[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Smile1102

Xe container
Mấy món này chỉ ở thành phố và cuối cấp thôi, chứ các lớp đầu cấp thì cũng ít thôi. Nói chung em ủng hộ tăng học phí trường công và trả học bổng cho các cháu có hoàn cảnh khó khăn, hợp thức hóa việc dạy thêm học thêm. chứ không có chuyện đi học thêm lớp 40 cháu mà tận 100k/cháu như hiện nay, nếu hợp thức hóa đc thì 1tr cho 1 buổi học đã là quá đáng, chi cho 40 cháu thì cũng chỉ 25k/ buổi
Học thêm là nhu cầu của gia đình mà cụ. Thế nên nhiều trường học bán trú cả ngày rồi xong bố mẹ vẫn bắt con đi học mấy lò cả đêm.
Thế nên việc học thêm ko thể biến mất, nhất là tại các nc châu Á, khi các gja đình thích và ưa chuộng ganh đua nhau trong thành tích học tập.
Miễn phí học phí hay thu rất ít em nghĩ là đúng, để đảm bảo phổ cập giáo dục cho mọi đối tượng. Nếu khá giả có thể chon option trường tư hay qte mà em nghĩ sau này sẽ càng ngày càng nhiều lựa chọn đa dạng.

phuongan

Xe điện
"Lùa" đến học ở nhà thầy cô , nhiều người lùa hs học full hè luôn cụ ạ. Cụ phân biệt rõ trường quốc tế và trường tư thục cụ nhé
Vâng, trường tư thục mới có mức đó, trường quốc tế thì cứ phải trên 10 củ/tháng thì so làm sao được với chi phí trường công + học thêm.
Vấn đề sao cụ để bị "lùa"? Đây là em nói thật, không học thêm ở nhà thầy cô thì thôi chứ đến học rồi còn ấm ức thì đi làm gì? Và học thêm mà có 100k/buổi là rẻ đấy. Nhà em TA 250k/b; V 300k/b, toán rẻ nhất 120k/b mới ra cái chi phí 5-6tr/tháng kia cụ ạ.
Trường con nhà em, các thầy cô môn chính cũng có mở lớp ca 3 tại nhà hoặc tại trường, nhưng con ai muốn học thì phải xin, chứ gv còn chẳng "lùa" hộ cho.

phuongan

Xe điện
Học thêm là nhu cầu của gia đình mà cụ. Thế nên nhiều trường học bán trú cả ngày rồi xong bố mẹ vẫn bắt con đi học mấy lò cả đêm.
Thế nên việc học thêm ko thể biến mất, nhất là tại các nc châu Á, khi các gja đình thích và ưa chuộng ganh đua nhau trong thành tích học tập.
Miễn phí học phí hay thu rất ít em nghĩ là đúng, để đảm bảo phổ cập giáo dục cho mọi đối tượng. Nếu khá giả có thể chon option trường tư hay qte mà em nghĩ sau này sẽ càng ngày càng nhiều lựa chọn đa dạng.
Nhà em đúng kiểu con đã học thêm tăng cường buổi chiều ở trường rồi, nhưng vẫn phải đi học lò buổi đêm. Vì buổi trưa không có người ở nhà, chẳng thà thêm tiền ăn bán trú và cho con học/hay chơi ở trường buổi chiều còn hơn là cho nó học 1 buổi sáng xong chiều về nhà 1 mình 1 rừng ôm máy tính/điện thoại hoặc đi chơi lang thang thì không biết như thế nào. Cái khó của gđ không có ông bà ở cùng nó như vậy đấy.

thichdonhat

Xe buýt
Vâng, trường tư thục mới có mức đó, trường quốc tế thì cứ phải trên 10 củ/tháng thì so làm sao được với chi phí trường công + học thêm.
Vấn đề sao cụ để bị "lùa"? Đây là em nói thật, không học thêm ở nhà thầy cô thì thôi chứ đến học rồi còn ấm ức thì đi làm gì? Và học thêm mà có 100k/buổi là rẻ đấy. Nhà em TA 250k/b; V 300k/b, toán rẻ nhất 120k/b mới ra cái chi phí 5-6tr/tháng kia cụ ạ.
Trường con nhà em, các thầy cô môn chính cũng có mở lớp ca 3 tại nhà hoặc tại trường, nhưng con ai muốn học thì phải xin, chứ gv còn chẳng "lùa" hộ cho.
Cụ là người may mắn có con được học chỗ ổn. Nói thật với cụ: em khẳng định nếu có cơ hội thì trên 80% GV sẽ "lùa" học sinh lớp mình đến học thêm ở nhà bằng mọi cách. Nếu cụ là người ngồi phòng máy lạnh, có người hầu kẻ hạ thì thôi em không tiếp chuyện này nữa vì cị đâu có thực tế.

TorienT

Xe container
Nhà em đúng kiểu con đã học thêm tăng cường buổi chiều ở trường rồi, nhưng vẫn phải đi học lò buổi đêm. Vì buổi trưa không có người ở nhà, chẳng thà thêm tiền ăn bán trú và cho con học/hay chơi ở trường buổi chiều còn hơn là cho nó học 1 buổi sáng xong chiều về nhà 1 mình 1 rừng ôm máy tính/điện thoại hoặc đi chơi lang thang thì không biết như thế nào. Cái khó của gđ không có ông bà ở cùng nó như vậy đấy.
Em nghĩ thế hơi nhiều cụ ạ. Em coi trọng việc tự học hơn học thêm. 1 giờ trên lớp (mọi loại lớp) phải 3-5h tự học mới đủ thấm cụ.

phuongan

Xe điện
Em nghĩ thế hơi nhiều cụ ạ. Em coi trọng việc tự học hơn học thêm. 1 giờ trên lớp (mọi loại lớp) phải 3-5h tự học mới đủ thấm cụ.
Cái này là chuẩn không phải chỉnh rồi cụ ạ.
Em không rèn nó tự học được nên phải mất tiền cho đi học thêm. Xong về nhà cũng phải tự học bằng cách trả đủ các loại bài tập về nhà, nên so với con nhà có tư chất là F1 nhà em học hành cũng vất. Thôi thì không thông minh phải chịu cần cù vậy.

TorienT

Xe container
Cụ là người may mắn có con được học chỗ ổn. Nói thật với cụ: em khẳng định nếu có cơ hội thì trên 80% GV sẽ "lùa" học sinh lớp mình đến học thêm ở nhà bằng mọi cách. Nếu cụ là người ngồi phòng máy lạnh, có người hầu kẻ hạ thì thôi em không tiếp chuyện này nữa vì cị đâu có thực tế.
Cá nhân 2 bạn nhà em chưa đi học ở nhà cô bao giờ (và không có ý định đi học). Các cô cũng chưa từng làm gì quá đáng cả.

phuongan

Xe điện
Em ngồi phòng máy lạnh khi đến cq, hết giờ lv chạy grap từ thứ 2 tới chủ nhật cụ ạ. Trường con em học là trường làng ở quận đông nhung nhúc đầy tai tiếng - quận Hoàng Mai.

moly

Xe điện
Vâng, em bị lỗi mà. Cũng như cụ, 1 sản phẩm lỗi luôn có cái nhìn méo mó.
cái b ọn chuyên mà nhiều cụ chê gà chọi với ko có kỹ năng sống đó, nó té gần hết sang tư bản cụ à ko lo sản phẩm lỗi đó làm méo mó xã hội việt nam đâu.

HANOICity

Xe điện
cái b ọn chuyên mà nhiều cụ chê gà chọi với ko có kỹ năng sống đó, nó té gần hết sang tư bản cụ à ko lo sản phẩm lỗi đó làm méo mó xã hội việt nam đâu.
Em có nói riêng hay băm nhỏ thành nhiều mảnh đời đâu cụ ơi? Nói như vậy thì ngồi viwis nhau cả đời cũng khg hết chuyện. Từ chuyện cụ An, ông Trình, rồi đến chú Châu....

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
Các cụ cho em tham khảo tý. con nhà nghèo học ams có vấn đề gì không nhỉ? Các sinh hoạt ngoại khó cũng rất tốn kém và các bạn xđ du học nhiều. Để đc học bổng 100% ko phải bạn nào cũng đc. 60% cũng phải bỏ ra vài tỷ. Nếu nhà nghèo, học trong môi trường gần như có xu hướng du học có bị ảnh huongr tâm lý không nhỉ? nhất là khoảng cách giàu nghèo

HANOICity

Xe điện
Các cụ cho em tham khảo tý. con nhà nghèo học ams có vấn đề gì không nhỉ? Các sinh hoạt ngoại khó cũng rất tốn kém và các bạn xđ du học nhiều. Để đc học bổng 100% ko phải bạn nào cũng đc. 60% cũng phải bỏ ra vài tỷ. Nếu nhà nghèo, học trong môi trường gần như có xu hướng du học có bị ảnh huongr tâm lý không nhỉ? nhất là khoảng cách giàu nghèo
Dạ, để trả lời câu này của cụ thật khó, vì mỗi người có 1 cách nhìn nhận sự việc, 1 tính cách riêng. Theo em, điều chắc chắn là có yếu tố tác động ngoại cảnh, còn điều quan trọng là bản thân cá nhân để vượt qua hoàn cảnh, nhận lấy những gì xứng đag thuộc về mình. Cụ thật may mắn và hạnh phúc khi cháu nhà cụ có đc tấm vé vào ngôi trường chuyên số 1 của hn.

caisua

Xe lăn
Cả 2 F1 em đều ko học Ams vì chúng xác định ko du học ngay từ đầu, chỉ đi nước ngoài để chơi thôi vì đơn giản là đồ ăn Hà Nội ngon và chưa thích tự lập cuộc sống. Theo góc nhìn của em thì:
1. Sinh hoạt trong trường: Học sinh Ams phần lớn là con nhà trung lưu trở lên, mỗi tháng được gia đình cho vài triệu tiêu vặt là chuyện bình thường nên tâm lý chắc chắn bị ảnh hưởng khi phải chủ động trốn các buổi tụ tập
2. Tầm 2/3 lớp đi du học: mọi câu chuyện thường xoay quanh việc tạo CV đẹp, môi trường và kinh nghiệm sống ở các nước, ... nên dễ bị lạc lõng
CNN thì đỡ hơn chút nhưng du học cũng tương đối nhiều, KHTN thì chiến kiểu đội tuyển, CSP nghe chừng dễ chịu hơn với con nhà nghèo, Nguyễn Huệ (Hà Đông) có vẻ hợp lý hơn cả tuy nhiên bị coi là trường top dưới. Nhưng bọn đỗ chuyên thường có tâm lý mạnh mẽ, ít bị ảnh hưởng xung quanh nên cũng nhiều cháu coi đó là chuyện bình thường

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
In
Cái này khó trả lời cụ ạ, nó tuỳ thuộc vào đứa trẻ kia. Cháu nó có biết tự tạo niềm vui cho mình, tự thỏa mãn với những gì mình đang có không.

Smile1102

Xe container
Xác định đi du học tương đối nhiều, lớp con em áng chừng 60-70% cho tới thời điểm hiện tại.
Sinh hoạt ngoại khóa thì tùy nhu cầu và ko là bắt buộc, chi phí tham gia clb hay event cũng tùy loại clb, tuy nhiên chủ yếu con ăn vì về muộn và tiền mua đồng phục. Ví dụ con em clb nhảy thì chỉ 300-400K. Nói chung ko có tốn kém, clb khác tốn kém thì em ko rõ nhưng có nhiều lựa chọn.
Đi du học đắt hay rẻ tùy từng nc hay khả năng của con rồi ranking của trường nữa, nhưng nói chung là tốn kém vì cả quá trình chuẩn bị và rất khó đc học bổng 100%.
Anyway, lớp con em có những bạn nhà rất khá nhưng vẫn ko đi, có bạn muốn đi nhưng nhà ko có đk, có những bạn rất rất giàu, có những bạn nhà bthuong như nhà em, có những bạn nhà khó khăn hơn ko thể cho con đi học dù rất giỏi, tuy nhiên thấy các bạn ko có phân biệt gì, chủ yếu chơi với nhau do hợp thôi. Lớp con em khá là okie, vui vẻ.