[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

Furiso

Xe tăng
Em e bác mới biết một nửa hay 1/4! :P

Mỗi temperament gây hiệu ứng khác nhau mà hai clip trên là minh chứng rõ rệt nhất (một cái tiếng đàn rõ sắc nét, một cái tiếng đàn (các note) nghe đều nhau và giàu màu sắc).
Những temperament em lên cho nghệ sĩ nhà nghề và biểu diễn chuyên nghiệp nó khác với những "cái bác biết về em". :D

Chọn đúng một temperament không khó nhưng lên đúng cái temperament mình chọn và giữ nó in tune chí ít là suốt một buổi biểu diễn mà các pianists đánh như "phá đàn" lại là chuyện khác!
FYI, Một qualified Tuner, sau lên một cây đàn có Pin block tốt, nó phải in tune it nhất là một tuần trong hoàn cảnh đàn dùng diễn hàng ngày. Đó là kỹ thuật và tay nghề của tuner. :">
Sao em đoán xong mới đọc được còm của bác thế này :))
Có phải cái số 1 là theo ý của pianist không bác Quang?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác nhường thế quá bằng bảo em đi dò mìn bằng … chân.
Nghe hai bản, em thấy số 2 ngọt ngào êm dịu hơn nên em đoán là của bác Quang. Đoán bừa thôi vì em cũng chả biết gu của bác ấy ra sao. Bản số 1 tròn trịa hơn nhưng em không thấy thích bằng.

=D> =D> =D>

^:)^ ^:)^ ^:)^

Furiso

Xe tăng
Bác Quang thấy đúng hay sai thì lúc nào rảnh cho em xin mấy dòng phân tích để em còn học mót. Chứ bác cứ icon thế này thì dù trúng hay trật em cũng không sáng ra thêm chút nào bác ạ :)
Em cảm ơn bác trước :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác Quang thấy đúng hay sai thì lúc nào rảnh cho em xin mấy dòng phân tích để em còn học mót. Chứ bác cứ icon thế này thì dù trúng hay trật em cũng không sáng ra thêm chút nào bác ạ :)
Em cảm ơn bác trước :P

Icon đôi khi còn mạnh và nhiều nghĩa hơn nói!

=D> =D> =D>: Vỗ tay hoan nghênh, hay ca ngợi ý kiến, vì đúng

^:)^ ^:)^ ^:)^: Cúi đầu bái phục vì giỏi, hay có tài.

Vừa lòng chưa ? :P

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Icon đôi khi còn mạnh và nhiều nghĩa hơn nói!

=D> =D> =D>: Vỗ tay hoan nghênh, hay ca ngợi ý kiến, vì đúng

^:)^ ^:)^ ^:)^: Cúi đầu bái phục vì giỏi, hay có tài.

Vừa lòng chưa ? :P
Được bác khen mà em cứ lâng lâng. Kính bác một ly.
Nhưng bác cũng biết ý em không hỏi cái đó mà, em hóng kiến thức cơ. Thôi đành chờ tiếp dịp sau vậy :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Được bác khen mà em cứ lâng lâng. Kính bác một ly.
Nhưng bác cũng biết ý em không hỏi cái đó mà, em hóng kiến thức cơ. Thôi đành chờ tiếp dịp sau vậy :P

Thế bác muốn hỏi em cái gì? :-/
Kiến thức thì em làm gì có mà bác kỳ vọng? :((
Chẳng qua là nhân phải chôn chân ở Saigon vì giãn cách do cái con COVID Vũ Hán chết tiệt gây ra đợt dịch thứ 4 này, nên ngứa mõm thì em nói bậy bạ làm trò vui cho các bác thôi. :P

BTW, Kỳ thi Chopin 18 đang bắt đầu ở Ba Lan và vòng loại đang tranh (1st Round).
Đây là buổi thi đầu vào Sáng ngày 12/7/2021 (Giờ địa phương), mới diễn ra cách đây hơn 1 giờ, với nhiều anh tài khắp thế giới tụ hội. trong buổi thi này, đa phần các thi sinh đều chon đánh (biểu diễn) trên cây YAMAHA CFX thay vi cây Steinway Hambourg! Lý do thì cũng có nhiều lý do nhưng trước mắt, các bác cứ nghe và so sánh âm thanh của hai cây này coi ntn? :-?

Để chường mặt ra sân khấu trong những sự kiện này cây đàn dầu là Steinways hay YAMAHA hoặc KAWAI đều được chăm sóc, tỉa tót và lên dây không thể nào kỹ hơn! nghĩa là nó được phô (show) ra trong tình trạng hoàn hảo nhất.
Hay dở ntn tự các các bác cảm nhận. :x

Điều thú vị là trong các tác phẩm biểu diễn có một tác phẩm (Nocturne Si Major Op.62 No.1) được hai thí sinh đánh trên hai cây đàn khác nhau (Steinway Hambourg: 01:13:28 và YAMAHA CFX: 01:47:26) Đây là dịp tốt nhất để các bác so sánh âm sắc và chất giọng của hai thuơng hiệu trong tình trạng không thể tốt hơn và hoàn toàn tương đồng về tần số (Pitch Tuning) . =D>

FYI, cả hai cây Steinway Hambourg YAMAHA CFX trong kỳ thi này đều lên cùng một với tần số (pitch) em lên cho cây Yamaha C3 trong clip thứ 2 "còm" #829 (CHU MINH TRIET - F. List - Etude de Concert S.144 no.1) có khác nhau chăng là giá tiền chênh nhau 100 lần (10 tỷ và 100 triệu) . :D

Để search nhanh, cứ click vào các khung giờ (01:13:28: Steinway Hambourg, 01:47:26: YAMAHA CFX) trong comment đầu tiên, là ra ngay cái các bác muốn nghe so sánh.
:>

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Thế bác muốn hỏi em cái gì? :-/
Kiến thức thì em làm gì có mà bác kỳ vọng? :((
Chẳng qua là nhân phải chôn chân ở Saigon vì giãn cách do cái con COVID Vũ Hán chết tiệt gây ra đợt dịch thứ 4 này, nên ngứa mõm thì em nói bậy bạ làm trò vui cho các bác thôi. :P

BTW, Kỳ thi Chopin 18 đang bắt đầu ở Ba Lan và vòng loại đang tranh (1st Round).
Đây là buổi thi đầu vào Sáng ngày 12/7/2021 (Giờ địa phương), mới diễn ra cách đây hơn 1 giờ, với nhiều anh tài khắp thế giới tụ hội. trong buổi thi này, đa phần các thi sinh đều chon đánh (biểu diễn) trên cây YAMAHA CFX thay vi cây Steinway Harbourg! Lý do thì cũng có nhiều lý do nhưng trước mắt, các bác cứ nghe và so sánh âm thanh của hai cây này coi ntn? :-?

Để chường mặt ra sân khấu trong những sự kiện này cây đàn dầu là Steinways hay YAMAHA hoặc KAWAI đều được chăm sóc, tỉa tót và lên dây không thể nào kỹ hơn! nghĩa là nó được phô (show) ra trong tình trạng hoàn hảo nhất.
Hay dở ntn tự các các bác cảm nhận. :x

Điều thú vị là trong các tác phẩm biểu diễn có một tác phẩm (Nocturne Si Major Op.62 No.1) được hai thí sinh đánh trên hai cây đàn khác nhau (Steinway Hambourg: 01:13:28 và YAMAHA CFX: 01:47:26) Đây là dịp tốt nhất để các bác so sánh âm sắc và chất giọng của hai thuơng hiệu trong tình trạng không thể tốt hơn và hoàn toàn tương đồng về tần số (Pitch Tuning) . =D>

FYI, cả hai cây Steinway Hambourg YAMAHA CFX trong kỳ thi này đều lên cùng một với tần số (pitch) em lên cho cây Yamaha C3 trong clip thứ 2 "còm" #829 (CHU MINH TRIET - F. List - Etude de Concert S.144 no.1) có khác nhau chăng là giá tiền chênh nhau 100 lần (10 tỷ và 100 triệu) . :D

Để search nhanh, cứ click vào các khung giờ (01:13:28: Steinway Hambourg, 01:47:26: YAMAHA CFX) trong comment đầu tiên, là ra ngay cái các bác muốn nghe so sánh.
:>
Tiếng Steinway luôn có độ ngọt như mía lùi, tròn như trăng rằm và căng như gái 18, Yamaha không thể bì được.
Nhưng để lên thi, Yamaha lại dễ điều khiển hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tiếng Steinway luôn có độ ngọt như mía lùi, tròn như trăng rằm và căng như gái 18, Yamaha không thể bì được.

Về âm sắc thì em không bàn vì tùy cảm nhận và thẩm mỹ của từng người. :D
Phần mình, nếu bỏ ra cùng một số tiền (hay nếu có xê xích chấp nhận được) thì em vẫn chọn ........................... Steinway Hambourg! :P

Hai cái này (Steinway Hambourg, YAMAHA CFX) ) đều dùng một một bộ máy của Renner, nên Piano Touchée như nhau ! khác nhau là tiếng đàn do cấu trúc của Piano scale và Soundboard nhưng YAMAHA CFX là cây đàn hoàn hảo nhất trong các đàn của Nhật và được tin dùng. Việc lên cùng một temperament cũng khiến cho độ nẩy của búa khi tương tác của hai cây đàn "tiệm cận" nhau.

Steinway Hambourg, chứ không phải Steinway Newyork đâu mà xài máy (Action) Mỹ!
Cũng như đây là YAMAHA CFX chứ không phải như mây cây YAMAHA CF thông thường nên khi canh chỉnh phải theo một chuẩn nhất định. Nếu đây là KAWAI Shegeru hay FAZIOLI thì Piano touchée lại khác một tẹo.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Về âm sắc thì em không bàn vì tùy cảm nhận và thẩm mỹ của từng người. :D
Phần mình, nếu bỏ ra cùng một số tiền (hay nếu có xê xích chấp nhận được) thì em vẫn chọn ........................... Steinway Hambourg! :P

Hai cái này (Steinway Hambourg, YAMAHA CFX) ) đều dùng một một bộ máy của Renner, nên Piano Touchée như nhau ! khác nhau là tiếng đàn do cấu trúc của Piano scale và Soundboard nhưng YAMAHA CFX là cây đàn hoàn hảo nhất trong các đàn của Nhật và được tin dùng. Việc lên cùng một temperament cũng khiến cho độ nẩy của búa khi tương tác của hai cây đàn "tiệm cận" nhau.

Steinway Hambourg, chứ không phải Steinway Newyork đâu mà xài máy (Action) Mỹ!
Cũng như đây là YAMAHA CFX chứ không phải như mây cây YAMAHA CF thông thường nên khi canh chỉnh phải theo một chuẩn nhất định. Nếu đây là KAWAI Shegeru hay FAZIOLI thì Piano touchée lại khác một tẹo.
Theo em hiểu, nhưng không chắc chắn, thì máy (Action) của 2 cây này đều do hãng họ sản xuất, chỉ có búa là dùng Renner thôi.
Steinway Hambourg và YAMAHA CFX thì nhạc viện Hà Nội có cả 2 cây này mà.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Theo em hiểu, nhưng không chắc chắn, thì máy (Action) của 2 cây này đều do hãng họ sản xuất, chỉ có búa là dùng Renner thôi.
Steinway Hambourg và YAMAHA CFX thì nhạc viện Hà Nội có cả 2 cây này mà.

Máy bác ạ (Hammer, Wippen, String, Knuckle, Felt, .........)! Mục đích là tạo even cho piano touchée

Nhạc viện Hà Nội!
Bác nghe âm thanh của nó rồi chứ?
Em hỏi cũng bằng thừa, vì không khéo, bác đã từng "ăn đứng ngủ ngồi" trong đó do "Cá chuối đắm đuối vì con"! :P

Bác cho em một cái clip demo nào của tiếng đàn hai cây này (Steinway Hambourg và YAMAHA CFX) ớ trong đó, mà bác cho là hay và chuẩn nhất nhé! :D
Hỏi cũng là dư, vì em tin bác không cung cấp được! Chỉ mới nói âm thanh thôi, ta chửa bàn tới canh chỉnh máy.

Xe vài bánh

Xe điện
Máy bác ạ (Hammer, Wippen, String, Knuckle, Felt, .........)! Mục đích là tạo even cho piano touchée

Nhạc viện Hà Nội!
Bác nghe âm thanh của nó rồi chứ?
Em hỏi cũng bằng thừa, vì không khéo, bác đã từng "ăn đứng ngủ ngồi" trong đó do "Cá chuối đắm đuối vì con"! :P

Bác cho em một cái clip demo nào của tiếng đàn hai cây này (Steinway Hambourg và YAMAHA CFX) ớ trong đó, mà bác cho là hay và chuẩn nhất nhé! :D
Hỏi cũng là dư, vì em tin bác không cung cấp được! Chỉ mới nói âm thanh thôi, ta chửa bàn tới canh chỉnh máy.
Thấy bác nhấn mạnh 2 cây này sợ em không hiểu, em chỉ nói là nhạc viện HN cũng có thôi, còn chất lượng thế nào thì em đã nhận là tai trâu rồi! :D
Cây Yamaha thường xuyên được chuyên gia Nhật sang bảo trì, em tin nó cũng không quá tệ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thấy bác nhấn mạnh 2 cây này sợ em không hiểu, em chỉ nói là nhạc viện HN cũng có thôi, còn chất lượng thế nào thì em đã nhận là tai trâu rồi! :D
Cây Yamaha thường xuyên được chuyên gia Nhật sang bảo trì, em tin nó cũng không quá tệ.

Thế thì bác Xe vài bánh, nhón tay làm phúc cho em dăm ba cái clip demo tiếng đàn sau khi qua tay "chuyên gia" được không? :P
Chẳng lẽ cái nhạc viện to đùng, dạy và học piano chuyên nghiệp hàng đầu cả nước, cũng như tổ chức biểu diễn mấy chục năm rồi mà không có nổi dăm ba cái clip tử tế nhỉ??? :)) =))

BTW, có lẽ đó (cái mà bác nói trong "còm" #851: "Nhưng để lên thi, Yamaha lại dễ điều khiển hơn.") cũng chính là lý do mà "Yamaha lại dễ điều khiển hơn Steinway" vì đàn cây Yamaha CFX này được chuyên gia Nhật canh chỉnh định kỳ.
Đàn nào cùng vậy, kể cá cây piano cùi bắp nếu canh chình đúng cũng dễ điều khiển bác ạ! :x
Đó cũng chính là một trong 3 lý do (đối tượng) em nhận lên dây và sửa: Những cây Piano mà tất cả các thợ ở VN đều từ chối sửa! :D

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Thế bác nhón tay làm phúc cho em dăm ba cái clip demo tiếng đàn sau khi qua tay "chuyên gia" được không? :P

BTW, có lẽ đó (cái mà bác nói trong "còm" #851: "Nhưng để lên thi, Yamaha lại dễ điều khiển hơn.") cũng chính là lý do mà "Yamaha lại dễ điều khiển hơn Steinway" vì đàn cây Yamaha CFX này được chuyên gia Nhật canh chỉnh định kỳ.
Đàn nào cùng vậy, kể cá cây piano cùi bắp nếu canh chình đúng cùng dễ đều khiển bác ạ!
Đó cùng chính là một trong 3 lý do (đối tượng) em nhận lên dây và sửa: Những cây Piano mà tất cả các thợ ở VN đều từ chối sửa! :))
Tip "Yamaha dễ điều khiển hơn Steinway" đâu phải do thí sinh nhà mình phát minh ra! :D
Ngay bây giờ em cũng chưa nhớ được tình huống nào có clip sau khi họ canh chỉnh, em khất nợ bác vụ này.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tip "Yamaha dễ điều khiển hơn Steinway" đâu phải do thí sinh nhà mình phát minh ra! :D

FYI, Steinway chuẩn làm được khoáng 12 cấp độ âm thanh Yamaha thì ít hơn. :D

Cái câu (suy nghĩ,quan niệm, ) "Yamaha dễ điều khiển hơn Steinway" do học ít có cơ hội đánh Steinway vì có đdâu mà đánh! :))

Và. quan trong nhất (dầu không từng đánh cùng không sao) là thầy cô họ không dạy họ cách xử lý tiếng đàn và sắc thái khi "đụng" phải những cây đàn lên dây chuẩn dây nhưng khó làm câu (Tiếng quá sáng, phím chậm After touch,.... ) mà pianist vẫn "phê" khi đánh nó.

In closing, thầy cô họ (qua những năm dài bao cấp trì tệ, đám COCC, thói quen giả dối, ăn thực làm láo.... ) khéo còn chưa làm được nói chi là trò! =))

Ngay bây giờ em cũng chưa nhớ được tình huống nào có clip sau khi họ canh chỉnh, em khất nợ bác vụ này.

Em tin chắc rằng có khả năng cao là em phải "xóa nợ" cho bác! :P =))

Xin lưu ý: một cây Piano tốt sau khi canh chỉnh, lên dây bởi KTV đúng chuẩn thôi (em không dám mơ là "chuyên da" nhé!) Dầu đánh như phá (mạnh liên tục trên 8 giờ/ ngày) cũng phải
+ Máy phải ổn định ít nhất là 1 tháng.
+ Dây phải in tune ít nhất là khoảng 1 tuần (dung sai tối đa 1%)
Từng ấy thời gian mà không ai đánh và thâu quay (Event, Recital, thi cuối khóa,... ) cho dầu là dăm ba cái "cờ líp", trong mấy năm từ khi lôi nó về thì rõ là .............. =))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Em tin chắc rằng có khả năng cao là em phải "xóa nợ" cho bác! :P =))

Xin lưu ý: một cây Piano tốt sau khi canh chỉnh và đánh như phá (mạnh liên tục trên giờ/ ngày)
+ Máy phải ổn đinh ít nhấ là 1 tháng.
+ Dây phải in tune ít nhấ là khoảng 1 tuần
Từng ấy thời gian mà không ai đánh và thâu quay (Event, Recital, thi cuối khóa,... ), trong mấy năm từ khi lôi nó về thì rõ là .............. =))
Trước mỗi lần diễn đều có người lên dây lại mà bác!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Trước mỗi lần diễn đều có người lên dây lại mà bác!
Ai trong nghề mà chả biết cái bác nói! :))
Nên bác chọn cho em cái dăm ba cái clip mà tiếng chuẩn nhé! :P
Đàn tốt lên dây tử tế thì năm ba ngày sau thậm chí tuần, vẫn in tune, còn trước khi diễn mà lên dây thì hẳn là phải chuẩn lắm đây! =D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác nào thích nhạc cổ điển, yêu Chopin thì mời vào coi LIVE kỳ thi Chopin lần 18 vòng sơ khảo phần 2 ở Warzawa - Ba lan (The 18th International Fryderyk Chopin Piano Competition (preliminary round):

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vào hóng cao nhân đàm luận và nghe lỏm nhạc ạ.

Vậy thì mời bác tối Chúa Nhật này (18/7) lúc 23 giờ hà Nội vào YouTube mà nghe tiếng đàn của một Pianist gốc Việt Nam Nguyễn Việt Trung tham gia vòng sơ khảo/ Sơ loại (Preliminary Round).
Với các tác phẩm:
Nếu ai tinh ý sẽ thấy là ngoài hai tác phẩm bắt buộc đánh nhanh là Etude (phô diễn tốc độ kỹ xảo) còn lại 4 tác phẩm (2 Mazurka , 1 nocturne, 1 Barcarolle) Nguyễn Việt Trung đều chọn bài đánh chậm để khoe cách làm câu và cách thở hầu lấy lòng người nghe và ban giám khảo.

Với những gì em từng nghe Nguyễn Việt Trung biểu diễn và nhìn thể lực của anh chàng này, em tin, kỳ thi này đúng là một thử thách lớn cho Nguyễn Việt Trung, hay nói cho cụ thể, là cái hy vọng một người gốc Việt lại được xướng tên tại Kỳ thi Piano giải Chopin lần 18 là đều không tưởng !!!

PRELIMINARY Round
Viet Trung Nguyen
18:00 | Sunday 18.07.2021
Warsaw Philharmonic Chamber Music Hall

Chỉnh sửa cuối: