tầng lớp lãnh đạo, nhưng đáng tiếc là cả Cuba lẫn Bắc Triều Tiên đều không làm được điều này.
Cơ bản đồng ý với cụ, trừ việc Nhật Bản vươn lên trong 30 năm nay. Thực ra gần 40 năm nay NB vẫn giậm chân tại chỗ, thanh niên không dám lập gia đình, sinh con vì chi phí đắt đỏ, thu nhập thấp, hơn nữa đàn ông đã cưới vợ là phải nuôi cả gia đình, vợ đang đi làm cũng bắt nghỉ ở nhà trông con, tóm lại là gánh còng lưng.
Thanh niên nào để vợ đi làm thì cả làng nó khinh như mẻ, cái loại đàn ông không nuôi nổi vợ blah blah...
Tiền trong dân rất nhiều, nhưng đều trong tay người già, mà người già lại không chịu chi tiêu, tiền chủ yếu mua trái phiếu chính phủ với gửi ngân hàng, khiến nợ công NB cao nhất thế giới, may mà chủ nợ là các ông bà già, lãi suất lại thấp nên vấn đề không lớn.
Vấn đề nằm ở chỗ đồng tiền không được lưu thông, bọn trẻ sẵn sàng chi tiêu thì không có tiền, các cụ có tiền thì không chịu tiêu, khiến nền kinh tế như một vũng ao tù, mặc dù đã có rất nhiều chiêu trò để các cụ phải móc ví ra, thậm chí trong ngành kinh doanh lâu đời nhất lịch sử loài người cũng nhắm đến nhóm khách hàng này, điển hình như cụ Tokuda với hàng nghìn bộ phim trong suốt hàng chục năm, nhưng có vẻ các cụ cũng không hào hứng rút ví cho lắm.

thunm

Xe buýt
Đến nhà bạn chơi, khen lấy le là vợ bạn đẹp, sau chầu rum, bạn bảo vào trong phòng mà ngủ với vợ tao.
Riêng cái này thì chém bậy quá rồi!
Cụ ntn thì chả phải bạn Cuba mà bạn trong nước cũng nên phải đề phòng khi cụ đến nhà chơi. Dm, đến nhà ăn uống no say xong đến hôm khác ngồi chém với chúng bạn lại kiểu: v nó xinh thì xinh chứ nó quý tao nên bảo là thích thì vào mà ngủ cùng cho vui.
Đúng là mát rượi!

hd-vt

Xe container
Cuba mà đc bỏ cấm vận là dẫn đầu khu vực nhanh thôi.
Vị trí địa lý, gần tay nhà giàu tiền rủng rỉnh thì "đếm cua trong lỗ" là như vậy ạ.
Còn cuốc da được rực rỡ thì cần nhiều thứ lắm ạ, cần những gì thì trước tiên lôi con cua ra hẵng.
Em fun tị hehe.

hcmt

Xe điện
Nói đến Cuba là ta nghĩ ngay đến một đất nước nhỏ bé lại cứng đầu dám chống lại anh cả của thế giới vì khác hệ tư tưởng.
Nghèo thật các cụ ạ, đến giá xăng dầu cũng nghèo rớt mồng tơi!
Hàng hóa thiết yếu thiếu thốn nặng.
Xem các youtuber review là rõ. Nghe mất lều báo bạn cụ thì đếch tin được. Tỷ giá peso thì linh tinh. có 2 loại tiền Cuba thì phải. 1 loại cho tiêu dùng nội địa, 1 loại cho trao đổi với NN.

Bạn e kể đi vui vẻ bên đó chỉ trả bằng kem đánh răng (Thời điểm 2018-2019)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Xăng dầu rẻ mà dân không có tiền mua, phương tiện không có mà chạy thì rẻ để mà làm cái gì?! Nó rẻ đơn giản bởi ở Cuba ko có thuế VAT. Xăng dầu cũng nhập của homie là Venezuela với giá ưu đãi như kiểu trợ cấp xã hội dành cho "hộ nghèo". Đi quanh Habana, hoặc mấy khu cho dân du lịch quay thì nhìn có vẻ hoành tráng. Đi vài bước ra ngoại ô thì chẳng khác gì Việt Nam lúc mới kết thúc chiến tranh. Nói chung đi du lịch nhìn thì thích, vì cuộc sống ko bon chen, xô bồ, thời gian trống nhiều. Chứ ở lâu thì buồn, chẳng khác gì lên núi đi tu.
Bên đó họ làm du lịch cho khách nước ngoài là làm dân doanh hay quốc doanh cụ nhỉ? dân có được nhận trực tiếp tiền đô Canada không hay đổi sang Peso. Hiện nay Cuba chuyển thành 1 hệ thống tiền tệ hay vẫn 2 hệ thống cụ nhỉ?

202

Xe container
Vị trí địa lý, gần tay nhà giàu tiền rủng rỉnh thì "đếm cua trong lỗ" là như vậy ạ.
Còn cuốc da được rực rỡ thì cần nhiều thứ lắm ạ, cần những gì thì trước tiên lôi con cua ra hẵng.
Em fun tị hehe.
Cuba có đk tự nhiên và năng lực. Nếu ko bị cấm vận thì ko như hiện tại. Ko phải gần nhà giàu thì đếm cua.

cusao

Xe lăn
Khổ nhưng trả vờ vui để cào bằng. Giống mình trước đây có tình trạng thịt gà không nhân dịp gì phải cho lông vào ca táp đem đi đổ ở xa để che dấu sự nhỉnh hơn về kinh tế với cộng đồng.
Ngày nay, lại có tình trạng vay mượn để tạo uy tín gây dựng hình ảnh để khởi nghiệp hoặc lừa đảo...
Nhưng kết lại thì chả ai thích khổ !

hd-vt

Xe container
Cuba có đk tự nhiên và năng lực. Nếu ko bị cấm vận thì ko như hiện tại. Ko phải gần nhà giàu thì đếm cua.
Với em, thì lại thích ở gần tay nhà giàu và giỏi hơn mình để còn được "mở mắt. Vì em nghèo và dốt lắm, được cái "luôn luôn lắng nghe tuy lâu lâu mới hiểu" hehe.

piedaide

Xe tải
BRICS đồng sàng dị mộng, chỉ có mỗi một mong muốn chung là thoát sự kìm kẹp kinh tế của phương Tây cũ, còn thì từ mục đích và phương thức làm đều không giống nhau. Em chả tin cái nhóm ô hợp đó có kế hoạch hành động cụ thể thống nhất gì hết.
Do không có leader. Phương Tây dù nhiều cái còn dở hơi, nhưng họ vẫn đều đặn tiến lên dưới sự lãnh đạo của Mỹ, và các nước đồng minh của Mỹ cũng khá mạnh và chung khá nhiều quan điểm, tầm nhìn. Đám BRICS đúng là kiểu đồng sàng dị mộng như bác nói, kiểu mỗi tỉnh là 1 đầu tầu :)) nhưng chạy... tứ phía (mia, gõ đến đây lại nghĩ tới hình phạt tứ/ngũ mã phanh thây của TQ phòng kiến xưa:P)

piedaide

Xe tải
Rất rất méo mó cụ nhỉ!
Em vẫn nhớ hồi em còn bé, 1 USD đổi được 1 VND. MỘT ĐỒNG - tức là chỉ bằng 1 hào hiện nay sau khi đổi tiền.
Hồi đấy cơ quan bố em có các chuyên gia tư bản (từ nước thân thiện) sang công tác. Họ đã biết đem đô la Mỹ sang để tiêu. Họ hỏi bố em có biết chỗ đổi tiền tỷ giá tốt không. Bố em sợ rúm, bảo họ ra ngân hàng nhà nước. Họ cười bảo ra ngân hàng thì đổi 1 ăn 1, còn họ đang đổi chui 1 usd ăn 5 vnd cơ, nhưng họ nghe nói là có thể đổi cao hơn nên mới hỏi.
Cuba giờ chắc đổi chợ đen không khó. Khó là khách du lịch tại các điểm kinh doanh chính thức lại ko đc tiêu đồng peso nội địa
Hồi này là giai đoạn nào bác nhỉ? chắc những năm 6x, 7x trước giải phóng 1975. Từ ngày biết đến chút xíu kinh tế, em đã ghét cay đắng cụm từ ....thu về/xuất khẩu/ nhập khẩu đạt x triệu rúp đô la, cứ như "rúp đô la" là 1 đơn vị tiền tệ vậy.

A pied

Xe hơi
Các cụ có thể xem series Cuba này của Youtuber Lại ngứa chân, thông tin khá chi tiết về đời sống hiện tại của dân Cuba ngay tại La Habana

allan

Xe hơi
Mới xem vlog của thanh niên vừa đi Cuba, bên đó vẫn còn rất thiếu thốn sống vẫn phụ thuộc chế độ Bao cấp trước năm 1986. Bù lại thì đất nước rất thanh bình, nhân dân đã quen với cuộc sống như vậy gần 80 năm rồi nên họ sống rất chậm, không đòi hỏi nhiều. Giờ muốn mở cửa với họ cũng rất khó vì nước giáp Mỹ, mà mỹ thì không bao giờ muốn có một nước thuộc hệ tư tưởng khác giáp cạnh cả.

hd-vt

Xe container
Các cụ có thể xem series Cuba này của Youtuber Lại ngứa chân, thông tin khá chi tiết về đời sống hiện tại của dân Cuba ngay tại La Habana

Cc đáng kính ở đây không xem dòng Dutube đâu mà cụ "mơi" hehe.
Trên Netflix, mục phim tài liệu có phim về CB, về cụ Phi cụ Chê. Bỏ qua lời bình do phim tư bẩn Mỹ làm, thì những sự kiện đã diễn ra, nhân tình thế thái cũng đáng xem ạ.