[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

cairong_2011

Xe container
chẳng có gì sai cụ ạ. Học thêm để thi đấu với nhau, cấp 2 học thêm để vào chuyên cấp 3. cấp 3 học thêm vì nhiều mục đích khác nhau: học tiếng anh để kiểm học bổng.... Việc học thêm đó mặt nào đó sẽ tăng kiến thức lên.
Học thêm để đi thi đấu giải (kể cả giải quận) cũng được. Học thêm đi thi tiếng Anh lấy học bổng OK. Nhưng abro học thêm để tăng kiến thức thì em ko thuyết phục lắm. Tây nó chẳng học với khối lượng kiến thức như mình mà vẫn OK. Các cháu còn cả chặng đường dài phía trước: học ĐH, trên ĐH. Kiến thức chuyên môn cần thiết đến đâu thì mỗi cấp học, trình độ sẽ cần tương ứng, học trước cũng chẳng có ý nghĩa lắm. Trong khi đó học thêm kỹ năng mềm để có thể tự sinh tồn trong tự nhiên, làm việc nhóm .... thì chẳng thấy ?

Secoxe

Xe tăng
Các cụ cho em tham khảo tý. con nhà nghèo học ams có vấn đề gì không nhỉ? Các sinh hoạt ngoại khó cũng rất tốn kém và các bạn xđ du học nhiều. Để đc học bổng 100% ko phải bạn nào cũng đc. 60% cũng phải bỏ ra vài tỷ. Nếu nhà nghèo, học trong môi trường gần như có xu hướng du học có bị ảnh huongr tâm lý không nhỉ? nhất là khoảng cách giàu nghèo
Đây là câu hỏi của bất kỳ gđ nào khi mong muốn con vào Ams và cũng chưa bao giờ có ai trả lời được đâu cụ. Em cũng mong muốn con vào Ams 3 quá đi mà không biết đỗ không? Đỗ thì lại lăn tăn như cụ :) . Bọn Ams 2 chả có m.ẹ gì ngoại khoá mấy mà mỗi kỳ e cũng mất 3 củ quỹ lớp rồi.

Smile1102

Xe container
Haha, mợ đúng là con út.
Just jk, btw em với cụ có nhiều thứ giống nhau quá. Ngay cả giải hsg cũng giống nữa thì thiệt khó hiểu. Em thi hsg Toán bao lần mà chỉ đc mỗi là học sinh giỏi cấp tỉnh, chưa đc giải bao giờ, năm 12 thi thêm Lý lại đc giải.

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho em tham khảo tý. con nhà nghèo học ams có vấn đề gì không nhỉ? Các sinh hoạt ngoại khó cũng rất tốn kém và các bạn xđ du học nhiều. Để đc học bổng 100% ko phải bạn nào cũng đc. 60% cũng phải bỏ ra vài tỷ. Nếu nhà nghèo, học trong môi trường gần như có xu hướng du học có bị ảnh huongr tâm lý không nhỉ? nhất là khoảng cách giàu nghèo
Theo em là có. Các cháu đang tuổi học, chơi và vô tư. Sống trong 1 tập thể không những chịu áp lực về học mà còn áp lực của các sinh hoạt khác cũng tốn kém, lại còn xu hướng chung là bàn về du học về tương lai tươi sáng .... Em thấy cô bé ở CQ có con trai học chuyên, đi nghỉ mát cùng cả CQ nhưng nó luôn thu mình lại. Ăn uống chỉ thích mì tôm, đi đâu cũng chỉ lăm lăm ĐT chơi game. Ai hỏi gì thì nói, ko thì thôi. Rõ ràng sự giao tiếp XH, các kỹ năng mềm như thế thì hơi kém. Học giỏi cũng chẳng để làm gì.

BMW X10

Xe điện
Đây là câu hỏi của bất kỳ gđ nào khi mong muốn con vào Ams và cũng chưa bao giờ có ai trả lời được đâu cụ. Em cũng mong muốn con vào Ams 3 quá đi mà không biết đỗ không? Đỗ thì lại lăn tăn như cụ :) . Bọn Ams 2 chả có m.ẹ gì ngoại khoá mấy mà mỗi kỳ e cũng mất 3 củ quỹ lớp rồi.
Có nhiều địa chỉ du học mà 2 bác.
Có phải địa chỉ nào cũng mất vài tỷ đâu.

Còn nếu 2 bác cho rằng, du học cứ nhất định phải sang gặp cậu Biden hay cậu Sunak thì xin mời sang đưa cổ cho nó chém.

Smile1102

Xe container
Học thêm để đi thi đấu giải (kể cả giải quận) cũng được. Học thêm đi thi tiếng Anh lấy học bổng OK. Nhưng abro học thêm để tăng kiến thức thì em ko thuyết phục lắm. Tây nó chẳng học với khối lượng kiến thức như mình mà vẫn OK. Các cháu còn cả chặng đường dài phía trước: học ĐH, trên ĐH. Kiến thức chuyên môn cần thiết đến đâu thì mỗi cấp học, trình độ sẽ cần tương ứng, học trước cũng chẳng có ý nghĩa lắm. Trong khi đó học thêm kỹ năng mềm để có thể tự sinh tồn trong tự nhiên, làm việc nhóm .... thì chẳng thấy ?
Ôi bọn nó làm việc nhóm ác liệt đó cụ ơi, làm presentation, đóng kịch, nhảy nhót, đàn hát... cứ gọi là lác mắt luôn. Em tham gia mấy buổi mà phải cảm thán là con cái chúng ta giỏi thật. Chúng nó có thể tổ chức sự kiện hàng nghìn ng tham gia, hay các bài nhạc kịch quy mô nhà hát với 2h diễn và gần 100 nhân vật, nhảy nhót với 50-70 dancers, hay thảo luận các vde nóng hổi, xu hướng thế giới...
Nói chung chúng thực sự trội hẳn hơn chúng ta một cách toàn diện.
Tất nhiên ở đâu cũng có bạn nọ bạn kia nhưng như ở Ams đứa nào cũng sẽ tham gia một vài clb và sự kiện như vậy.
Con em chuẩn bị hồ sơ đi Mỹ, dù đi hay ko thì cũng phải chuẩn bị tương đối hoạt động, từ ngoại khóa, năng khiếu, start up, SAT, Ielts, interview...
Tóm lại ko bổ dọc thì cũng bổ ngang dù con nhà em thuộc dạng rất lười.

Jolie3334

Xe tải
Dân lập nhiều lắm mợ. Thực ra em cũng ko nghiên cứu gì nhiều đâu, năm ngoái f1 nhà em thi, vì em muốn cho nó đổi môi trường (sau 9 năm công lập) nên cho ra dân lập học. Trên này nhiều thớt về trường c3 lắm, mợ search ra ngay, em ngại gõ quá. :D
trường dân lập thì nhiều nhưng không biết chất lượng thế nào
bé nhà mợ học trường nào

TorienT

Xe container
Ams có phần giống Việt Đức ở hệ trường thường là học tốt nhưng chơi cũng tốt. Nói có phân biệt không thì em không chắc nhưng kinh nghiệm cá nhân của em thì Ams chấp nhận "cá tính" bậc nhất trong các trường. Nghèo cũng được, nhưng mà chất thì Ams sẽ chấp nhận thôi.

Smile1102

Xe container
Ams có phần giống Việt Đức ở hệ trường thường là học tốt nhưng chơi cũng tốt. Nói có phân biệt không thì em không chắc nhưng kinh nghiệm cá nhân của em thì Ams chấp nhận "cá tính" bậc nhất trong các trường. Nghèo cũng được, nhưng mà chất thì Ams sẽ chấp nhận thôi.
Cụ nói đúng, Ams là một môi trường đa dạng cực kỳ, kiểu trong lớp có nhà cực kỳ giàu đúng đại gia, có nhà nghèo nhưng rất giỏi. Bọn nó tư duy ổn, tiếp xúc sách vở tư tưởng tiến bộ cởi mở, nên coi chuyện bình đẳng ko phân biệt cũng là chuyện văn minh. Như con em thì cực kỳ tôn trọng riêng tư, ko bàn luận hay tìm hiểu về gia đình bạn bè, thành tích... trừ phi bạn chủ động chia sẻ, chỉ hợp thì chơi thôi.
Em xưa nhà nghèo rớt mà đi học đại học chơi đầy bạn khá, NYC toàn nhà giàu mà có thấy tự ti gì đâu, đội đấy còn phải chiều em như gì ấy chứ, mình ko coi thường mình thì ai dám :).

cairong_2011

Xe container
Ôi bọn nó làm việc nhóm ác liệt đó cụ ơi, làm presentation, đóng kịch, nhảy nhót, đàn hát... cứ gọi là lác mắt luôn. Em tham gia mấy buổi mà phải cảm thán là con cái chúng ta giỏi thật. Chúng nó có thể tổ chức sự kiện hàng nghìn ng tham gia, hay các bài nhạc kịch quy mô nhà hát với 2h diễn và gần 100 nhân vật, nhảy nhót với 50-70 dancers, hay thảo luận các vde nóng hổi, xu hướng thế giới...
Nói chung chúng thực sự trội hẳn hơn chúng ta một cách toàn diện.
Tất nhiên ở đâu cũng có bạn nọ bạn kia nhưng như ở Ams đứa nào cũng sẽ tham gia một vài clb và sự kiện như vậy.
Con em chuẩn bị hồ sơ đi Mỹ, dù đi hay ko thì cũng phải chuẩn bị tương đối hoạt động, từ ngoại khóa, năng khiếu, start up, SAT, Ielts, interview...
Tóm lại ko bổ dọc thì cũng bổ ngang dù con nhà em thuộc dạng rất lười.
Việc sinh hoạt tập thể đó theo em là cần thiết và nên làm (tất nhiên cần KP và sẽ ảnh hưởng đến các cháu nhà khó khăn). Còn học thêm lại là chuyện khác

thichlexus

Xe điện
Cụ nói đúng, Ams là một môi trường đa dạng cực kỳ, kiểu trong lớp có nhà cực kỳ giàu đúng đại gia, có nhà nghèo nhưng rất giỏi. Bọn nó tư duy ổn, tiếp xúc sách vở tư tưởng tiến bộ cởi mở, nên coi chuyện bình đẳng ko phân biệt cũng là chuyện văn minh. Như con em thì cực kỳ tôn trọng riêng tư, ko bàn luận hay tìm hiểu về gia đình bạn bè, thành tích... trừ phi bạn chủ động chia sẻ, chỉ hợp thì chơi thôi.
Em xưa nhà nghèo rớt mà đi học đại học chơi đầy bạn khá, NYC toàn nhà giàu mà có thấy tự ti gì đâu, đội đấy còn phải chiều em như gì ấy chứ, mình ko coi thường mình thì ai dám :).
Còn đóng góp, tham gia các hoạt động của lớp cụ ơi.
Điều kiện kinh tế cách biệt quá thì cũng khó mà hòa nhập được với các bạn trong lớp có điều kiện.

huongdo03

Xe tăng
trường dân lập thì nhiều nhưng không biết chất lượng thế nào
bé nhà mợ học trường nào
F1 nhà em học Arch mợ ạ. Trường nhiều hoạt động, tháng nào cũng thi tháng luân phiên mấy môn chính, các clb nhiều, đóng kịch đóng phim, thơ văn các kiểu. Học hành thì làm bt nhóm, trình bày slide. Nói chung em thấy nó happy khi đi học, thế là đc rồi.

Smile1102

Xe container
Việc sinh hoạt tập thể đó theo em là cần thiết và nên làm (tất nhiên cần KP và sẽ ảnh hưởng đến các cháu nhà khó khăn). Còn học thêm lại là chuyện khác
Học thêm là tùy gia đình như em nói, nhà em con ko học thêm gì ngoài SAT cho tới hết lớp 11, giờ học thêm toán ở ngoài, cô dạy ở lớp ko nhận dạy thêm cho học sinh trong lớp luôn.
Vậy nên bớt đổ lỗi việc học thêm cho trường, học thêm là do bố mẹ và con thôi. Đừng thần hồn nát thần tính là đc.

Smile1102

Xe container
Điều kiện kinh tế cách biệt quá thì cũng khó mà hòa nhập được với các bạn trong lớp có điều kiện.
Cả học phí với tất cả các loại bao gồm cả chơi bời ăn uống, tổ chức sinh nhật như nhà em tầm khoảng khoảng 8tr một kỳ, mà hình như còn ko hết phải tổ chức đi chơi thêm cho hết đó cụ.

TorienT

Xe container
Cá nhân em từ bé đã thấy giàu nghèo không phải (ít phải) vấn đề mà là bản thân con người đó có đáng chơi hay không thôi. Nếu con nhà nghèo vào Ams cũng chả phải có gì ngại. Cái gì tham gia được thì tham gia, cái gì không tham gia vì không đủ điều kiện thì thôi cũng không ai ép và không ai coi thường cả. Còn nếu muốn tham gia quá thì 2,3 tháng hè đi cày tiền mà tham gia (chục triệu thì tham gia nhòe rồi). Bạn bè biết chỉ có nể, chả ai coi thường cả.

Smile1102

Xe container
Cá nhân em từ bé đã thấy giàu nghèo không phải (ít phải) vấn đề mà là bản thân con người đó có đáng chơi hay không thôi. Nếu con nhà nghèo vào Ams cũng chả phải có gì ngại. Cái gì tham gia được thì tham gia, cái gì không tham gia vì không đủ điều kiện thì thôi cũng không ai ép và không ai coi thường cả. Còn nếu muốn tham gia quá thì 2,3 tháng hè đi cày tiền mà tham gia (chục triệu thì tham gia nhòe rồi). Bạn bè biết chỉ có nể, chả ai coi thường cả.
À em quên là con em còn đc học bổng 4-5tr năm nữa, con nào ko tiêu pha hoang phí thì cũng có tiền thừa đủ đóng clb ... đó ạ.
Nhiều con đi làm thêm như gia sư, hay trợ giảng các trung tâm cũng thừa đủ tiền học và tiêu. Vì là hs Ams nên cũng dễ đi xin trợ giảng lắm ạ.

TorienT

Xe container
16 tuổi gia đình không có thì mình đi làm thêm lấy tiền tham gia cụ. Nhanh nhất, tiện nhất là cày lấy các kiểu giải mà tiêu. Đường ở dưới chân mình, đi như nào là do mình. Hoàn cảnh là để khắc phục, không phải đổ tại.

Smile1102

Xe container
16 tuổi gia đình không có thì mình đi làm thêm lấy tiền tham gia cụ. Nhanh nhất, tiện nhất là cày lấy các kiểu giải mà tiêu. Đường ở dưới chân mình, đi như nào là do mình. Hoàn cảnh là để khắc phục, không phải đổ tại.
Như em hồi C3 đã đứng ra thu tiền học thêm rồi trả cho thầy nên em chả bao giờ đóng học thêm, còn miễn đc cho bạn nhà nghèo nữa. Rồi xin đc bớt buổi tiền phòng còn đủ rủ bạn đi cà phê. Làm cán bộ lớp nên đc miễn học phí C3. Thi đc giải HSG tiền thưởng đủ đi thi đại học. Lên đại học thì có học bổng cũng gần đủ cover học phí, đi gia sư (lương cao phết do thi ĐH điểm cao) rồi hết năm T3 em đi làm developer lương cũng 500K tháng tuần 3 buổi. Thiếu tiền thì vay bạn tiêu :)
Tóm lại vẫn vượt qua những năm tuổi trẻ đầy vui tươi, ko mặc cảm, vẫn đc enjoy các thể loại giải trí (phim, kịch, nhạc do NYC có tiền :D ), chưa thấy đứa nào nhìn mình phân biệt cả, mình ko khinh chúng nó có đk mà học dốt thì thôi ấy chứ. Tới lúc đi làm cũng thế, lương luôn đc cao hơn chút so với các bạn (bằng đẹp, nói phét giỏi), đc sếp và đồng nghiệp quý và hỗ trợ (chắc do tình thần vui tươi). Tóm lại em chưa thấy em ra đời coa cảm giác gì tự ti hay thiệt thòi vì hoàn cảnh. Mỗi kiếm tiền mua nhà mới thấy mệt, kiểu nếu bố mẹ khá cho mình cái nhà có phải mình đc ăn chơi sớm hơn rồi ko :D

starsn

Xe điện
Em nhớ hồi học c3 lớp tổ chức đi Tam Đảo thu 500k, lớp có vài bạn gd bình thường không đi. Không phải không có tiền để trả mà nó là 1 hassle & người ta không muốn phải deal với hassle đấy. Lớp c3 của em còn có mấy đứa kiểu cắt tóc 1tr, mua áo phông 500k mang đến lớp kể với mấy bạn gái trong góc, tất nhiên là đều rất dễ nhận thấy nếu không cụp tai.

Nhà em so với ở lớp tuy không nghèo nhưng quê mùa (ngay đến giờ vẫn quê :) ) & các bạn 9B ams c2 cũng thỉnh thoảng tỏ thái độ kênh kiệu với nhóm nhà quê :D (dù nhà em không nghèo & bạn còn lại trong nhóm nhà quê là con vụ trưởng). Còn 1 bạn nữa cũng hay bị đánh giá & looked down, về sau học Wharton.

Tất nhiên ai hợp thì chơi, không sao, nhưng nói nó không có vấn đề tí nào thì cũng tùy. Đối với em là có vấn đề, không phải to đùng nhưng nói không có là không phải.

Em học lâu rồi mọi thứ có thể thay đổi, nhưng chắc không đến nỗi hết sạch. Em đọc Quora mới đây có đứa kể học Harvard kêu hết tiền mua áo, bạn cùng lớp kêu "có cửa hàng LV ngay cửa kìa, bảo mẹ m chuyển tiền cho" :))

Nói chung mình cân nhắc thiệt hơn & dựa vào tính tình con mình. Nhà em bây có người con đỗ trường tư số 1 trong bang nhưng người ta vẫn né, học trường số 2 thôi vì ngại trường kia giàu quá nhức đầu.