[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Sunrise96

Xe buýt
Trong này nhiều cụ vẫn nhầm lẫn giữa tiền đầu tư DN tư nhân và ngân sách nhà nước. Nếu đã không phải ngân sách NN thì có đầu tư XD trường gì đi nữa cũng thành trường tư nhân hết.
Theo em nội thành Hà nội hạn chế xây chung cư tràn lan và không cho nhập cư ồ ạt vào thủ đô như hiện nay thì tự khắc sẽ giảm thiểu được quá tải giao thông, y tế và trường học ...
Các trường nội thành ngày càng quá tải, hs cạnh tranh khốc liệt vì cho dân nhập cư quá nhiều. Trong khi ngân sách không có để mở rộng nhiều trường công :-?

Trục

Xe ba gác
Tăng dân cư là do ai? Ko đồng bộ là do ai?
Tăng dân cư là do dân, tăng mật độ xây dựng là do quận, do tỉnh, lãnh đạo xây trường nó thuộc bộ GD.
Cơ mà thể chế cần thay đổi, để lãnh đạo ôm mọi việc cụ nhề!

Trục

Xe ba gác
Trong này nhiều cụ vẫn nhầm lẫn giữa tiền đầu tư DN tư nhân và ngân sách nhà nước. Nếu đã không phải ngân sách NN thì có đầu tư XD trường gì đi nữa cũng thành trường tư nhân hết.
Theo em nội thành Hà nội hạn chế xây chung cư tràn lan và không cho nhập cư ồ ạt vào thủ đô như hiện nay thì tự khắc sẽ giảm thiểu được quá tải giao thông, y tế và trường học ...
Các trường nội thành ngày càng quá tải, hs cạnh tranh khốc liệt vì cho dân nhập cư quá nhiều. Trong khi ngân sách không có để mở rộng nhiều trường công :-?
BOT vụ xây trường hay này cụ, nhà nước đỡ phải bỏ tiền. :P

Sunrise96

Xe buýt
BOT vụ xây trường hay này cụ, nhà nước đỡ phải bỏ tiền. :P
Hạn chế vào công lập, buộc các cháu phải dàn trải ra các trường tư thì khác gì vào BOT nộp phí đâu cụ . BOT nhà cụ vẫn thu phí đều ổn định chứ ạ :D

Koka2015

Xe tăng
Tăng dân cư là do dân, tăng mật độ xây dựng là do quận, do tỉnh, lãnh đạo xây trường nó thuộc bộ GD.
Cơ mà thể chế cần thay đổi, để lãnh đạo ôm mọi việc cụ nhề!
Quy hoạch chung cư, tăng mật độ là do thành phố, xây trường cũng là thành phố chứ ko phải Bộ Giáo dục cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Quy hoạch chung cư, tăng mật độ là do thành phố, xây trường cũng là thành phố chứ ko phải Bộ Giáo dục cụ ạ.
Nhưng tôi làm có mỗi một nhiệm kỳ này, kỳ trước ông nào tăng dân thì tự liệu, tôi không có trách nhiệm. :))

Trục

Xe ba gác
Hạn chế vào công lập, buộc các cháu phải dàn trải ra các trường tư thì khác gì vào BOT nộp phí đâu cụ . BOT nhà cụ vẫn thu phí đều ổn định chứ ạ :D
BOT nhà cụ nào chứ nhà em có cái bot nào đâu. :D
Thuế GD =0. Được bao nhiêu khợp hết 😅
Hay đây, hay anh em mình đánh quả nhỉ, chắc sang năm nhu cầu còn tăng. Mấy năm gần đây, quanh khu em mới xây có 2 trường mới, khả năng vẫn chưa đủ.

Axeco

Xe buýt
Học dân lập cũng đc. Đâu phải cứ học công lập mới giỏi, mới thành công đâu. Nhiều trường dân lập còn ăn đứt các trường công lìu tìu. Ko phải trường công nào cũng dạy giỏi cũng học giỏi đâu. Như ở HN số trường công thì cực kì nhiều nhưng những trường tên tuổi chỉ đếm trên đầu ngón tay

Trục

Xe ba gác
Học dân lập cũng đc. Đâu phải cứ học công lập mới giỏi, mới thành công đâu. Nhiều trường dân lập còn ăn đứt các trường công lìu tìu. Ko phải trường công nào cũng dạy giỏi cũng học giỏi đâu. Như ở HN số trường công thì cực kì nhiều nhưng những trường tên tuổi chỉ đếm trên đầu ngón tay
Nhà ngài không có gì ngoài đk nên công tư không thành vấn đề.
Đại bộ phận thì khác, chi phí trường công rẻ, bằng cấp lại có Uy tín hơn. :P

Axeco

Xe buýt
Nhà ngài không có gì ngoài đk nên công tư không thành vấn đề.
Đại bộ phận thì khác, chi phí trường công rẻ, bằng cấp lại có Uy tín hơn. :P
Học phí dân lập ko đắt hơn trường công đâu cụ ơi, bản thân e cũng học dân lập từ giữa cấp 2 lên hết cấp 3. 1 số trường dân lập vip thì nó mới cao tiền

caisua

Xe lăn
Con cụ học tốt quá. Dc cả 2.

Con e năm sau mới thi mà h đã lo phát sốt lên rồi. Lực học đang ở ngưỡng mấp mé công tốp đầu. E ko định hướng thi chuyên. Định cho nó thi sb mà lo năm sau nó dừng éo tổ chức thi nữa thì tai nạn. Lúc đấy quay xe éo kịp nữa rồi.
Em thấy học trường chuyên cũng hay. Thằng đầu xác định ko vào đội tuyển nên 3 năm thích làm gì thì làm, chả cần học gì mấy, điểm tự động có, ra trường là điểm trung bình 9.x. Em cho luyện 3 món: IELTS, Tennis, Piano vì nó thích và giờ đều ngon hơn kỳ vọng. Trước thi ĐH 3 tháng mới tập trung vào học nhưng vẫn ổn vì bọn này là thợ học rồi. Con ranh thì đang lớp 10 CNN nhưng máu hoạt động với các chương trình của Trường nên em kệ chưa định hướng gì để nó có thêm kỹ năng sống, sang năm chắc cho đi học vẽ do nó có năng khiếu món này. Bọn nhà em chỉ thích ở VN nên nói đến du học là bỏ ngoài tai

Trục

Xe ba gác
Học phí dân lập ko đắt hơn trường công đâu cụ ơi, bản thân e cũng học dân lập từ giữa cấp 2 lên hết cấp 3. 1 số trường dân lập vip thì nó mới cao tiền
Con gái em năm nay phải bỏ nguyện vọng thi trường có đầu vào cao của huyện để chọn trường top 2 trở xuống, vì lo khu vực khác về thi đông.

TieuFu

Xe container
Không đủ trường công cũng là một cách giảm nhập cư mà cụ !?? Kk

edc

Xe lăn
BOT nhà cụ nào chứ nhà em có cái bot nào đâu. :D

Hay đây, hay anh em mình đánh quả nhỉ, chắc sang năm nhu cầu còn tăng. Mấy năm gần đây, quanh khu em mới xây có 2 trường mới, khả năng vẫn chưa đủ.
Nhu cầu thì cao. Nhưng tay to khợp hết. Cứ nhìn quanh quanh phường - quận biết bao trường cuốc tế mới nổi.
Con gái em năm nay phải bỏ nguyện vọng thi trường có đầu vào cao của huyện để chọn trường top 2 trở xuống, vì lo khu vực khác về thi đông.
Thằng nhà anh năm nay cũng thi. Thấy cày cuốc ác phết :D

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Bác hiểu "hắt hủi môn toán" là hiểu sai rồi. Ở đây là bác vihali nói về chiến lược 9-9 có khả năng thành công cao hơn 10-7, tôi thấy thích thú và hưởng ứng. Mà thực ra đây cũng là chiến lược của các ông thầy dạy toán huấn luyện cho học sinh đấy chứ ai.

Với lại các bác đang nghĩ nhầm rằng việc lấy 9 điểm toán nó dễ như lấy đồ trong túi? Chúng ta đang nói đến những học sinh học được nhé, 9 cũng đòi hỏi học hành chăm chỉ rồi.
Học thêm bỏ bu ra mà được 9 cũng là vui rồi
Đây là ở những trường tốt còn trường lìu tìu ko nói

mr teppi

Xe buýt
Muốn đỗ thì phải học thôi, các cháu không đủ năng lực học tập, không muốn học thì phải dành chỗ cho các cháu học tốt hơn thôi… và em ủng hộ việc phân hoá năng lực, anh không giỏi học thì có thể giỏi việc khác…

KimThu1998

Xe máy
Hiện tại mấy năm nay nó đông thôi chứ , vài năm năm nữa nó lại trở về tỷ lệ học bình thường

KimThu1998

Xe máy
Ai cũng muốn con trường có csvc tốt, gv tốt, mác trường đẹp cứ ùn ùn kéo vào thì tỷ lệ chọi càng cao. Nhiều khi môi trường chỉ là một phần chủ yếu do các bé phải cố gắng