[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ngoài những yếu tố kỹ thuật như bác QUANG1970 đã chỉ ra, theo em yếu tố thời tiết, khí hậu cũng ảnh hưởng không nhỏ tới độ rền, độ ngọt của tiếng đàn.

Bác không biết là cùng một đàn chỉ cần thay đổi temperament là "độ rền, độ ngọt của tiếng đàn" cũng thay đổi thậm chí ghê ghớm sao??? :( ;;)

Khí hậu ở VN có đặc thù nóng + ẩm. Độ ẩm không khí luôn ở mức cao, ngược hoàn toàn so với khí hậu Châu Âu. 3 trong số các bộ phận quan trọng nhất tạo nên tiếng đàn là Soundboard, búa và máy lại khá nhậy cảm với đội ẩm. Ở môi trường ít độ ẩm, cây đàn luôn ở trạng thái khô và đúng với môi trường nó được thiết kế ra. Ngược lại độ ẩm cao làm cho các phần dạ, gỗ ngậm hơi ẩm, tiếng đàn đã xịt hơn, máy lại nặng nề, làm cho tiếng lại càng u tối.

Bác nói thì đúng mà bác lại quên! :P

Khi biểu diễn khán phòng luôn mở điều hòa nghĩa là những cái bác đòi (ẩm và nhiệt) đều đạt cả. :))

Đây là một ví dụ: cây Steinway mới nghe thì khá hay, tiếng cũng lảnh lót (tuy thâu bằng smartphone) và chính xác đấy (âm vực 6,7 - phần đầu ) nhưng nghe thêm qua phần sau xuống đến âm vực 3, 4 lên sai cao độ (pitch 0:37, 0:49, 0:57... 1:00, ..............) nên không thể cộng hưởng tao ra tiếng long lanh được!

Còn tiếng đàn này thì "dơ" và nhòe không chịu nổi!!! :(

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Cám ơn bác đã quan tâm tới thông tin em cung cấp.

Như đã nói do thời cuộc rất nhiều pianist của VN không có dịp chường mặt ra trước "giang cư mận" vì lúc họ đương thời công nghệ chưa triển khi họ về chiều hay bỏ sân khấu thì công nghệ ngập tràn.
Nhưng cái tên như Cao Xuân Ái Minh, Hồ Thị thể Vân, ...... vẫn là huyền thoại không chứng cớ là vậy.
Riêng Hồ Đắc Thủy Hoằng thì bảo ngang tài thì đúng đấy nhưng ngang lực thì e là nói quá!

Tài và lực cần song song mà lực một nghệ sĩ nó tùy thuộc vào nhiều yếu tố chi phối: Sức khỏe, tuổi tác, thầy dạy cũng như môi trường và ngày nay, còn có thêm một yếu tố vô cùng quan trọng là MEDIA (truyền thông)!

Những viddeo hay clip của cô rất hiếm hoi vì như đã nói, do thời cuộc lúc "đương xuân" cô không có dịp chường mặt ra trước "giang cư mận", clip em up minh họa là clip hiếm hoi của cô và hình như là clip cuối cùng cô xuất hiện trước công chúng sau đó cô đang định cư ớ Mỹ.

Nếu bác ở Saigon, em sẽ cho bác mươn nghe một số băng đĩa cá nhân của cô do em sưu tập để biết thêm về những gì em nói.

Kết luận, bảo Hồ Đắc Thủy Hoằng ngang tài thì đúng, nhưng ngang sức thì không!

Đây là một trong nhưng CD em có:

Các cụ đã dạy rồi, văn ôn võ luyện!
Môi trường "nhà người ta" diễn kín lịch, khán giả cuồng nhiệt, hoạt động dày đặc.
Nhìn lại môi trường nhà mình lâu lâu, thậm chí rất lâu được buổi diễn. Khán giả thì...
Tóm lại không thể so sánh!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các cụ đã dạy rồi, văn ôn võ luyện!
Môi trường "nhà người ta" diễn kín lịch, khán giả cuồng nhiệt, hoạt động dày đặc.
Nhìn lại môi trường nhà mình lâu lâu, thậm chí rất lâu được buổi diễn. Khán giả thì...
Tóm lại không thể so sánh!

Bác nói cái này thì em ............... ngậm miệng! :D :P

Xe vài bánh

Xe điện
Bác nói thì đúng mà bác lại quên! :P

Khi biểu diễn khán phòng luôn mở điều hòa nghĩa là những cái bác đòi (ẩm và nhiệt) đều đạt cả. :))

Đây là một ví dụ: cây Steinway mới nghe thì khá hay, tiếng cũng lảnh lót (tuy thâu bằng smartphone) và chính xác đấy (âm vực 6,7 - phần đầu ) nhưng nghe thêm qua phần sau xuống đến âm vực 3, 4 lên sai cao độ (pitch 0:37, 0:49, 0:57... 1:00, ..............) nên không thể cộng hưởng tao ra tiếng long lanh được!

Còn tiếng đàn này thì "dơ" và nhòe không chịu nổi!!! :(

Bác cũng thấy: Khi biểu diễn khán phòng luôn mở điều hòa nghĩa là những cái bác đòi (ẩm và nhiệt) đều đạt cả.
Tức là nó chỉ đạt được tí ngoài da, còn ngấm sâu ở trong thì không giải quyết được.
Muốn được điều kiện "như tây" thì phải bật điều hòa liên tục cả tháng!

congthuong

Xe điện
Cám ơn bác đã quan tâm tới thông tin em cung cấp.

Như đã nói do thời cuộc rất nhiều pianist của VN không có dịp chường mặt ra trước "giang cư mận" vì lúc họ đương thời công nghệ chưa triển khi họ về chiều hay bỏ sân khấu thì công nghệ ngập tràn.
Nhưng cái tên như Cao Xuân Ái Minh, Hồ Thị thể Vân, ...... vẫn là huyền thoại không chứng cớ là vậy.
Riêng Hồ Đắc Thủy Hoằng thì bảo ngang tài thì đúng đấy nhưng ngang lực thì e là nói quá!

Tài và lực cần song song mà lực một nghệ sĩ nó tùy thuộc vào nhiều yếu tố chi phối: Sức khỏe, tuổi tác, thầy dạy cũng như môi trường và ngày nay, còn có thêm một yếu tố vô cùng quan trọng là MEDIA (truyền thông)!

Những viddeo hay clip của cô rất hiếm hoi vì như đã nói, do thời cuộc lúc "đương xuân" cô không có dịp chường mặt ra trước "giang cư mận", clip em up minh họa là clip hiếm hoi của cô và hình như là clip cuối cùng cô xuất hiện trước công chúng sau đó cô đang định cư ớ Mỹ.

Nếu bác ở Saigon, em sẽ cho bác mươn nghe một số băng đĩa cá nhân của cô do em sưu tập để biết thêm về những gì em nói.

Kết luận, bảo Hồ Đắc Thủy Hoằng ngang tài thì đúng, nhưng ngang sức thì không!

Đây là một trong nhưng CD em có:

Vì cụ nói :

Hồ Đắc Thủy Hoằng là một Pianist tài năng của VN do thời cuộc bà không được may mắn học hành suông sẻ sau đó bà nỗ lực học và chấp nhận "xóa bàn làm lại" khi qua Mỹ học và thành danh.
Vì đã "thành danh" thì việc có video ở thời điểm này không khó, thậm chí học sinh tiểu học cũng quay video lên mạng được.

Không ai đánh giá Pianist qua bản ghi âm phòng thu...

Tại sao các pianist ở ta không thu âm các video "trả bài" mà học trò thì vẫn thu âm nhan nhản mà không cần media ?

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Em chửa hiểu ý bác muốn nói gì ?? :-/
Em đang thắc mắc mà. Cụ không thấy lạ sao ?

Một tác phẩm tập luyện biểu diễn được rất khó khăn, các nghệ sĩ quay video là để lại thành quả cho đời, để được công nhận.

Hầu hết các nghệ sĩ trên thế giới điều dễ dàng tìm được video cho hậu thế dù họ không còn nữa.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác cũng thấy: Khi biểu diễn khán phòng luôn mở điều hòa nghĩa là những cái bác đòi (ẩm và nhiệt) đều đạt cả.
Tức là nó chỉ đạt được tí ngoài da, còn ngấm sâu ở trong thì không giải quyết được.
Muốn được điều kiện "như tây" thì phải bật điều hòa liên tục cả tháng!

Từ lúc mở điều hòa cho tới khi biểu diễn thường không dưới 1 giờ (đón khách, nghi lễ, ....) nghĩa là đủ cái "khô khắn" mà bác cần
Hơn nữa cái bác nói "đạt được tí ngoài da," và trong lòng bác lại muốn phải "ngấm sâu ở trong" này thì "đi quá sâu" vào âm thanh và sự tinh tế cũng như .............. tốn kém! :D

Cái em muốn nói là cách lên dây ảnh hưởng trực tiếp ngay, và liền cũng như vô cùng hiệu quả tới tiếng đàn.
Đây là cách khắc phục nhanh nhất, và có lẽ it tốn kém nhất! :P

Mời bác nghe hộ em cùng một cây đàn, một tác phẩm cùng như người đánh, mà âm thanh khác nhau do lên dây hai lần khác nhau (Chiều ý người đàn (pianist) và theo ý người tuner).

Em đố bác Xe vài bánh, lần nào theo pianist và lần nào theo ý người tuner đấy! :">
:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em đang thắc mắc mà. Cụ không thấy lạ sao ?

Một tác phẩm tập luyện biểu diễn được rất khó khăn, các nghệ sĩ quay video là để lại thành quả cho đời, để được công nhận.

Hầu hết các nghệ sĩ trên thế giới điều dễ dàng tìm được video cho hậu thế dù họ không còn nữa.
Vâng!

Cơ mà đó là những nghệ sĩ lớn và đã thành danh trước công chúng bác ạ! và những video hay sound track này cũng vô cùng hiếm hoi với những người ở NN trước nhưng năm 60, còn những nghệ sĩ VN hay châu á thì ........... gần như không tưởng! [-X
Việc quay video hay thâu band (record) bây giờ vô cùng dễ dàng, các thiết bị thâu phát lưu giữ lại tiện dụng và rẻ, nên những ai còn trẻ ở VN ngày nay, cứ nghĩ như bác, và có cùng thắc mắc như bác. =))

Có những cái mà bây giờ nói chắc chẳng ai tin!
Bác có biết sau 30/4 mọi band đĩa, sách báo ở miền Nam, đều bị tiêu hủy sạch qua những chiến dịch càn quét không? Đó là "Văn hóa đồi trụy" đấy! =))
Sau đó (từ 30/4/1975 đến những năm đầu 2000) thì văn hóa văn nghệ ntn chắc không cần phải nói chứ ???)

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Từ lúc mở điều hòa cho tới khi biểu diễn thường không dưới 1 giờ (đón khách, nghi lễ, ....) nghĩa là đủ cái "khô khắn" mà bác cần
Hơn nữa cái bác nói "đạt được tí ngoài da," và trong lòng bác lại muốn phải "ngấm sâu ở trong" này thì "đi quá sâu" vào âm thanh và sự tinh tế cũng như .............. tốn kém! :D

Cái em muốn nói là cách lên dây ảnh hưởng trực tiếp ngay, và liền cũng như vô cùng hiệu quả tới tiếng đàn.
Đây là cách khắc phục nhanh nhất, và có lẽ it tốn kém nhất! :P

Mời bác nghe hộ em cùng một cây đàn, một tác phẩm cùng như người đánh, mà âm thanh khác nhau do lên dây hai lần khác nhau (Chiều ý người đàn (pianist) và theo ý người tuner).

Em đố bác Xe vài bánh, lần nào theo pianist và lần nào theo ý người tuner đấy! :">
:

Link đã bị khoá rồi bác Quang à.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em tai trâu theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, bác đố thế thì khó cho em rồi! :))
Nếu chỉ nói về cái tai mà bác nhận là mình tai trâu thì em tin câu "Cha mẹ cú đẻ con tiên" là có thật. chí ít là với nhà (gia đình) bác! :P

Chả trách mà cái con bé Minh Châu, nó ẳm hết giải thưởng này, đến huy hiệu nọ! =D>

Xe vài bánh

Xe điện
Nếu chỉ nói về cái tai mà bác nhận là mình tai trâu thì em tin câu "Cha mẹ cú đẻ con tiên" là có thật. chí ít là với nhà (gia đình) bác! :P

Chả trách mà cái con bé Minh Châu, nó ẳm hết giải thưởng này, đến huy hiệu nọ! =D>
Đó là nói về nghe.
Còn đoán thì em lại đã biết gu của bác, biết bác thích tune theo temperament nào, thế nên cái còn lại thì là tune theo ý của pianist thôi! :D

Xe vài bánh

Xe điện
Vé đắt quá, hưởng thụ nghệ thuật là điều quá xa xỉ :(
Vé xem hòa nhạc thường là chả có cửa so về giá với vé xem bolero, vậy mà các cụ đi xem bolero lúc nào cũng như nêm, lại chả thấy kêu ca đắt rẻ.
Trong khi 1 nghệ sĩ cổ điển để lên được sân khấu cần ít nhất 20 năm học hành bài bản, tử tế...

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đó là nói về nghe.
Còn đoán thì em lại đã biết gu của bác, biết bác thích tune theo temperament nào, thế nên cái còn lại thì là tune theo ý của pianist thôi! :D
Em e bác mới biết một nửa hay 1/4! :P

Mỗi temperament gây hiệu ứng khác nhau mà hai clip trên là minh chứng rõ rệt nhất (một cái tiếng đàn rõ sắc nét, một cái tiếng đàn (các note) nghe đều nhau và giàu màu sắc).
Những temperament em lên cho nghệ sĩ nhà nghề và biểu diễn chuyên nghiệp nó khác với những "cái bác biết về em". :D

Chọn đúng một temperament không khó nhưng lên đúng cái temperament mình chọn và giữ nó in tune chí ít là suốt một buổi biểu diễn mà các pianists đánh như "phá đàn" lại là chuyện khác!
FYI, Một qualified Tuner, sau lên một cây đàn có Pin block tốt, nó phải in tune it nhất là một tuần trong hoàn cảnh đàn dùng diễn hàng ngày. Đó là kỹ thuật và tay nghề của tuner. :">

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Em e bác mới biết một nửa hay 1/4! :P

Mỗi temperament gây hiệu ứng khác nhau. Những temperament em lên cho nghệ sĩ và biểu diễn chuyên nghiệp nó khác với những "cái bác biết về em". :D
Chỉ cần 1/10 là em đã thấy hãnh diện lắm rồi, bác lại chấm tới 1/4 thậm chí một nửa thì e rằng đêm nay em mất ngủ! :))
Vụ đoán này em xin "nhường" bác Furiso đoán tiếp xem có trúng không! :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chỉ cần 1/10 là em đã thấy hãnh diện lắm rồi, bác lại chấm tới 1/4 thậm chí một nửa thì e rằng đêm nay em mất ngủ! :))
Bác mất ngủ thì hẳn có người sẽ vui và ....... Càng vui hơn nếu bác ở Saigon vì đang dịch giã cách ly mà!

Nếu nói về Temperament nói chung thì 1/10 là nhiều đấy, vì chửa được 1/100.
Còn nói về Temperament em thường dùng thì có lẽ 1/10 cũng đúng mà 1/4 hay 1/2 thì cũng chẳng sai, tùy cách nhìn!

Furiso

Xe tăng
Bác nhường thế quá bằng bảo em đi dò mìn bằng … chân.
Nghe hai bản, em thấy số 2 ngọt ngào êm dịu hơn nên em đoán là của bác Quang. Đoán bừa thôi vì em cũng chả biết gu của bác ấy ra sao. Bản số 1 tròn trịa hơn nhưng em không thấy thích bằng.