[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

O Muong Te

Xe điện
Con chuột nhà em tính đi tính lại cũng chỉ 8,5 Toán. Với em thế là nó vượt kì vọng rồi. Còn ngày mai nữa là xong, nó thi Toán xong về đã lao vào học tiếp. Thằng này bình thường nó học hành nhẩn nha, giờ thấy nó nghiêm túc thấy thương nó kinh.

banmotnucuoi

Xe lăn
Con chuột nhà em tính đi tính lại cũng chỉ 8,5 Toán. Với em thế là nó vượt kì vọng rồi. Còn ngày mai nữa là xong, nó thi Toán xong về đã lao vào học tiếp. Thằng này bình thường nó học hành nhẩn nha, giờ thấy nó nghiêm túc thấy thương nó kinh.
Bé nhà em thì từ thứ 5 em đã bảo xếp sách vở lại nghỉ ngơi rồi. Học hành gì tầm này nữa. Tâm lý thoải mái đi thi cho vui

O Muong Te

Xe điện
Bé nhà em thì từ thứ 5 em đã bảo xếp sách vở lại nghỉ ngơi rồi. Học hành gì tầm này nữa. Tâm lý thoải mái đi thi cho vui
Em cũng thả cho nó chơi nhưng về cu cậu thấy các bạn cũng làm được tương tự, cô CN lại vào nhóm zalo động viện học nên nó lại cuống lên. Em vừa bắt nó buông sách ngồi chơi vài bản nhạc cho relax.

taiadau

Xe điện
Em vừa đi nghe ngóng kết quả thi toán được dự là mặt bằng chung điểm k cao hơn năm 2022. Cho dù tỷ lệ học sinh thi đông hơn năm ngoái. Để đạt được 9 k ngon đâu (k tính đội chuyên). Các cháu ra hô đề dễ nó giỏi, chả khác gì trúng Lô cả làng biết :D
Năm nay tỉ lệ chọi thấp hơn năm ngoái cụ à (năm ngoái bung nổ lứa lợn vàng ). Cụ thể số lương dự tuyển NV1 năm ngoái là 106.586(năm nay 104.917 ) trong khi chỉ tiêu ko chuyên tăng 785 slot nên các cụ cứ yên tâm, điểm khó tăng hơn năm ngoái lắm mà nam ngoái cao nhất CVA 43. Cụ thể:
"
Theo danh sách Hà Nội công bố, kỳ thi vào lớp 10 THPT năm nay có 104.917 thí sinh đăng ký nguyện vọng 1 vào các trường công lập không chuyên, giảm 1.669 thí sinh so với năm học 2022-2023. Chỉ tiêu tuyển sinh toàn thành phố ở nhóm trường công lập không chuyên là 69.805, tăng 785 chỉ tiêu so với năm học 2022-2023.

Như vậy, tỷ lệ chọi (tỷ lệ cạnh tranh suất vào lớp 10) của năm nay là 1/1,5.

Năm học 2022-2023, tỷ lệ chọi lớp 10 THPT công lập của Hà Nội là 1/1,54, mức cao kỷ lục so với 7 năm học liền kề trước đó.

Trong nhóm các trường THPT "top" đầu, trường THPT Chu Văn An có tỷ lệ chọi tăng vọt với 1/3,34 (năm học 2022-2023 là 1/2,87), trường THPT Kim Liên là 1/2,62 (năm học 2022 - 2023 là 1/1,94. Các trường khác tỷ lệ chọi giảm mạnh.
"

Tên trườngTỷ lệ chọi 2023Tỷ lệ chọi 2022
THPT Chu Văn An3,432,97
THPT Sơn Tây2,622,73
THPT Kim Liên2,621,94
THPT Lê Quý Đông (Hà Đông)2,352,51
THPT Cầu Giấy2,332,46
THPT Phan Đình Phùng2,232,34
THPT Yên Hòa2,193,03
THPT Nhân Chính2,162,53
THPT Phạm Hồng Thái2,021,95
THPT Trần Phú1,851,89
THPT Việt Đức1,772,05
THPT Nguyễn Thị Minh Khai1,682,33

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Năm nay tỉ lệ chọi thấp hơn năm ngoái cụ à (năm ngoái bung nổ lứa lợn vàng ). Cụ thể số lương dự tuyển NV1 năm ngoái là 106.586(năm nay 104.917 ) trong khi chỉ tiêu ko chuyên tăng 785 slot nên các cụ cứ yên tâm, điểm khó tăng hơn năm ngoái lắm mà nam ngoái cao nhất CVA 43. Cụ thể:
"
Theo danh sách Hà Nội công bố, kỳ thi vào lớp 10 THPT năm nay có 104.917 thí sinh đăng ký nguyện vọng 1 vào các trường công lập không chuyên, giảm 1.669 thí sinh so với năm học 2022-2023. Chỉ tiêu tuyển sinh toàn thành phố ở nhóm trường công lập không chuyên là 69.805, tăng 785 chỉ tiêu so với năm học 2022-2023.

Như vậy, tỷ lệ chọi (tỷ lệ cạnh tranh suất vào lớp 10) của năm nay là 1/1,5.

Năm học 2022-2023, tỷ lệ chọi lớp 10 THPT công lập của Hà Nội là 1/1,54, mức cao kỷ lục so với 7 năm học liền kề trước đó.

Trong nhóm các trường THPT "top" đầu, trường THPT Chu Văn An có tỷ lệ chọi tăng vọt với 1/3,34 (năm học 2022-2023 là 1/2,87), trường THPT Kim Liên là 1/2,62 (năm học 2022 - 2023 là 1/1,94. Các trường khác tỷ lệ chọi giảm mạnh.
"

Tên trườngTỷ lệ chọi 2023Tỷ lệ chọi 2022
THPT Chu Văn An3,432,97
THPT Sơn Tây2,622,73
THPT Kim Liên2,621,94
THPT Lê Quý Đông (Hà Đông)2,352,51
THPT Cầu Giấy2,332,46
THPT Phan Đình Phùng2,232,34
THPT Yên Hòa2,193,03
THPT Nhân Chính2,162,53
THPT Phạm Hồng Thái2,021,95
THPT Trần Phú1,851,89
THPT Việt Đức1,772,05
THPT Nguyễn Thị Minh Khai1,682,33
Tỷ lệ chọi ko nói lên điều gì ạ, vì một số cháu đã yên phận ở các trường dân lập đăng ký thi CVA, KL,VĐ cho oai.
Chúng nó bảo trượt CVA nghe vẫn oai hơn trượt đại mỗ :))

taiadau

Xe điện
Tỷ lệ chọi ko nói lên điều gì ạ, vì một số cháu đã yên phận ở các trường dân lập đăng ký thi CVA, KL,VĐ cho oai.
Chúng nó bảo trượt CVA nghe vẫn oai hơn trượt đại mỗ :))
Thì mình chỉ so tương đương cùng đk ngẫu nhiên thôi cụ. Cụ thể là số học sinh ít hơn, chỉ tiêu lấy lại nhiều hơn... nên nói chung sự cạnh tranh là giảm bớt. Chủ yếu em đưa con số cụ thể để các cụ mợ có con thi năm nay ko cần quá lo lắng về điểm chác... con làm được bài là ok rồi, ko sợ điểm chuẩn lại vống lên đâu

banmotnucuoi

Xe lăn
Thì mình chỉ so tương đương cùng đk ngẫu nhiên thôi cụ. Cụ thể là số học sinh ít hơn, chỉ tiêu lấy lại nhiều hơn... nên nói chung sự cạnh tranh là giảm bớt. Chủ yếu em đưa con số cụ thể để các cụ mợ có con thi năm nay ko cần quá lo lắng về điểm chác... con làm được bài là ok rồi, ko sợ điểm chuẩn lại vống lên đâu
Vâng em cũng nghĩ là các con top 1 năm nay sang trường chuyên nhiều nên điểm ko cao đâu.
Còn các trường top 2 dưới 40đ thì năm nay điểm cao hơn nhiều đấy

Lipbup

Xe hơi
Nhanh quá, khoảng này năm ngoái F1 thi đỗ NV1 Thăng Long, cả nhà vui vì trường TL có truyền thống, hầu hết các cháu rất ngoan do kỷ luật, do cách quản lý các cháu trong các ngày học của nhà trường. Cơ mà sau đó thất vọng vì 1 số thầy dậy trong trường nhất là môn Toán dậy rất hời hợt trong giờ chính lên lớp, gợi ý thô thiển học trung tâm ngoài do mình dậy, rồi cháu nào học thêmThầy khi kiểm tra, cũng như tổng kết môn sẽ điểm cao… (Mr.V)
Buồn, đồng ý rằng ai cũng phải làm việc kiếm sống nhưng nếu mình là thầy sẽ dậy đúng trách nhiệm của mình vs tụi trò vì chúng nó tuổi này hiểu biết nhiều, mình dạy tốt, vô tư đương nhiên các con sẽ biết đến khi có nhu cầu nâng cao, phụ đạo; thậm trí các con trường khác biết đến; các con cấp 3 trường này học hành theo ý thức tự bơi có gốc khá tốt nên thích ứng môn toán khá tốt, nhưng vẫn có các con khác tâm lý buồn nản học chưa bắt nhịp.
Rõ ràng với mấy tiếng học chính trên lớp là giờ vàng của các con bị lãng phí, rồi hình ảnh ít nhiều tiêu cực của bậc thầy cũng tác động xấu đến nhóm tuổi các con.
Ngày xưa thời em: Thăng Long chung mâm với Kim Liên.
Giờ Yên hoà, KL, CVa cũng mâm, Thănglong giờ xuống mâm dứoi.
Cách đây mấy năm điểm chuẩn gần thấp nhất khu nội thành.
Năm nay thấy tỷ lệ chọi thấp lắm

Nhimtiu

Xe container
Cảm ơn bác!
Thời f1 nhà bác vào trước năm 2018; thời điểm đó tính điểm: HSG (4đ/năm học ×4)+ điểm nghề 1.5đ + (Toán+Văn)×2.
Thực lòng mà nói YH cũng là mong muốn của cả gđ em chứ ko riêng f1, cụ ah.
Em nghĩ cấp 3 chưa phải là tất cả đâu, hồi f1 em thi bên CVA nó cũng chủ quan nghĩ kiểu gì chả đỗ, bố mẹ bảo thi thêm bên trường chuyên ngữ nó không thi. Hôm thi toán chả biết tẩu hoả nhập ma kiểu gì đề bài bảo tính m2 ông xon tính luôn m3 cho máu thế là thiếu mất 01 điểm trong khi đề bên chuyên khá dễ và hầu như mấy bạn nó thi đều sang đó học. Sau f1 em sang học bên trường Cầu Giấy mẹ nó stress phết mà rồi đâu cũng vào đấy, còn năm nữa thôi lại vào đh đến nơi. Haizza! Chúc f1 cccm may mắn vào đúng nguyện vọng, em thấy học hành của các f1 thật gian nan. :((

duongphong

Xe container
Đứa 9-9,5 toán (thực sự) chứ ko phải ra khỏi phòng thi hô ầm lên ko nhiều, chưa kể văn các con viết đc hết nhưng thiếu ý, mỗi ý 0,25đ đấy nên ko ít đâu ạ. Chưa kể các cô được phép chấm lệch 0,5đ cho bài văn nên ko cao như các con tưởng tượng. Tiếng anh thì các con thì trường top đa phần 9-10 lệch 1đ/50đ thôi.
Nên yên tâm mà ngủ đi thôi, thấp thỏm làm gì
Đúng rồi cụ. Tỷ lệ các cháu ra khỏi phòng hô không nhiều + hiệu ứng truyền thông làm tâm lý phụ huynh lo lắng.
Còn vụ trừ điểm f1 em thi CSP bị trừ 1,2 điểm vì không ghi dấu giá trị tuyệt đối, may mắn cơ hội đỗ cận chuyên rất cao. Hôm nay thi sở bấm nhầm máy tính trừ 0,25 ₫. 😅

Luatotam

Xe hơi
Ngày xưa thời em: Thăng Long chung mâm với Kim Liên.
Giờ Yên hoà, KL, CVa cũng mâm, Thănglong giờ xuống mâm dứoi.
Cách đây mấy năm điểm chuẩn gần thấp nhất khu nội thành.
Năm nay thấy tỷ lệ chọi thấp lắm
không hẳn vậy cần thêm cccm ném đá thêm về môi trường học?, Thăng Long vài ba năm gần đây điểm vẫn nhóm top 5 NV1. Cụ thể năm 2022 Thăng Long cao điểm hơn Kim Liên. Chọn NV1 cho các con cũng thể hiện khả năng cha mẹ đánh giá sát lực học F1 đó, nhiều khi tỉ lệ không đánh giá được độ hot.
Nhưng dạy dỗ của 1 số thầy toán (sinh năm 8x) mình thấy thất vọng toàn tập. Giờ con cũng đã học xong 1 năm, các môn dự kiến thi ĐH đã định hình. Học công lập nhóm trường top cũng có cái hay riêng, đó là mặt bằng năng lực học các con cũng mức khá tốt, khả năng tự bơi cũng tốt.

Mytv

Xe điện
Bộ này kiểu như ung nhọt rồi, riêng cứ tầm hai năm lại thử nghiệm mô hình này nọ, thi cử, xét tuyển thay đổi liên xoành xoạch làm các gđ nháo nhào hết cả lên, giờ chỉ có thay máu đập hết đi làm lại thì may ra. Cứ xem các nước tiên tiến họ tạo mọi đk cho hs, sv đi học và học phí rất thấp mới thấy còn lâu nghành gd của ta mới tiệm cận đc họ khi đem gd ra kinh doanh như bây giờ. Có cccm nào có con như f1 nhà em đi học trường công mà gv bộ môn dạy thêm lên lịch cho các cháu học thêm hè từ 15/6 và một tuần 3 buổi môn đó??? Các thầy cô nhiều người giờ tham như mõ, kiếm tiền kiểu đó em thấy sợ gd Vietnam thật, chắc f1 em vào đh cho học trường đh ngoài công lập cho đỡ mệt, chỉ mất có 3 năm học thay vì 4 năm với nhiều môn linh tinh. :((
Cái mất dậy nhất là ko thèm dạy trên lớp. Dạy qua loa hết sức có thể để dành cho lớp học thêm. Còn khốn nạn nữa là nếu ko đi thì bị trù dập. Con e may chưa rơi vào cảnh này. Hiện trường con e mới chỉ dừng ở tình trạng dạy hời hợt thôi. Đây gần như thực trạng của các trường công rồi.

phuongan

Xe điện
Cái mất dậy nhất là ko thèm dạy trên lớp. Dạy qua loa hết sức có thể để dành cho lớp học thêm. Còn khốn nạn nữa là nếu ko đi thì bị trù dập. Con e may chưa rơi vào cảnh này. Hiện trường con e mới chỉ dừng ở tình trạng dạy hời hợt thôi. Đây gần như thực trạng của các trường công rồi.
Cụ đang nói về trường công thcs ạ?
Chia sẻ với cụ.
Nhưng nhà em thì ngược lại, gv quá tận tâm, nhiệt tình. Chỉ sợ con thi không tốt lại phụ lòng các thầy cô.

phuongan

Xe điện
Nhanh quá, khoảng này năm ngoái F1 thi đỗ NV1 Thăng Long, cả nhà vui vì trường TL có truyền thống, hầu hết các cháu rất ngoan do kỷ luật, do cách quản lý các cháu trong các ngày học của nhà trường. Cơ mà sau đó thất vọng vì 1 số thầy dậy trong trường nhất là môn Toán dậy rất hời hợt trong giờ chính lên lớp, gợi ý thô thiển học trung tâm ngoài do mình dậy, rồi cháu nào học thêmThầy khi kiểm tra, cũng như tổng kết môn sẽ điểm cao… (Mr.V)
Buồn, đồng ý rằng ai cũng phải làm việc kiếm sống nhưng nếu mình là thầy sẽ dậy đúng trách nhiệm của mình vs tụi trò vì chúng nó tuổi này hiểu biết nhiều, mình dạy tốt, vô tư đương nhiên các con sẽ biết đến khi có nhu cầu nâng cao, phụ đạo; thậm trí các con trường khác biết đến; các con cấp 3 trường này học hành theo ý thức tự bơi có gốc khá tốt nên thích ứng môn toán khá tốt, nhưng vẫn có các con khác tâm lý buồn nản học chưa bắt nhịp.
Rõ ràng với mấy tiếng học chính trên lớp là giờ vàng của các con bị lãng phí, rồi hình ảnh ít nhiều tiêu cực của bậc thầy cũng tác động xấu đến nhóm tuổi các con.
Vâng F1 nhà em nghe các anh chị 2k7 phản hồi rồi quay xe. Sau thấy tỉ lệ nv1 đk vào TL em tiếc ngẩn tiếc ngơ, vì nv1 của F1 chọn tỉ lệ chọi cao ngất ngưởng, mà sức học bạn ấy chưa thật sự chắc :((

Mytv

Xe điện
Cụ đang nói về trường công thcs ạ?
Chia sẻ với cụ.
Nhưng nhà em thì ngược lại, gv quá tận tâm, nhiệt tình. Chỉ sợ con thi không tốt lại phụ lòng các thầy cô.
Cả thcs & ptth cụ ạ. E ko nói tất cả nhưng nó quá nhiều. Con e năm sau thi. Đợt rồi e có tìm hiểu thông tin về c3 công 1 số trường con e định đki thì thấy thật sự thất vọng. Chi phí tổng bỏ ra bằng 2/3 tư loại khá rồi. Thế nên e xác định luôn là bỏ công.

BMW X10

Xe điện
Em nghĩ cấp 3 chưa phải là tất cả đâu, hồi f1 em thi bên CVA nó cũng chủ quan nghĩ kiểu gì chả đỗ, bố mẹ bảo thi thêm bên trường chuyên ngữ nó không thi. Hôm thi toán chả biết tẩu hoả nhập ma kiểu gì đề bài bảo tính m2 ông xon tính luôn m3 cho máu thế là thiếu mất 01 điểm trong khi đề bên chuyên khá dễ và hầu như mấy bạn nó thi đều sang đó học. Sau f1 em sang học bên trường Cầu Giấy mẹ nó stress phết mà rồi đâu cũng vào đấy, còn năm nữa thôi lại vào đh đến nơi. Haizza! Chúc f1 cccm may mắn vào đúng nguyện vọng, em thấy học hành của các f1 thật gian nan. :((
Khi mô vô Đại học, bác đuổi cmn đi qua bên bển, bác ạ, cấm cửa không cho về nữa. Thế là xong.

nguoimang

Xe buýt
Bao giờ có điểm thi sở nhỉ các mợ, bé nhà em NV1 YH mà thì về đi chơi phởn phơ lắm, thi xong rồi đợi kết quả thôi, mẹ cháu với cháu tự tính toán việc thi cử chọn trường hết em mỗi việc đưa đi thi thôi :))