[Funland] Cụ này nói có hơi quá dìm hàng vn chất lượng cao không?

nhuataiche

Xe container
Không hiểu sao đến ngay sản phẩm sản xuất ở Việt Nam cũng rởm hơn sản xuất ở nước khác. Em ví dụ ô tô, xe máy, giầy da, may mặc.....
Còm của cụ làm em nhớ đến mấy cty VN 100% mà em đã từng làm việc.

Chuyện là thế này. Bọn em mấy năm trước promote vài mặt hàng nhựa nhập khẩu, giá tốt hơn, chất lượng cao hơn, đi kèm quy trình tân tiến hơn vì bên em nắm rõ khách hàng đang dùng mấy loại hàng thế hệ xưa cũ lắm rồi.Thử nghiệm xong, lobby xong, kết quả tốt đẹp cả, thì khách hàng trả lời là tụi tui sợ nên không dám thay đổi. Và cả tệp khách hàng đều như vậy.

Câu hỏi là, những người trả lời em gồm những ai ? Đủ các loại, R&D manager, production manager, director, toàn các vị vỗ ngực có gần 20 năm kinh nghiệm kỹ thuật, bằng cấp la liệt. Và cuối cùng là sợ đổi quy trình sản xuất đã có gần 20 năm, sợ đổi cái nguyên liệu đã dùng trong từng đó năm. Sợ, vậy thôi, chứ không nêu ra được lý do nào thuần túy khoa học kỹ thuật cả !

Và em mới gặp lại chuyện y hệt ở ngành hàng khác !

Với kiến thức nghề nghiệp như thế, bảo sao người Việt ta đi sau thiên hạ, làm món gì cũng dỏm hơn và đắt hơn !

kienvinh

Xe lăn
Trong quá khứ hìn như cũng có cơ hội có đc công nghệ luyện kim nhưng mấy anh nhà mình ko mặn mà lắm . Khôn thì phải có bằng mọi cách
Gang thép Thái Nguyên được chuyên gia Đông Đức sang cố vấn đấy. Nay lại thấy quảng cáo là dùng công nghệ Ý, thực ra là mua cái lò của Ý.

Lịch sử phát triển hơn 60 năm cuối cùng lại đi mua “công nghệ” Ý.

Ta có làm được cái gì đâu.

Xe nội lước

Xe container
Cc bàn luận sôi nổi thật. Em từ khi 11 tuổi đã ý thức đc tầm quan trọng của luyện kim.. em đọc luôn quyển Thép Đã Tôi Thế Đấy . Tưởng anh Pa Ven thế nào..có nhõn bé Ta nhi A cũng đếch luyện đc ...đòi luyện thép.

Rookies

Xe tăng
Cc bàn luận sôi nổi thật. Em từ khi 11 tuổi đã ý thức đc tầm quan trọng của luyện kim.. em đọc luôn quyển Thép Đã Tôi Thế Đấy . Tưởng anh Pa Ven thế nào..có nhõn bé Ta nhi A cũng đếch luyện đc ...đòi luyện thép.
Nhà mình thì có tác phẩm “Thuốc đã bôi thế ấy” - bôi cho cả Phó TTg 🤣
Kém gì anh Pavel đâu

jazzzzz

Xe lăn
Cá nhân em thấy ở ta có nhiều cái rất hài hước:
- Cty em năm nào cũng có kiểu: tháng an toàn lao động? vậy 11 tháng còn lại là ko cần an toàn hay sao
- Phong trào thi đua yêu nước: vậy hết phong trào thì ko yêu nước?
- Tháng an toàn vệ sinh thực phẩm: hết tháng đó lại ăn ở dơ???
- Tháng phòng cháy chữa cháy: tháng sau ko phòng nữa??
- Tháng an toàn giao thông: sau đó là đc phép xảy ra tai nạn?
- Khen thưởng người nhặt được của rơi trả lại người mất: việc này là bình thường, ko phải của mình sao lại lấy??? hay là nhặt đc của rơi bỏ túi là bình thường, trả lại thì đc khen thưởng :))
Còn rất nhiều kiểu như vậy, đôi lúc em tẩu hỏa nhập ma luôn!
em làm cho cty Mẽo 100%, tháng nào nó cũng có chủ đề, có những thứ còn dị hơn bên mình, ví dụ như purple days: càng nhiều tím càng tốt, green days thi đua bảo vệ môi trường, có thằng nó post cái list tiền điện hàng tháng, riêng tháng đó giảm đc 30% đc cả làng khen.
Cứ mỗi lần như vậy nó nhắc nhở nhân viên về các giá trị công ty theo đuổi, chứ không phải làm xong bỏ đấy.
Em đề nghị: No bra days mấy năm nay mà bọn nó chưa approve, tiên sự bọn Mẽo

danleduc

Xe điện
Cụ có hơi nguỵ biện cho thói chộp giật ngấm vào gen rồi không?
Cụ nói thế nghĩa là sao ? Em chỉ muốn nói toát lên cái ý là:
"Các DN VN không SX hàng chất lượng cao (hoặc có rất ít DN VN SX hàng chất lượng cao), điều đó không có nghĩa là các DN VN không thể SX được hàng chất lượng cao"

Em không có ngụy biện cái gì cả, mà em cũng có phải là Doanh nhân hay "Sác siệc" gì đâu mà cụ nói "ngấm vào gen", nghe ghê thế.....Em chỉ là dân đen thôi. :))

QueViet

Xe tăng
Như tiêu đề cụ :
Chủ tịch VASI: ‘Chúng ta mới chỉ sản xuất được cái ốc vít biển số xe ô tô’
Ông Phan Đăng Tuất, Chủ tịch Hiệp hội Công nghiệp Hỗ trợ Việt Nam (VASI), cho biết: "Trên một chiếc ô tô hiện nay có hơn 20.000 chi tiết linh kiện, cần tới hơn 200 mã kim loại. Hiện nay các doanh nghiệp tại Việt Nam chưa thể chế tạo được một mã kim loại nào trong tổng số 200 mã đó. Chúng ta chỉ mới làm được cái ốc vít bắt biển số xe”.
Em nhớ ngày xưa nhưng năm 90 khi mở cửa thị trường ô tô , mua dây chuyền lắp ráp mazda 3, MEC, BMV cho tổng công ty ô tô Hoà Bình ( Là một trong hai liên doanh đầu tiên tại Việt Nam trong lĩnh vực sản xuất lắp ráp ô tô. Liên doanh thành lập ngày 19-8-1991 theo giấy phép đầu tư số 228/GP của Ủy ban nhà nước về hợp tác và đầu tư. Năm 2007 chuyển đổi mô hình thành Công ty TNHH Liên doanh ô tô Hòa Bình - Tên tiếng Anh: Vietnam Motors Corporation (VMC).

Hướng tới nội địa hoá 30-40% trên ô tô
Bây giờ 2023 ông Phan Đăng Tuất chủ tịch VAIS phát biểu kiểu này e có quá dìm hàng không ? Sau 33 năm ?
Cụ chủ thread và nhiều cụ còm theo hướng dè bỉu công nghiệp nước nhà do/hoặc không đọc hết phát biểu cửa ông Tuất, ông ấy nói cần có chính sách cụ thể cho hệ thống công nghiệp phụ trợ phát triển, chứ không phải các nhà sản xuất trình còi đến mức như các cụ còm, thời buổi thế giới phẳng, đầu tư sản xuất phải có chiến lược để có lãi chứ không ai " thấy người ăn khoai vác mai đi đào " cả, đấy mới là gốc rễ câu chuyện.

ca_kiem

Xe container
Cụ chủ thread và nhiều cụ còm theo hướng dè bỉu công nghiệp nước nhà do/hoặc không đọc hết phát biểu cửa ông Tuất, ông ấy nói cần có chính sách cụ thể cho hệ thống công nghiệp phụ trợ phát triển, chứ không phải các nhà sản xuất trình còi đến mức như các cụ còm, thời buổi thế giới phẳng, đầu tư sản xuất phải có chiến lược để có lãi chứ không ai " thấy người ăn khoai vác mai đi đào " cả, đấy mới là gốc rễ câu chuyện.
Trả ai dè bỉu cả sự thật thế nào thì nó thế đấy.
Cụ nói đến cụm từ “ chính sách cụ thể “ cụ hiểu độ phức tạp nó đến đâu? cái gọi “ chính sách cụ thể “
Em đoán cụ còn chưa từng va chạm nên nói một câu sách vở kiểu ngày mai là xong ý. Vì không thể giải quyết đc cái gọi là “ chính sách cụ thể “ nên từ giáo dục, y tế…. Đến luật đất đai sửa đổi sau hàng chục năm vẫn loay hoay. Đây ko phải dè bỉu mà là tồn tại, không nêu tồn tại thì không biết ta đang đứng ở đâu. Không nêu ra lại nhầm tưởng ta đang ở thiên đàng không cần phải khắc phục.
Cái kém nhất của ta là “ chính sách cụ thể” chứ không phải là vì con ốc vít…. mà nó kém hàng chục năm rồi chưa sửa được.

Chỉnh sửa cuối:

QueViet

Xe tăng
ca_kiem : quan điểm tôi và cụ khác nhau , ta dừng lại ở đây >:D<

danleduc

Xe điện
Như tiêu đề cụ :
Chủ tịch VASI: ‘Chúng ta mới chỉ sản xuất được cái ốc vít biển số xe ô tô’
Ông Phan Đăng Tuất, Chủ tịch Hiệp hội Công nghiệp Hỗ trợ Việt Nam (VASI), cho biết: "Trên một chiếc ô tô hiện nay có hơn 20.000 chi tiết linh kiện, cần tới hơn 200 mã kim loại. Hiện nay các doanh nghiệp tại Việt Nam chưa thể chế tạo được một mã kim loại nào trong tổng số 200 mã đó. Chúng ta chỉ mới làm được cái ốc vít bắt biển số xe”.
Em nhớ ngày xưa nhưng năm 90 khi mở cửa thị trường ô tô , mua dây chuyền lắp ráp mazda 3, MEC, BMV cho tổng công ty ô tô Hoà Bình ( Là một trong hai liên doanh đầu tiên tại Việt Nam trong lĩnh vực sản xuất lắp ráp ô tô. Liên doanh thành lập ngày 19-8-1991 theo giấy phép đầu tư số 228/GP của Ủy ban nhà nước về hợp tác và đầu tư. Năm 2007 chuyển đổi mô hình thành Công ty TNHH Liên doanh ô tô Hòa Bình - Tên tiếng Anh: Vietnam Motors Corporation (VMC).

Hướng tới nội địa hoá 30-40% trên ô tô
Bây giờ 2023 ông Phan Đăng Tuất chủ tịch VAIS phát biểu kiểu này e có quá dìm hàng không ? Sau 33 năm ?
Ông Phan Đăng Tuấn này lắm vẹo thật.

Lúc không có CN phụ trợ thì cũng kêu .
Chủ tịch VASI: ‘Chúng ta mới chỉ sản xuất được cái ốc vít biển số xe ô tô’ (vietnamfinance.vn)

Lúc các DN nước ngoài vào, họ "mang" CN phụ trợ vào VN thì cũng kêu.
Lo ngại cạnh tranh trước làn sóng công nghiệp hỗ trợ Trung Quốc - VnExpress Kinh doanh

Kinh tế thị trường, phải có cạnh tranh, có cạnh tranh mới có phát triển chứ. :D

thichrauxanh

Xe điện
Làm ra mà không cạnh tranh được với hàng Tàu thì làm làm gì?
Thà chuyển sang làm cái khác mà tồn tại & phát triển được còn hơn.
Có nhiều cái nó là nền tảng, cụ bỏ qua nó thì muôn đời ko làm đc gì.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cái kém nhất của ta là “ chính sách cụ thể” chứ không phải là vì con ốc vít…. mà nó kém hàng chục năm rồi chưa sửa được.
Có mỗi việc phòng - chữa cháy mà hơn năm nay xxx mới chỉ phát các quyết định đình chỉ hoạt động của các doanh nghiệp rồi vẫn để họ làm việc và tự chịu hết trách nhiệm nếu bị cháy còn doanh nghiệp ngỏng cổ chờ sửa đổi các quy chuẩn để có thể làm được cho phù hợp và được cấp chứng chỉ để hoạt động hợp pháp mà chưa được!

BMW X10

Xe điện
em làm cho cty Mẽo 100%, tháng nào nó cũng có chủ đề, có những thứ còn dị hơn bên mình, ví dụ như purple days: càng nhiều tím càng tốt, green days thi đua bảo vệ môi trường, có thằng nó post cái list tiền điện hàng tháng, riêng tháng đó giảm đc 30% đc cả làng khen.
Cứ mỗi lần như vậy nó nhắc nhở nhân viên về các giá trị công ty theo đuổi, chứ không phải làm xong bỏ đấy.
Em đề nghị: No bra days mấy năm nay mà bọn nó chưa approve, tiên sự bọn Mẽo
Êm approved luôn.
Từ giờ, các mợ và các cụ lên ô ép, không mặc bra nhé.
Êm làm gương trước.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Có nhiều cái nó là nền tảng, cụ bỏ qua nó thì muôn đời ko làm đc gì.
Cái gọi là nền tảng ấy, nếu làm ra mà không cạnh tranh được với hàng xóm thì không cần cũng được.
Chứ làm ra mà như vài quả đấm thép, đấm vỡ mồm thằng dân thì làm làm gì.

thichrauxanh

Xe điện
Cái gọi là nền tảng ấy, nếu làm ra mà không cạnh tranh được với hàng xóm thì không cần cũng được.
Chứ làm ra mà như vài quả đấm thép, đấm vỡ mồm thằng dân thì làm làm gì.
Cụ thấy đấy, quả đấm thép hỏng là do mọt nó ăn mà.
Công nghệ lõi lquan từ nông nghiệp đến công nghệ cao, bỏ là toàn dân bê bát đi xin ăn thôi. Mà mình thì chả có gì ngoài bát :))

Còm của cụ làm em nhớ đến mấy cty VN 100% mà em đã từng làm việc.

Chuyện là thế này. Bọn em mấy năm trước promote vài mặt hàng nhựa nhập khẩu, giá tốt hơn, chất lượng cao hơn, đi kèm quy trình tân tiến hơn vì bên em nắm rõ khách hàng đang dùng mấy loại hàng thế hệ xưa cũ lắm rồi.Thử nghiệm xong, lobby xong, kết quả tốt đẹp cả, thì khách hàng trả lời là tụi tui sợ nên không dám thay đổi. Và cả tệp khách hàng đều như vậy.

Câu hỏi là, những người trả lời em gồm những ai ? Đủ các loại, R&D manager, production manager, director, toàn các vị vỗ ngực có gần 20 năm kinh nghiệm kỹ thuật, bằng cấp la liệt. Và cuối cùng là sợ đổi quy trình sản xuất đã có gần 20 năm, sợ đổi cái nguyên liệu đã dùng trong từng đó năm. Sợ, vậy thôi, chứ không nêu ra được lý do nào thuần túy khoa học kỹ thuật cả !

Và em mới gặp lại chuyện y hệt ở ngành hàng khác !

Với kiến thức nghề nghiệp như thế, bảo sao người Việt ta đi sau thiên hạ, làm món gì cũng dỏm hơn và đắt hơn !
Không đồng ý lúc đấy nhưng vẫn lập tổ nghiên cứu chứ cụ. Cụ ko chốt đơn được thời điểm đấy thôi. Qtsx đã vận hành ổn định rồi, thay đổi ai cũng cân nhắc

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ thấy đấy, quả đấm thép hỏng là do mọt nó ăn mà.
Công nghệ lõi lquan từ nông nghiệp đến công nghệ cao, bỏ là toàn dân bê bát đi xin ăn thôi. Mà mình thì chả có gì ngoài bát :))
Cụ nên xem lại còm của em trước đấy ạ.

Em hỏi ngược 1 câu.
Cùng hàng chính hãng nhưng hàng sản xuất cho chính quốc với SX cho thị trường khác (ví dụ VN) chất lượng có khác nhau không ạ?
Em có may mắn đi (lướt) qua 1 vài nước, thấy ro ràng cùng 1 mặt hàng made in xxx, nhưng tại cái nước xxx ấy giá đắt gấp 1,5 lần đến 3 lần bán tại VN (quy ra cùng là VND).