[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Koka2015

Xe tăng
Các cụ đi giải hạn có vui không khi đọc tin nhiều cháu mất vì trượt thi THPT?
Cụ đọc lại các comment của tôi trong thớt này, tôi là người mong muốn có thêm nhiều trường PTTH ở HN, tránh cho các cháu HN thiệt thòi so với các địa phương khác.

duongphong

Xe container
Thì cậu Bai đần biết vậy, mới tịch thu cái điếu cày trước, để đồng chí Thản biết điều phải nhè tiền ra mua lại, bác ạ.
Tụi Mỹ nó đểu cáng khốn nạn thế, chứ đâu có Của dân Do dân Vì dân như các đồng chí công chức mẫn cán nhà ta đâu.
Bển tích lũy tư bản nó lâu, tài chính DN nó mạnh mấy thu được điếu. Chứ ở ta DN yếu, thu điếu thì móm nặng. Nếu làm điện, đường, trường ...trước chắc tụt hơi luôn.
K có xèng làm nhưng quỹ đất nó để xây sau cũng được. Nhưng cái khốn nhất là nó lại điều chỉnh toàn đất phục vụ Công cộng. Sau không còn quỹ đất để làm bất kể gì nữa.

tunglam2806

Xe tăng
Mệt mỏi phết nhỉ

caisua

Xe lăn
Em thì mới thoát được 1 đứa, nó cũng học trường công nhưng là hệ chuyên.
Năm nay, thì 1 đứa nữa thi, nhưng trình độ abc, chắc đỗ top cuối của hệ công lập HN.
Em thì cũng chẳng lo chạy trường mà làm gì, sức đến đâu học đến đấy, cứ gần nhà mà học.
Trượt thì cho đi học hệ Harvard, chỗ em thì học Harvard Đông mỹ, tốt nghiệp trường này vẫn làm lãnh đạo như thường. :D
Đã hiếu học thì bất chấp gần xa mà cụ. 2 nhóc nhà em cũng may mắn vào được chuyên cấp 3 nhưng lớp đứa nào cũng có bạn tỉnh ngoài về ở KTX hoặc thuê nhà cạnh trường

BMW X10

Xe điện
Giáo dục là quốc sách. Tuyệt. Thế sao VN ta o đổ tiền xây trường học,miễn phí cho hs mà lại xây chùa ( VN có 3 chùa to nhất thế giới). Xây cổng chào, xây tượng đài thật hoành tráng tốn hàng ngàn tỉ.
Chùa do doanh nghiệp xây, xây to hay bé là việc của họ vì nhà nước ko bỏ tiền ra, cụ có ví von cũng phải thông minh một chút.
Bác chuẩn quá. Hết sức thông minh.
Doanh nghiệp bỏ xiền xây, to hay bé là việc của họ.
Tượng đài Cổng chào cũng do doanh nghiệp bỏ tiền ra xây, bác hầy???
Việc của họ.

• Vodka
Reactions: SVC

NgangNganh

Xe tải
Giờ ngon nhất và an toàn nhất là đổ tiền làm đường, làm các món trang trí hoặc kiểu như vậy... vừa đc tiếng vừa đc miếng.
Đổ tiền làm trường công chuối lắm, từ biên chế, quy hoạch, ngân sách, hệ thống quản lý... Vì vậy bài của các lờ đờ hiện nay là mackeno!
"Sống chết mặc bay" vẫn là tác phẩm kinh điển mà.

Mytv

Xe điện
Đã hiếu học thì bất chấp gần xa mà cụ. 2 nhóc nhà em cũng may mắn vào được chuyên cấp 3 nhưng lớp đứa nào cũng có bạn tỉnh ngoài về ở KTX hoặc thuê nhà cạnh trường
Con cụ học tốt quá. Dc cả 2.

Con e năm sau mới thi mà h đã lo phát sốt lên rồi. Lực học đang ở ngưỡng mấp mé công tốp đầu. E ko định hướng thi chuyên. Định cho nó thi sb mà lo năm sau nó dừng éo tổ chức thi nữa thì tai nạn. Lúc đấy quay xe éo kịp nữa rồi.

xedaprach

Xe điện
Họ hàng, người quen của em năm nay nhà có con thi vào 10 thì cứ gọi là bận không hở ra được, lo lắng bất an từ bố mẹ đến con cái. Các con học thêm, học nhóm online đến 12h đêm mới đi ngủ, sáng 5h đã dậy làm bài trên lớp.

Tom80

Xe buýt
Em lại nghĩ theo hướng khác, đâu phải công lập là tốt và dân lập là kém mà phải chen chân. Rõ ràng nhà nước không thể “công” hoá toàn bộ hệ thống giáo dục, thì đương nhiên phải có một tỷ lệ tư thục. Nhiều trường tư thục hiện nay có chất lượng tốt ngang hoặc thậm chí cao hơn các trường công, học phí thì chắc chắn cao nhưng cũng có một bộ phận dân cư chấp nhận chi trả và thấy xứng đáng. Điều đáng nói ở đây phải là tình hình học phí quá thấp của hệ trường công, dẫn đến nhà nước phải oằn mình gánh các trường. Nếu như các trường công cho phép thu học phí đủ để chi, nhà nước chỉ đầu tư ban đầu, thì khoảng cách hệ thống công, tư sẽ được rút ngắn và có lợi cho cả cộng đồng. Bài toán này tương tự bài toán bệnh viện công, dân thì lúc nào cũng muốn “ngon bổ rẻ” mà nhà nước thì lấy đâu ra tiền để đầu tư.
Trước khi nói đến tăng học phí thì cần xem có đủ ghế cho các cháu đi học không đã.
Theo bản vẽ, với các dự án đều có trường học, thực tế là bán nhà xong, trường vẫn ở trên giấy.
Thực tế ở HN, có nhà ko lo đủ tiền đóng học cấp 1 trường công cho 2 đứa, 1 đứa đi học, 1 đứa nghỉ đi phụ mẹ.

Mr.Alo

Xe lăn
Mai nhóc em đi thực nghiệm demo , có cụ nào mai có f1 thi đây không :)

Trục

Xe ba gác
Giờ ngon nhất và an toàn nhất là đổ tiền làm đường, làm các món trang trí hoặc kiểu như vậy... vừa đc tiếng vừa đc miếng.
Đổ tiền làm trường công chuối lắm, từ biên chế, quy hoạch, ngân sách, hệ thống quản lý... Vì vậy bài của các lờ đờ hiện nay là mackeno!
"Sống chết mặc bay" vẫn là tác phẩm kinh điển mà.
Cái gì cụ cũng đem LĐ ra để chửi nhỉ.
Thằng bên dưới tăng mật độ cư dân thì thằng bên trên phải chạy theo xây trường ư? Sao không tính giải pháp đồng bộ từ đầu.
Kinh điển là phường Hoàng Liệt, dân đông tương đương 1 quận, LĐ nào quản được.

Tuan Can

Xe container
Thằng bên dưới tăng mật độ cư dân thì thằng bên trên phải chạy theo xây trường ư? Sao không tính giải pháp đồng bộ từ đầu.
Riêng quả HH đã làm lụt tất cả các trường đang có trên địa bàn rồi :D Con em học trường Chu Văn An được 1 năm phải té ra ngoài vì các con phải chia nhau giờ học.

alceste

Xe điện
Hic, dân lập thì vấn đề tiền nó không phù hợp với đa số gia đình.
Có nhiều kiểu dân lập lắm cụ ạ. Dân lập hạng bình dân như Phương Nam, Đinh Tiên Hoàng, Hồ Xuân hương có dưới 1 triệu/tháng thôi.

dannongthon

Xe tăng
Hic, dân lập thì vấn đề tiền nó không phù hợp với đa số gia đình.
Trẻ con vẫn có hơn 50% cơ hội vào trường công lập! Tỉ lệ rất thấp nếu so với đại học cách đây 20 năm! Vậy nếu đứa trẻ học lực trung bình khá hoặc khá sẽ chắc chắn vào trường công,

thichlexus

Xe điện
Có nhiều kiểu dân lập lắm cụ ạ. Dân lập hạng bình dân như Phương Nam, Đinh Tiên Hoàng, Hồ Xuân hương có dưới 1 triệu/tháng thôi.
Mấy trường dân lập này chất lượng thế nào không rõ đâu cụ. Cơ sở vật chất thì đi thuê, giáo viên cơ hữu ít mà toàn giáo viên thỉnh giảng nên cho con học là phương án sau cùng thôi, chứ học khá chút mà nhà không có điều kiện kinh tế thì vẫn phải gắng thi vào trường công lập.

Tuan Can

Xe container
Vậy ạ. Con em trước học cấp 3 dân lập. tầm 10tr 1 tháng. Thằng chíp hôi đang học cấp 2 cũng hơn 10tr .

truong3nlap

Xe hơi
Các bác tham Khảo trường Tuệ ĐỨc xem

NgangNganh

Xe tải
Tăng dân cư là do ai? Ko đồng bộ là do ai?