[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em thì không có lòng tin tuyệt đối vào mấy tờ giấy đó nên cứ phải mắt thấy tay sờ tai nghe thôi! :D
Có khôn mới biết là mình dại lão ạ :D
Các loại giấy CO, CQ đều không phải là thứ đảm bảo cho chất lượng vì nếu cần thì người ta có thể in gì cũng được.
Thôi em để cho hai bác ngồi mà nhìn rồi ...... sờ mó cũng như tìm cái "thứ đảm bảo cho chất lượng". Em đi lên dây "làm phước" đây! :P

FYI, năm nay do dich bệnh từ cái con COVID Vũ Hán quái quỷ tung tác, cả nước lao đao nhưng mọi hoạt động vẫn phải diễn ra trong khả năng cho phép. Học nhạc cùng không là ngoại lệ! :))

Ở Saigon, Nhạc viện T/p. vẫn tổ chức cho sinh viên thi qua hình thức Online, đàn ở nhà thu clip và nộp bằng cách gửi bài thi cho ban giám khảo chấm online. =D>

Đấy là một sinh viên trung cấp đang thu thử nghiệm bài thi của mình, trước khi thu chính thức. gửi nộp cho trường. :x

Theo tiêu chí của bác chủ "thớt" (piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em) em mời các bác coi hai dây đàn một cây Upright đáp ứng được cả hai tiêu chí (piano ngoài dòng và ít tiền) và cây Grand đáp ứng được một tiêu chí (piano ít tiền) sau khi lên dây tử tế nó ntn:

+ Đây là cây Upright EASTEIN đáp ứng được cả hai tiêu chí (piano ngoài dòng và ít tiền) tầm không quá 20 triệu :D

+ và cây Grand YAMAHA C3 2 pedals đáp ứng được một tiêu chí (piano ít tiền) tầm 120 triệu hai câu được lên dây y như nhau đề biểu diễn đánh Concerto (Piano 1 (Grand Yamaha) độc tấu - Piano 2 (Upright EASTEIN) đánh thay cho dàn nhạc. :">

Sau khi lên dây như nhau khi đánh các bác, trừ những ai biết rõ tác phẩm này (Schumann Piano concerto in Am, Op. 54 ) hay ai có tai tốt, còn lại thì khó nhận ra đâu là piano 1 và đâu là Piano 2 khi nghe. Độ chính xác về pitch sau khi lên dây chuẩn xác, và đúng cách, khiến âm thanh cả hai cây đàn như hòa làm một, cũng như vẻ đẹp của bản Piano concerto in Am được phô bày ra.

Lưu ý đây chỉ là bản thu nháp nhé!
Bản chính chức sẽ release sau khi thông qua hội đồng chấm thi ("Cái nào ăn được ngay thì ăn, cái nào cúng thì cúng", rồi ăn sau phải không nào :P)

BTW, em cũng bonus mới các bác nghe thêm hai bài Piano Solo qua cây đàn YAMAHA C3, 2 pedals lên dây chuẩn xác và đáp ứng được một tiêu chí piano ít tiền nhưng nghe vẫn hay.

Với em không có khái niệm đàn mắc tiền hay rẻ tiền mà chỉ thấy có chăng là cây đàn nào mà vào tay KTV tử tế thì đều hay, hay chí ít cũng nghe "lọt tai" cả!

Đây là những bằng chứng rõ nhất!

Để tránh những khen chê không cần có, tuy théo thông lệ em thường làm khi public một video clip chỉ 24 giờ như vì do mùa COVID, đặc biệt là đang có nguy cơ lây lan mạnh nếu chúng ta không tuân thủ nghiêm túc việc giãn cách xã hội theo thông báo của giới chức có thẩm quyền, nên em sẽ Public những clip này trong vòng 1 tuần để các bác ngồi nhà "có cái" mà nghiền ngẫm so sánh, tính từ 00:28 a.m. ngày 18/6/2021.

In addition, quý vị thợ sửa đàn ở VN có tay nghề, KTV piano tử tế, em xin mời coi và banh tai ra mà nghe tiếng cả hai đàn rẻ tiền, sau khi lên dây tử tế, canh chỉnh đúng mức, nó hay dở ntn, cũng xin mời hãy thoải mái lấy máy ra mà đo, coi có sai hay nhòe note nào không nhé!
=D>

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Thôi em để cho hai bác ngồi mà nhìn rồi ...... sờ mó cũng như tìm cái "thứ đảm bảo cho chất lượng". Em đi lên dây "làm phước đây"! :P

FYI, năm nay do dich bệnh từ cái con COVID Vũ Hán quái quỷ tung tác, cả nước lao đao nhưng mọi hoạt động vẫn phải diễn ra trong khả năng cho phép. Học nhạc cùng không là ngoại lệ! :))

Ở Saigon, Nhạc viện T/p. vẫn tổ chức cho sinh viên thi qua hình thức Online, đàn ở nhà thu clip và nộp bằng cách gửi bài thi cho ban giám khảo chấm online. =D>

Đấy là một sinh viên trung cấp đang thu thử nghiệm bài thi của mình, trước khi thu chính thức. gửi nộp cho trường. :x

Theo tiêu chí của bác chủ "thớt" (piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em) em mời các bác coi hai dây đàn một cây Upright đáp ứng được cả hai tiêu chí (piano ngoài dòng và ít tiền) và cây Grand đáp ứng được một tiêu chí (piano ít tiền) sau khi lên dây tử tế nó ntn:

+ Đây là cây Upright EASTEIN đáp ứng được cả hai tiêu chí (piano ngoài dòng và ít tiền) tầm không quá 20 triệu :D
+ và cây Grand YAMAHA C3 2 pedals đáp ứng được một tiêu chí (piano ít tiền) tầm 120 triệu hai câu được lên dây y như nhau đề biểu diễn đánh Concerto (Piano 1 (Grand Yamaha) độc tấu - Piano 2 (Upright EASTEIN) đánh thay cho dàn nhạc. :">

Sau khi lên dây như nhau khi đánh các bác, trừ những ai biết rõ tác phẩm này (Schumann Piano concerto in Am, Op. 54 ) hay ai có tai tốt, còn lại thì khó nhận ra đâu là piano 1 và đâu là Piano 2 khi nghe. Độ chính xác về pitch sau khi lên dây chuẩn xác, và đúng cách, khiến âm thanh cả hai cây đàn như hòa làm một, cũng như vẻ đẹp của bản Piano concerto in Am được phô bày ra.

Bản chính chức sẽ release sau khi thông qua hội đồng chấm thi ("Cái nào ăn được ngay thì ăn, cái nào cúng thì cúng", rồi ăn sau phải không nào :P)

BTW, em cũng bonus mới các bác nghe thêm hai bài Piano Solo qua cây đàn YAMAHA C3, 2 pedals lên dây chuẩn xác và đáp ứng được một tiêu chí piano ít tiền nhưng nghe vẫn hay.

Với em không có khái niệm đàn mắc tiền hay rẻ tiền mà chỉ thấy có chăng là cây đàn nào mà vào tay KTV tử tế thì đều hay, hay chí ít cũng nghe "lọt tai" cả!

Để tránh những khen chê không cần có, tuy théo thông lệ em thường làm khi public một video clip chỉ 24 giờ như vì do mùa COVID, đặc biệt là đang có nguy cơ lây lan mạnh nếu chúng ta không tuân thủ nghiêm túc việc giãn cách xã hội theo thông báo của giới chức có thẩm quyền, nên em sẽ Public những clip này trong vòng 1 tuần để các bác ngồi nhà "có cái" mà nghiền ngẫm so sánh, tính từ 00:28 a.m. ngày 18/6/2021.

In addition, quý vị thợ sửa đàn ở VN có tay nghề, KTV piano tử tế, em xin mời coi và banh tai ra mà nghe tiếng cả hai đàn rẻ tiền, sau khi lên dây tử tế, canh chỉnh đúng mức, nó hay dở ntn, cũng xin mời hãy thoải mái lấy máy ra mà đo, coi có sai hay nhòe note nào không nhé!
=D>
Cảm ơn cụ Quang.
Tiếng hai cây đàn hoàn toàn khác nhau mà cụ, để thấy rõ sự chênh lệch thì nghe ở phút 1.54, tiếng cây upright nghe như trẻ con hát cạnh người lớn khi so với cây grand, yếu hơn rất nhiều. Nghe đoạn đấy em thấy khá bức bối vì ước gì cây Yamaha cũng là upright hoặc cây Eastein là grand. Mà đấy mới là nghe, chứ pianist nữ khi phải dùng cây đàn Eastein đồng thời nghe tiếng cây grand thì còn khó chịu nữa, chả khác cảm giác của người bị mất tiếng.
Nếu cụ nào nghe mà không phân biệt được thì em xin chúc mừng vì không cần tốn tiền mua grand mà chỉ cần một chiếc upright xoàng xoàng là đủ :P

Trước khi rời Việt Nam em cũng sở hữu một cây G3 với 2 pedal giá có hơn 100tr như thế này và rút ra kinh nghiệm là nếu có điều kiện mua grand thì cứ C3, G3 trở lên chứ đừng mua babygrand làm gì cho phí tiền.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn cụ Quang.
Tiếng hai cây đàn hoàn toàn khác nhau mà cụ, để thấy rõ sự chênh lệch thì nghe ở phút 1.54, tiếng cây upright nghe như trẻ con hát cạnh người lớn khi so với cây grand, yếu hơn rất nhiều. Nghe đoạn đấy em thấy khá bức bối vì ước gì cây Yamaha cũng là upright hoặc cây Eastein là grand. Mà đấy mới là nghe, chứ pianist nữ khi phải dùng cây đàn Eastein đồng thời nghe tiếng cây grand thì còn khó chịu nữa, chả khác cảm giác của người bị mất tiếng.
Nếu cụ nào nghe mà không phân biệt được thì em xin chúc mừng vì không cần tốn tiền mua grand mà chỉ cần một chiếc upright xoàng xoàng là đủ :P

Trước khi rời Việt Nam em cũng sở hữu một cây G3 với 2 pedal giá có hơn 100tr như thế này và rút ra kinh nghiệm là nếu có điều kiện mua grand thì cứ C3, G3 trở lên chứ đừng mua babygrand làm gì cho phí tiền.

Nhận xét của bác Furiso nghe qua thì chính xác. =D> ^:)^

Nhưng bác nói đúng, mà lại chả đúng! :P

;;) :P
:)) :)) :))
=)) =)) =)) =)) =)) =))

Vì có lẽ bác chưa hiểu gì về việc chỉnh dây piano cho hai cây đàn một cây làm Solist và một cây đánh thay cho dàn nhạc! Bác không "tinh tế", hay nói chính xác là không để ý về vị trí máy thu (Microphone)

Lên dây trong trường hợp này luôn luôn (điều bắt buộc) là hai cái đàn phải cùng một tần số (pitch) nhưng âm sắc (Colour) không được giống nhau.

Nghĩa là về âm sắc một cây sẽ là giọng bà già (Ấm hoặc Sáng hay ngược lại) và một cây sẽ là tiếng em bé (Sáng hoặc Ấm hay ngược lại), để người nghe phân biệt được đâu là piano và đâu là giàn nhạc nhưng phải có sự hòa quyện (ensemble) với nhau.

Còn việc nghe tiếng cây đàn Grand mạnh (nuốt) cây đàn Upright dầu cây Grand mở nắp tối đa, thì trong thực tế nghe ở bên ngoài không vậy, cây upright không chỉ mở nắp (Lid) mà ngay cả tấm gỗ che thùng đàn (Lower front board) cũng ................. không còn!
Nhưng khi thâu clip vì góc quay (vị trí loa) của điện thoại để gần gần hơn lên tiếng cây Grand nên rõ hơn, to hơn là chuyện đương nhiên! :D

Hơn nữa đây là bài thi, của em này, nên tiếng đàn của em phải "nghe" nổi trội hơn để ban giám kháo "thích" là mục đích cho em đánh cây Grand mà không là cây Upright là điều đương nhiên,
Và, như em đã nói và nhấn mạnh đây chỉ là thâu nháp, còn bản thu thật sẽ được thu hình và tiếng riêng rồi ghép lại để nghe cân đối giống như trong thực tế (nhưng không chỉnh sửa vì đây là thi). Bản thu này không được release trước khi "qua tay" ban chấm thi.

Việc "không cần tốn tiền mua grand mà chỉ cần một chiếc upright xoàng xoàng là đủ " thì chỉ đúng với những ai học piano cho vui, hay điều kiện chỗ ở không cho phép mà thôi.

Còn với ý kiến "có điều kiện mua grand thì cứ C3, G3 trở lên chứ đừng mua babygrand làm gì cho phí tiền" thì với Baby grand Steinway thì không đúng! Steinway Model A (chỉ 147 cm) sau khi canh chỉnh "tử tế" mà nghe cũng đã "nhức nhối" rồi.
Yamaha C3, G3 có (chiều dài tầm 180 cm) được xếp vào đàn cho Ballroom rồi bác ạ!

Kể ra so với những người bình thường thì tai bác cũng tốt vì phân biệt được âm sắc (Colour) nhưng trong nghề biểu diễn thì rõ ràng "thiếu mất" sự tinh tế hay chưa có kiến thức!

Chỉnh sửa cuối:

keeponlylove

Xe điện
Dạ, do nhu cầu cá nhân, e đang có nhu cầu tìm đàn piano điện có chức năng organ, tầm 15tr đổ lại. E đang phân vân yamaha cvp 201 và casio ap620. Cụ nào biết cho e ít kinh nghiệm ạ. E xin cảm ơn, rượu chè đầy đủ

keeponlylove

Xe điện
Nhận xét của bác Furiso nghe qua thì chính xác. =D> ^:)^

Nhưng bác nói đúng, mà lại chả đúng! :P

;;) :P
:)) :)) :))
=)) =)) =)) =)) =)) =))

Vì có lẽ bác chưa hiểu gì về việc chỉnh dây piano cho hai cây đàn một cây làm Solist và một cây đánh thay cho dàn nhạc! Bác không "tinh tế", hay nói chính xác là không để ý về vị trí máy thu (Microphone)

Lên dây trong trường hợp này luôn luôn (điều bắt buộc) là hai cái đàn phải cùng một tần số (pitch) nhưng âm sắc (Colour) không được giống nhau.

Nghĩa là về âm sắc một cây sẽ là giọng bà già (Ấm hoặc Sáng hay ngược lại) và một cây sẽ là tiếng em bé (Sáng hoặc Ấm hay ngược lại), để người nghe phân biệt được đâu là piano và đâu là giàn nhạc nhưng phải có sự hòa quyện (ensemble) với nhau.

Còn việc nghe tiếng cây đàn Grand mạnh (nuốt) cây đàn Upright dầu cây Grand mở nắp tối đa, thì trong thực tế nghe ở bên ngoài không vậy, cây upright không chỉ mở nắp (Lid) mà ngay cả tấm gỗ che thùng đàn (Lower front board) cũng ................. không còn!
Nhưng khi thâu clip vì góc quay (vị trí loa) của điện thoại để gần gần hơn lên tiếng cây Grand nên rõ hơn, to hơn là chuyện đương nhiên! :D

Hơn nữa đây là bài thi, của em này, nên tiếng đàn của em phải "nghe" nổi trội hơn để ban giám kháo "thích" là mục đích cho em đánh cây Grand mà không là cây Upright là điều đương nhiên,
Và, như em đã nói và nhấn mạnh đây chỉ là thâu nháp, còn bản thu thật sẽ được thu hình và tiếng riêng rồi ghép lại để nghe cân đối giống như trong thực tế (nhưng không chỉnh sửa vì đây là thi). Bản thu này không được release trước khi "qua tay" ban chấm thi.

Việc "không cần tốn tiền mua grand mà chỉ cần một chiếc upright xoàng xoàng là đủ " thì chỉ đúng với những ai học piano cho vui, hay điều kiện chỗ ở không cho phép mà thôi.

Còn với ý kiến "có điều kiện mua grand thì cứ C3, G3 trở lên chứ đừng mua babygrand làm gì cho phí tiền" thì với Baby grand Steinway thì không đúng! Steinway Model A (chỉ 147 cm) sau khi canh chỉnh "tử tế" mà nghe cũng đã "nhức nhối" rồi.
Yamaha C3, G3 có (chiều dài tầm 180 cm) được xếp vào đàn cho Ballroom rồi bác ạ!

Kể ra so với những người bình thường thì tai bác cũng tốt vì phân biệt được âm sắc (Colour) nhưng trong nghề biểu diễn thì rõ ràng "thiếu mất" sự tinh tế hay chưa có kiến thức!
Dạ, do nhu cầu cá nhân, e đang có nhu cầu tìm đàn piano điện có chức năng organ, tầm 15tr đổ lại. E đang phân vân yamaha cvp 201 và casio ap620. Cụ nào biết cho e ít kinh nghiệm ạ. E xin cảm ơn, rượu chè đầy đ

QUANG1970

Xì hơi lốp
.....................................................................
..................................................................................................
.................................................................
Trăm nghe không bằng một thấy! ;;)

Mời các bác coi cây Baby Grand này đang cân cả dàn nhạc! :P
Mặc dầu:
1/ cây đàn lạc dây nghiêm trọng (D3,G4, C5, .....)
2/ Canh chỉnh chưa đúng mức:
* Bass chưa voicing làm cho mạnh hơn và rền hơn,​
* Những note ở octave 6 và 7 chưa canh chỉnh cho mạnh và long lanh hơn,....)​

Nhưng âm lượng, và tiếng đàn tuy sáng nhưng trong trẻo ấm áp của nó đủ chấp cả dàn nhạc đấy! =D>

Chỉnh sửa cuối:

Fortuner_HT

Xe hơi
Đàn dương cầm trong Nhạc viện thành phố âm thanh thì khỏi chê các bác 🎵 😊

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đàn dương cầm trong Nhạc viện thành phố âm thanh thì khỏi chê các bác 🎵 😊

Đây là cây Steinway mà lại là full size và con khá mới mà không hay thì mới là lạ!
Nhưng rất tiếc không đúng dây và canh chỉnh không đúng nên tiếng bass đã không sâu lại không "gầm gừ" như sấm như vốn dĩ nó có.

Mời bác nghe một cây tương tự ở trường đại học bách Khoa NanYang tại Singapore:

Cũng em Thảo Nguyên này đánh ở Nhac Viện T/p HCM, cái nơi mà mà bác nói, và cây đàn lúc này còn khá hơn tiếng trong cái clip mà bác khoe đấy, hay dở ntn ai nghe cùng thấy!:

Xe vài bánh

Xe điện
Trăm nghe không bằng một thấy! ;;)

Mời các bác coi cây Baby Grand này đang cân cả dàn nhạc! :P
Mặc dầu:
1/ cây đàn lạc dây nghiêm trọng (D3,G4, C5, .....)
2/ Canh chỉnh chưa đúng mức:
* Bass chưa voicing làm cho mạnh hơn và rền hơn,​
* Những note ở octave 6 và 7 chưa canh chỉnh cho mạnh và long lanh hơn,....)​

Nhưng âm lượng, và tiếng đàn tuy sáng nhưng trong trẻo ấm áp của nó đủ chấp cả dàn nhạc đấy! =D>
Thứ nhất là cây đàn Baby cân dàn nhạc "mini" thì cũng đôi lứa xứng đôi, không có gì là bất đối xứng ở đây cả.
Thứ 2 là dàn nhạc họ cũng phải điều chỉnh để phù hợp với đàn chứ không đến nỗi mạnh ai nấy phang! :D Cả dàn nhạc đệm được cho 1 người hát còn được cơ mà!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thứ nhất là cây đàn Baby cân dàn nhạc "mini" thì cũng đôi lứa xứng đôi, không có gì là bất đối xứng ở đây cả.
Thứ 2 là dàn nhạc họ cũng phải điều chỉnh để phù hợp với đàn chứ không đến nỗi mạnh ai nấy phang! :D

1/ Đây không phải dàn nhạc Mini bác ạ!
Đây là dàn hòa tấu (có tất cả là 24 người) Nó chưa là đại hòa tấu thôi! và cây này cũng hơi nhò so với khán phòng này (một Nhà thờ Tin Lành). Ai cùng biết Baby Grand chủ yếu dùng cho gia đình mà. Ờ nhà thì mấy thuở có cái chuyện "hòa tấu nhiều người" , hai ba thì may ra! :D

2/ Concerto là cuộc so tài giữa nghệ sĩ độc tấu và dàn nhạc nên chuyện "nhân nhượng", em e ................... :P
3/ Bác chịu khó tìm hiểu về Pianist này (Rachel Jones) thì sẽ biết vì sao em dám lôi ra làm demo. :))

Cả dàn nhạc đệm được cho 1 người hát còn được cơ mà!
Vâng nhưng hát có Micro bác ạ! :P
Em thách "Cả dàn nhạc đệm được cho 1 người hát" hát không có micro đấy! =))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
1/ Đây không phải dàn nhạc Mini bác ạ! đây là dàn hòa tấu tuy chưa là đại hòa tấu! và cây này cũng hơi nhò so với khán phòng này (một Nhà thờ Tin Lành). Ai cùng biết Baby Grand chủ yếu dùng cho gia đình mà. Ờ nhà thì mấy thuở có cái chuyện "hòa tấu nhiều người" , hai ba thì may ra! :D

2/ Concerto là cuộc so tài giữa nghệ sĩ độc tấu và dàn nhạc nên chuyện "nhân nhượng", em e ................... :P
3/ Bác chịu khó tìm hiểu về Pianist này (Rachel Jones) thì sẽ biết vì sao em dám lôi ra làm demo. :))
1. Em đã để "mini" trong ngoặc kép rồi mà bác! :D
2. Em không nghĩ có sự so tài nào ở đây, mà chỉ nghĩ khi biểu diễn 1 tác phẩm hòa tấu, tất cả các nghệ sĩ đều cố gắng truyền tải đến khán giả sao cho hay nhất, hòa quyện nhất nên đều phải nghe lẫn nhau.
3. Em không có ý kiến gì về chất lượng bản demo này! :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
1. Em đã để "mini" trong ngoặc kép rồi mà bác! :D
2. Em không nghĩ có sự so tài nào ở đây, mà chỉ nghĩ khi biểu diễn 1 tác phẩm hòa tấu, tất cả các nghệ sĩ đều cố gắng truyền tải đến khán giả sao cho hay nhất, hòa quyện nhất nên đều phải nghe lẫn nhau.
3. Em không có ý kiến gì về chất lượng bản demo này! :D
1/ Rất hiếm khi người ta đem một cây baby grand ra đánh chung với dàn nhạc dùng trong pham vi gia đình hay khán phòng nhỏ thì bình thường nhưng khán phòng nhỏ thì lại hiếm khi đánh concerto!

2/ Về lý thuyết là thế nhưng với những pianits có tài họ sẽ có những "cái của họ" mà muốn chứng minh (tỏ)!
Vì dụ: họ sẽ yêu cầu KTV/Tuner giữ nguyên tiếng đàn sáng choang choang không cho voicing để chứng tỏ tài và kỹ thuật xử lý của mình. Dàn nhạc nào mà hòa quyện được thì cũng ........ mệt! :))

3/ ...

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Theo tiêu chí của bác chủ "thớt" (piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em) em mời các bác coi hai dây đàn Grand piano đáp ứng được một hay cả hai tiêu chí (piano ngoài dòng và ít tiền) sau khi lên dây tử tế nó ntn:

1/ Cây Grand pianoYAMAHA C3 2 Pedals đáp ứng được một tiêu chí (piano ít tiền) tầm giá 120 triệu. :D
2/ Cây Grand piano MIKI 2 Pedals đáp ứng được cả hai tiêu chí (piano ngoài dòng và ít tiền) tầm 80 triệu. ;;)

Và xem coi khi chơi cùng một tác phẩm, có phải cứ piano rẻ tiền là đánh nghe không hay, hay không? :-? :)) =))

Để tránh những khen chê không cần có, như theo thông lệ em thường làm khi public một video clip chỉ 24 giờ như vì do mùa COVID, đặc biệt là đang có nguy cơ lây lan mạnh nếu chúng ta không tuân thủ nghiêm túc việc giãn cách xã hội theo thông báo của giới chức có thẩm quyền, nên em sẽ Public những clip này trong vòng 3 ngày để các bác ngồi nhà, "có cái" mà nghiền ngẫm so sánh, tính từ 17:45 ngày 21/6/2021.

In addition, quý vị thợ sửa đàn ở VN có tay nghề, KTV piano tử tế, em xin mời coi và banh tai ra mà nghe tiếng cả hai cây đàn rẻ tiền cả "ngoài lẫn trong" dòng, sau khi lên dây tử tế, canh chỉnh đúng mức, nó hay dở ntn, cũng xin mời hãy thoải mái lấy máy ra mà đo, coi có sai hay nhòe note nào không nhé!
=D>

Chỉnh sửa cuối:

tranmanhha

Xe điện
Kính hỏi cụ Furiso và các cụ có kinh nghiệm.
Em được chào cây này.
Theo các cụ với giá 26.500.000 đ. Có ổn không ạ.
Em cảm ơn.
298260-eterna-modeland-manufactured-year-rmemrr931zebawafhecp.jpg

Furiso

Xe tăng
Kính hỏi cụ Furiso và các cụ có kinh nghiệm.
Em được chào cây này.
Theo các cụ với giá 26.500.000 đ. Có ổn không ạ.
Em cảm ơn.
298260-eterna-modeland-manufactured-year-rmemrr931zebawafhecp.jpg

Em chưa đủ trình độ để đánh giá chất lượng đàn từ xa xăm thế này cụ ạ. Cụ chụp ảnh kỹ và sát thì may ra em phán được một phần. Chẳng hạn như em thấy trong ảnh cuối của cụ thì có vẻ dây bị han gỉ.
Là em thì em sẽ không mua vì còn nhiều lựa chọn khác. Cuj thử mời các cụ cao thủ bắt bệnh xem sao.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thôi em để cho hai bác ngồi mà nhìn rồi ...... sờ mó cũng như tìm cái "thứ đảm bảo cho chất lượng". Em đi lên dây "làm phước" đây! :P

=D>
Cảm ơn cụ Quang.

Như đã nói và hứa, Clip trên chỉ là Thu nháp.
Đây là clip chính thức (Phút 08:00):

Chỉnh sửa cuối:

namnabonbon

Xe tải
Cây
này có good k Các Cụ. Cám ơn nhiều.

Furiso

Xe tăng

Như đã nói và hứa, Clip trên chỉ là Thu nháp.
Đây là clip chính thức (Phút 08:00):

Cảm ơn cụ Quang.
Không biết có phải là cảm giác bị ảnh hưởng vì cụ giới thiệu clip sau mới là “chính thức” hay không, nhưng em thấy nữ pianist trong clip sau chơi hay hơn clip thử. Tiếng cây đàn Yamaha hơi sáng quá so với sở thích của em.