[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái mất dậy nhất là ko thèm dạy trên lớp. Dạy qua loa hết sức có thể để dành cho lớp học thêm. Còn khốn nạn nữa là nếu ko đi thì bị trù dập. Con e may chưa rơi vào cảnh này. Hiện trường con e mới chỉ dừng ở tình trạng dạy hời hợt thôi. Đây gần như thực trạng của các trường công rồi.
Cụ lại không có kinh nghiệm vụ này rồi em thật.
Các con càng học ít nhất trên lớp thì mới có time đi ôn ở các lò luyện, ôn thêm Ielts, SAT chứ các cô ôm đồm dạy hết thời gian các con cực vất vả khi đi học thêm cái này cái kia.
Còn tại sao phải ôn lò vì cụ kỳ vọng con cụ đỗ chuyên hay trường top thì ko thể để các con tự học được đâu, các thầy cô sống đc bằng cái này ngoài kỹ năng sư phạm tốt, co nó nghiên cứu chán về các định dạng đề của các con thi, căn chỉnh cho con không mắc các lỗi ngớ ngẩn, cái mà cả trưởng công trường tư ko làm được vì lớp quá 30 hs/cháu

lads1205

Xì hơi lốp
100 em thì 56 em được hưởng quyền lợi học trong các trường công lập, 44 em còn lại bắt buộc phải tìm con đường khác: tư thục, GDTX, dậy nghề... Hậu quả nhãn tiền của chung cư mọc lên nhanh hơn trường học.
Cụ về quê sống thì con cụ vào học trường công lập dễ thôi mà.
Ở Hà Nội khó khăn thế mà các cụ chen nhau, nếu điều kiện tốt hơn nữa thì còn chen đến đâu?

Mr.Alo

Xe lăn
lên lịch cho bọn nó đi chơi thôi chứ bóng bàn gì nữa cụ , khi nào có điểm ta mở lại topic nha :)

thuongnho

Xe buýt
Mình cảm giác là trường Archmes hoặc Lương Thế Vinh đúng ko bạn?
Trường khu em thôi, tiểu học Nam Trung Yên. Với con em thấy nó ổn. Mới đầu nghĩ cũng thương con xa bạn bè lớp cũ. Nhưng học buổi đầu tiên thấy con hoà nhập, ngay tuần đầu tiên hỏi đã thấy thích rồi.
Có thể con em nó vậy, chứ con bạn em học trường tư thì lại siêu sao lắm, thi cử đạt giải suốt. Em cũng chẳng sốt ruột so sánh. Em chuyển trường bởi lý do con em nó ko thích hợp, đến cơm ở trường nó cũng ko thích, ko ăn. Cô giáo thì bảo nó vẫn ăn đều. Xong có hôm gặp bác nấu ăn, bác ấy bảo thằng này chẳng ăn gì, lười ăn lắm. Rồi đợt học online ngồi cùng zoom mới thấy cô giáo cũng khét. Có bạn ko nghe rõ câu hỏi, hỏi lại liền bị cô mắng và kệ, vậy là bạn ấy ko tham gia hoạt động ấy cùng mọi người. Em thấy thế là ko ổn. Thế mà vùng vằng mãi mới chuyển vì nghĩ thôi cố nốt vì con cũng lớp 3 rồi. Nhưng chương trình học ko nổi nữa cụ ạ, em còn thấy khó và nó kiểu đánh đố. Bài tập về nhà thì dài lê thê, nhiều môn, làm cả tối ko xong.

Sang trường mới, cô phát cho nhõn tờ A4, có 5 phần tập cho cả tuần, mỗi ngày 1 phần 1-2 câu. Làm 15 phút xong. Còn lại thích học kiểu gì ngoại khoá trường cũng có hết, tuỳ sở thích, ko phải đưa đi đâu xa xôi: tin học, tiếng anh, bóng đá, bóng rỏ, cầu lông, vẽ, võ, múa, âm nhạc, lập trình...

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Cứ 9,8,9 là đỗ thôi cụ. Không khó đâu.
Vấn đề là để 8 văn ko hề dễ tí nào cụ ơi. Văn chỉ cần 7 thôi là chào hết các trường top1 rồi. Toán 9 thì ko khó nhưng để 9,5 trở lên là cực khoai đó ạ. Anh thì e ko bàn. 9-10 nhiều như lợn con

thuongnho

Xe buýt
mợ cho thuê đi, xuống đó thuê cái phù hợp. E cung tính cho thuê nhà này xuống Tố Hữu gần trường con e mà lại vướng cái cửa hàng trên này nên đang khó nghĩ quá. Con đi học xa cũng bất tiện. Mẹ đi làm xa cũng khó khăn, hic.
Mợ check inbox giúp, e mới hỏi mợ ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tính ra tiền học công lập + học thêm cũng gần bằng nhau ạ
Học ở đâu thì vẫn phải học thêm, trường chuyên cũng không tránh được.
Thế cho nên học dân lập tốt cũng tốn đấy cụ.

Luatotam

Xe hơi
Cái mất dậy nhất là ko thèm dạy trên lớp. Dạy qua loa hết sức có thể để dành cho lớp học thêm. Còn khốn nạn nữa là nếu ko đi thì bị trù dập. Con e may chưa rơi vào cảnh này. Hiện trường con e mới chỉ dừng ở tình trạng dạy hời hợt thôi. Đây gần như thực trạng của các trường công rồi.
Đúng rồi đó
Ác nhất tụi trò mất tính học tập tích cực khi bước chân vào lớp 10 trường mới mặc dù lứa này đầu vào khá OK.
Còn giáo viên mà có hiện tượng trù dập rõ ràng thì chưa tới mức, mới biểu hiện bài kiểm tra điểm cao/thấp xảy ra giữa các trò có đi học thêm/không học thêm. Nhưng nghĩ rất cay và khốn nạn tuổi học trò giờ học trên lớp là giờ vàng tiếp thu kiến thức nhưng gặp gv dậy hời hợt, câu giờ cho qua. Mình chỉ cần gv dậy hoàn chỉnh kiến thức cơ bản cho tụi trò.

Ter

Xe buýt
Ngày xưa thời em: Thăng Long chung mâm với Kim Liên.
Giờ Yên hoà, KL, CVa cũng mâm, Thănglong giờ xuống mâm dứoi.
Cách đây mấy năm điểm chuẩn gần thấp nhất khu nội thành.
Năm nay thấy tỷ lệ chọi thấp lắm
Cụ là cựu hs TL ạ? mấy năm nay em theo dõi TL thấy buồn quá, đặc biệt là năm lấy điểm chuẩn 30, năm đấy cựu hs TL nhao nhao hết cả lên.
Thời em học thì TL có số má, same same KL vậy mà sau này kém quá

Đi Lang Thang

Xe buýt
Trường công đầy ra mà , có thiếu đâu. Ai bảo nhao vào trường điểm làm gì . Về các trường khu tây mỗ thi đậu luôn .
Cụ hiểu thế nào là trái tuyến và chi phí để "được" trái tuyến? (Cả ý trái tuyến để vào trường điểm như cụ nói?)
Các thằng mả mẹ nào nó trồng lên và để trồng lên 12 tòa mà chỉ 1 tòa đã vi phạm trắng trợn và phá vỡ quy hoạch - nơi ai cũng biết là đâu, VTV cũng than trời là ko đủ trường mầm non - vâng, từ hệ mầm non trở đi - với 3 vạn 9 nghìn ông dân đó?
Cụ nghĩ sao mà lại lấy điểm chuẩn đã có, nguyện vọng đã chốt để áp cho chỉ tiêu hiện hành, điểm chuẩn năm ngoái của Tây Mỗ?? Nếu con em của 3 vạn 9 nghìn kia + rất nhiều khu dân cư quá tải khác đều thi vào Tây Mỗ như một sự điều tiết của "bàn tay hữu hình" chả hạn, thì điểm Tây Mỗ cao nhất nước luôn... Cụ lại lý giải làm sao? ;))

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nhiều trường tư bây giờ chất lượng cũng tốt mà các cụ
Có ai nói khác đâu cụ? Nhưng người ta cần có được sự công bằng tất lẽ dĩ ngẫu, quyền được chọn lựạ, trước khi bị buộc phải lựa chọn, cụ àh!

Nhimtiu

Xe container
Nay đề thi vào THPT được đánh gia là vừa sức.
Em điểm danh kết quả thi tự chấm của F1 nhà các Cụ ạ.
Học tài thi phận vẫn đúng cụ ạ nên các f1 làm bài cẩn thận thì cửa vào nguyện vọng 01 vẫn sáng hơn.

huongdo03

Xe tăng
Năm ngoái, f1 nhà em đỗ NV1 vào trường như này đấy cụ, và em đã cho con học tư rồi, bỏ công.

thuongnho

Xe buýt
Các cụ, mợ cho e xin thông tin trường C3 Nhân Chính với ạ. Không biết trường này có ổn ko ạ. E cám ơn trước.