[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
- CALA bỏ sót khám nghiệm tầng 2.
- Từ tầng này leo xuống mái dân phòng, tiếp đất và chạy trốn rất dễ, tối và kín đáo hơn hẳn leo cổng vòng ra phía trước vì cổng rào giáp đường dân cư.
- Với cách này thì hung thủ kg để xe ở sân trước như anh Còi, anh Trí khai.
- Khoá cưả lên lầu chắc để chặn ai đó có thể đến bất chợt
- Chùm chìa khoá xe Hồng bị vứt gần cửa sổ. Có thể ai đó đã rút chìa khoá cửa lầu ra? Phải là người rất thân quen mới biết. Hải chỉ vào p khách lần đầu, chưa bao giờ lên lầu
- Trong két sắt còn 2 chiếc nhẫn và hơn 800k. Mục đích giết người kg phải cướp của.

Sao Hải kg nâng cửa cuốn ra lấy xe mà phải leo cổng phụ?
"- CALA bỏ sót khám nghiệm tầng 2.": tôi có đọc được, bên Điều tra nhận thấy, cửa lên tầng 2 khóa và không có dấu hiệu phá khóa.
Còn khám nghiệm, chắc là họ có làm, nhưng không tìm thấy gì đáng ghi nhận. Chí ít, không có thông tin gì về cái tầng 2 thì phải.

Chứ chỉ căn cứ vào "vài dấu hiệu" để bỏ qua cả 1 sàn nhà thì hài quá.

Gcar

Xe container
Nửa đêm có người nhìn thấy trên tầng 2 co đèn sáng. Sáng hôm sau khi khám nghiệm hiện trường thì thấy cửa tầng 2 khoá và điện bị tắt. Điều đó chứng tỏ lúc nửa đêm có người trên tầng 2
Luật sư bảo 9h30 mà cụ lại chỉnh thành nửa đêm a😁

GrapQR

Xe buýt
Vì những ông như thế này nên hiện nay dân phải bỏ ra rất nhiều tiền mồ hôi, nước mắt để đền bù cho rất nhiều vụ án oan.

Mà cụ thích tấn công cá nhân người đối thoại nhỉ!
Chắc cụ ko xem nhỉ ?
Cụ nên nhìn từ nhiều góc độ. Cái quan trọng là lý lẽ người ta đưa ra có giá trị như thế nào chứ ko phải nhân thân thế này thế nọ.
Tôi chẳng khoái gì công kích cá nhân cụ. Tôi đọc bài cụ thấy rõ ràng là cụ hiểu sai khái niệm lời khai-chứng cứ. Việc này ảnh hưởng nghiêm trọng đến cách cụ nhìn nhận về vụ án/tính công tâm và cơ sở của phán quyết.

oto.giacmoxa

Xe điện

oto.giacmoxa

Xe điện
Chắc cụ ko xem nhỉ ?
Cụ nên nhìn từ nhiều góc độ. Cái quan trọng là lý lẽ người ta đưa ra có giá trị như thế nào chứ ko phải nhân thân thế này thế nọ.
Tôi chẳng khoái gì công kích cá nhân cụ. Tôi đọc bài cụ thấy rõ ràng là cụ hiểu sai khái niệm lời khai-chứng cứ. Việc này ảnh hưởng nghiêm trọng đến cách cụ nhìn nhận về vụ án/tính công tâm và cơ sở của phán quyết.
Xử Giám đốc thẩm kiểu này không giải quyết được việc gì.

Sai sót lớn nhất là công tác điều tra xác minh vi phạm luật TTHS cố ý (hoặc vô ý) thì xem xét qua loa, trong khi khâu này phải điều tra, xét hỏi, tranh luận nhiều nhất.

Việc chỉ dựa vào hồ sơ vụ án thì chắc chắn bị cáo có tội rồi vì trong hồ sơ chỉ có chứng cứ buộc tội, còn chứng cứ gỡ tội thì bị gỡ hoàn toàn khỏi hồ sơ.

Xét xử như vậy như một buổi diễn án. Bản án đã có rồi, xét xử chỉ để cho thiên hạ biết mà thôi!!!

GrapQR

Xe buýt
Xử Giám đốc thẩm kiểu này không giải quyết được việc gì.

Sai sót lớn nhất là công tác điều tra xác minh vi phạm luật TTHS cố ý (hoặc vô ý) thì xem xét qua loa, trong khi khâu này phải điều tra, xét hỏi, tranh luận nhiều nhất.

Việc chỉ dựa vào hồ sơ vụ án thì chắc chắn bị cáo có tội rồi vì trong hồ sơ chỉ có chứng cứ buộc tội, còn chứng cứ gỡ tội thì bị gỡ hoàn toàn khỏi hồ sơ.

Xét xử như vậy như một buổi diễn án. Bản án đã có rồi, xét xử chỉ để cho thiên hạ biết mà thôi!!!
Thế nào là xem xét qua loa thưa cụ ?
Tòa thừa nhận sai sót tố tụng. Do đó, dĩ nhiên cái gì mù mờ thì ko dùng để buộc tội, cái gì đủ cơ sở thì dùng và dùng đúng quy định Pháp luật.
Tôi bỏ cả tiếng để xem lập luận của Tòa, cụ có xem ko ?

oto.giacmoxa

Xe điện
Tòa thừa nhận sai sót tố tụng. Do đó, dĩ nhiên cái gì mù mờ thì ko dùng để buộc tội, cái gì đủ cơ sở thì dùng và dùng đúng quy định Pháp luật.
Toà bảo có sai sót, đúng. Nhưng sai sót như thế nào mới là quan trọng!!!

onlinefisher

Xe điện
Mà cũng cóc cần lời khai của Hải bắn tinh lên áo Hồng, trước lúc đó khám nghiệm tử thi cũng dễ phát hiện mẫu vật là vân tay, tinh trùng lưu lại hiện trường, đem đi xét nghiệm ADN rồi truy tìm hung thủ, bắt được thằng nào nghi nghi đem đi so mẫu ADN là ra cmnl, dễ đến thế là cùng, cần méo gì lời khai của Hải cho tốn công, thích khai cái méo gì cũng được, vật chứng rành rành, cãi vào mắt...
Em thấy lạ là 1 thằng giết 2 mạng người mà nó đủ bình tỉnh và kinh nghiệm để xoá sạch dấu vân tay, thì thằng này đúng là thiên tài.

oto.giacmoxa

Xe điện
Toà bảo có sai sót, đúng. Nhưng sai sót như thế nào mới là quan trọng!!!
Toà có xem xét tất cả các Biên bản xét hỏi và tất cả các Bản ghi lời khai của bị can, bị cáo và tất cả các nhân chứng hay không???

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Còn 7 cái vân tay to tướng đấy bác.
Nếu ai đó bẩu, trong đó khá chắc chắn có Dấu tay hung thủ, thì cần làm gì bác?? Bắn bỏ bị cáo Hải?

ATTILA

Xe điện
CQĐT chưa sai thì ai sai?

VKS TC trong bản kháng nghị Giám đốc thẩm đã chỉ ra một loạt sai sót, trong đó CQĐT sai rất nhiều, mà cụ nói CQĐT chưa sai???
Cơ quan điều tra có sai thì vẫn ko thoát tội giết người pk?

GrapQR

Xe buýt
Nếu ai đó bẩu, trong đó khá chắc chắn có Dấu tay hung thủ, thì cần làm gì bác?? Bắn bỏ bị cáo Hải?
Phút 30:53.
Cụ muốn làm Conan thì nên chủ động tìm hiểu xem Tòa lý luận ntn.
Cụ ko hài lòng thì có lập luận phản bác chứ ko phải đi hỏi lại tôi ntn. Vì như thế là cụ thiếu chuyên nghiệp, ko có sự quan tâm đúng mức đối với 1 vấn đề rất quan trọng là cơ sở Pháp lý buộc tội của Tòa.
Chốt lại: Cụ phản đối Tòa trong khi Tòa lập luận như thế nào cụ ko biết, phải đi hỏi là rất ko dc.

DurexXL

Xe lăn
Sáng nay em thấy có 1 topic ở OF cafe này về một vụ tai nạn xảy ra ở Củ Chi, bây giờ tìm không thấy đâu nữa, google cũng ko có, không biết là tin đúng hay tin vịt?

htoan04

Xe tải
Đến thời điểm này thì em hoàn toàn chắc chắn dù bây giờ có tra ra dấu vân tay đó của ai, thì đó cũng là dấu vân của 1 người không liên quan vụ án, vì tòa đã bảo bưu điện là nơi công cộng rất nhiều người ra vào rồi. Đặt trường hợp nếu giám định lại dấu vân đó chính xác của HDH, thì cụ có nói như tòa không cụ GrapQR?

GrapQR

Xe buýt
Toà có xem xét tất cả các Biên bản xét hỏi và tất cả các Bản ghi lời khai của bị can, bị cáo và tất cả các nhân chứng hay không???
Phút 17:49.
Đề nghị cụ bỏ thời gian nghe cho hết 1h đồng hồ cơ sở lập luận của Tòa rồi cho ý kiến đồng thuận hoặc bác bỏ.
Đừng hỏi như thế này nữa - quá thiếu chuyên nghiệp: Giống như làm Luật sư mà ko cần đọc hs vụ án vậy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Phút 30:53.
Cụ muốn làm Conan thì nên chủ động tìm hiểu xem Tòa lý luận ntn.
Cụ ko hài lòng thì có lập luận phản bác chứ ko phải đi hỏi lại tôi ntn. Vì như thế là cụ thiếu chuyên nghiệp, ko có sự quan tâm đúng mức đối với 1 vấn đề rất quan trọng là cơ sở Pháp lý buộc tội của Tòa.
Chốt lại: Cụ phản đối Tòa trong khi Tòa lập luận như thế nào cụ ko biết, phải đi hỏi là rất ko dc.
Tôi không rõ "chuyên nghiệp" là cần làm gì nhỉ?

Tòa án, tạm cho là cực chuyên nghiệp, với 1 hệ thống big data đồ sộ, tốn khá tiền của tôi (vâng, tiền của cá nhân tôi), và trả lời rằng: Đã thẩm định 144+1 người (Bị cáo Hải là số 145), ko có kết quả.
Và trong 12 năm qua, cũng không có kết quả.
Vậy, ở trển họ chạy bằng cái gì mà chuyên nghiệp quá vậy?? Win 86 à?
Đấy chỉ là 1 trong nhiều câu hỏi "thiếu chuyên nghiệp".

Thế kỷ 21 sắp kết thúc, và câu trả lời rằng: sau 12 năm, chúng ta không biết dấu tay đó của ai và không biết dấu tay hung thủ có trong đó không, quả là một trong những " cơ sở Pháp lý buộc tội" rất là Chuyên nghiệp của Quý tòa Giám đốc thẩm, theo đánh giá của bác?

GrapQR

Xe buýt
Đến thời điểm này thì em hoàn toàn chắc chắn dù bây giờ có tra ra dấu vân tay đó của ai, thì đó cũng là dấu vân của 1 người không liên quan vụ án, vì tòa đã bảo bưu điện là nơi công cộng rất nhiều người ra vào rồi. Đặt trường hợp nếu giám định lại dấu vân đó chính xác của HDH, thì cụ có nói như tòa không cụ GrapQR?
Tòa ko buộc tội Hải dựa trên dấu vân tay thưa cụ.
Nên cụ có tìm dc 100 người khớp dấu vân tay ở hiện trường trừ Hải cũng chẳng ảnh hưởng gì đến kết luận của Tòa chứ đừng nói là bây giờ ko tìm dc.
Muốn bảo vệ Hải thì phải đạp đổ cơ sở buộc tội cái đã. Cụ xác định đúng cái đích ở đây là gì để đưa chân đạp cho trúng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ý tôi không hề nhằm đến Ai là chủ các vân tay đó, hay tìm chứng cớ ngoại phạm cho bị cáo Hải. Chưa bao giờ tôi có ý đó.
Mà là cách Làm việc của các cậu Điều tra viên.

Khi vớ được 1 chú HDH, cứ cho rằng họ tin tưởng đây là hung thủ, họ làm mọi việc có thể để Hợp thức hóa hồ sơ, để cuối cùng kết luận Hung thủ.
Bao gồm cả Trí nhớ siêu phàm của Hải về việc miêu tả chính xác mọi thứ sau 67 ngày, việc chỉ có 1 người biết: Điều tra viên.
Bao gồm cả việc không thèm kiểm định vân tay, 1 chứng cứ vật lý quan trọng trong thời nay.
Bao gồm cả việc vứt bỏ cái thớt, có thể có dấu vết trên đó.
Bao gồm cả việc không tìm thấy con dao, mặc dù họ có nghĩa vụ phải lật ngược cái Bưu điện đó lên.

Cứ thế này thì tôi (và bác) còn tiếp tục tốn xiền cho những bác Chấn Nén Long và 7 thanh niên Sóc Trăng.

Happykiss

Xe buýt
Trong một xã hội văn minh thì vị thế luật sư phải được nâng lên để hỗ trợ cho mọi thành phần trong xã hội. Ngược lại luật sư cũng phải giỏi và có đạo đức nghề nghiệp hơn nữa để người ta tin dùng. Có được 2 điều trên thì cần một nền tư pháp được liên tục cải cách và tiến bộ.

Vụ HDH hiện nay em thấy LS Phong (ko bàn về năng lực nhé) thể hiện như vậy là ở mức vừa vặn. Ko có kiểu thu hút truyền thông để pr cho công việc đang làm.
Còn top 17 thì còn lôi cả CvP bo CA ra phát ngôn hẳn hoi nữa. Có vẻ khâu sử dụng báo chí truyền thông của team này khá là truyền thống và đã dùng đến con bài cuối cùng rồi (trực tiếp giữa QH).

Hãy chờ xem thế nào!

Happykiss

Xe buýt
Tòa ko buộc tội Hải dựa trên dấu vân tay thưa cụ.
Nên cụ có tìm dc 100 người khớp dấu vân tay ở hiện trường trừ Hải cũng chẳng ảnh hưởng gì đến kết luận của Tòa chứ đừng nói là bây giờ ko tìm dc.
Muốn bảo vệ Hải thì phải đạp đổ cơ sở buộc tội cái đã. Cụ xác định đúng cái đích ở đây là gì để đưa chân đạp cho trúng.
Động cơ gây án của Hải là gì ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng