[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

Furiso

Xe tăng
Em tự ti lắm, mời cụ trước. Với cả topic này là của cụ cơ mà, em muốn lắng nghe cụ phiêu trên cây đàn " ngoài dòng" như thế nào :))
Báo cáo cụ lúc này em có nhõn một cây đàn Samick âm thanh kim loại mà gõ lên thấy cụt hết cả hứng thôi ạ.
Còn mục đích của topic này là để em chia sẻ thông tin với ai đó trong một lúc nào đó khi họ cần tìm hiểu, cái này em đã làm được rồi. Nói chuyện kỹ thuật nhiều quá vừa khô khan vừa khó hiểu nên ta chuyển sang văn nghệ thôi. Cụ có gì cứ phang lên đi, hoặc học sinh, bạn bè, người thân của cụ có bản nào (nghiệp dư thôi) thì cũng tung lên để khuyến khích bọn nghiệp dư khác như em thêm hăng máu :D

Xe vài bánh

Xe điện
Vâng, em quyết chí kiểu gì cũng vác một cây Steinway về :D
Còn lên dây thì nếu thợ tốt không có giá 500/đàn đứng đâu mà tầm 700. Grand giá cao hơn một chút. Thợ tốt hay không thể hiện ngay ở việc có phụ thuộc hoàn toàn vào máy không. Cứ ông nào chăm chăm từ đầu đến cuối chỉ nhìn máy đo (mà nhất lại là máy tính) thì lần sau em chào luôn. Cái này chắc cụ hiểu rõ?
Em có nghe một bạn trong thành phố HCM kể về một cụ (cụ "xịn" vì là thợ của Sài Gòn cũ) lên dây đàn. Cụ ấy 100% dùng tai và thanh A, lên dây vào giữa trưa, tắt tất cả các loại thiết bị gây ồn trong phòng kể cả cái quạt và đóng hết cửa để có sự im lặng gần như tuyệt đối. Giá thấy bảo cũng chẳng cao vì cụ ấy đi làm để đầu óc minh mẫn thôi. Riêng nghe việc cụ ấy làm nghiêm túc và cầu kỳ thế là em đã thấy hâm mộ rồi, tính em thích những thứ trịnh trọng khi làm việc kiểu đấy.
Còn thợ lên dây đại trà thì ôi thôi, làm sao để từ thanh A chuẩn có thể lên dây các nốt khác (theo lý thuyết thôi) cũng ếch biết. Chỉnh tông quãng 3 5 7 cũng chả biết. Đàn có bao nhiêu dây thì bấy nhiêu phải đo bằng máy thậm chí đo bằng máy tính hoặc điện thoại. Đã vừa kém vừa dốt lại bao biện là ít tiền chỉ thế thôi với cả người nghe có phân biệt được đâu. Em cũng nghĩ như cụ, tiền lên dây cứ cao cũng được nhưng phải làm cho chuẩn. Nhiều trường hợp mua grand vài trăm triệu nhưng giao vào tay thợ lên dây mà nói tên thôi là em biết phí tiền mua đàn rồi.
Lên dây thì đo 1 quãng giữa bằng máy cũng được, nhưng chỉ 1 quãng giữa thôi. Càng đi về 2 bên càng nên tăng pitch lên chút nghe mới hay, tăng nhiều hay ít tùy đàn, do tai quyết định. Thế nên lên dây cả đàn bằng máy thì nghe như ... đàn điện! Đấy là nói về lên dây lên luôn cả pitch, đàn tốt thì vài năm mới phải làm 1 lần, oánh ít thì có khi 5-10 năm! Còn bình thường về cơ bản là chỉ chỉnh lại chút xíu cho tiếng trong đã gọi là lên dây rồi!
Thế còn thợ chuẩn như cụ nói, 1 thanh la là lên cả cây đàn. Thợ đó giờ hiếm như lá mùa thu (mùa thu bên Bắc Mỹ ấy =))), cơ mà em mời được!

Xe vài bánh

Xe điện
Em cũng nghĩ thế, cụ piano biểu diễn một bài lên để thay đổi không khí đi. Record không chuyên mà dùng đàn điện là chuẩn bài rồi rồi đấy ạ :D
Em tự ti lắm, mời cụ trước. Với cả topic này là của cụ cơ mà, em muốn lắng nghe cụ phiêu trên cây đàn " ngoài dòng" như thế nào :))
Mời các cụ nghe thử xem đàn "ngoài dòng" tiếng nó thế nào ạ, không phải em nhưng cây nhà lá vườn :D

Furiso

Xe tăng
Lên dây thì đo 1 quãng giữa bằng máy cũng được, nhưng chỉ 1 quãng giữa thôi. Càng đi về 2 bên càng nên tăng pitch lên chút nghe mới hay, tăng nhiều hay ít tùy đàn, do tai quyết định. Thế nên lên dây cả đàn bằng máy thì nghe như ... đàn điện! Đấy là nói về lên dây lên luôn cả pitch, đàn tốt thì vài năm mới phải làm 1 lần, oánh ít thì có khi 5-10 năm! Còn bình thường về cơ bản là chỉ chỉnh lại chút xíu cho tiếng trong đã gọi là lên dây rồi!
Thế còn thợ chuẩn như cụ nói, 1 thanh la là lên cả cây đàn. Thợ đó giờ hiếm như lá mùa thu (mùa thu bên Bắc Mỹ ấy =))), cơ mà em mời được!
Vâng, cái nghề lên dây đàn nếu thợ tốt có tai xịn và làm nghiêm túc thì một ngày 2 cây đàn là cực kỳ mệt rồi. Nhưng ông nào mà không nghe được mà chỉ nhìn máy thì nếu quen tay một ngày có thể lên được cả chục cây vì nó trong tiếng hay chưa có biết mà chỉnh đâu, mà không biết thì không nghe nên càng không thấy mệt :)) Mà vì lên dây kiểu phù phép nên toàn cạnh tranh về giá và bào chữa theo kiểu ít tiền chỉ thế thôi. Em thấy lên dây 700-1tr là ổn, thường 1-2 năm một lần là ok. Thực ra nếu cây đàn tốt (chốt và bệ chốt giữ dây tốt) nó sẽ xuống dây rất ít và rất đều thì có vài năm cũng không phát hiện ra là nó tụt. Nhưng đàn cũ quá có thể xuống không đều, nên 1-2 năm lên dây một lần là chuẩn. Để lâu quá khi lên dây phải làm 2 hoặc thậm chí 3 lần mới giữ được thì cũng quá tội.
Cụ nói thêm về cái tăng pitch được không ạ? Cái này em không hiểu ý cụ là sao. Thường theo kinh nghiệm của em chỉ biết phần trung lên chuẩn và tròn tiếng, lên phần cao(thường là nửa sau) nếu lên tròn tiếng sẽ rất khô nên chuẩn là lên với sai dịch một chút đủ để không lộ phô nhưng tiếng vẫn có đủ độ dày. Mà cái này thì các anh thợ làm máy không biết nghe chắc chắn chả làm được.

Furiso

Xe tăng
Mời các cụ nghe thử xem đàn "ngoài dòng" tiếng nó thế nào ạ, không phải em nhưng cây nhà lá vườn :D
Cụ có phải phụ huynh của cháu MC không vậy ❤
Gia đình nào xác định và đầu tư cho con theo đuổi được chuyên nghiệp từ sớm thế này là em rất khâm phục đấy ạ.

oLucifer

Xe đạp
cụ thích thì cứ cưới,sợ gì

piano

Xe điện
Cháu bé chơi hay quá.mà cái đàn bosendorfer này thì ko phải là đàn ngoài dòng nữa, em tưởng nó rất nổi tiếng chứ cụ ( kém tầm steinway một chút )

Xe vài bánh

Xe điện
Cháu bé chơi hay quá.mà cái đàn bosendorfer này thì ko phải là đàn ngoài dòng nữa, em tưởng nó rất nổi tiếng chứ cụ ( kém tầm steinway một chút )
"Ngoài dòng" vì không quen thuộc thôi ạ! :D
Không biết có kém hơn steinway không nhưng giá chát hơn Steinway đấy ạ!

dung37c1

Xe tăng
Em thấy dùng đàn cơ hay hơn

piano

Xe điện
"Ngoài dòng" vì không quen thuộc thôi ạ! :D
Không biết có kém hơn steinway không nhưng giá chát hơn Steinway đấy ạ!
Ý em là kém ở độ quen thuộc với công chúng, chứ không phải kém về mặt đẳng cấp.
Mà bé MC là con cụ? Cháu bé rất có triển vọng :)). Xin hỏi cháu đang học thầy / cô nào ?

Xe vài bánh

Xe điện
Ý em là kém ở độ quen thuộc với công chúng, chứ không phải kém về mặt đẳng cấp.
Mà bé MC là con cụ? Cháu bé rất có triển vọng :)). Xin hỏi cháu đang học thầy / cô nào ?
Cháu học với Gs. Trần Thu Hà ạ.
Đàn này cũng "ngoài dòng" nữa ạ, đàn do cụ Horowitz tặng.

Furiso

Xe tăng
Em góp vui tí gọi là cho có không khí. Thu bằng điện thoại (không tránh khỏi có tạp âm nhưng quan tâm làm gì), đàn điện học sinh yamaha tầm hơn 6,5 triệu, loa của đàn. Pop đặc nhưng cố làm giai điệu cho tây nhất có thể tránh dính kiểu vpop nhiều năm nay

Cụ có vẻ thích đàn điện, em thì lại không thích lắm :))
Mà sao cụ không xuất từ cổng midi để âm thanh nó hay hơn và đỡ tạp âm? Loa của đàn điện em thấy còn tệ hơn cái iphone hear nhái. Em nhớ hồi còn hay dùng đàn điện, mỗi lần chơi là em phải đeo tai nghe vào mới có cảm giác đã tai được một chút.

xe dột nóc

Xe tăng
Cụ có vẻ thích đàn điện, em thì lại không thích lắm :))
Mà sao cụ không xuất từ cổng midi để âm thanh nó hay hơn và đỡ tạp âm? Loa của đàn điện em thấy còn tệ hơn cái iphone hear nhái. Em nhớ hồi còn hay dùng đàn điện, mỗi lần chơi là em phải đeo tai nghe vào mới có cảm giác đã tai được một chút.
em có làm nhạc đâu máy em đâu cần phải cài mấy phần mềm ấy mà có cài thì em cũng chẳng biết dùng để làm gì
Em không phải thích hay không mà khả năng của em chỉ đến mức đấy và còn có nhu cầu khác ngoài tiếng piano thông thường vd đàn điện này có đến 10 tiếng piano khác nhau trong đó có đến 4 giọng e piano
Bác nhầm loa đàn điện bây giờ hơi bị ngon đấy chẳng qua thu âm không tốt để lẫn tạp âm thôi mà như đã nói trước nghe giai điệu, đánh giá người chơi người hát là chính chứ để ý tạp âm làm gì

Furiso

Xe tăng
em có làm nhạc đâu máy em đâu cần phải cài mấy phần mềm ấy mà có cài thì em cũng chẳng biết dùng để làm gì
Em không phải thích hay không mà khả năng của em chỉ đến mức đấy và còn có nhu cầu khác ngoài tiếng piano thông thường vd đàn điện này có đến 10 tiếng piano khác nhau trong đó có đến 4 giọng e piano
Bác nhầm loa đàn điện bây giờ hơi bị ngon đấy chẳng qua thu âm không tốt để lẫn tạp âm thôi mà như đã nói trước nghe giai điệu, đánh giá người chơi người hát là chính chứ để ý tạp âm làm gì
Ngon là một tiêu chí trừu tượng, với cụ là đủ nhưng với em là thiếu. Cụ phải làm rõ cây đàn bao nhiêu tiền hoặc có model hay công nghệ thì loa ngoài của nó đủ ngon, như thế mới có cái để mà nói. Chứ cứ chung chung là đàn điện giờ tốt lắm trong khi "giờ" có nghĩa là 2017 mà đàn điện cũ toàn 2000 thì biết so sánh và tranh luận làm sao ;))
Điều em nói đến không nằm ở vấn đề tạp âm cụ nhé.

xe dột nóc

Xe tăng
Ngon là một tiêu chí trừu tượng, với cụ là đủ nhưng với em là thiếu. Cụ phải làm rõ cây đàn bao nhiêu tiền hoặc có model hay công nghệ thì loa ngoài của nó đủ ngon, như thế mới có cái để mà nói. Chứ cứ chung chung là đàn điện giờ tốt lắm trong khi "giờ" có nghĩa là 2017 mà đàn điện cũ toàn 2000 thì biết so sánh và tranh luận làm sao ;))
Điều em nói đến không nằm ở vấn đề tạp âm cụ nhé.
cái này chỉ là đệm đánh đàn chơi thôi mà có phải gì cao siêu đâu nghe bằng loa kiểm âm thì cũng rưa rứa thế thôi
trừ phi là nghe nhạc hòa âm hoàn chỉnh, cầu kỳ thì đúng là cần loa chất lượng dàn 5.1 hay loa kiểm âm làm nhạc thật, tất nhiên tùy mục đích nghe chơi hay là nghe để cảm thụ, cảm nhận, để làm bài hát hoàn chỉnh
Nói thế cho đỡ phải lăn tăn. Trừ trường hợp có tiền vung thoải mái mua dàn loa hay nhạc cụ cả tỷ thì sao cũng được. Như em đã nói những đồ công nghệ đối với em cũng phải phù hợp mục đích sử dụng, nhu cầu sd và khả năng bản thân ở đây chỉ là đệm đàn piano thông thường ở mức đơn giản nhất, khác ở chỗ là bài hát này là sáng tác mới đòi hỏi phải nghĩ và tập 1 thời gian ngắn không phải bài hát có sẵn, có sheet nhạc trước mặt

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
cái này chỉ là đệm đánh đàn chơi thôi mà có phải gì cao siêu đâu nghe bằng loa kiểm âm thì cũng rưa rứa thế thôi
trừ phi là nghe nhạc hòa âm hoàn chỉnh, cầu kỳ thì đúng là cần loa chất lượng dàn 5.1 hay loa kiểm âm làm nhạc thật, tất nhiên tùy mục đích nghe chơi hay là nghe để cảm thụ, cảm nhận, để làm bài hát hoàn chỉnh
Nói thế cho đỡ phải lăn tăn. Trừ trường hợp có tiền vung thoải mái mua dàn loa hay nhạc cụ cả tỷ thì sao cũng được. Như em đã nói những đồ công nghệ đối với em cũng phải phù hợp mục đích sử dụng, nhu cầu sd và khả năng bản thân ở đây chỉ là đệm đàn piano thông thường ở mức đơn giản nhất, khác ở chỗ là bài hát này là sáng tác mới đòi hỏi phải nghĩ và tập 1 thời gian ngắn không phải bài hát có sẵn, có sheet nhạc trước mặt
Vì em thấy cụ vài lần nói là đàn điện có âm thanh nó ngon nên em mới muốn làm rõ xem ý cụ ngon là ngon như thế nào, tiêu chí hay đặc điểm gì để nói là ngon (kiểu như em nói về đàn cơ thế nào là ngon ấy). Cụ lúc nào cũng không trả lời sai, chỉ có điều câu trả lời không trúng vào cái em hỏi thôi :P

À, nhân tiện nói về đàn điện, cho em hỏi cụ có biết về đàn điện Kawai dòng phím gỗ không?

xe dột nóc

Xe tăng
Vì em thấy cụ vài lần nói là đàn điện có âm thanh nó ngon nên em mới muốn làm rõ xem ý cụ ngon là ngon như thế nào, tiêu chí hay đặc điểm gì để nói là ngon (kiểu như em nói về đàn cơ thế nào là ngon ấy). Cụ lúc nào cũng không trả lời sai, chỉ có điều câu trả lời không trúng vào cái em hỏi thôi :P

À, nhân tiện nói về đàn điện, cho em hỏi cụ có biết về đàn điện Kawai dòng phím gỗ không?
à ngon là ngon ở tùy dòng đàn và tùy mục đích sử dụng
vd đàn điện chuyên dụng âm thanh ngon phải nhờ có phần mềm tiếng ảo hàng đầu và bộ truyền tín hiệu (soundcard) tốt nữa tuy nhiên đúng ra trong trường hợp này tiếng ngon hay không là do tín hiệu phát ra loa kiểm âm chứ không phải loa đàn
còn mục đích sd thì như đã nói: đánh chơi, học cho biết hay là làm sp hoàn chỉnh hoặc nghe bài hát làm hòa âm hoàn chỉnh nó khác nhau và bình thường chỉ là đánh chơi ở cấp độ đơn giản nhất không đòi hỏi trình độ cao siêu gì thôi thì cần gì phải đao to búa lớn. Nói cho rõ ràng hơn đây là tiếng piano hiệu ứng voice pad của organ điện không phải đàn piano điện. Thu bằng đt thì đúng là có tạp âm thật nhưng toàn là tiếng người nc xen vào và 1 vài tiếng va chạm của đồ dùng gần đấy thôi hoàn toàn không ảnh hưởng gì nhiều đến tiếng đàn người chơi+hát trực tiếp vì tạp âm không đến nỗi quá ồn và quá nhiều

Chỉnh sửa cuối:

vuanhanghi

Xe điện
Em hỏi ngu ngơ phát, cái piano điện có phát được file mp3 các bản nhạc không ạ, vì các model đời mới bây giờ em thấy nó có kết nối được với ipad