[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

toyennha

Xe lăn
Vài năm nữa còn đông nữa. Đến 2027 mới là đỉnh, và khoảng 10 năm nữa mới quay về tỷ lệ năm nay.
Ý cụ nói bọn rồng 2012 vào lớp 10 à? Năm 2012 em hùn 1 đứa, bạn em góp thêm 4 đứa nhỏ. Mà đám.bạn thân đó của em chỉ có 7 đứa trong đó 2 đứa sinh con thứ 3 , 1 đứa sinh con thứ 4

theanh90

Xe tăng
Sao lại có người nói một cách vô tri vậy nhỉ, người ta nói là không đảm bảo đầu tư cho trường học, học phí cao dẫn đến giảm khả năng tiếp cận của con nhà nghèo. Em vẫn hay nói, cách thoát nghèo tốt nhất là học tập. Giờ không cho các cháu học nghề, phát triển trg nghề mà lại bắt các cháu học trg dân lập rồi ra trg lại trình độ 12/12 không nghề ngỗng lận tay là lỗi của ngành, của nhà nc, làm lãng phí nhân lực.
ai bảo tp không có nhà nghèo, không có người nghèo tp lấy ai đi lamd bảo vệ, lao công … cho các doanh nghiệp, gia đình giàu có? Hay họ không cần đẻ hoặc như câu ngày xưa mẹ e hay doạ “m dốt thì làm osin thôi con ạ”.
Cứ nói thừa thày thiếu thợ mà bộ gd chỉ chăm chăm nâng cấp trg, lập trg đh mới, chất lg thì không rõ ràng, dễ dãi. Lúc nào cũng bao biện bằng câu vn muốn hoad rồng hoá hổ thì phải đảm bảo tăng tỉ lệ nhân lực trình độ đh. Toàn nói láo, bao biện.

thanhtran72

Xe tải
Ý cụ nói bọn rồng 2012 vào lớp 10 à? Năm 2012 em hùn 1 đứa, bạn em góp thêm 4 đứa nhỏ. Mà đám.bạn thân đó của em chỉ có 7 đứa trong đó 2 đứa sinh con thứ 3 , 1 đứa sinh con thứ 4
đúng vậy, nhóm rồng vàng năm 2012 đó.
Cụ có thể tra thông tin trên web của Sở GDĐT HN. Năm nay toàn HN có hơn 120k cháu vào lớp 10 tranh nhau 72k suất công lập.
Trong khi đó nhóm vào lớp 6 là gần 190k, cao nhất từ trước đến nay, và sẽ là kỷ lục cao nhất. Đến 4 năm nữa nếu không xây kịp trường lớp thì 190k này sẽ tranh nhau 72k suất công lập này. Số HS tăng gấp rưỡi, trong khi số suất công lập chưa rõ tăng bao nhiêu.

Còn năm nay vào lớp 1 dự kiến 155k em, có nghĩa là 10 năm nữa số HS vào cấp 3 vẫn nhiều hơn năm nay.
May ra tầm 15-20 năm nữa mới giảm tỷ lệ về năm nay. Các cháu HS vào lớp 10 năm nay có thể cảm thấy may mắn vì tỷ lệ năm nay vẫn còn thấp hơn so với trong tương lai.

Trục

Xe ba gác
Trong cơ hội học tiếp để nâng cao trình độ với việc đi làm công nhân rồi nâng cao trình độ, rơi vào tình huống con em của cụ thì cụ chọn học tiếp hay học nghề!
Nói thì dễ, làm thì khó.
Tôi vẫn thích con tôi học đại học xong về làm công nhân cũng được, nhưng nó giải quyết vấn đề trong công việc thì không giống công nhân.
Sao lại có người nói một cách vô tri vậy nhỉ, người ta nói là không đảm bảo đầu tư cho trường học, học phí cao dẫn đến giảm khả năng tiếp cận của con nhà nghèo. Em vẫn hay nói, cách thoát nghèo tốt nhất là học tập. Giờ không cho các cháu học nghề, phát triển trg nghề mà lại bắt các cháu học trg dân lập rồi ra trg lại trình độ 12/12 không nghề ngỗng lận tay là lỗi của ngành, của nhà nc, làm lãng phí nhân lực.
ai bảo tp không có nhà nghèo, không có người nghèo tp lấy ai đi lamd bảo vệ, lao công … cho các doanh nghiệp, gia đình giàu có? Hay họ không cần đẻ hoặc như câu ngày xưa mẹ e hay doạ “m dốt thì làm osin thôi con ạ”.
Cứ nói thừa thày thiếu thợ mà bộ gd chỉ chăm chăm nâng cấp trg, lập trg đh mới, chất lg thì không rõ ràng, dễ dãi. Lúc nào cũng bao biện bằng câu vn muốn hoad rồng hoá hổ thì phải đảm bảo tăng tỉ lệ nhân lực trình độ đh. Toàn nói láo, bao biện.

Entropy

Xe tăng
đúng vậy, nhóm rồng vàng năm 2012 đó.
Cụ có thể tra thông tin trên web của Sở GDĐT HN. Năm nay toàn HN có hơn 120k cháu vào lớp 10 tranh nhau 72k suất công lập.
Trong khi đó nhóm vào lớp 6 là gần 190k, cao nhất từ trước đến nay, và sẽ là kỷ lục cao nhất. Đến 4 năm nữa nếu không xây kịp trường lớp thì 190k này sẽ tranh nhau 72k suất công lập này. Số HS tăng gấp rưỡi, trong khi số suất công lập chưa rõ tăng bao nhiêu.

Còn năm nay vào lớp 1 dự kiến 155k em, có nghĩa là 10 năm nữa số HS vào cấp 3 vẫn nhiều hơn năm nay.
May ra tầm 15-20 năm nữa mới giảm tỷ lệ về năm nay. Các cháu HS vào lớp 10 năm nay có thể cảm thấy may mắn vì tỷ lệ năm nay vẫn còn thấp hơn so với trong tương lai.
Lớp 6 cũng như cấp 1 thì ko cần hộ khẩu vẫn học đc nên đương nhiên nhiều hơn số hs thi vào 10 công lập yêu cầu có hộ khẩu HN cụ ơi.

theanh90

Xe tăng
Trong cơ hội học tiếp để nâng cao trình độ với việc đi làm công nhân rồi nâng cao trình độ, rơi vào tình huống con em của cụ thì cụ chọn học tiếp hay học nghề!
Nói thì dễ, làm thì khó.
Tôi vẫn thích con tôi học đại học xong về làm công nhân cũng được, nhưng nó giải quyết vấn đề trong công việc thì không giống công nhân.
Cụ nhầm, học nghề có học văn hoá và có thể thi đh như bth nhưng do chuyển trg nghề về bộ lđ tb xh nên giờ bộ gd không cho thi đh giống kiểu các trg năng khiếu. Mà rõ ràng các trg năng khiếu như múa, hát, thể thao thì phải tuyển lựa từ lúc bé và cungc chỉ học một số môn văn hoá cốt lõi.

Ca phê thôi

Xe tăng
Họ hàng, người quen của em năm nay nhà có con thi vào 10 thì cứ gọi là bận không hở ra được, lo lắng bất an từ bố mẹ đến con cái. Các con học thêm, học nhóm online đến 12h đêm mới đi ngủ, sáng 5h đã dậy làm bài trên lớp.
Cũng lo nhưng chắc không đến mức “bất an” cụ nhỉ. Năm ngoái heo vàng thấy bảo cũng đông, F1 nhà em cũng không được chăm chỉ lắm, lại do thói quen học online do dịch nên càng đáng lo. Thế mà kq thi thấy rất cao, điểm thi chung đỗ hết các nguyện vọng kể cả trường cao nhất HN, cuối cùng chọn học trường Ch. Tóm lại là đâu sẽ vào đấy hết, các con sẽ học trường đúng với sự cố gắng nỗ lực của các con thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Đã cụ nào có tỷ lệ chọi năm nay ở các trường chưa nhỉ?
Năm nay kinh tế khó khăn nên việc các trường dân lập làng nhàng, thì người dân chuyển qua công lập cho lành, chi phí lại rẻ hơn

money_talk

Xe tăng
Cái gì cụ cũng đem LĐ ra để chửi nhỉ.
Thằng bên dưới tăng mật độ cư dân thì thằng bên trên phải chạy theo xây trường ư? Sao không tính giải pháp đồng bộ từ đầu.
Kinh điển là phường Hoàng Liệt, dân đông tương đương 1 quận, LĐ nào quản được.
ô, cụ Trục nói vậy ko chuẩn rồi. 1 trong những chức phận của LĐ là để quản mà.
Ko quản dc thì là bất tài, những người có tài còn phải cạnh tranh nhau lên làm LĐ cơ mà.
Họ dc quyền đề xuất các biện pháp và sáng kiến để quản lý cơ mà. Họ có công cụ, nhân sự, sức mạnh và tri thức cơ mà. Họ ko thể đổ thừa mãi cho tồn tại khóa trước để lại dc vì khi họ lên nhậm chức sự việc đã có, họ phấn đấu vào vị trí LĐ thì họ fai có lộ trình giải quyết triệt để.

xedaprach

Xe điện
Cũng lo nhưng chắc không đến mức “bất an” cụ nhỉ. Năm ngoái heo vàng thấy bảo cũng đông, F1 nhà em cũng không được chăm chỉ lắm, lại do thói quen học online do dịch nên càng đáng lo. Thế mà kq thi thấy rất cao, điểm thi chung đỗ hết các nguyện vọng kể cả trường cao nhất HN, cuối cùng chọn học trường Ch. Tóm lại là đâu sẽ vào đấy hết, các con sẽ học trường đúng với sự cố gắng nỗ lực của các con thôi.
Vâng cám ơn cụ, đúng là em dùng từ hơi quá. Tuy nhiên lo lắng, đảo lộn cuộc sống là có thật.
Chúc mừng F1 cụ, cháu học tốt nên các bậc phụ huynh cũng đỡ nhiều.
Lớp 10 vào công hay tư nó là bước ngoặt, ảnh hưởng nhiều tới tương lai của các con.

Trục

Xe ba gác
ô, cụ Trục nói vậy ko chuẩn rồi. 1 trong những chức phận của LĐ là để quản mà.
Ko quản dc thì là bất tài, những người có tài còn phải cạnh tranh nhau lên làm LĐ cơ mà.
Họ dc quyền đề xuất các biện pháp và sáng kiến để quản lý cơ mà. Họ có công cụ, nhân sự, sức mạnh và tri thức cơ mà. Họ ko thể đổ thừa mãi cho tồn tại khóa trước để lại dc vì khi họ lên nhậm chức sự việc đã có, họ phấn đấu vào vị trí LĐ thì họ fai có lộ trình giải quyết triệt để.
Cụ buồn cười, lãnh đạo người ta làm việc lớn dời non lấp biển, chứ ai lại đi dọn xxx cho người khác.
Vụ làm sạch nước sông tô là một ví dụ về việc dời non, hay vụ lấp chặt chung cư thể hiện việc lớn ngang lấp biển, mấy vụ xây trường vụn vặt, để dân lo đi. Bé tẹo hà. :P
Nói thật ngồi ở Vị trí lãnh đạo HN mà không đủ trí tuệ thì chả mấy chốc mà được nhà nước nuôi. Người có tài mà ngồi vào ghế này cũng phải giả ngốc hết, em thật.

quanduc

Xe buýt
Cụ là quân truyền thông của bọn tự chủ à. E đang muốn chửi cái thằng bộ gd chơi cái trò tự chủ với lý luận là phải thu đủ bù chi.
Vâng thưa với đồng chí là chính bộ dục là cái thằng có ý đồ tư hoá giáo dục và để mở rộng “thị trường” thì nó không thèm xin ngân sách xây trường mới dù quỹ đất là có. Thế nào là thu đủ bù chi? Chi cho cái gì? Đừng có nói mấy lời không căn cứ. Nhà nước không hề đề nghị giảm chi cho giáo dục, giảm biên chế giáo dục mà bắt nguồn từ bộ giáo dục bỏ rơi hệ thống công lập, còn dám vẽ ra trường công lập tự chủ.
Mỗi lần nói về giáo dục với y tế muốn đấm ghê
Cụ nhìn thẳng vào thực tế đi, chưa nói đến đầu tư CSVC trường lớp, tiền lương riêng GV còn chẳng có mà trả phải dùng đến quotar biên chế, Số lượng GV chênh lên để đảm bảo chất lượng theo Y/C giảng dạy thì HT các trường tự tìm cách mà lách để có tiền mà trả nhé.

camryhn

Xe tải
Dân bắt đầu ngấm đòn của những anh Vượng a Quyết, a Tân Hoàng Minh,…. các a cứ hở ra là được lấy đất xây chung cư chi chít. Hậu quả về thiên nhiên là năm ngoái HN ngập lụt mưa nhỏ cũng ngập, hậu quả về đường xá tắc ko đi nổi, hậu quả về y tế, giáo dục bị quá tải. Quan trọng nữa là các a thổi giá bds lên chót vót, tầm này cầm 3 tỷ mua chung cư cũng k dễ
Các cụ nói có sai đâu, dại chết, khôn chết, chỉ lờ đờ là sống tốt, các anh ý khôn quá nên sẽ chết

TÔN

Xe container
Trường tư học phí thấp là trường lởm, ko nên học, vì môi trường & chất lượng ko tốt. Trường tư tốt học phí cao so với gia đình thu nhập trung bình.
Xin hỏi ngày trước cụ học ở đâu ? Gia đình trung bình nhưng con học kém thì "cố gắng" thôi.

Koka2015

Xe tăng
Xin hỏi ngày trước cụ học ở đâu ? Gia đình trung bình nhưng con học kém thì "cố gắng" thôi.
Có sự bất công giữa học sinh nội thành với học sinh ngoại thành & các tỉnh: Trung bình 7 điểm thi ở nội thành có thể ko vào được bất kỳ trường công nào trong khi với số điểm này có thể vào được trường tốt nhất ở các nơi khác.
Tại sao học sinh nội thành phải "cố gắng" hơn nhiều lần các nơi khác để vào trường công?

TÔN

Xe container
Có sự bất công giữa học sinh nội thành với học sinh ngoại thành & các tỉnh: Trung bình 7 điểm thi ở nội thành có thể ko vào được bất kỳ trường công nào trong khi với số điểm này có thể vào được trường tốt nhất ở các nơi khác.
Tại sao học sinh nội thành phải "cố gắng" hơn nhiều lần các nơi khác để vào trường công?
Thế cụ hoặc con cụ ra ngoại thành hoặc về quê học cho đỡ bất công. Còn bọn e học có đứa nào kêu bất công đâu

Koka2015

Xe tăng
Thế cụ hoặc con cụ ra ngoại thành hoặc về quê học cho đỡ bất công. Còn bọn e học có đứa nào kêu bất công đâu
Tôi ko kêu cho tôi hay con tôi cụ ạ, cấp 3 tôi đã thi đỗ trường tôi yêu thích, tôi cũng ko lo cho sức học của con tôi hay điều kiện kinh tế của nhà tôi.

Việc cụ ko thấy ai kêu chỉ thể hiện tầm nhìn và suy nghĩ nhỏ hẹp của cụ.

Matxech

Xe container
Nói thì dễ, làm thì khó.
Chuẩn
1 đứa học đh ra làm cn khác 1 đứa 12/12 và khắc xa 10/12
Có thể 1-2 năm đầu nó làm cn nhưng sau đó nó sẽ chỉ đạo cn