[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Black Ocean

Xe máy
Ôi trời, cụ ơi ko phải con nhà em ạ, em hóng hớt thôi, cu con là con nhà bạn em, nó có học thêm đâu ko thì em ko rõ lắm em chỉ biết c2 nó học ĐTĐ. Con nhà em lười chảy thây, thi vào 10 từ năm ngoái rồi.
:) , cảm ơn mợ nhé.

TorienT

Xe container
Cụ cho em hỏi để thi vào chuyên lý thì cháu nhà cụ có phải học thêm kiểu luyện lò của trường thi vào không?; Thời gian bắt đầu tập trung ôn luyện để thi chuyên từ lớp mấy?; Cụ có biết thầy nào dạy luyện thi tốt môn lý để thi vào chuyên Ams hay Chu Văn An không ah? Cảm ơn cụ rất nhiều!
Con em cháu bắt đầu học để thi chuyên từ giữa năm lớp 8. Lớp thì em xin phép không chia sẻ vì là nhóm cá nhân chỉ dạy 3,4 người trực tiếp chứ không lò luyện ạ. Con em bảo nó không phù hợp với lò luyện nên nó không học. Việc tìm thày, lớp con em chủ động. Việc học của nó em cũng chỉ nắm tổng quát còn do nó chủ động nên em cũng chỉ nắm được có thế. Em nghĩ trước khi xác định luyện thì nên xem kiến thức (không phải điểm) và kỹ năng đã thật sự chắc và tốt chưa thì hãy luyện.

TorienT

Xe container
Con em ko học chuyên Lý nhưng cụ có thể tham khảo học thầy Tuân, giáo viên Lý bên Archimedes, học thêm combo Toán thầy Cẩn nữa ạ (CLB Toán học muôn màu).
Nếu con học tốt Toán thì lớp 8 bắt đầu cũng vẫn okie ạ, vì trc đó có học mấy đâu nhưng cơ bản Toán phải tốt.
Em ko có kinh nghiệm thực chiến nên chém mấy câu trong lúc các cụ khác chưa vào.
Ps: Bản thân em học Toán nhiều năm, nhưng để học Lý đi thi đại học và thi HSG thì ko cần quá nhiều thời gian, em cũng từng đc giải HSG môn Lý ợ :D
Em cũng có giải Lý. Toán Lý là cặp không thể tách rời, học Lý dễ hơn học Toán nhiều (ở mức phổ thông).

nguoimang

Xe buýt
Cận chuyên chỉ tính 2 môn Toán và Văn điều kiện, năm ngoái lấy 12 điểm
Lớp cận chuyên hay lớp CLC CSP thì chất lượng so với các trường công lập điểm top đầu, Chu Văn An, Kim Liên, Yên Hoà… như nào mợ nhỉ?

thichdonhat

Xe buýt
Em lại nghĩ theo hướng khác, đâu phải công lập là tốt và dân lập là kém mà phải chen chân. Rõ ràng nhà nước không thể “công” hoá toàn bộ hệ thống giáo dục, thì đương nhiên phải có một tỷ lệ tư thục. Nhiều trường tư thục hiện nay có chất lượng tốt ngang hoặc thậm chí cao hơn các trường công, học phí thì chắc chắn cao nhưng cũng có một bộ phận dân cư chấp nhận chi trả và thấy xứng đáng. Điều đáng nói ở đây phải là tình hình học phí quá thấp của hệ trường công, dẫn đến nhà nước phải oằn mình gánh các trường. Nếu như các trường công cho phép thu học phí đủ để chi, nhà nước chỉ đầu tư ban đầu, thì khoảng cách hệ thống công, tư sẽ được rút ngắn và có lợi cho cả cộng đồng. Bài toán này tương tự bài toán bệnh viện công, dân thì lúc nào cũng muốn “ngon bổ rẻ” mà nhà nước thì lấy đâu ra tiền để đầu tư.
Học trường công thì các khoản chính thức thấp nhưng các khoản không chính thức (học thêm, quà cáp,...) rất lớn nên tổng chi phí khi học trường công không rẻ đâu cụ

banmotnucuoi

Xe lăn
Học trường công thì các khoản chính thức thấp nhưng các khoản không chính thức (học thêm, quà cáp,...) rất lớn nên tổng chi phí khi học trường công không rẻ đâu cụ
Mấy món này chỉ ở thành phố và cuối cấp thôi, chứ các lớp đầu cấp thì cũng ít thôi. Nói chung em ủng hộ tăng học phí trường công và trả học bổng cho các cháu có hoàn cảnh khó khăn, hợp thức hóa việc dạy thêm học thêm. chứ không có chuyện đi học thêm lớp 40 cháu mà tận 100k/cháu như hiện nay, nếu hợp thức hóa đc thì 1tr cho 1 buổi học đã là quá đáng, chi cho 40 cháu thì cũng chỉ 25k/ buổi

caisua

Xe lăn
Mục ruỗng và lệch lạc sẽ tạo ra những sản phẩm lỗi ngày càng nặng, lỗi ngày càng tinh vi hơn. Kết quả sẽ là 1 xã hội méo mó.
Cụ chả biết gì nhưng lại mắc bệnh thích đao to búa lớn, phán như thánh sống dù ai cũng hiểu cụ rỗng tuếch, điển hình của sản phẩm lỗi

thichdonhat

Xe buýt
Mấy món này chỉ ở thành phố và cuối cấp thôi, chứ các lớp đầu cấp thì cũng ít thôi. Nói chung em ủng hộ tăng học phí trường công và trả học bổng cho các cháu có hoàn cảnh khó khăn, hợp thức hóa việc dạy thêm học thêm. chứ không có chuyện đi học thêm lớp 40 cháu mà tận 100k/cháu như hiện nay, nếu hợp thức hóa đc thì 1tr cho 1 buổi học đã là quá đáng, chi cho 40 cháu thì cũng chỉ 25k/ buổi
Tình trạng giáo viên "lùa" học sinh đi học thêm diễn ra khắp mọi nơi cụ ạ. Bộ GD thì loanh quanh mãi không thoát ra được khỏi mớ bòng bong do chính mình tạo ra. Còn nhớ năm nào đc Phó tt kiêm bộ chửng hô hào rõ kinh xong chạy mất dép

phuongan

Xe điện
Như nhà em cấp 2 con học trường công, em cộng tất cả tiền học phí + ăn trưa bán trú + học buổi chiều + quỹ hội phụ huynh....ở trường và tiền em cho con học ôn thêm ở ngoài tuần 3 buổi 3 môn, thì tổng từ 5-6 triệu/tháng.
Chi phí này mới chỉ bằng học phí + ăn bán trú của trường tư tầm vừa thôi cụ ạ. Mà trường tư thì vẫn phải đi học thêm.
Em không biết trường nào tính học thêm 100k/buổi, theo em biết các trường công đại trà tính tiền học thêm buổi chiều từ 15-30k/tiết, một môn thường học 2 tiết thì chỉ từ 30-60k/môn/buổi.
P/S vừa đọc thêm post mới của cụ, trường F1 nhà em từng học, cô HT bảo luôn chúng tôi trả lương cho gv theo số tiết, không theo số lượng học sinh, nên việc đk học thêm buổi chiều là hoàn toàn tự nguyện. Em không biết trường nhà bác lùa như thế nào.

thichdonhat

Xe buýt
Như nhà em cấp 2 con học trường công, em cộng tất cả tiền học phí + ăn trưa bán trú + học buổi chiều + quỹ hội phụ huynh....ở trường và tiền em cho con học ôn thêm ở ngoài tuần 3 buổi 3 môn, thì tổng từ 5-6 triệu/tháng.
Chi phí này mới chỉ bằng học phí + ăn bán trú của trường tư tầm vừa thôi cụ ạ. Mà trường tư thì vẫn phải đi học thêm.
Em không biết trường nào tính học thêm 100k/buổi, theo em biết các trường công đại trà tính tiền học thêm buổi chiều từ 15-30k/tiết, một môn thường học 2 tiết thì chỉ từ 30-60k/môn/buổi.
P/S vừa đọc thêm post mới của cụ, trường F1 nhà em từng học, cô HT bảo luôn chúng tôi trả lương cho gv theo số tiết, không theo số lượng học sinh, nên việc đk học thêm buổi chiều là hoàn toàn tự nguyện. Em không biết trường nhà bác lùa như thế nào.
"Lùa" đến học ở nhà thầy cô , nhiều người lùa hs học full hè luôn cụ ạ. Cụ phân biệt rõ trường quốc tế và trường tư thục cụ nhé