[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

PhongFood

Xe điện
Nói chung từ thời em đi học đến giờ thì 4 quận nội đô hầu như không có thêm trường cấp 3 mới. Cầu giấy với gia tăng dân số vượt trội hình như cũng chỉ có Yên Hòa và Cầu giấy. Học sinh bị đẩy vào cuộc chiến sớm quá.
Tất cả các trường C3 nằm trong và gần VD3 hiện nay đều hót. Điểm đầu vào đều cao. Trong nội thành lại dễ thở hơn :D

my.eb

Xe điện
Vâng, em chỉ chọn mỗi NTMK thôi nên không đủ điểm ạ. Cấp 2 cháu học chuyên Anh DTD và có mục tiêu CNN nhưng cũng tạch & lúc đó cháu cũng thích HES nên em nhập học HES luôn ạ.
HES năm nay cháu có phải chuyển lên Hòa Lạc ko mợ?

TorienT

Xe container
Tất cả các trường C3 nằm trong và gần VD3 hiện nay đều hót. Điểm đầu vào đều cao. Trong nội thành lại dễ thở hơn :D
Thăng Long, Kim Liên, Phan Đình Phùng, Việt Đức, Chu Văn An nằm trong VĐ1 cụ ơi :D

bonongcoc

Xe buýt
HES năm nay cháu có phải chuyển lên Hòa Lạc ko mợ?
May quá là khóa cháu vẫn đc học ở Kiều Mai đến hết lớp 12 ạ, từ khóa năm nay mới lên Hòa Lạc thôi ạ. Mà em thấy từ khóa năm nay học phí tăng kinh quá nhỉ? Khóa của cháu học ở Kiều Mai vẫn giữ học phí như cũ ạ.

PhongFood

Xe điện
Cuối cùng cũng là nhờ cái mỹ từ "xã hội hóa" đẩy gánh nặng giáo dục và y tế lên vai người dân. Công nhận dân mình chịu thương chịu khó, ngoan (nếu ko nói là ngu, mà không ngu thì cũng chả làm gì khác được :), chấp nhận hết. Đáng lẽ những vấn đề về mở trường cho các con, các cháu đi học trường công là trách nhiệm của nhà nước, đảm bảo đủ đáp ứng nhu cầu đi học, bảo đảm sự công bằng chung. Ây vậy mà 100 cháu thì có tới 40-50 cháu sẽ phải đi học trường tư thục tức là học bằng tiền của bố mẹ phải bỏ ra, cao gấp tối thiểu là 4-5 lần so với trường công lập.
Trên cõi of này phong trào kêu gọi học để làm gì rầm rộ lắm :))

Thăng Long, Kim Liên, Phan Đình Phùng, Việt Đức, Chu Văn An nằm trong VĐ1 cụ ơi :D
Trường nằm trong VĐ 3 thì tính cả khu lõi rồi cụ :)

my.eb

Xe điện
May quá là khóa cháu vẫn đc học ở Kiều Mai đến hết lớp 12 ạ, từ khóa năm nay mới lên Hòa Lạc thôi ạ. Mà em thấy từ khóa năm nay học phí tăng kinh quá nhỉ? Khóa của cháu học ở Kiều Mai vẫn giữ học phí như cũ ạ.
Thế tốt quá ạ. Lứa 2008 năm nay vào phát là bế đi Hòa Lạc luôn, sáng đi tối về như mẹ đi làm KCN, chưa nói giá học phí tăng khét phết, nên làm chùn bước kha khá các vua quan và mẫu hậu đấy mợ ạ :D

bonongcoc

Xe buýt
vãi điểm thật, ví dụ Toán văn Anh mỗi môn 7 điểm, là chỉ được có 35 điểm, trượt hết các trường công mất
Tầm 35 điểm thì chỉ đỗ các trường công lập ngoại thành thôi ạ, ven ven ấy. Còn trong nội thành thì khó ạ.

MinhIphone

Xe tải
Chia sẻ với mợ.
Em cũng từng trải qua những cảm xúc này cách đây 2 năm. Bạc cả đầu mợ ạ.
Việc ôn cùng con trong những tháng cuối theo kinh nghiệm của em rất quan trọng ạ Vừa là cùng con củng cố kiến thức, đồng thời xốc lại tinh thần cho con, lại vừa điều chỉnh lịch ăn ngủ của nó. Có song hành mới thấy thương chúng nó trong cái môi trường giáo dục hiện nay.
Trong 1 thớt khác, mợ có phân vân giữa mấy trường c3 trong Hà Đông và Ba Đình. Em khuyên mợ ko nên đăng ký KV HĐ vì bản thân em dù hộ khẩu HĐ mà vẫn còn phải chạy đi đây. HĐ ít trường mà số lượng thí sinh đông kinh khủng, có trường chất lượng phình phường, vừa xa mà điểm cao ngất ngưởng, ngang top2 quận nội thành. Nội thành dân số ổn định, tỷ lệ cạnh trạnh thấp hơn nhiều ạ. Đôi lời chia sẻ ạ.
chuẩn không chỉnh, chỉnh mất chuẩn
nhưng bố mẹ kèm con cực khó:thời gian, kiên nhẫn, kiến thức cũ 30 năm…
f1 nhà tôi năm ngoái cực may có gấu mẹ vĩ đại kèm sát thi Thăng Long xuýt tạch
goodluck all !
Chúc mừng cụ,
Em nghỉ thì treo niêu, nên em đành phải cố, chứ cũng xót con lắm cụ ạ.
Hôm trước em ôn cho nó ít Văn mà hôm sau nó làm bài tốt hơn hẳn, dù chưa có điểm nhưng ít nhất đọc đề còn biết viết cái gì,

hiennhuho

Xe hơi
PHT là Phạm Hồng Thái ở chỗ Thủ Lệ zoo phải ko ạ?
Nói thật là nếu cháu học 3Đình em phải chuyển nhà, chuyển việc huhu
Có nhiều phương án mà mợ. Thuê nhà ở tạm 3 năm, tập cho con đi xe máy, hoặc đơn giản là đi xe buýt. Nhưng cấp 3 học thêm nhiều lắm mợ à, nếu con ko tự đi xe máy được là bố mẹ xác định làm xe ôm dài hạn đấy ạ. Cũng nhọc và tréo ngoe phết.

sắt con

Xe điện
Cứ năm nào chuẩn bị thi vào 10 là cả xã hội căng thẳng, nhốn nháo.

xebobabanh17201

Xe điện
Sang năm ku con em thi vào cấp 3, lại nhòm ngó từ bây h :)

emphailamsao

Xe tăng
Hãy để chọn lọc tự nhiên. Nghèo thì phải phấn đấu mà vào trường công đỡ tốn tiền. Giàu rồi thì vào trường tư. Nghèo mà ko phấn đấu nữa thì sẽ bị đào thải theo quy luật.

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vấn đề thi cử học hành của F1 luôn nan giải. Ngoài vụ thi vào công lập, bộ dục còn cắt hệ chất lượng cao và cận chuyên của các trường chuyên nên cơ hội cho các con càng hẹp. Mà chẳng ai như mình, lẽ ra PTTH phải là phổ cập, ĐH thì cần thi cử khắt khe hơn ý.

Mytv

Xe điện
Mợ nhiều tuổi rồi mà con mới thi lớp 10 năm nay thôi á.
Mợ cứ đăng ký cho cháu nó 1 cái trường dân lập làm cửa lùi, nộp cọc có 5-6 tr đáng bao nhiêu đâu mà an tâm hơn.
Việc ôn thi thì mợ thuê 1 cháu sinh viên gia sư tại nhà.
:D Mợ ấy mới 54 thôi. Mợ ấy sinh con út năm 39. Vưỡn trẻ chán. E 42 đang máu rủ bạn bằng tuổi làm đứa nữa mà bạn ấy ko chịu đây nè.

tung5917

Xe điện
:D Mợ ấy mới 54 thôi. Mợ ấy sinh con út năm 39. Vưỡn trẻ chán. E 42 đang máu rủ bạn bằng tuổi làm đứa nữa mà bạn ấy ko chịu đây nè.
Không chịu là đúng rồi :)
Tuổi ngoài 4x thì nên rảnh rang để du lịch nghỉ dưỡng chứ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Năm ngoái em cũng trải qua căng thẳng thất vọng, đấu tranh… nhanh thế đã một năm trôi qua. Con em 40đ tạch NV1, nhập học NV2 gần nhà. May mắn là học hành ổn, đi bộ đi học, mọi việc thuận lợi. Năm nay cố thi sang lớp chọn đc nữa là ok
Trải qua thời gian đó, em quyết mặc xác đứa thứ hai, không kỳ vọng lo lắng nữa (chứ không mặc xác muốn làm gì thì làm) đang học cấp 2 ĐTĐ, cấp 3 không thi đc thì ĐTĐ tiến bước

TorienT

Xe container
Năm ngoái em cũng trải qua căng thẳng thất vọng, đấu tranh… nhanh thế đã một năm trôi qua. Con em 40đ tạch NV1, nhập học NV2 gần nhà. May mắn là học hành ổn, đi bộ đi học, mọi việc thuận lợi. Năm nay cố thi sang lớp chọn đc nữa là ok
Trải qua thời gian đó, em quyết mặc xác đứa thứ hai, không kỳ vọng lo lắng nữa (chứ không mặc xác muốn làm gì thì làm) đang học cấp 2 ĐTĐ, cấp 3 không thi đc thì ĐTĐ tiến bước
Cụ yên tâm, bố mẹ lo thôi chúng nó chả lo đâu.

bonongcoc

Xe buýt
Cụ như em, năm ngoái cũng căng thẳng, thất vọng vì đứa đầu chẳng được trường nào nằm trong kế hoạch... May giờ cũng thấy ổn.
Giờ đứa thứ 2 đang học lớp 5 ĐTĐ nhưng em chẳng sôi sục như đứa đầu nữa mặc dù đứa thứ 2 học tốt hơn hẳn. Tự cháu nó bảo thích thi trường cấp 2 nọ kia, nếu ko vào được trường nó thích thì lại ĐTĐ cấp 2 tiếp tục. Em cũng đã nhập học ĐTĐ cấp 2 rồi :) , chỉ chờ thi xếp lớp thôi.

ngoctu2109

Xe tăng
Toán văn nhân đôi, cơ bản trên >40đ mới đỗ, thế là các môn thi phải đảm bảo >=8, khoai thặc.

cairong_2011

Xe container
Em lại nghĩ theo hướng khác, đâu phải công lập là tốt và dân lập là kém mà phải chen chân. Rõ ràng nhà nước không thể “công” hoá toàn bộ hệ thống giáo dục, thì đương nhiên phải có một tỷ lệ tư thục. Nhiều trường tư thục hiện nay có chất lượng tốt ngang hoặc thậm chí cao hơn các trường công, học phí thì chắc chắn cao nhưng cũng có một bộ phận dân cư chấp nhận chi trả và thấy xứng đáng. Điều đáng nói ở đây phải là tình hình học phí quá thấp của hệ trường công, dẫn đến nhà nước phải oằn mình gánh các trường. Nếu như các trường công cho phép thu học phí đủ để chi, nhà nước chỉ đầu tư ban đầu, thì khoảng cách hệ thống công, tư sẽ được rút ngắn và có lợi cho cả cộng đồng. Bài toán này tương tự bài toán bệnh viện công, dân thì lúc nào cũng muốn “ngon bổ rẻ” mà nhà nước thì lấy đâu ra tiền để đầu tư.
Bài toán con gà và quả trứng. Cụ cho CL thu bao nhiêu cho đủ để thu bù chi ? Bài học nhãn tiền của việc cho các BV tự chủ rồi lại xin từ bỏ vì các cơ chế thu chi rất dễ vào lò. Muốn thu chi đủ và công tâm thì phải có cơ chế thu chi minh bạch, kiểm tra được đồng thời các giáo viên, cán bộ QL cũng ko tơ hào gì, ko dạy thêm dạy nếm .... Vậy các CB Sở thì lấy gì để .....mờ ăm măm ?