[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

Furiso

Xe tăng
Nó kèm cả giá lẫn pedal nhưng có vẻ như pedal bị lọc ra bán riêng
Bọc bên ngoài là hộp các tông trang trí đẹp phết có hình cả bộ nhạc cụ yamaha gồm trống, guitar, piano cơ cỡ nhỏ
dây nguồn kèm cục adaptor prostar to đùng cắm được tiếng là nóng ran. Có quyển sách hướng dẫn manual dày cộp bìa sọc xanh lá xen trắng đủ thứ tiếng chỉ không có tiếng việt
Nói thế nào chứ đàn này có năm 92 thì mình hơi nghi không lẽ nhà cậu có người nhà ở nhật vớt hàng đợt đầu tiên à?
Cái này em không rõ vì tuổi đấy thì có biết để ý ếch gì đâu, nhớ được cái đàn đã là tài lắm rồi. Nhưng đàn thì đúng như cụ nói: pedal và giá đỡ tách riêng. Em nhớ chi tiết này vì có đàn tầm gần năm thì mới có giá đỡ dịp đi thi đấu. Cái giá đỡ em nhớ là có thể điều chỉnh nghiêng, rộng hẹp các kiểu và nó còn có ốc ở dưới vặn thẳng vào đàn cho chắc.

piano

Xe điện
Bố mẹ mình mua sau tết 95, tháng 5 bắt đầu học tuần 1 buổi gần 1 tiếng rưỡi cỡ 80k/buổi. Giáo viên dạy đàn thời đấy đâu có sẵn như giờ. học được gần 9 tháng thì cái đàn tiếp tục ở vị trí cũ hơn 12 năm nữa trong tình trạng 1 tuần sờ vào được 15' rồi đậy nắp để bày trang trí, thi thoảng lau dọn rồi khi về nhà mới năm 2007 cho lên kho. 2014 đã mang cho, gần như mới nhưng hộp đã gần như hỏng vì gỗ bị mục khá tệ
Đàn này nếu làm nhạc chuyên nghiệp thì rất khó vì hiệu ứng đàn không có nhiều. thời đấy chắc phải người học chuyên nghiệp trường nhạc và học sx mới làm được ấy. Bây giờ có cắm tương tác phần mềm thì bị phụ thuộc rất nhiều vào phần mềm ảo, tương tác kém hơn midi hiện đại, công cụ sẵn có của đàn thì ít ngoài mấy chế độ không đáng kể lắm như transpose, +-octave, trống thì cũ rích, bộ gõ nhiều tiếng đấy nhưng cũng rời rạc nói chung lỗi thời đến hơn 15 năm là ít.

Đàn thời ngày xưa nhưng chất lượng tiếng ngon đâu ra đấy luôn
Ối cụ học 80k một giờ là sang lắm rồi đó. Chắc cụ nhớ nhầm rồi :))
Em nhớ hồi đó có 3 cụ giáo viên dạy nổi nhất là cụ Lưu Minh, Xuân Chung, Xuân Tứ thì phải ( cụ bổ sung thêm vì lâu quá rồi em quên ). Riêng em học cu Lưu Minh thì cụ lấy em 25K/ buổi thôi
Vì hồi đó đàn này còn rất mới nên đa số là các cụ chơi...accordeon chuyển qua thì phải. Lúc này đang có cơn sốt đàn organ nhà nhà người người học đàn.

piano

Xe điện
Cái này em không rõ vì tuổi đấy thì có biết để ý ếch gì đâu, nhớ được cái đàn đã là tài lắm rồi. Nhưng đàn thì đúng như cụ nói: pedal và giá đỡ tách riêng. Em nhớ chi tiết này vì có đàn tầm gần năm thì mới có giá đỡ dịp đi thi đấu. Cái giá đỡ em nhớ là có thể điều chỉnh nghiêng, rộng hẹp các kiểu và nó còn có ốc ở dưới vặn thẳng vào đàn cho chắc.
Chắc cụ lại đi liên hoan đàn phím yamaha toàn miền bắc :))

xe dột nóc

Xe tăng
à hóa ra là "bác" thế hệ tầm cuối 87-đầu 90

Ối cụ học 80k một giờ là sang lắm rồi đó. Chắc cụ nhớ nhầm rồi :))
Em nhớ hồi đó có 3 cụ giáo viên dạy nổi nhất là cụ Lưu Minh, Xuân Chung, Xuân Tứ thì phải ( cụ bổ sung thêm vì lâu quá rồi em quên ). Riêng em học cu Lưu Minh thì cụ lấy em 25K/ buổi thôi
Vì hồi đó đàn này còn rất mới nên đa số là các cụ chơi...accordeon chuyển qua thì phải. Lúc này đang có cơn sốt đàn organ nhà nhà người người học đàn.
Cái giá này lúc đấy biết thế thôi chứ không có hóa đơn gì làm bằng cả
cô giáo giảng viên nhạc viện đến dạy tại nhà, ăn mặc như nghệ sĩ hát trong dàn nhạc rất là quý phái. Cô chỉ đến dạy 1 thời gian đầu còn sau là học trò với con đến dạy thay lúc đấy các ac cũng tầm 18 thì cỡ sn 76,77
những nhà có đk mới học đàn chứ bình bình thì ai học đàn làm gì đâu tất nhiên là có đứa bố mẹ định hướng sẵn thì nó còn tham gia đội văn nghệ cung thiếu nhi nữa, mình vớ vẩn học được nửa quyển methode rose ở mức trung bình trong hơn 9 tháng cả cô dạy lẫn tự ngồi mò thì làm trò gì được

Furiso

Xe tăng
Chắc cụ lại đi liên hoan đàn phím yamaha toàn miền bắc :))
Không cụ ạ, em đi thi đấu giải liên hoan thành phố thôi. Nhờ thế em mới có trải nghiệm bệnh thành tích và chạy chọt đã có từ thời những năm 90 rồi :))
Mà hồi đó em đánh nghiệp dư nhất mà đàn thì ngon hơn cả của thầy chứ chưa nói đến các bạn trong lớp. Em nhớ vậy vì thỉnh thoảng thầy đi đánh quả lại mượn đàn :))

piano

Xe điện
à hóa ra là "bác" thế hệ tầm cuối 87-đầu 90

Cái giá này lúc đấy biết thế thôi chứ không có hóa đơn gì làm bằng cả
cô giáo giảng viên nhạc viện đến dạy tại nhà, ăn mặc như nghệ sĩ hát trong dàn nhạc rất là quý phái. Cô chỉ đến dạy 1 thời gian đầu còn sau là học trò với con đến dạy thay lúc đấy các ac cũng tầm 18 thì cỡ sn 76,77
những nhà có đk mới học đàn chứ bình bình thì ai học đàn làm gì đâu tất nhiên là có đứa bố mẹ định hướng sẵn thì nó còn tham gia đội văn nghệ cung thiếu nhi nữa, mình vớ vẩn học được nửa quyển methode rose ở mức trung bình trong hơn 9 tháng cả cô dạy lẫn tự ngồi mò thì làm trò gì được
Hồi đó em học thầy lưu minh là chủ nhiệm khoa nhạc nhẹ của nhạc viện tầm đâu năm 1995 thì thầy lấy của nhà em là 25k một buổi. Chắc thầy thương nhà nghèo. Hồi đó nhà em không có điều kiện gì hết nhưng bố vẫn quyết cho đi học đàn cụ ạ. Thầy nghiêm khắc và thường đập em te tua, nhưng đúng là không nghiêm thì không có hiệu quả. Tầm 6-7 tháng là em chơi được thành thạo bài ballad pour adeline
Sau e vào trường nhạc thì không mất tiền nữa :)) một thời gian thì em té :))

piano

Xe điện
Không cụ ạ, em đi thi đấu giải liên hoan thành phố thôi. Nhờ thế em mới có trải nghiệm bệnh thành tích và chạy chọt đã có từ thời những năm 90 rồi :))
Mà hồi đó em đánh nghiệp dư nhất mà đàn thì ngon hơn cả của thầy chứ chưa nói đến các bạn trong lớp. Em nhớ vậy vì thỉnh thoảng thầy đi đánh quả lại mượn đàn :))
Em thì chưa được đi thi bao giờ nhưng em ngồi dưới xem các cụ đánh mà ngưỡng mộ lắm. Mẹ em lúc đó còn thắc mắc sao bọn này có mấy tuổi mà nó đánh bài ...dài thế. Nhớ làm sao nổi, hay là nó thu âm sẵn lên chỉ diễn thôi :))

gia doi

Xe điện
Em đang muốn tìm thợ lên lại cây đàn kwai dùng hơn năm nay rùi, cụ có biết thợ nào tốt mà giá ngon bổ rẻ thì pm em với ?

Furiso

Xe tăng
Em đang muốn tìm thợ lên lại cây đàn kwai dùng hơn năm nay rùi, cụ có biết thợ nào tốt mà giá ngon bổ rẻ thì pm em với ?
Có một bạn thợ kỹ thuật chuyên lên dây đàn cho em, nếu cụ cần em có thể giới thiệu, về trình độ của bạn này thì em có thể khẳng định. Còn giá thì cụ phải tự check, cái này rất dễ thực hiện nên em không bình luận là có đúng tiêu chí ngon mà lại bổ rẻ không ạ :)).
Mà em nghĩ cái đàn 20-30tr mua được thì gọi một thợ lên dây đúng tiêu chuẩn có giá chỉ 500k một lần là rẻ cụ ạ (em nhấn mạnh là thợ phải đủ trình độ để lên dây đàn cho đúng tiêu chuẩn cụ nhé). Ở chỗ em bây giờ mỗi lần lên dây hết tầm $100 trong khi đàn cơ thậm chí có thể xin được. Ở Việt Nam có cái sướng là nhân công rẻ, các cụ nên tranh thủ mà tận hưởng :))

Xe vài bánh

Xe điện
Có một bạn thợ kỹ thuật chuyên lên dây đàn cho em, nếu cụ cần em có thể giới thiệu, về trình độ của bạn này thì em có thể khẳng định. Còn giá thì cụ phải tự check, cái này rất dễ thực hiện nên em không bình luận là có đúng tiêu chí ngon mà lại bổ rẻ không ạ :)).
Mà em nghĩ cái đàn 20-30tr mua được thì gọi một thợ lên dây đúng tiêu chuẩn có giá chỉ 500k một lần là rẻ cụ ạ (em nhấn mạnh là thợ phải đủ trình độ để lên dây đàn cho đúng tiêu chuẩn cụ nhé). Ở chỗ em bây giờ mỗi lần lên dây hết tầm $100 trong khi đàn cơ thậm chí có thể xin được. Ở Việt Nam có cái sướng là nhân công rẻ, các cụ nên tranh thủ mà tận hưởng :))
Ô, thế chỗ cụ hóa ra khác chỗ em à! ~X(

dtrung

Xe điện
Cụ inbox cho em số đt bạn này với, cái đàn kawai của con em mua tầm hơn năm rồi đã cần phải lên dây chưa cụ, em thì mù tịt nên chỉ làm theo định kỳ chứ âm thanh tròn méo thế nào em chịu.

Furiso

Xe tăng
Ô, thế chỗ cụ hóa ra khác chỗ em à! ~X(
Em cũng Hà Nội như cụ thôi ạ.
Nhưng mấy hôm nay em sang Mỹ nên giá lên dây nó tăng một phát từ 500k lên hơn 2củ thành ra em mới oder một bộ đồ nghề về tự làm. Chắc sau 2 năm là hoà vốn ;))

Số em đen cụ ạ, rình tìm con Steinway mang về dùng nên em chần chừ không mua đàn cơ. Thế quái nào mà có ông bác cứ ấn cho cây samick bắt dùng, bây giờ nó đang chềnh ềnh ở phòng khách rồi. Đúng cái thương hiệu em kỵ nhất :((

Furiso

Xe tăng
Cụ inbox cho em số đt bạn này với, cái đàn kawai của con em mua tầm hơn năm rồi đã cần phải lên dây chưa cụ, em thì mù tịt nên chỉ làm theo định kỳ chứ âm thanh tròn méo thế nào em chịu.
Mua tầm hơn một năm là có thể lên dây được rồi. Thông thường sau khi vận chuyển 1-2 tuần đã cần phải lên dây đặc biệt đàn càng cũ, quãng đường di chuyển càng xa, phải nâng hạ lên xuống bằng tời càng nhiều thì việc này càng cần thiết. Khi thợ đến vừa lên dây người ta sẽ vừa kiểm tra được máy móc đàn và báo cho cụ tình trạng và tù tình hình có cần điều chỉnh gì không. Thông thường nếu đàn đã lâu không được căn chỉnh (từ trước khi cụ mua năm ngoái) thì ít nhất sẽ cần điều chỉnh đôi chút về cảm giác phím. Cái này thì không mất bao nhiêu tiền (thậm chí miễn phí nếu mất ít thời gian) nhưng sự khác biệt là lớn đấy ạ. Lúc này em không ở HN chứ ko em qua giúp cụ ngay :D
Lên dây thì em cho cụ số rồi đấy ạ.

Xe vài bánh

Xe điện
Em cũng Hà Nội như cụ thôi ạ.
Nhưng mấy hôm nay em sang Mỹ nên giá lên dây nó tăng một phát từ 500k lên hơn 2củ thành ra em mới oder một bộ đồ nghề về tự làm. Chắc sau 2 năm là hoà vốn ;))

Số em đen cụ ạ, rình tìm con Steinway mang về dùng nên em chần chừ không mua đàn cơ. Thế quái nào mà có ông bác cứ ấn cho cây samick bắt dùng, bây giờ nó đang chềnh ềnh ở phòng khách rồi. Đúng cái thương hiệu em kỵ nhất :((
Cụ lên dây rẻ chứ em toàn phải trả 800 đến 1tr thoai!
Steinway bên mẽo cũng khó săn được người bán lém. Phải rất may mắn cơ, mà giá cũng không dễ chịu chút nào!
Đàn tàu thì em cứ tránh xa, làm đàn acoustic mà toàn dùng máy CNC là không khoái rồi, kể cả mấy thương hiệu "xịn" của Ý nhưng mới, chuyên sản xuất cho giới quý tộc cũng thế, toàn CNC không!

Furiso

Xe tăng
Cụ lên dây rẻ chứ em toàn phải trả 800 đến 1tr thoai!
Steinway bên mẽo cũng khó săn được người bán lém. Phải rất may mắn cơ, mà giá cũng không dễ chịu chút nào!
Đàn tàu thì em cứ tránh xa, làm đàn acoustic mà toàn dùng máy CNC là không khoái rồi, kể cả mấy thương hiệu "xịn" của Ý nhưng mới, chuyên sản xuất cho giới quý tộc cũng thế, toàn CNC không!
He he, cái 800-1tr là một bí mật nho nhỏ mà nếu cụ cần em có thể inbox giải thích chứ ở đây không dám nói sợ lộ bài ;))
Em thấy bên này dùng CNC cũng ổn thôi, nhưng khó chịu nhất là âm thanh cơ. Tất cả cơ sự nó nằm ở cái đầu búa với chất lượng dây khiến cho âm thanh phần cao nghe nặng tiếng kim loại.
Thà không biết còn đỡ, em vốn khó tính lại nghe được nên càng thêm bực mình cụ ạ. Còn Steinway tầm 15-20k thì em cố được vì máu rồi. Sang năm chắc em tính quăng cái Samick xuống hầm lấy chỗ rước một cây về xem nó ra sao :D

Xe vài bánh

Xe điện
He he, cái 800-1tr là một bí mật nho nhỏ mà nếu cụ cần em có thể inbox giải thích chứ ở đây không dám nói sợ lộ bài ;))
Em thấy bên này dùng CNC cũng ổn thôi, nhưng khó chịu nhất là âm thanh cơ. Tất cả cơ sự nó nằm ở cái đầu búa với chất lượng dây khiến cho âm thanh phần cao nghe nặng tiếng kim loại.
Thà không biết còn đỡ, em vốn khó tính lại nghe được nên càng thêm bực mình cụ ạ. Còn Steinway tầm 15-20k thì em cố được vì máu rồi. Sang năm chắc em tính quăng cái Samick xuống hầm lấy chỗ rước một cây về xem nó ra sao :D
Steinway tiếng ngọt lắm cụ ạ, nghe mê mẩn luôn! Cố 1 cây grand be bé cũng được, cũ cũng được, tha hồ cho cụ thỏa chí nghịch ngợm. Đồ bên đó thì tha hồ vô biên, từ cái ốc cái vít. Nhất cụ rồi!
Thấy đàn grand nên lấy 800-1tr, còn đàn đứng lấy 500 thôi, mặc dù lên dây đàn grand khéo còn sướng hơn ấy. :D Mấy thứ liên quan đến công sức em không bo thêm thì thôi chứ chả mặc cả bao giờ.

Furiso

Xe tăng
Steinway tiếng ngọt lắm cụ ạ, nghe mê mẩn luôn! Cố 1 cây grand be bé cũng được, cũ cũng được, tha hồ cho cụ thỏa chí nghịch ngợm. Đồ bên đó thì tha hồ vô biên, từ cái ốc cái vít. Nhất cụ rồi!
Thấy đàn grand nên lấy 800-1tr, còn đàn đứng lấy 500 thôi, mặc dù lên dây đàn grand khéo còn sướng hơn ấy. :D Mấy thứ liên quan đến công sức em không bo thêm thì thôi chứ chả mặc cả bao giờ.
Vâng, em quyết chí kiểu gì cũng vác một cây Steinway về :D
Còn lên dây thì nếu thợ tốt không có giá 500/đàn đứng đâu mà tầm 700. Grand giá cao hơn một chút. Thợ tốt hay không thể hiện ngay ở việc có phụ thuộc hoàn toàn vào máy không. Cứ ông nào chăm chăm từ đầu đến cuối chỉ nhìn máy đo (mà nhất lại là máy tính) thì lần sau em chào luôn. Cái này chắc cụ hiểu rõ?
Em có nghe một bạn trong thành phố HCM kể về một cụ (cụ "xịn" vì là thợ của Sài Gòn cũ) lên dây đàn. Cụ ấy 100% dùng tai và thanh A, lên dây vào giữa trưa, tắt tất cả các loại thiết bị gây ồn trong phòng kể cả cái quạt và đóng hết cửa để có sự im lặng gần như tuyệt đối. Giá thấy bảo cũng chẳng cao vì cụ ấy đi làm để đầu óc minh mẫn thôi. Riêng nghe việc cụ ấy làm nghiêm túc và cầu kỳ thế là em đã thấy hâm mộ rồi, tính em thích những thứ trịnh trọng khi làm việc kiểu đấy.
Còn thợ lên dây đại trà thì ôi thôi, làm sao để từ thanh A chuẩn có thể lên dây các nốt khác (theo lý thuyết thôi) cũng ếch biết. Chỉnh tông quãng 3 5 7 cũng chả biết. Đàn có bao nhiêu dây thì bấy nhiêu phải đo bằng máy thậm chí đo bằng máy tính hoặc điện thoại. Đã vừa kém vừa dốt lại bao biện là ít tiền chỉ thế thôi với cả người nghe có phân biệt được đâu. Em cũng nghĩ như cụ, tiền lên dây cứ cao cũng được nhưng phải làm cho chuẩn. Nhiều trường hợp mua grand vài trăm triệu nhưng giao vào tay thợ lên dây mà nói tên thôi là em biết phí tiền mua đàn rồi.

piano

Xe điện
Các cụ đúng là những người chơi đàn kỳ công và chịu khó tìm hiểu quá. Còn hơn cả thợ đàn chuyên nghiệp nữa
Bàn về kỹ thuật nhạc cụ đã nhiều, em rất hi vọng được thưởng thức tiếng đàn piano của các cụ.

Furiso

Xe tăng
Các cụ đúng là những người chơi đàn kỳ công và chịu khó tìm hiểu quá. Còn hơn cả thợ đàn chuyên nghiệp nữa
Bàn về kỹ thuật nhạc cụ đã nhiều, em rất hi vọng được thưởng thức tiếng đàn piano của các cụ.
Em cũng nghĩ thế, cụ piano biểu diễn một bài lên để thay đổi không khí đi. Record không chuyên mà dùng đàn điện là chuẩn bài rồi rồi đấy ạ :D

piano

Xe điện
Em cũng nghĩ thế, cụ piano biểu diễn một bài lên để thay đổi không khí đi. Record không chuyên mà dùng đàn điện là chuẩn bài rồi rồi đấy ạ :D
Em tự ti lắm, mời cụ trước. Với cả topic này là của cụ cơ mà, em muốn lắng nghe cụ phiêu trên cây đàn " ngoài dòng" như thế nào :))