[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

TorienT

Xe container
Thị trường lao động, tạm cho là minh bạch, bên bển, nó đã giảm Tỷ lệ Lao động đơn giản từ 50% một thời xuống chỉ còn độ 20% - 25% thôi các bác ạ.
Càng ngày, Thợ càng nhiều hơn - còn trình độ Đại học trở lên, tụi nó vẫn khống chế như trước.

Còn Lao động phổ thông ở xứ ta, có lẽ vẫn chiếm đa số đến Tuyệt đại đa số, nếu tính cả các anh Thợ và Cử nhân củ chuối, tốt nghiệp chỉ để trường không bị trừ điểm thi đua nào đó.
Vâng, vụ phân luồng sớm giáo dục này em thấy như thường lệ chính sách vĩ mô thì không sai nhưng thực hiện thì cũng abc lắm.

bonongcoc

Xe buýt
F1 nhà e cũng thi, nó học đc eng vs văn… toán thì tb yếu! Thực sự khá căng thẳng!
Con nhà em năm ngoái vì toán yếu nên dù văn 8, NN 9.5 nhưng Toán chỉ đc 7 nên tổng điểm bị thấp vì công thức tính là (Toán + Ngữ văn) x 2 + Ngoại ngữ x 1.

my.eb

Xe điện
Con nhà em năm ngoái vì toán yếu nên dù văn 8, NN 9.5 nhưng Toán chỉ đc 7 nên tổng điểm bị thấp vì công thức tính là (Toán + Ngữ văn) x 2 + Ngoại ngữ x 1.
39.5 chắc đỗ được trường công top 2. Cụ chỉ đặt trường công top 1 thôi ạ?

theanh90

Xì hơi lốp
- Về lộ trình sàng lọc từ cấp 2 để vào cấp 3 đi học tiếp (chưa tính DL hay QL) và hướng đi học nghề có vẻ là đúng hướng nhưng chưa dc đón nhận hoặc chấp nhận. Lý do em nghĩ 1 là hết cấp 2 quay đi học nghề thì hầu hết hs độ tuổi đó còn khá non, nhận thức, tầm nhìn và ngay cả sự tự giác, sẵn sàng học ra để làm thay vì học tiếp c3 và sau đó nữa của hs là chưa có hoặc chưa đủ. Tiếp đến là tâm lý của bố mẹ, hỏi nhau con học trường gì, nói cháu đi học nghề này nghề kia nó vẫn kém tự hào hơn là 1 trường c3 làng nhàng nào đó, mặc dù học nghề phù hợp năng lực, thực tế và hoàn cảnh gia đình hơn là học lên tiếp.
- Ý 2 của bác đề cập nó cũng liên quan đến sự phấn đấu, cố gắng khi sinh sống ở thủ đô, kiểu ở HN mà lại học chả = ở quê ở tỉnh, tâm lý đè nặng lắm. Xung quanh em quan sát, có những nhà xác định dc năng lực của con, chấp nhận cho học nghề để ra đi làm sớm hơn các bạn, nhưng sớm nhất cũng phải hết c3, 1 là xoá mù chữ full, 2 là cho chúng nó lớn
Trường nghề là đứa con ghẻ của bộ GD được chuyển sang cho Bộ lđ tb xh và các em học trường này không được thi tốt nghiệp để học tiếp đh nếu có điều kiện, nếu muốn thi thì lại phải thuê bên trường của bộ GD (Hình như là trung tâm gdtx) để học thì mới được thi thế mới quyền anh quyền tôi chứ.
Cả chục năm nay cứ nói đến thừa thầy thiếu thợ, tình trạng cất bằng đh đi làm công nhân nhưng có mỗi việc phát triển trường nghề, trường nghề gắn với DN mà không chịu làm. HN nói đến người ta chỉ quan tâm đến nội thành mà quên mât 60% diện tích HN là nông thôn (Sau khi sáp nhập Hà Tây để mấy anh làm BDS), mà nông thôn thì đa phần chỉ cần học nghề thôi chứ có mỗi cái bằng TN thì chỉ làm được lđ phổ thông.

ngocbich_11

Xe hơi
Em thấy là nếu đã có thực lực thì học ở đâu cũng sẽ tìm được lối đi. Như đứa cháu em, trượt lớp 10 trường công do thiếu có 0,5 nên đành học trường tư dù hơi mắc xíu. Nhưng cơ bản là con bé nó có thực lực, học tiếng Anh bên ngoài, chăm tham gia các hoạt động ngoại khóa, lại hoạt ngôn, chung quy vẫn ổn. Mà xu hướng học nghề bây giờ đang dần gia tăng do người ta thấy được tính thực tế của nó, cá nhân em thấy đầu tư vào năng lực quan trọng hơn môi trường (Em không nói môi trường không quan trọng nhé, nhưng năng lực mới là cốt lõi)

moly

Xe điện
Trường nghề là đứa con ghẻ của bộ GD được chuyển sang cho Bộ lđ tb xh và các em học trường này không được thi tốt nghiệp để học tiếp đh nếu có điều kiện, nếu muốn thi thì lại phải thuê bên trường của bộ GD (Hình như là trung tâm gdtx) để học thì mới được thi thế mới quyền anh quyền tôi chứ.
Cả chục năm nay cứ nói đến thừa thầy thiếu thợ, tình trạng cất bằng đh đi làm công nhân nhưng có mỗi việc phát triển trường nghề, trường nghề gắn với DN mà không chịu làm. HN nói đến người ta chỉ quan tâm đến nội thành mà quên mât 60% diện tích HN là nông thôn (Sau khi sáp nhập Hà Tây để mấy anh làm BDS), mà nông thôn thì đa phần chỉ cần học nghề thôi chứ có mỗi cái bằng TN thì chỉ làm được lđ phổ thông.
Làm tốt vụ trường nghề khắc sẽ phân loại tốt. Trường nghề cũng nên làm theo kiểu cạnh tranh ấy, trường dạy nghề tốt, kỹ thuật tiên tiến, các doanh nghiệp đến đặt hàng ấm ầm thì chẳng tranh nhau vào vậy là phân luồng ngon chứ có gì đâu. Còn nghề kiểu kia là lao động phổ thông vậy thì hết cấp 2 cho đi làm luôn, trong quá trình làm thì sẽ đc học vì nó đơn giản, nó là lao động phổ thông

theanh90

Xì hơi lốp
Làm tốt vụ trường nghề khắc sẽ phân loại tốt. Trường nghề cũng nên làm theo kiểu cạnh tranh ấy, trường dạy nghề tốt, kỹ thuật tiên tiến, các doanh nghiệp đến đặt hàng ấm ầm thì chẳng tranh nhau vào vậy là phân luồng ngon chứ có gì đâu. Còn nghề kiểu kia là lao động phổ thông vậy thì hết cấp 2 cho đi làm luôn, trong quá trình làm thì sẽ đc học vì nó đơn giản, nó là lao động phổ thông
Lao động phổ thông là lao động làm những công việc không cần qua đào tạo, kỹ thuật thấp vd như phụ hồ, khuân vác, lắp ráp giản đơn … nói là 15 tuổi có thể đi làm theo luật nhưng nên là 18 tuổi để đảm bảo quyền được đào tạo nghề nghiệp trước khi tham gia thị trường lao động

fadco

Xe container
vãi điểm thật, ví dụ Toán văn Anh mỗi môn 7 điểm, là chỉ được có 35 điểm, trượt hết các trường công mất

hiennhuho

Xe hơi
Chúc mừng cụ,
Em nghỉ thì treo niêu lên em đành phải cố, chứ cũng xót con lắm cụ ạ.
Hôm trước em ôn cho nó ít Văn mà hôm sau nó làm bài tốt hơn hẳn, dù chưa có điểm nhưng ít nhất đọc đề còn biết viết cái gì,
Chia sẻ với mợ.
Em cũng từng trải qua những cảm xúc này cách đây 2 năm. Bạc cả đầu mợ ạ.
Việc ôn cùng con trong những tháng cuối theo kinh nghiệm của em rất quan trọng ạ Vừa là cùng con củng cố kiến thức, đồng thời xốc lại tinh thần cho con, lại vừa điều chỉnh lịch ăn ngủ của nó. Có song hành mới thấy thương chúng nó trong cái môi trường giáo dục hiện nay.
Trong 1 thớt khác, mợ có phân vân giữa mấy trường c3 trong Hà Đông và Ba Đình. Em khuyên mợ ko nên đăng ký KV HĐ vì bản thân em dù hộ khẩu HĐ mà vẫn còn phải chạy đi đây. HĐ ít trường mà số lượng thí sinh đông kinh khủng, có trường chất lượng phình phường, vừa xa mà điểm cao ngất ngưởng, ngang top2 quận nội thành. Nội thành dân số ổn định, tỷ lệ cạnh trạnh thấp hơn nhiều ạ. Đôi lời chia sẻ ạ.

my.eb

Xe điện
Chia sẻ với mợ.
Em cũng từng trải qua những cảm xúc này cách đây 2 năm. Bạc cả đầu mợ ạ.
Việc ôn cùng con trong những tháng cuối theo kinh nghiệm của em rất quan trọng ạ Vừa là cùng con củng cố kiến thức, đồng thời xốc lại tinh thần cho con, lại vừa điều chỉnh lịch ăn ngủ của nó. Có song hành mới thấy thương chúng nó trong cái môi trường giáo dục hiện nay.
Trong 1 thớt khác, mợ có phân vân giữa mấy trường c3 trong Hà Đông và Ba Đình. Em khuyên mợ ko nên đăng ký KV HĐ vì bản thân em dù hộ khẩu HĐ mà vẫn còn phải chạy đi đây. HĐ ít trường mà số lượng thí sinh đông kinh khủng, có trường chất lượng phình phường, vừa xa mà điểm cao ngất ngưởng, ngang top2 quận nội thành. Nội thành dân số ổn định, tỷ lệ cạnh trạnh thấp hơn nhiều ạ. Đôi lời chia sẻ ạ.
Vâng cụ. Quả thật là em cũng có nghiên cứu khu vực Hà Đông, cả cái gọi là TP HĐ bao gồm dân số cũ và hàng loạt các khu chung cư xung quanh như nấm, nhóm các cháu học giỏi tập trung vào trường Lê Quý Đôn, với tỷ lệ chọi thật kinh khủng, còn lại nhóm tb khá trôi dạt sang hết Quang Trung mà có khi còn không vào được. Ông Lê Lợi thì 2 năm nay chuyển sang trường công chất lượng cao, chỉ xét học bạ, ko lấy điểm đầu vào theo đề Sở, mà cũng rất nhanh, ngoảnh đi ngoảnh lại đã xong rồi, em mới biết còn chưa kịp lắc não thì đã hết cơ hội. Còn lại ông Trần Hưng Đạo thì tận đẩu tận đâu trong bảng xếp hạng mà nay cũng được đưa lên cân đo đong đếm,
Em nói xin lỗi các cụ trước, chứ trong này em cũng như các cụ 7x, HĐ có cái tên trường Công nghiệp A (nay là LQĐ) là còn trong tâm trí, chứ QT chưa bao giờ xem xét luôn,
Khổ thân lũ con mình,

Supercub_90

Xe điện
Như vậy là để đáp ứng số lượng học sinh của toàn thành phố thì phải tăng số lượng/hoặc diện tích trường công lập lên gần gấp đôi hiện tại. Bài toán khó! :D

tung5917

Xe điện
Vâng cụ. Quả thật là em cũng có nghiên cứu khu vực Hà Đông, cả cái gọi là TP HĐ bao gồm dân số cũ và hàng loạt các khu chung cư xung quanh như nấm, nhóm các cháu học giỏi tập trung vào trường Lê Quý Đôn, với tỷ lệ chọi thật kinh khủng, còn lại nhóm tb khá trôi dạt sang hết Quang Trung mà có khi còn không vào được. Ông Lê Lợi thì 2 năm nay chuyển sang trường công chất lượng cao, chỉ xét học bạ, ko lấy điểm đầu vào theo đề Sở, mà cũng rất nhanh, ngoảnh đi ngoảnh lại đã xong rồi, em mới biết còn chưa kịp lắc não thì đã hết cơ hội. Còn lại ông Trần Hưng Đạo thì tận đẩu tận đâu trong bảng xếp hạng mà nay cũng được đưa lên cân đo đong đếm,
Em nói xin lỗi các cụ trước, chứ trong này em cũng như các cụ 7x, HĐ có cái tên trường Công nghiệp A (nay là LQĐ) là còn trong tâm trí, chứ QT chưa bao giờ xem xét luôn,
Khổ thân lũ con mình,
Mợ nhiều tuổi rồi mà con mới thi lớp 10 năm nay thôi á.
Mợ cứ đăng ký cho cháu nó 1 cái trường dân lập làm cửa lùi, nộp cọc có 5-6 tr đáng bao nhiêu đâu mà an tâm hơn.
Việc ôn thi thì mợ thuê 1 cháu sinh viên gia sư tại nhà.

meoluoi

Xe điện
Tỉ lệ thế là quá nhiều, xưa thế hệ tôi ở Huyện cả Huyện mới có 1 trường cấp III

hiennhuho

Xe hơi
Khổ thân lũ con mình,
Em là mợ ạ.
Em dân HĐ chính hiệu đây, trước em học Nguyễn Huệ, sau trường chuyển sang hệ toàn chuyên.
Em có cháu học đủ từ QT-HĐ đến PHT, nên chân thành khuyên mợ sang PHT, xong đi học thêm ngoài củng cố kiến thức

my.eb

Xe điện
Mợ nhiều tuổi rồi mà con mới thi lớp 10 năm nay thôi á.
Mợ cứ đăng ký cho cháu nó 1 cái trường dân lập làm cửa lùi, nộp cọc có 5-6 tr đáng bao nhiêu đâu mà an tâm hơn.
Việc ôn thi thì mợ thuê 1 cháu sinh viên gia sư tại nhà.
Vâng, con út cụ ạ, mẹ già con cọc :D
Vầng, việc đi cửa phụ tất nhiên là bắt buộc rồi cụ, mà có khi cửa phụ thành cửa chính luôn, cơ mà hạ bút là 12tr cụ ạ, nếu ko học thì mất 6tr. Đợi cuối tháng có lương em đi nộp cho xong,
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ ạ. Cho em thi thoảng vào xả stress từ giờ đến 12/6 xong rồi em 😷😁

my.eb

Xe điện
Em là mợ ạ.
Em dân HĐ chính hiệu đây, trước em học Nguyễn Huệ, sau trường chuyển sang hệ toàn chuyên.
Em có cháu học đủ từ QT-HĐ đến PHT, nên chân thành khuyên mợ sang PHT, xong đi học thêm ngoài củng cố kiến thức
PHT là Phạm Hồng Thái ở chỗ Thủ Lệ zoo phải ko ạ?
Nói thật là nếu cháu học 3Đình em phải chuyển nhà, chuyển việc huhu

moly

Xe điện
Em là mợ ạ.
PHT là trường gì ạ

TorienT

Xe container
PHT là Phạm Hồng Thái ở chỗ Thủ Lệ zoo phải ko ạ?
Nói thật là nếu cháu học 3Đình em phải chuyển nhà, chuyển việc huhu
Thuê một căn chung cư gần đó là được mợ. Bạn nhà em nếu vào trường nó muốn là cũng phải thuê một căn tạm trong 3 năm.

tung5917

Xe điện
Vâng, con út cụ ạ, mẹ già con cọc :D
Vầng, việc đi cửa phụ tất nhiên là bắt buộc rồi cụ, mà có khi cửa phụ thành cửa chính luôn, cơ mà hạ bút là 12tr cụ ạ, nếu ko học thì mất 6tr. Đợi cuối tháng có lương em đi nộp cho xong,
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ ạ. Cho em thi thoảng vào xả stress từ giờ đến 12/6 xong rồi em 😷😁
5-6 tr cho cửa phụ em nghĩ là xứng đáng vì nhỡ con nhà mình trượt trường công thì thành ra bơ vơ chết dở.
Cách đây 3 năm em cũng đóng 5tr cho trường Lý Thái Tổ , may con em đỗ trường công nên bị mất số tiền đó. Em chẳng thấy tiếc tiền gì cả.

bonongcoc

Xe buýt
Vâng, em chỉ chọn mỗi NTMK thôi nên không đủ điểm ạ. Cấp 2 cháu học chuyên Anh DTD và có mục tiêu CNN nhưng cũng tạch & lúc đó cháu cũng thích HES nên em nhập học HES luôn ạ.