[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Secoxe

Xe tăng
Nói chung học Ams thì tỷ lệ gia đình khá giả nhiều hơn, nhưng lo lắng phân biệt là từ bố mẹ thôi chứ bọn hs nó vẫn vô tư.

Smile1102

Xe container
Em nhớ hồi học c3 lớp tổ chức đi Tam Đảo thu 500k, lớp có vài bạn gd bình thường không đi. Không phải không có tiền để trả mà nó là 1 hassle & người ta không muốn phải deal với hassle đấy. Lớp c3 của em còn có mấy đứa kiểu cắt tóc 1tr, mua áo phông 500k mang đến lớp kể với mấy bạn gái trong góc, tất nhiên là đều rất dễ nhận thấy nếu không cụp tai.

Nhà em so với ở lớp tuy không nghèo nhưng quê mùa (ngay đến giờ vẫn quê :) ) & các bạn 9B ams c2 cũng thỉnh thoảng tỏ thái độ kênh kiệu với nhóm nhà quê :D (dù nhà em không nghèo & bạn còn lại trong nhóm nhà quê là con vụ trưởng). Còn 1 bạn nữa cũng hay bị đánh giá & looked down, về sau học Wharton.

Tất nhiên ai hợp thì chơi, không sao, nhưng nói nó không có vấn đề tí nào thì cũng tùy. Đối với em là có vấn đề, không phải to đùng nhưng nói không có là không phải.

Em học lâu rồi mọi thứ có thể thay đổi, nhưng chắc không đến nỗi hết sạch. Em đọc Quora mới đây có đứa kể học Harvard kêu hết tiền mua áo, bạn cùng lớp kêu "có cửa hàng LV ngay cửa kìa, bảo mẹ m chuyển tiền cho" :))

Nói chung mình cân nhắc thiệt hơn & dựa vào tính tình con mình. Nhà em bây có người con đỗ trường tư số 1 trong bang nhưng người ta vẫn né, học trường số 2 thôi vì ngại trường kia giàu quá nhức đầu.
Em thấy đúng là tính ng, có bạn rất nhạy cảm có bạn ko. Như em tính kiểu ít quan tâm xung quanh mọi ng nghĩ gì nói gì về mình, cũng manh mẽ. Xưa em còn ko có tiền mua quần áo nên đi học có khi chỉ có cái quần vá đít cũng chả thấy sao. Lúc em đi học ĐH cũng thế, xe đạp ko có, quần áo chị ở quê có cái nào mới thì xin, ai muốn rủ đi chơi là phải tới đón em mới đi đc. Bạn em sau kể lại nhìn em ăn mặc rất buồn cười, nhưng em lúc đó chả quan tâm mình khác ng hay mình nghèo kém thế nào, vẫn vô tư hùng dũng đi học, còn toàn đi muộn đến cả giảng đường nhớ tên nhớ mặt, quần áo quê mùa xấu xí nhưng chỗ nào cũng đến. Bạn thì hợp thì chơi ko thì chả liên quan, cũng ko quan tâm. Nên đối với em mà nói, em chỉ thấy em tự tin quá mức chứ ko có tự ti về hoàn cảnh gì cả. Dù lúc các bạn đi ăn uống, giã ngoại mình ko tiền thì ở nhà thôi :D

starsn

Xe điện
Em thấy đúng là tính ng, có bạn rất nhạy cảm có bạn ko. Như em tính kiểu ít quan tâm xung quanh mọi ng nghĩ gì nói gì về mình, cũng manh mẽ. Xưa em còn ko có tiền mua quần áo nên đi học có khi chỉ có cái quần vá đít cũng chả thấy sao. Lúc em đi học ĐH cũng thế, xe đạp ko có, quần áo chị ở quê có cái nào mới thì xin, ai muốn rủ đi chơi là phải tới đón em mới đi đc. Bạn em sau kể lại nhìn em ăn mặc rất buồn cười, nhưng em lúc đó chả quan tâm mình khác ng hay mình nghèo kém thế nào, vẫn vô tư hùng dũng đi học, còn toàn đi muộn đến cả giảng đường nhớ tên nhớ mặt, quần áo quê mùa xấu xí nhưng chỗ nào cũng đến. Bạn thì hợp thì chơi ko thì chả liên quan, cũng ko quan tâm. Nên đối với em mà nói, em chỉ thấy em tự tin quá mức chứ ko có tự ti về hoàn cảnh gì cả. Dù lúc các bạn đi ăn uống, giã ngoại mình ko tiền thì ở nhà thôi :D
Đh khác vì nó là 1 community lớn, đa số sinh viên ở quê ra nên như mợ mới là bình thường & những nhà khá không phải là số đông, nên mợ vẫn được catered to. C3 môi trường nhỏ hơn, có 30 bạn 1 lớp mà đi vào thỉnh thoảng được cái liếc liếc nó cũng khác :)

Mà nói là "tự ti" thì nghe tự mình hạ thấp mình, có thể nói cách khác là khó tìm được điểm chung để có mối quan hệ thân thiết có ý nghĩa với số đông.

Như lớp em đến giờ hội Thanh Xuân vẫn chơi với nhau thôi :)) lạc thêm 1 bạn ở phố (mà không đi chơi ý) với 2-3 bạn nữa.

messi1986

Xe buýt
Đây là câu hỏi của bất kỳ gđ nào khi mong muốn con vào Ams và cũng chưa bao giờ có ai trả lời được đâu cụ. Em cũng mong muốn con vào Ams 3 quá đi mà không biết đỗ không? Đỗ thì lại lăn tăn như cụ :) . Bọn Ams 2 chả có m.ẹ gì ngoại khoá mấy mà mỗi kỳ e cũng mất 3 củ quỹ lớp rồi.
Em thấy đa số học ams là đi du học, cu cháu nhà em cũng đang đợi kết quả để vào ams, bố mẹ nó cũng xác định học hết lớp 11 là đi du học luôn

Smile1102

Xe container
Đh khác vì nó là 1 community lớn, đa số sinh viên ở quê ra nên như mợ mới là bình thường & những nhà khá không phải là số đông, nên mợ vẫn được catered to. C3 môi trường nhỏ hơn, có 30 bạn 1 lớp mà đi vào thỉnh thoảng được cái liếc liếc nó cũng khác :)

Mà nói là "tự ti" thì nghe tự mình hạ thấp mình, có thể nói cách khác là khó tìm được điểm chung để có mối quan hệ thân thiết có ý nghĩa với số đông.

Như lớp em đến giờ hội Thanh Xuân vẫn chơi với nhau thôi :)) lạc thêm 1 bạn ở phố (mà không đi chơi ý) với 2-3 bạn nữa.
Em học C3 ở quê nên cũng chả biết giàu nghèo thế nào, nhà em chắc nghèo nhất lớp vì tiền học phí ko có mà đóng nhưng em cũng chả quan tâm thật. Em oánh bài giỏi toàn thắng độ ăn uống nên đc các bạn bao ăn vặt suốt :D.
Hồi ĐH thì cũng bọn HN chơi với nhau, bọn quê chơi nhau, mà ai hợp thì chơi với nhau thôi, em cũng chả thấy làm sao với có vde gì. Em cũng chơi vài bạn thôi, ngoài đám bạn ấy em ko qtam ko để ý tới ng khác luôn.

IamDragon

Xe buýt
F1 nhà em thi chuyên sư phạm Hà nội tạch rồi nhưng đủ điểm xét tuyển vào hệ chất lượng cao. Có cụ/mợ nào biết chỉ tiêu số lượng xét vào hệ này là bao nhiêu không ah, em search thử mãi mà không thấy. Tks all

phuongmit

Xe cút kít
Như nhà em cấp 2 con học trường công, em cộng tất cả tiền học phí + ăn trưa bán trú + học buổi chiều + quỹ hội phụ huynh....ở trường và tiền em cho con học ôn thêm ở ngoài tuần 3 buổi 3 môn, thì tổng từ 5-6 triệu/tháng.
Chi phí này mới chỉ bằng học phí + ăn bán trú của trường tư tầm vừa thôi cụ ạ. Mà trường tư thì vẫn phải đi học thêm.
Em không biết trường nào tính học thêm 100k/buổi, theo em biết các trường công đại trà tính tiền học thêm buổi chiều từ 15-30k/tiết, một môn thường học 2 tiết thì chỉ từ 30-60k/môn/buổi.
P/S vừa đọc thêm post mới của cụ, trường F1 nhà em từng học, cô HT bảo luôn chúng tôi trả lương cho gv theo số tiết, không theo số lượng học sinh, nên việc đk học thêm buổi chiều là hoàn toàn tự nguyện. Em không biết trường nhà bác lùa như thế nào.
Như e đã còm ở trên này, học thêm phụ thuộc năng lực hs và định hướng gia đình chứ k phụ thuộc hs đó học ở đâu. Con bà chị chỗ e làm, học c1 Vin hệ Cam còn học thêm thấy bà nội từ lớp 1 luôn chứ giờ lôi trường tư ra bảo con tôi k phải học thêm như con ông ở trường công là rất chủ quan duy ý chí và thiếu thực tế

HANOICity

Xe điện
F1 nhà em thi chuyên sư phạm Hà nội tạch rồi nhưng đủ điểm xét tuyển vào hệ chất lượng cao. Có cụ/mợ nào biết chỉ tiêu số lượng xét vào hệ này là bao nhiêu không ah, em search thử mãi mà không thấy. Tks all
Chúc mừng cụ và cháu, đủ điểm thì thôi chứ cụ biết thêm để làm gì aj?

aitymo

Xe điện
Giờ này các cụ chốt hết rồi chờ điểm để phi xe rút hồ sơ chuyển trường thôi nhỉ
Nhà em năm ngoái cũng vậy.. Học Vins school đến nằm THPT thì họ chuyển cơ sở vì nhà ko có hk times city thế là chị quyết gia nhập lớp ôn thi ra ngoài.. Và cũng công nhận là Em dành lời khen cho Các Cô, Thầy phụ trách ôn thi ở đó các cháu thi ra ngoài cũng đỗ hết tuy nhiên có một số bạn không vào được trường nguyện vọng 1 ...
Em nhớ hè năm ngoái nghỉ làm chở đi thi từ CNN đến NTT sau thi sở cũng đủ điểm để vào CVA-115. thế là hai vợ chồng em lại đi rút hồ sơ trường tư về ... vì không nghĩ cháu thi đỗ.
Thế mà giờ đây cũng đã hoàn thành xuất sắc năm thứ nhất rồi...
Vào Trường Bưởi được cái nhiều phong trào, phụ huynh giao lưu với các Thầy cũng thoải mái. Đá bóng với đội thầy giáo cãi nhau như mổ bò :)

vihali

Xe container
Em nghĩ thế hơi nhiều cụ ạ. Em coi trọng việc tự học hơn học thêm. 1 giờ trên lớp (mọi loại lớp) phải 3-5h tự học mới đủ thấm cụ.
Em cũng bảo PH như thế. Tự học được thì tài liệu đầy trên mạng, tôi chỉ là người cầm trịch thôi, để biết tuần này học gì, xong thì tự cày thêm chứ 2h học thêm ko đủ đâu. Mọi người hiểu nhưng vì bố mẹ và con ko tổ chức đc việc học ở nhà nên lại đk học nơi khác hoặc lại đk buổi khác của thầy, lại cũng mấy bài kiểu ấy thôi. Thôi, đó cũng là 1 cách học với điều kiện của họ.

Rồi nhiều PH xin học toàn nói con em thông minh, mỗi tội lười, trăm sự nhờ thầy. Học chăm còn chưa ăn ai nữa là.

phuongan

Xe điện
Đúng con nhà em đây cụ vihali
Em bảo nó nghỉ học thêm toán đi, tập trung ôn môn mình thi, mà dù trùng lịch nó cũng cố học 1 buổi/ 2 buổi trong tuần vì nó thích cô 😂 Cô với phụ huynh bảo ở nhà tự học cho hiểu chắc mà không được, đành nhịn nó đấy. Lười nên thi toán sở vừa rồi, không làm được bài, mất 1đ toán - xấu hổ với cô, thi về nó dặn em cô hỏi thì đừng nói gì. Dám chơi mà không dám chịu cơ!

3077

Xe container
Đủ điểm XÉT TUYỂN hệ CLC của CSP cụ ạ. Cụ ý đang hỏi thường điểm xét tuyển bao nhiêu mà.
Họ thu đơn đăng ký tới hết 30/6, khi các trường yên vị hết rồi mới bắt đầu gọi từ cao xuống thấp.

Xeomchocon

Xe tăng
Vâng, trường tư thục mới có mức đó, trường quốc tế thì cứ phải trên 10 củ/tháng thì so làm sao được với chi phí trường công + học thêm.
Vấn đề sao cụ để bị "lùa"? Đây là em nói thật, không học thêm ở nhà thầy cô thì thôi chứ đến học rồi còn ấm ức thì đi làm gì? Và học thêm mà có 100k/buổi là rẻ đấy. Nhà em TA 250k/b; V 300k/b, toán rẻ nhất 120k/b mới ra cái chi phí 5-6tr/tháng kia cụ ạ.
Trường con nhà em, các thầy cô môn chính cũng có mở lớp ca 3 tại nhà hoặc tại trường, nhưng con ai muốn học thì phải xin, chứ gv còn chẳng "lùa" hộ cho.
Mỗi buổi các thầy cô dạy bào lâu 1h30, 1h45, 2h,2h45 hay 3h? Thời gian khác nhau thì học phí sẽ khác nhau.

Matxech

Xe container
"Lùa" đến học ở nhà thầy cô , nhiều người lùa hs học full hè luôn cụ ạ. Cụ phân biệt rõ trường quốc tế và trường tư thục cụ nhé
Lùa hay ko lùa là ở phụ huynh
Mình 2 đứa ko và chưa bh cho con đi học thêm của gv dạy trên lớp
Nhiều khi con về cũng nc cô cho đề trước chỉ thay số hoặc cô cũng đôi khi ko vui vẻ
Mình bảo luôn với con
Đ số của con là năng lực của con
Ko cần đ ảo
Cứ tự tin lên có ji về bảo bố bố xử lí
Vậy nên đừng trách thầy cô mà trách bản thân mình
Học thêm phải xem con có hợp ko đi học thêm có vui vẻ ko có bị mệt mỏi ko ?
Chứ cứ khoán hết cho thầy cô thì phí tiền phí công cả bố cả con

Em ngồi phòng máy lạnh khi đến cq, hết giờ lv chạy grap từ thứ 2 tới chủ nhật cụ ạ. Trường con em học là trường làng ở quận đông nhung nhúc đầy tai tiếng - quận Hoàng Mai.
Trường làng mà Hoàng Liệt, Tân Mai, Tân định thì cũng được đấy mợ.
Các cụ cho em tham khảo tý. con nhà nghèo học ams có vấn đề gì không nhỉ? Các sinh hoạt ngoại khó cũng rất tốn kém và các bạn xđ du học nhiều. Để đc học bổng 100% ko phải bạn nào cũng đc. 60% cũng phải bỏ ra vài tỷ. Nếu nhà nghèo, học trong môi trường gần như có xu hướng du học có bị ảnh huongr tâm lý không nhỉ? nhất là khoảng cách giàu nghèo
Cái khác em không biết nhưng bọn trẻ con nó chơi với nhau vô tư lắm.

wild nature

Xe điện
Như mọi năm là khoảng 300 HS. Năm nay ko thấy TB cụ thể.
Đây là năm cuối có hệ CLC nên F1 nhà em sang năm ko có cơ hội như F1 nhà cụ. Bọn CLC này để mà học thi ĐH trong nước thì ko phải nghĩ. Xin học bổng NN cũng rất ok